สงสัย อย่างนี้เรียกว่า ปรามาสพระรัตนไตร หรือป่าวครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย eak_1979, 11 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    เครื่องรางน่าจะลองยิงได้ (บางสำนักที่อนุญาต) ที่บ้านผมครูบาท่านให้ิยิงได้ครับ ตะกรุดท่านสร้างเอง เเต่ผมไม่อยากยิงลูกกระสุนปืนเเพง หาซื้อยากด้วยครับ เก็บไปยิงโจรดีกว่าครับ อีกอย่างไม่คุ้มด้วยหากยิงปืนไม่เป็น กระสุนจะสะท้อนหาเรา เเม้ไม่โดนพระ เเต่อาจโดนเราครับ

เเต่ประเภทเหรียญเกจิ หรือ พระพุทธรูปอย่าดีกว่าครับ ไม่เหมาะสมจริงๆ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

แหะๆ....มันเป็นแบบว่าจริงๆ

วงการพระ มีเซียน มีเหนือเซียนขี่กระเรียนมา มีแบบเหลี่ยม มีแบบไม่มีเหลี่ยม กลมกลิ้ง มีแบบผี มีแบบคน มีแบบซุ่ม 108 อย่าง โทษน่ะครับ นักเลงก็มี ( จริงๆ ) นักเลงจริงๆ นักเลงเหล้า นักเลงการพนัน นักเลงผู้หญิง เหมือนสังคมโดยทั่วไป

จะว่าอะไร โดยเฉพาะเรื่องราคา ยังกั้กกัน

ดูขายในเว็บดังๆ ......จันทร์ ซิครับ ราคาโทรถามทั้งนั้น จะค้าขายยังไม่บอกราคา จะขายเท่าไร่ก็ว่าไป เขารู้ว่ารับได้เขาจะได้โทรไปต่อ แต่พอ โทรไปถามก็ยังกั้ก ว่าให้มาดูของ หรือ ตอกตะปูแบบได้ยินราคาถอยทันที

ลองโทรไปซิครับ ยิ่งถามเรื่องของที่ขายไปแล้วว่าขายเท่าไหร่ ไม่มีทางได้คำตอบตรงๆ เพราะระแวงกัน

ผมเลย หลังๆ พวกที่ลงราคาผมสนใจถึงโทรไปคุย พวกที่ลงกั้ก จากนั้น ไม่เคยโทร

ผมเป็นพ่อค้า ขายงานช่าง ขายบริการ เท่าไหร่ผมบอกราคาไปเลย สนใจมาคุยต่อรองกัน ผมไม่ชอบคนมาค้าขายแบบมีเหลี่ยม คุยแล้วเหนื่อย ไม่รู้ว่าคำพูดไหนจริง คำไหนกั้ก คำไหนเหลี่ยม อันไหนแท้ อันไหนเทียม

ยกเว้นลูกค้าที่ เรารู้นิสัย ก็ปตามเขาว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กุมภาพันธ์ 2012