ศึกษา...หลวงพ่อทวด เนื้อว่าน ปี 97 รุ่นพินัยกรรม 05

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 12 ธันวาคม 2011.

1. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ข้อมูลเล็กๆน้อยๆ จากพี่ท่านหนึ่งครับ

พระหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ รุ่นพินัยกรรม ปี 2505 ครับ โดยส่วนตัวผมเป็นคนที่ชอบ และศรัทธาพระหลวงปู่ทวดมาเป็นเวลานาน จะสังเกตุเห็นว่าผมเก็บพระหลวงปู่ทวดไว้เป็นจำนวนมาก โดยเฉพาะพระเนื้อว่านทั้งปี 2497 และปี 2505 ในอดีตจนถึงปัจจุบันจะพบว่าพระหลวงปู่ทวด เนื้อว่าน ปี 2497 จะมีคนพูดถึงว่าเป็นพระที่ดูยากเมื่อเทียบกับพิมพ์เตารีด หรือพวกเหรียญ ผมว่าเนื่องจาก
    1. พระหลวงปู่ทวด สร้างจากดินกากยายักษ์ และว่านต่าง ๆ โดยองค์ไหนที่แก่ดินเนื้อจะออกโซนดำ ถ้าแก่ว่านเนื้อจะออกโซนน้ำตาล และเทา โดยพระโซนดำจะเป็นพระที่ร่อนดินเป็นอย่างดี อาทิเช่นพิมพ์กรรมการต่าง ๆ เนื่องจากมวลสารที่ผสมไม่แน่นอน ทำให้พระมีเนื้อหลายโซน ซึ่งคนที่ชำนาญเคยเห็นพระหลาย ๆ โซนก็จะเข้าใจได้ ถ้าคนที่ไม่ชำนาญเห็นพระน้อยก็จะดูไม่ออก
    2. การจัดเก็บ เนื่องจากพระเนื้อว่านเมื่อจัดเก็บโดนความร้อน หรือความชื้น สภาพจะเปลี่ยนไป ทำให้บางองค์มีไขขึ้นเต็ม บางองค์ก็ไม่มี บางองค์ก็เนื้อหาแน่น บางองค์เนื้อก็ร่วน
    ดังนั้นการพิจารณาพระหลวงปู่ทวด เนื้อว่านปี 2497 จะต้องเข้าใจพิมพ์พระเป็นหลัก โดยพิมพ์เป็นแม่พิมพ์ครั่ง มีหลายแม่พิมพ์มาก จะต้องพยายามดูพิมพ์ต่าง ๆ ให้มาก และจะต้องเข้าใจมวลสารหลักในการจัดสร้างซึ่งจะมีมวลสารเม็ดแดง ดำ ขาว ซึ่งจะต้องจำให้แม่น

ทีนี้เรามาพูดถึงรุ่นพินัยกรรม ปี 2505 จะพบว่าพระทุกองค์จะปราณีตในการจัดสร้างมากกว่า ปี 2497 เนื่องจากมีเวลาในการจัดสร้างมากกว่า รวมทั้งจำนวนการสร้างที่น้อยกว่า (ปี 2497 สร้างประมาณ 64,000 องค์ แต่ปี 2505 สร้างประมาณ 20,000 องค์) โดยแม่พิมพ์หลัก ๆ จะมีอยู่ 3 พิมพ์คือ
    1. พิมพ์ใหญ่หน้ากรรมการ พิมพ์นี้จะคล้ายพิมพ์กรรมการปี 2497 แต่ขนาดจะเล็กกว่าเล็กน้อย คาดว่าเอาพิมพ์กรรมการมาถอดพิมพ์สร้าง
    2. พิมพ์ใหญ่หน้าใหญ่ พิมพ์นี้เป็นพิมพ์ที่แกะใหม่ จะเป็นต้นแบบของพิมพ์ใหญ่วัดทรายขาว
    3. พิมพ์พระรอด คล้ายกับพิมพ์พระรอดกรรมการ แต่มีความแตกต่างหลายจุด
    แต่อย่างนึงที่ผมพบคือพระรุ่นพินัยกรรม ปี 2505 จะมีเนื้อหาที่แก่ดิน คล้ายพิมพ์กรรมการ ดังนั้นเนื้อหาจะออกสีดำ มีมวลสารเม็ดแดง ดำ ขาว คล้ายกับปี 2497 ด้านหลังจะพบแร่ที่มีลักษณะเป็นสีทอง ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้ (ในรุ่นปี 2497 ก็มีบางองค์ที่มีแร่แบบนี้แต่มีจำนวนไม่มาก ผมเคยเห็นเหมือนกัน)
    ทำให้พบว่าพระรุ่นพินัยกรรมปี 2505 มีจำนวนพิมพ์ที่น้อยกว่า เนื้อหาอยู่ในโซนเดียวกัน แร่ด้านหลังเหมือนกัน เมื่อเป็นดังนี้พระรุ่นพินัยกรรมจึงเป็นพระที่เล่นง่ายกว่า ปี 2497 เหมาะกับผู้ที่ต้องการสะสมพระเนื้อว่าน อีกประการที่สำคัญ พระที่สร้างปี 2505 จะเป็นพระที่พิธีใหญ่มาก ทำให้น่าสะสมจริง ๆ และที่ผมชอบคือความหายากจะไม่ค่อยเจอพินัยกรรมโดยเฉพาะพิมพ์พระรอดหายากมาก เมื่อเทียบกับปี 2497 ซึ่งถึงแม้จะแพงแต่ก็หาได้ง่ายกว่า
    โดยสรุปว่าถ้าชอบสะสมพระหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ เนื้อว่าน ผมว่ารุ่นพินัยกรรมปี 2505 ก็น่าสะสมเหมือนกันนะครับ ส่วนพุทธคุณไม่ต้องพูดถึงสุดยอดจริง ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2011
  2. nmonthon

