สนต้องลม - kob

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย Kejimin, 21 พฤษภาคม 2015.

1. Kejimin

Kejimin เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเพลงฟังเพลินๆ จากเสียงฝึกร้องของพี่กบมาฝากเพื่อนๆน้องๆในบอร์ดครับ
    แหม..ฟังแล้ว มาเปรียบเทียบ ความรักเหมือนสายลม
    ใบสนน่ะโดนลมก็ไหวพริ้วจริง แต่ความรักปักไว้แน่น ไม่ปลิวกับลมไปไหนหรอกนะ

**เนื้อเพลง : สนต้องลม
    ต้นแบบเสียง : คำหวาน วีรเวศน์

(ดนตรี....)
    ..ลมพัด โชยพริ้วมา
    เยือกเย็นอุราพาให้ชื่น
    ..ลมเย็น ระรื่น ชุ่มชื่นรื่นฤทัย
    ..ดูสน เป็นแถวทิวแลละลิ่วงาม วิไล
    ..ต้องลม พัดไกว กิ่งใบไหวอ่อนโยน
    ..เมื่อสน ต้องลม โอนอ่อน ระเนน
    ..ทอดนอน ไหวเอน แลดูต้นอ่อนโยน
    ..ดูสน ฉงนใจเหตุไฉนใย ไม่โค่น
    ..ต้องลม พัดโอน อ่อนโยนตามสายลม
    (ดนตรี....)
    ..ความรัก ก็เหมือนกัน
    เมื่อแรกนั้นรสหวานชื่น
    ..ทุกค่ำ ทุกคืน สดชื่นน่าเชยชม
    ..แต่แล้ว เมื่อรักจาง
    ..กลับอ้างว้างใจ ระทม
    ..ฉันชมแล้วตรม ขื่นขม ยากเย็น
    ..เมื่อนึก ถึงเรา แสนเศร้า หัวใจ
    ..รักอยู่ ภายใน ใครเล่าจะแลเห็น
    ..โอ้รัก ไม่แน่นอน
    เปลี่ยนเป็นร้อนแล้วก็เย็น
    ..หัวใจ ไหวเอน ดังเช่นสนต้องลม..

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3442606/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2015
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

มาโหลดฟังค่ะ ที่ร้องเป็นเวอร์ชั่นของคุณคำหวาน วีรเวศน์ค่ะ

ชอบเพลงนี้ เพราะดีค่ะ

3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เนื้อหาในเพลง เจอประโยคนี้เข้าไป หวานกว่าอี๊กกกกก

>>> ใบสนน่ะโดนลมก็ไหวพริ้วจริง แต่ความรักปักไว้แน่น ไม่ปลิวกับลมไปไหนหรอกนะ

(กำลังโหลดไปฟังค่ะ)

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ดนตรีขึ้นมา จินตนาการฟุ้งไปถึงละครแนวพีเรียด มีฉากเต้นรำ
    ทำนองระรื่น ฟังสบายใจ น้ำเสียงระเรื่อย ปลิวไป
    ดังสนต้องลมเลยค่ะ ^_^

:cool::cool::cool:

5. Kob

5555 ขำเม้นน้องตา แหม๋ มาทำให้สว.เขินได้ไง เดี่ยวตีเลย

ขอบคุณที่แวะมาค่ะ ดนตรีฟังสบาย ฟังก่อนนอนจะดีมาก หลับสบายเชียวค่ะ

6. Kob

ขอบคุณค่ะน้องโอ๋ที่แวะมาฟังพี่กบร้องเพลง

พี่คิมเขาชอบเพลงแบบนี้ บอกว่าให้พี่กบร้องเพลงของคุณคำหวานทุกเพลงเลยค่ะ
    บางเพลงพี่กบไม่เคยได้ยิน แต่กำลังพยายามร้องอยู่ค่ะ

7. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ในห้องเพลงนี้ มีใครน่ารักเกินพี่กบป่ะ?:cool:

8. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    เพลงคุ้นค่ะ เคยได้ยินบ่อย..
    พี่กบร้องเพลงนี้โดนแซวบ้างรึเปล่าคะ (พระเอกของพี่กบง่ะ)

ร้องไปกี่เพลงแล้วค่ะ เพลงของคำหวานเนี๊ยะ
    ร้องเก่งขึ้นเยอะเลยค่ะ ^_^

(กำลังฟัง)

