สอบถามเรื่องของสงฆ์หน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย surin_k, 23 กรกฎาคม 2012.

1. surin_k

surin_k เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    ผมเปิดร้านไปรษณีย์ แต่ลูกค้าเงียบครับ มีคนแนะนำให้ไปเอาเศษขี้ธูปที่วัดหลวงพ่อโสธร มาเป็นเชื้อขายดีใส่ในกระธางธูปที่ร้าน อยากรู้ว่าเศษขี้ธูปถือว่าเป็นของสงฆ์หรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยผมที ขอบคุณครับ

2. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ในความคิดผม
    ธูปนั้น คนมาจุดเพื่อแสดงความเคารพต่อพระรัตนตรัย เพื่อถวายเป็นบูชา พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ดังนั้น น่าจะเป็นของวัดนะครับ

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ทรายติดรองเท้ามา โบราณเขายังต้องขนทรายไปถมคืนวัด...
    อย่าเสี่ยงครับ อย่าเสี่ยง เศษใบไม้ใบหญ้า นี่ของสงฆ์ทั้งนั้น

จริงๆแล้วอยากค้าขายดี น่าจะลองคาถาเงินล้านนะครับ
    ว่าคาถาด้วยความเคารพในพระพุทธเจ้าจริงควบอานาปานสติ
    เขาคล่องตัวกันมาหลายรายแล้ว
    (คาถาหาง่ายมากด้วย google)

ปล.ถ้าอยากได้เถ้าธูปจริงๆ ก็ขอสงฆ์เอาเลยครับ

4. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ของสงฆ์แน่นอนค่ะ ถ้าไปเอามาก็ติดหนี้สงฆ์ค่ะ

เหตุเพราะวัดเป็นเขตของสงฆ์ (ธรณีสงฆ์)

ทุกสรรพสิ่งที่อยู่ในวัดย่อมถือว่าเป็นของสงฆ์เช่นกันค่ะ

หากคุณต้องการขี้ธูปที่จัดบูชาหลวงพ่อโสธร

ทำไมไม่เช่าบูชาหลวงพ่อโสธร มาไว้ที่บ้านหรือร้านล่ะคะ

เวลาที่คุณจุดธูปบูชา ขี้ธูปนั้นก็ได้ชื่อว่าเป็นชี้ธูปที่จุดบูชาหลวงพ่อโสธรเหมือนกันค่ะ

5. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    สุดท้ายผงธูปก็เอาไปทิ้งอยู่ดีครับ เอามาเพราะความเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจก็ได้ครับ ของสงฆ์ที่ไหน สงฆ์ไม่เอาหรอกครับแค่ผงธูป

6. surin_k

ขอบคุณครับ ที่ให้ความกระจ่าง ตอนนี้ผมหาหลวงพ่อโสธรมาไว้ที่ร้านแล้วครับ ส่วนคาถาเงินล้านสวดก่อนเปิดล้านทุกวันคับ บางครั้งก้อเปิดเสียงหลวงพ่อที่นำสวดคาถาเงินล้านคับ

7. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อให้เป็นของที่จะต้องเอาไปทิ้ง แต่ตราบใดที่เจ้าของยังไม่ทิ้ง ยังอยู่ในการดูแลของเขาอยู่ เราไม่มีสิทธิ์จะไปเอาโดยไม่ขอครับ

8. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ผงธูป ที่ว่าศักดิ์สิทธ์ เกิดจาก อะไร
    ผงธูป ที่ว่าศักสิทธ์ ที่ว่าขลัง ก็เกิดจาก ธูปที่ ได้รับ กระแสจิต จากผู้จุด และได้ทำการ
    สวดมนต์ ต่างๆ และการขอพร ต่างๆ จากผู้จุดธูป นั้นซึ่ง เมื่อเราจุดแล้ว ถือไว้ในมือ
    แล้วทำการสวด บทบูชา พระรัตนตรัย บทสวดพุทธคุณ อันเป็นมงคลต่างๆ ด้วยความ
    ตั้งใจ จิตที่เป็นสมาธิ แล้วนั้น กระแสจิต ของเราก็จะผ่าน ธูปนั้นและจับอยู่กับธูปนั้น
    เมื่อธูปไหม้ ก็จะเป็น ขี้ธูป ขึ้นมา ซึ่ง ตามตำหนักทรง หรือวัด บางที่่ ก็จะนำ ขี้ธูปนี้มาทำ
    เป็น มวลสาร ในการผสม ทำวัตถุมงคล ขึ้นมา ถ้าหาก คุณเจ้าของกระทู้ ไม่จำเป็น ต้องไป
    เอาจากไหนหรอกครับ เพียงคุณ บูชา พระรัตนตรัย และบูชา บทพุทธคุณ ทั้งหลาย อย่าง
    ดีแล้ว แผ่เมตตา แล้ว อธิษฐานจิต ขอพร จากสิ่งศักดิ์สิทธ์ ที่อยู่ใน ร้าน และ นอกร้าน แล้ว
    ผมเชื่อว่า จะต้องดีขึ้น ครับ ของดีไม่ต้องไปหาที่ไหน ทุกอย่างอยู่กับ ตัวเอาเอง ว่าทำดี
    หรือ ทำไม่ดี มากกว่า ลองดูนะครับ

9. surin_k

วันนี้ใช้น้ำมนต์ ชาตรี ของหลวงพ่อพรมร้าน พรมไปด้วยสวดคาถาเงินล้านไปด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2012
  10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเอาใจช่วย ขอให้ร้านมีลูกค้ามากๆ กิจการก้าวหน้านะคะ