รบกวนช่วยชี้แนะอีกรอบครับ ว่าจะเป็นรุ่นพินัยกรรมได้มั้ย

3. nmonthon

อีกองค์ครับ ทั้ง 2 องค์นี้หลายท่านจะมองดีกันไปไม่เหมือนกัน เลยเอามาศึกษาใหม่ครับ

4. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    รุ่นพินัยกรรม ไม่กล้าวิจารณ์ครับ เพราะไม่เคยเห็นหรือเคยส่องแและก็ไม่มีเป็นของตัวเอง
    มีแต่ในตำราครับอาจเกิดผิดพลาดได้ ขอบคุณครับที่ให้เกียรติถาม..
    ขอให้โชคดีครับ..({):VO

5. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะลองอธิบายดูนะคับ หลวงปู่ทวดเนื้อว่านนั้นหากคุณจะศึกษาจริงๆคุณต้องรู้ถึงมิติต่างๆที่เป็นส่วนประกอบหลักไม่ว่าจะเป็นพิมพ์ทรง เนื้อว่าน ความเก่า ฯลฯ คับ เนื้อว่านของหลวงปู่ทวดเเท้จริงนั้นมีหากเเยกออกมาจะมีมวลสารที่มีสีเหลืองบ้าง ดำบ้าง เทาบ้าง ทองบ้าง เมื่อมีการผสมผสารบวกกับความเก่าก็จะเห็นว่ามีความสวยงามอย่างที่เห็นคับ ทีนี้เรามาดูด้านพิมพ์ทรง ผมจะตัดเอาเเค่พิมพ์พนัยกรรมที่คุณถามกับความเเตกต่างกับรุ่นเเรกนะคับ จุดเเรกมองอย่างหยาบๆผมจะมองด้านหลังหากเป็นรุ่นเเรกธรรมชาติด้านหลังมักจะเป็นคลื่น ไม่ราบเรียบ ขรุขระ เมื่อบวกกับอายุของพระมีจะมีคราบสีน้ำตาล ฝ้าขาว ฝ้าว่านบ้าง ผิวพระจะเปิดให้เห็นมวลสารได้ชัดเจน เเต่ถ้าเป็นพินัยกรรม ด้านหลังมักจะเรียบ จุดที่ชัดเจนที่สุดมักจะมี"ลายมือ"คับ เเละจะพบมากกว่ารุ่นเเรก (ส่วนตัว)ผมมักจะจัดกลุ่มนี้เป็นกลุ่มพินัยกรรมเพื่อให้ง่ายต่อการพิจารณาขั้นต่อไปคับ เม็ดเเร่ด้านหลังของกลุ่มนี้มักจะเจอเเร่สีเหลืองมากกว่าเเร่ประกาย(ขาว/ดำ)เยอะบ้าง น้อยบ้าง เเต่ก็จะมีให้เห็นชัดเจนคับ ด้านหน้า พิมพ์ทรงของกลุ่มพินัยกรรมหากเปรียบเทียบกับรุ่นเเรกจะมีรายละเอียดที่ตื้นกว่าคับ ไม่ว่าจะเป็นเส้นหน้าผาก ชายจีวร องค์พระ ปีกผนัง ดูเเล้วจะดูติดตื้นกว่า ดูเบาบางกว่าคับ ทีนี้เรามาดูพิมพ์พระรอดของคุณนะคับ พิมพ์นี้ร่องขอบขององค์พระ จากพื้นผนังจะเทลาดเข้าหาองค์พระ ทำให้เรามองเห็นตัวองค์พระนูนขึ้นมาอย่างชัดเจน ร่องบัวต้องชัดเจน มิติของกลีบบัวต้องสวยชัดเเละต้องมีให้เห็นว่าเหมือนนูน โผล่ขึ้นมา ริมฝีบากบึนเห็นชัด จุดตายของพิมพ์นี้อยู่ที่เนื้อนูนที่ซอกเเขนด้านซ้านคับ(ของคุณเเบนราบ) นอกเหนือจากนั้นก็เป็นการพิจารณาด้านอายุเเละความเก่า คราบไขว่าน ประกอบกันคับ นี่หละคับถึงทำให้หลวงปู่ทวดถึงมีราคาสุดเพดานตั้งเเต่อดีตจนถึงทุกวันนี้ ต้องขอบอกก่อนนะคับว่านี่เป็นหลักการพิจารณาส่วนตัวจากเท่าที่เห็นจากประสพการณ์เท่านั้นนะคับอย่าถือเป็นหลักตายตัวเสมอไปคับ