9. KeLBeRoS

KeLBeRoS Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

28 กรกฎาคม 2006
    คมมากครับพี่คิม อิอิ

10. Kob

สวัสดีค่ะ น้องFc ในห้องเพลงนี้น่ารักกันทุกคนเลยค่ะ
    ให้ความนับถือกันเป็นพี่เป็นน้องกันค่ะ
    ขอบคุณที่แวะมาเม้นนะคะ

11. Kob

พี่กบหาโหลดเพลงคุณคำหวานได้มาหลายเพลงค่ะ เลือกร้องเพลงที่คุ้นๆก่อน
    ส่วนเพลงไม่คุ้น ฟังให้คุ้นก่อนค่ะถึงร้อง พี่คิมขอให้ร้องทุกเพลงเลย
    ส่วนเพลงนี้พี่คิมไม่แซวมีแต่ชม เรียกพี่กบ คำหวาน2 555
    ขอบคุณที่ชมค่ะ

12. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    จะฟังตั้งแต่มะวานแระ พอดียุ้งยุ่งงงงงง
    วันนี้ทั้งฟัง ทั้งอ่านเม้นท์ โอย ตาย ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ออกจากทู้นี้ ตรวจเลือดทันที เบาหวานขึ้นตา
    กั่กๆๆๆๆๆๆ

ฟังเฉย ๆ ไม่ได้ มาแต่งกลอนกันหน่อยยยยย

อันเพลงรัก หวานล้น สนต้องลม
    สนต้องลม สนต้องลม ไรต่อดีน้าาาา

ได้แค่นี้ล่ะ นึกมะออก ใครต่อได้ ต่อด้วย
    เอริ้กกกกกก

13. ษิตา

1,230
    ฮาได้อีกอ่ะพี่แพท
    เบาหวานขึ้นตา..555+
    ความรักทำให้คนตาบอด มันเป็นเช่นนี้เอง
    เพราะเป็นเบาหวานขึ้นตา..จอประสาทตาเสื่อม ตามัว อาจจะตาบอดได้ (หมอไหนเนี๊ยะ)

ตอนเรียน ภาษาไทย ก็เกรดสวยนะ A ตลอด
    แต่ทำไมเรื่อง โคลง กลอน ตาไม่เคยได้เรื่องเลยอ่ะ
    ชอบอ่าน ไม่ชอบแต่ง ^_^

เอ้า! ดำน้ำด้นไปเรื่อย เป็นกลอนกับเค้ามั๊ยนั่น

“อันความรัก หวานล้น สนต้องลม
    .แสนขื่นขม อ้างว้าง ในภายหลัง
    .รักพี่คิม มีน้องกบ เป็นพลัง
    .สุขสมหวัง ครวญคำหวาน ชื่น รื่นฤดี”

ฮ่าๆๆ รอดไม่รอดไม่รู้ค่ะ พี่แพทมาแต่งต่อนะคะ

14. patz_bkk

ดูสัมผัสแล้ว "กลอน" เป๊ะเลย
    แต่ดูเนื้อหา น่าจะเป็น "บานพับ" แล้วน้องนู๋ตา
    เอริ้กกกกกกกกกก
    อุตส่าห์ขึ้นต้นหวานไว้ให้ บรรทัดต่อมา มาขื่นขมได้อีก
    ยังไม่ทันจะจบ ว่าจะหยิบทิชชู่มาเช็ดน้ำตา
    มีพลัง สมหวัง หวานชื่น
    กร๊ากกกกกกกกกก

สุดท้าย Happy Ending

ตีตั๋วร้อยนึง ดูได้ตั้งสามร้อย
    กั่ก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ขอให้ทุกท่านจงมีความสุขสวัสดี ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ
    ตรวจสิ่งของสัมภาระก่อนลุกจากที่นั่ง
    จ๊ากกกกกกกส
    ไปแระ

15. ษิตา

1,230
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตอน ขื่นขม นี่เหลือบไปดูเนื้อเพลงค่ะ

ความรัก ก็เหมือนกัน
    เมื่อแรกนั้นรสหวานชื่น
    ทุกค่ำ ทุกคืน สดชื่นน่าเชยชม
    แต่แล้ว เมื่อรักจาง
    กลับอ้างว้างใจ ระทม
    ฉันชมแล้วตรม ขื่นขม ยากเย็น

ขำอ่ะ 555+ ไม่ชอบแต่งกลอนเลยค่ะ อันนี้ลองเล่นๆ
    เหมือนคนไม่มีจินตนาการทางด้านความสละสลวยของภาษา
    แต่ชอบเขียนบันทึกประจำวัน บรรยายได้เรื่อยๆยาวๆ แบบนั้น ถนัดกว่า
    ไหน พี่แพทแต่งมาดูดี๊...!