11. surin_k

ตอนนี้ปัญหามันรุมล้อมรอบด้าน โดยเฉพาะเรื่องครอบครัว พรุ่งนี้คงต้องหย่ากับภรรยาแล้วครับ เค้ายอมรับว่าคบกับผู้ชายคนใหม่และต้องการหย่ากับผม ส่วนลูก 2 คน ผมจะเลี้ยงเอง แต่จะไม่ให้เค้ากลับมาหาลูกอีกผมทำถูกไหมครับ

12. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ในความคิดเห็นส่วนตัว จะไม่ให้ลูกเจอหน้าแม่อีกคงไม่ค่อยถูกกระมังคะ อย่างน้อยความผูกพันธ์และกรรมของพวกเขาก็ยังสัมพันธ์กันอยู่ อย่าเอาเรื่องส่วนตัวของผู้ใหญ่ไปปิดกั้นเด็กเลยค่ะ มันจะเป็นการทำร้ายจิตใจเด็กมากไป เด็กเดี๋ยวนี้ฉลาดค่ะ พวกเขามีความคิดเป็นของตนเอง การให้เด็กยอมรับความจริงในวันนี้ก็ยังดีกว่าให้เขาเติบโตไปพร้อมกับปัญหาและคำถามที่อยุ่ในใจ มันจะมีผลยาวไปในวันหน้า ......
    ขอให้เจ้าของกระทู้ ยึดมั่นในคุณความดี ชีวิตลำบากเพราะวิบากกรรมส่งผล มันไม่มีอะไรผิด-ถูกเลยจริงๆ มีแต่กรรมที่เราทำและทำให้เราเป็นไป ....
    เหนื่อยบ้างท้อบ้างล้มบ้าง ก็อย่าหยุดเดินนะคะ ทำไงได้เรายังมีลมหายใจอยู่
    ถ้าคุณคิดว่าเราเป็นคนดีพอ....สักวันหนึ่ง..เราจะหลุดพ้นค่ะ

ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ สาธุ

13. vichayut

vichayut เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    คิดดี ทำดี พูดดี อนาคตจะมีแต่เรื่องดีครับ

ความเป็นแม่ลูกกัน สายสัมพันธ์มันแนบแน่นกว่าคนเป็นพ่อครับ

เพราะอุ้มท้องกันมา ตอนนี้กรรมมันบังตา ที่ผ่านมาถือว่าใช้กรรม

อย่าไปหยิบมันมาสร้างเป็นกรรมใหม่ดีกว่า อโหสิกรรมกันไปถือว่าหมดกรรม

14. surin_k

ผมยอมรับว่ารักเขามากครับ กรรมมันคงตามทันผมแล้ว

15. rungdao

1
    ทำใจค่ะ ยอมรับมันให้มันได้คืนเขาชดใช้เขาบ้าง อยู่เพื่อลูกเพื่อตัวเองและผู้มีพระคุณของเราค่ะ
    แต่เรื่องแบบนี้ทำใจยาก ใครไม่โดนไม่รู้หรอกค่ะ กรรมเขาจัดสรรซะดิบดี ยืดอกรับเลยค่ะ...ตัวเรา คนเมื่อวันวานมันตายไปแล้ว (ดิฉันจะคิดแบบนี้) วันนี้ เราเกิดใหม่ เริ่มต้นใหม่โดยไม่มีเขา เราต้องเข้มแข็งแหละค่ะ ใหม่ๆก็บ้าๆบวมๆ แต่เดี๋ยวก็หายค่ะ ....ขอให้คุณเริ่มต้นใหม่ด้วยสิ่งที่ดี คิด พูด ทำ แต่ความดี แล้วฟ้าที่ครึ้มฝนมันจะหายไปค่ะ
    บางที... การจากกันก็อาจจะ ดีกว่า อยู่ด้วยกัน ก็ได้ค่ะ สาธุ
    "วันนี้วันพระ"

16. vichayut

นี่ไงครับ ที่เรียกว่ากรรมปัจจุบัน กระทบเข้าที่ใจเห็นๆ

เพราะไปยึดสัญญา ยึดตัวตนของเขา ของเราเป็นอารมณ์

ต้องมองให้เห็นว่ากรรมนี่แหละทุกข์ ยึดแล้วทุกข์ กรรมมันไม่ได้ตามมาครับ

แต่เราไปเชิญมันมา...ไปหยิบมันมานั่งในใจเราเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2012
  17. surin_k

ขอบคุณทุกข้อความที่ให้คติธรรมกับผมครับ

18. surin_k

ตอนนี้ผมหย่ากับภรรยาผมแล้ว แต่เธอขออยู่ที่บ้านกับลูกเพราะเป็นห่วงลูก ส่วนผมมาอยู่ที่ล้านถ้าวันไหนคิดถึงลูกก้อกลับไปนอนที่บ้านได้ ตอนนี้ใจผมเริ่มยอมรับกฎของกรรมได้บ้างแล้วครับ เราจากกันด้วยดีไปที่อำเภอเราไปหย่ากันยังดูหวานกว่าคู่ที่มาจดทะเบียนสมรสอีก เจ้าหน้าที่ทำหน้าแบบงงๆอ่ะ

19. rungdao

1
    ดีแล้วค่ะ อะไรที่คิดว่าดีก็ทำไปค่ะ ให้ดีที่สุดเท่าที่ตัวเราทำได้ ส่วนผลของมันเราต้องยอมรับด้วยใจเป็นกลาง และดำรงชีวิตเส้นใหม่นี้อย่างไม่ประมาท
    ทุกอย่างมีเหตุมีผลของมันเอง เราเลือกทำเหตุของมันเองได้ค่ะ ขอให้โชคดีค่ะ
    สาธุ

20. vichayut

นี่แหละลูกผู้ชายตัวจริง...ต้องใจแบบนี้

ไม่ต้องกลัวที่จะเริ่มต้นใหม่ เอาใจช่วยครับ