6. nmonthon

ขอบคุณสำหรับความรู้มากเลยครับ คุณ liverpool_Rak แล้วองค์ของผมนี่ฟันธงได้เลยว่าไม่น่าแท้ใช่มั้ยครับ หรือยังพอมีโอกาสอยู่นิดๆ ครับ

7. nmonthon

ผมไปหารูปที่คิดว่าน่าจะรุ่นพินัยกรรม พิมพ์พระรอด แท้ เพื่อเอามาร่วมศึกษาดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. nmonthon

ท่านอื่นมองว่าอย่างไรบ้างครับ รบกวนชี้แนะเพื่อหาความรู้เพิ่มเติมครับ

ปล.. คุณล้างใจครับ พอดีไปเห็นหลวงพ่อทวดของชาวบ้านท่านหนึ่ง เค้าบอกเนื้อว่าน 97 เค้าปล่อย 70,000 ผมดูเนื้อแล้วสุดยอดไม่เคยเห็นมาก่อน เก่าและแห้งมาก คุณล้างใจช่วยแนะนำการดูเบื้องต้นที่สำคัญให้หน่อยสิครับ อยากได้มาไว้ครอบครองมากเลยครับถ้าราคานี้ ว่าจะต่อเค้า 50000 แล้ววัดดวงราคานี้เลย เหอๆๆ

9. ล้างใจ

เป็นหลวงพ่อทวดพิมพ์อะไรครับ

10. nmonthon

ผมก็ไม่แน่ใจครับ แต่ดูน่าจะพิมพ์ใหญ่หรือกลาง ไม่ใช่พิมพ์พระรอดแน่ จะดูขั้นต้นได้อย่างไรบ้างครับ เสียดายถ่ายรูปมาไม่ได้ครับ ไม่งั้นให้คุณล้างใจดูให้ จะชัดเจนมากเลย

11. ล้างใจ

เริ่มต้น.
    ก่อนอื่นต้องดูพิมพ์ให้แม่นก่อนครับ จากเวปที่เคยให้ไปก็ได้ อันนั้นคัดแล้ว
    ที่ในเวปนั้นพิมพ์ลงไปผมว่าถูกต้องทั้งหมด
    สิ่งสำคัญ
    1 เม็ดกล้วยป่า ต้องส่องให้เจอ
    2 เกสรดอกไม้ สีส้มๆ แห้ง เล็กมากๆ ต้องส่องให้เจอ
    3 เม็ดแร่ มีขนาดเล็กมาก มีสีเกือบดำไม่แวว
    ทั้งสามอย่างนี้มีขนาดใกล้เคียงกัน ส่องด้วยกล้องแทบจะไม่เห็น จะมองเห็นได้ดีก็ต้องถ่ายรูป