16. ษิตา

1,230
    ใบสนน่ะโดนลมก็ไหวพริ้วจริง แต่ความรักปักไว้แน่น ไม่ปลิวกับลมไปไหนหรอกนะ

ประโยคเนี๊ยะ ถือเป็นกำเนิดของบรรทัดที่ 3 ขึ้นมา
    บรรทัดที่ 4 จบละด้วยความสุข ถ้า >> เศร้า รันทด จากลา มีหวัง พระเอกนางเอกกระทู้นี้แพ่นกบาล(ศีรษะ)ตาแน่ๆ ฮ่าๆ
    ตรวจดูสัมภาระก่อนลุก เตรียมเก็บข้าวของกลับบ้านค่ะ

((((( ฮาอ่ะ ))))))

พระเอก นางเอก หายเลยนะคะ มาๆๆๆๆๆๆ มาแต่งกลอนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2015
  17. patz_bkk

อุ๊ต๊ะ!
    ท้าทายกันแบบนี้ ยอมได้ไง จัดไป 1 ชุดใหญ่

รักหวานซึ้ง ตรึงจิต ให้คิดหนัก
    เพราะพิษรัก มักยึกยัก ชักสบสน
    กล้วยบวชชี มีหอมใหญ่ ใส่แล้วคน
    อลวน ปนกันไป ไร้เมฆา

วนกลับมา ที่เรื่องรัก ยังหนักจิต
    เพราะว่าพิษ ความรัก ชักกังขา
    ว่าหอมใหญ่ ใส่บวชชี ที่ว่ามา
    ใครกันหนา ช่างคิด สนิททรวง.

ตอนสมัยเด็ก ก็ได้อันดับหนึ่งเรื่องการแต่งกลอนตลอดนะ
    แต่พอครูอ่านไปอ่านมา ครูก็บอกว่า นึกไม่ออกว่ามันไม่สมบูรณ์ตรงไหนนะ พี่แพทก็แต่งแบบเนี้ย สัมผัสเป๊ะ ๆ หมด ป่านนี้ครูนึกออกหรือยังไม่รู้
    ว่าจะไปเรียนกรมศิลป์ต่อ ก็เลยไม่มั่นใจ ฮี่ ๆๆๆๆๆๆ

18. ษิตา

1,230
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฮาอ่ะพี่แพท

ใครไม่ขำ หนูตาขำก๊ากกก..กกก..เลยอ่ะ
    กลอนสละสลวยค่ะ แต่อ่านแล้วมีมึนงง..เอากับเค้าสิ

หอมใหญ่ใส่กล้วยบวชชี

สงสารคุณครูจังค่ะ

19. patz_bkk

สถานการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้นะ
    ทำต้มจืดหม้อนึง กล้วยบวชชีอีกหม้อนึง ทำพร้อมกัน 2 เตา
    กำลังสวดมนต์ไป ทำอาหารไป เผลอไปหยิบหอมใหญ่ไปใส่หม้อกล้วยบวชชีซะงั้น
    พอใส่ไปแล้ว ทำไงดีอ่ะ จะเททิ้งก็เสียดายของ จะกินเอง ใครจะไปกิน
    ก็เลยเป็นคนมีน้ำใจ แบ่งปันให้เพื่อนบ้านไป เห็นมะ ไม่เสียของ
    อะไรก็เป็นไปด้ายยยยยยยยยยย

20. Kob

ขอกล้วยบวชชีถ้วยหนึ่งค่ะน้องแพท แล้วหอมใหญ่สับมาหรือว่าหั่นเป็นชิ้นๆ
    ถ้าสับมา เอาไว้โอกาสหน้าดีกว่านะคะ อิอิ
    วันนี้้ปวดหัวนิดหน่อยค่ะเพิ่งมา