ส่วนตามหนังสือเท่าที่เห็นมีอยู่เล่มนึงที่ชอบและคิดว่าแท้ทุกองค์ที่นำมาลง และชี้ตำหนิได้ดี
    หน้าปกสีเหลือง เป็นรูปเหรียญเสมา หนังสือชื่อ
    คนรักพระ พิเศษ
    หลวงพ่อทวดวัดช้างให้
    รวม.ว่าน.เหรียญ.โลหะเล่มละ180บาท
    เขียนโดย สุรัตน์ ธรรมสุขโภ

ไปหาซื้อหนังสือเล่มนี้มาก่อนเพื่อเป็นไกด์นำทาง

ส่วนเล่มอื่นๆมีแซมๆของไม่น่าจะใช่มาเหมือนกัน บางเล่มไม่น่าจะแท้ทั้งหมดเลยยกเว้นรูปบางรูปที่ไปเอาพระคนอื่นมาลง ถ้าคุณมีหนังสือหลวงพ่อทวด97หลายเล่มลองสังเกตุดู จะมีอยู่สามสี่องค์ ที่มีอยู่ในทุกเล่ม ไม่ว่าใครเขียนก็เอามาลง องค์นั้นแหระแท้ แน่
    องค์อื่นที่เอาลงมาแซมไม่น่าใช่

ปล ความคิดนี้ผมไม่คิดคนเดียวนะ เวลาเพื่อนๆที่เล่นพระหลวงพ่อทวดมานั่งเล่นที่ทำงานผม จะหยิบแต่เล่มหน้าปกเหลืองเพื่อเทียบและศึกษา
    เล่มหลายร้อยเป็นพันกว่าไม่หยิบ.คือความคิดเห็นตรงกันกับเพื่อนๆ บางเล่มเป็นพัน ขนาดเหรียญ 2500 หรือบางทีเลขใต้ฐาน..ไม่แท้ยังเอามาลง จะให้เชื่อได้อย่างไรว่าเนื้อว่านจะแท้. พอไปดูเนื้อว่านก็อย่างที่คิดเห็นแล้วหงายหลัง

.......

คราวนี้ก็ต้องศึกษาพระเก๊ดูบ้าง เดินดูตามแผงพระเก๊ทั่วไป เจอหลวงพ่อทวดเนื้อว่าน ก็ขอส่อง
    จำหน้าตาให้ได้
    เก๊สมัยยังไม่พัฒนา พิมพ์ทรงคล้ายๆหลังโรยแร่แววๆเม็ดเบอเร่อเต็มหลังมีคราบสกปรก ราดองค์พระอ้างเป็นพระกรุ
    เก๊บางองค์ หลังไม่มี เม็ดแววแระ มีเม็ดแร่ดำโรย และมีคราบสกปรกราดองค์พระเช่นกัน
    เก๊ล่าสุด เพิ่งเห็นตั้งกองขายเมื่อวันอาทิตย์ เห็นแล้วหนาว เป็นพระเนื้อดำแห้งดีมีคราบขาวดูแล้วเกิดขึ้นตามธรรมชาติ ไม่รู้เขาทำได้ยังงัย นี้ถ้าเขาไม่ตั้งกองขายแบบนี้.และไม่เคยศึกษามาก่อน อาจหลงเหมือนกัน
    แต่พอหยิบขึ้นมาส่อง เบาโหวง

เงิน50000____ 70000 ไม่ใช่น้อยๆขอถ่ายรูปมาpmถามเพื่อนๆก่อนก็ดีครับ

คิดเอาไว้ครับของแท้นั้นไม่ต้องไปหา เพราะเท่าที่เห็นก็ในคอคนเถ้าคนแก่ที่อยู่ในพื้นที่จริงๆระดับเจ็ดสิบปลายๆ..แปดสิบกว่าๆก็เห็นไม่กี่องค์แต่ก็ไม่มีใครปล่อยให้หรอกครับแล้วก็ร้านทองจะมีเหมือนกัน

12. nmonthon

ขอบคุณท่านล้างใจมากๆ เลยครับ เดี๋ยวผมจะลองศึกษาตามนี้ดู หนังสือก็เดี๋ยวจะลองหาสั่งจากในเวปดูครับ ขอบคุณมากครับ

13. nmonthon

รอท่าน store ช่วยดูเนื้อว่าน 2 องค์ที่ผมนำมาลงให้หน่อยครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ พอจะมีโอกาสเป็นพินัยกรรมได้มั้ย..

14. nmonthon

สอบถามอีกนิดครับ ตอนนี้กำลังศึกษา ไปหาดูเนื้อว่าน พบมีแบบนี้ครับ
    1. เกสรนี่จะเป็นเส้นๆ สีขาวๆ และบางทีมีออกสีแดงๆ เหมือนดอกไม้ ที่ผมพบส่วนใหญ่เส้นสีขาวๆ มีองค์หนึ่ง พระมีรอยแตกเยอะ ผมส่องไปจะเห็นเส้นขาวเยอะพอสมควร ไม่แน่ใจว่าจะใช่มั้ย หรือของจริงจะพบไม่เยอะมาก
    2. ผมพบเม็ดอะไรไม่แน่ใจ กลมๆ เหมือนผุดขึ้นมาจากเนื้อพระ ประมาณ 2-3 เม็ด ดูคล้ายๆเหมือนตัวเต่าทองเล็กๆ เกาะอยู่ ไม่ทราบเม็ดนี้พอจะบอกอะไรได้มั้ยครับ
    4. เม็ดแร่สีดำ ถ้ามีขนาดใหญ่เห็นชัดนี่ ไม่น่าใช่ใช่มั้ยครับ
    5. เม็ดกล้วยไม้ที่บอกมานี่จะเป็นลักษณะอย่างไรหรอครับ

15. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สงสัยต้องรอพี่รัก มาวิเคราะห์ให้ซะแล้ว:boo::boo:

16. ล้างใจ

2497 ต้องเก่าจริงครับ ต้องดูให้เป็นดูของจริง ดูทุกๆวัน วันละหลายชั่วโมง..หลายๆองค์

ท่องไว้เลย เนื้อต้องเก่าจริงตามธรรมชาติ ต้องเก่า แล้วเก่าแบบไหนล่ะ ที่ว่าต้องเก่า ต้องยุบ

ต้องเก่า ต้องยุบ ต้องเก่า ต้องเก่า

เข้าไปดูในรูปประจำตัว ผมครับ

17. ล้างใจ

อ่อ ให้ดูความเก่า ของเนื้อ ให่เป็นก่อนครับ อย่าเพิ่งไปดูองค์ประกอบ ดำแดงขาว

และอย่าเพิ่งไปดูคราบขาวๆ บนองค์พระ ให้มองผ่านไปที่เนื้อเลย ..

มองให้ออกว่าเนื้อที่อยู่ใต้คราบขาวแบบไหนเก่า แบบไหนยังใหม่อยู่

พระที่ท่านนำมาลง เนื้อยังใหม่อยู่มาก ไม่น่าจะเกิน สิบปี

18. ล้างใจ

ลูกศรสีแดง เม็ดกล้วยป่า
    ลูกศรสีฟ้า เกสร

ของจริง เล็กมากๆเลยครับ ..อยากให้คุณส่องของจริงจัง ..จะได้รู้..(smile)

19. nmonthon

โห ขอบคุณ คุณล้างเใจมากเลยนะครับ ช่วยชี้แนะให้ขนาดนี้เลย ตอนนี้ผมสั่งหนังสือเล่นที่คุณล้างใจแนะนำมา แล้วก็สั่งที่ดูเนื้อว่าน ดูเหรียญ ของสายหลวงพ่อทวดด้วย จะลองศึกษาดูครับ

เดี๋ยวของน้าข้างบ้านมี 97 อยู่องค์นึง มีใบประกวดชนะที่ 1 ที่นครศรีฯ ด้วยครับ มีคนมาขอเช่าที่บ้าน 300,000 แกเคยเอาไปให้ดูที่พันทิพท์ เจ้าของร้านเดินตามเต็มเลย ผมยังไม่เคยเอาก้องไปส่อง เคยแต่ดูกับตาเปล่า ดูเก่ากว่าองค์ของผมมากจริงๆ เนื้อออกเป็นสีดำ แต่เลี่ยมทองดูยากหน่อย ไว้จะไปขอดูตามคำแนะนำของคุณล้างใจครับ

ขอบคุณมากจริงๆ ครับ ผมไปร้านพระเห็นพวกเก่งๆ เดินสายมาหาพระ แล้วส่องๆไม่กี่ที วางมั่ง เอามั่ง เห็นแล้วอยากดูเก่งแบบนั้นบ้างครับ..

20. glock

glock Active Member

ฝากผู้รู้ช่วยวิจารณืหน่อยครับ ว่าพินัยกรรม มั้ยครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      884.3 KB
      เปิดดู:
      4,509
      ขนาดไฟล์:
      963.8 KB
      เปิดดู:
      3,805
      ขนาดไฟล์:
      675 KB
      เปิดดู: