ศึกษา "รอยแตก" ในเหรียญรับเสด็จ (หลวงพ่อคูณ)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 11 พฤศจิกายน 2012.

1. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    -

พูดถึงรอยแตกในเหรียญพระเครื่องหลวงพ่อคูณ
    วันนี้ผมเลยลองรวบรวมเอา เหรียญรุ่นรับเสด็จ (ที่มีอยู่มากพอประมาณ) มาส่องดูรอยแตกและพิมพ์ทรงต่างๆ ส่องดูได้สัก 20 กว่าเหรียญ ตาลายเลยต้องเลิกส่อง

เพราะมีบางท่านยังเข้าใจว่า เหรียญรับเสด็จ อ แตก รอยแตกต้องเรียวเล็ก หากรอยแตกหนา คือ เหรียญเก้

ต้องถามกลับหน่อยว่า
    รอยแตก อ แตก ท แตก นั้น รอยแตกเกิดจากแม่พิมพ์ชำรุด ไม่ได้เป็นรอยแตกที่สร้างขึ้นเพื่อให้เป็นตำหนิบนเหรียญมาตั้งแต่ต้น แต่เกิดขึ้นเองตามธรรชาติ เพราะแม่พิมพ์เมื่อถูกใช้ไปเรื่อยๆกระทั่งชำรุดเกิดรอยแตก ซึ่งแน่นอนว่าแม่พิมพ์แตกจะต้องแตกจากขอบแม่พิมพ์ลามเข้าไปภายใน รอยแตกจึงจะต้องเริ่มต้นจากขอบเหรียญเข้าไปหาตัว อ หรือ ตัว ท

คำถาม คือ รอยแตกที่เกิดจากการชำรุดนี้ จะยังต้อง "แตกเรียวเล็ก" คงอยู่ตลอดไป เลยหรือ

ซึ่งตามธรรมชาติของการชำรุด รอยแตกจะต้องแตกเพิ่มความกว้างขึ้นเรื่อยๆ ตามปริมาณการใช้ในการปั๊มเหรียญ และกว้างขึ้นจนกระทั่งใช้ปั๊มเหรียญต่อไปไม่ได้ จนต้องหยุดใช้แม่พิมพ์นั้น

ดังนั้น โดยส่วนตัว คิดว่า ท่านที่ยังเข้าใจว่า เหรียญรับเสด็จ อ แตก รอยแตกต้องเรียวเล็ก หากรอยแตกหนา คือ เหรียญเก้ นั้น
    เป็นการเข้าใจผิดเกี่ยวกับธรรมชาติของการชำรุด

ลองแสดงความคิดเห็นกันนะครับ

-

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2012
  2. pmorn3339

-

รับเสด็จ อ แตก ท แตก

1. รับเสด็จ บล๊อคธรรมดา ( แบบพิมพ์ยังไม่ชำรุด อ ยังไม่แตก)

-
    2. ขอบ เริ่มแตก
    (แบบพิมพ์เริ่มชำรุด ขอบแบบพิมพ์เริ่มแตก รอยแตกเริ่มปรากฏที่ขอบเหรียญ)

-
    3. อ เริ่มแตก
    (แบบพิมพ์ชำรุดมากขึ้น รอยแตกเริ่มลามเข้าไปข้างในเหรียญ และที่ตัว อ เริ่มปรากฏรอยแตก แต่รอยแตกยังไม่เชื่อมต่อเป็นเส้นเดียวกัน)

-
    [​IMG] [​IMG]
    4. อ แตก
    (แบบพิมพ์ชำรุดขึ้นเรื่อยๆ รอยแตกจากขอบเหรียญและรอยแตกจากตัว อ เข้ามาเชื่อมต่อเนื่องเป็นเส้นเดียวกัน
    ตัว ท ก็เกิดในลักษณะเดียวกัน )

-
    5. อ แตกชัดขึ้น
    (แบบพิมพ์ชำรุดมากขึ้น รอยแตกเริ่มขยายความกว้างเพิ่มขึ้น)

-
    6. อ แตกเส้นใหญ่
    (แบบพิมพ์ชำรุดมากขึ้นๆ รอยแตกขยายความกว้างเพิ่มขึ้น)
    กระทั่งแบบพิมพ์ชำรุดจนใช้ปั๊มเหรียญต่อไปไม่ได้

-

7. อ แตก ท แตก

-
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

8. อ แตก ท แตก 5 โค๊ด
    (เหรียญของผมเอง- มีท่านหนึ่งเช่าไปแล้วครับ ขออนุญาตเจ้าของคนใหม่ด้วยนะครับ)

-
    เป็นการพิจารณาจากเหรียญหลายๆเหรียญส่วนตัวนะครับ
    เป็นความเชื่อส่วนตัว

รูปภาพประกอบ บางเหรียญเป็นของท่านอื่นจากเวบ ขออนุญาตเจ้าของรูปและเจ้าของเวบ มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

-

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2015
  3. 24hrs

24hrs เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2012
    ตามดูตลอดครับ ท่านpmorn มีอีกก็ขออีกนะครับ;aa7

4. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่ อิอิ

5. toodtoo555

toodtoo555 Active Member

22 กันยายน 2012
    ผมมีอยู่5-6เหรียญ แต่ไม่มีอ.แตกเลยครับ มีแต่ป.มีขีด เลยไม่รู้ว่าแท้รึปล่าว

ไฟล์ที่แนบมา:

6. DESIGNE-ONE

DESIGNE-ONE เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2012
    ขอบพระคุณครับ เป็นประโยชน์ต่อผู้เริ่มศึกษาเหรียญหลวงพ่อคูณอย่างผมจริง ๆ

7. pmorn3339

วันนี้อยู่ที่ทำงาน หยิบเหรียญขึ้นมาส่องได้ 5-6 เหรียญ ก็ตาลายแล้ว
    ว่าจะส่องลองแยกพิมพ์ดูหน่อย
    ผมมีอยู่ 40-50 เหรียญ ไม่รู้ว่าแท้กับเสริมต่างกันตรงไหน ขอลองส่องพิจารณาก่อน
    คนแก่ตาลายเร็ว ความจำก็เลอะเลือน ส่องได้วันล่ะไม่กี่เหรียญ ก็ล้าแล้วครับ

นั่งเล่นๆ เลยลองค้นหาเหรียญทองคำดู ไปเจอเหรียญหนึ่ง ท แตกเส้นใหญ่
    ตอนนี้น่าจะพอสรุปได้ว่า อ แตกเส้นใหญ่ หรือ ท แตกเส้นใหญ่ ไม่ใช่เหรียญเก้ ครับ

เหรียญรับเสด็จเนื้อทองคำ
    อ แตก ท แตก เส้นใหญ่(ไม่น่าจะเป็นเหรียญเก้)

ปล. ไม่ใช่พระผมนะครับ ขออนุญาตเจ้าของพระและเจ้าเวบ มา ณ ที่นี่ด้วยครับ เพื่อการศึกษาร่วมกันนะครับ
    ขอบคุณครับ

-

8. pmorn3339

ดูจากโค๊ต แท้ดูง่ายเลยครับ

เพิ่มเติมนิดนะครับ
    เหรียญของท่าน ป มีขีด ของท่านอื่น พ แตก ก็มีนะครับ
    สิ่งพวกนี้ เกิดจากแบบพิมพ์ชำรุด เกิดขึ้นภายหลังครับ
    เป็นตำหนิที่เกิดขึ้นจากการชำรุดของแบบพิมพ์ตามธรรมชาติ (ของสิ่งที่ถูกใช้งานมาเยอะ)

ส่วนตัวผม มองว่าเป็นตำหนิที่เซียนพระแต่ละกลุ่มจะตั้งขึ้นเพื่อเพิ่มมูลค่าราคาเหรียญ
    เพราะมันไม่ใช่ตำหนิที่คนสร้างเหรียญตั้งใจทำไว้ให้เหมือนกันทุกๆเหรียญ(เพื่อป้องกันการปลอมแปลง)

เอาแค่ "ขนาดรอยตอก" ยังนำมาเล่น(ถล่ม)กัน จน พระแท้ กลายเป็น พระเก้ ไปเลย

-

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤศจิกายน 2012
  9. DESIGNE-ONE

DESIGNE-ONE เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากพิจารณาเนื้อเงินให้ด้วยครับ อ แตก เจ้าของเปิดไว้ที่ 15,000 น่าสู้ไหมครับ ตอนนี้กำลังคลั่งไคล้เหรียญหลวงพ่อคูณแต่เจ้ากรรมดันดูไม่เป็น กำลังทำการบ้านอยู่ครับ

10. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยผ่านไปหลายเหรียญเลยนะเนี่ย เฮ้อเสียดาย

11. pmorn3339

อ แตก ท แตก แท้แน่นอนครับ
    เขาพาเรียกกันว่า "บล๊อคทองคำ"

แต่จริงๆแล้ว บล๊อกนี้ใช้ปั็มเหรียญทองแดงมาก่อน แล้วก็เหรียญ นวะ(บล๊อกเริ่มแตกแล้ว) แล้วก็เหรียญเงิน สุดท้ายก็ทองคำ
    เหรียญทองคำ อ แตก ท แตก จึงเส้นใหญ่

จุดสังเกตุง่ายๆ ดูตรงคำว่า "คูณ" ตรง ค ควาย จะมีเนื้อเกิน

ราคาพระเครื่องแล้วแต่ความพอใจครับ
    ที่ผ่านๆตา เหรียญเงินอยู่ที่ 8,000 - 15,000 บาท ราคานี้เข่าต่อกันนะครับ เช่าจากแผงไม่ได้ราคานี้
    ยิ่งหากเขาบอกว่าเป็น "บล๊อคทองคำ" ราคายิ่งไปใหญ่เลยครับ ต่อว่าเจ้าของแผงเขาไม่ได้นะครับ

รอท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยนะครับ

-

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2012
  12. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    เหรียญรุ่นรับเสด็จ นี้ต่อไปราคาขึ้นแน่ๆครับ เพราะเหรียญยุคต้นๆราคาไปไกลหมดแล้ว คงหันมานิยมเหรียญรุ่นนี้แทน ผมเห็นนอกเวปพากันเก็บดีจัง

13. DESIGNE-ONE

เหรียญรุ่นนี้สวยงามดี เป็นอีกรุ่นหนึ่งที่ผมชอบครับ

14. pmorn3339

ท่านมี รุ่นตลาดไทรเก่าปี22 หรือยังครับ
    รุ่นนี้ เป็นรุ่นที่เหรียญด้านหน้าเหมือนรุ่นปี17 มากที่สุด
    หากเลี่ยมหรือใส่กรอบแล้ว ดูผิวเผินเป็นรุ่นปี17 เลยครับ
    ราคายังไม่แพงครับ แค่หลักร้อย ถึง หลักพันต้นๆ ต่อไปแรงตามปี17 แน่ครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

-

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤศจิกายน 2012
  15. DESIGNE-ONE

เพิ่งไปเจอเหรียญเก๊ะระดับเทพมา ทำให้คิดถึงกระทู้นี้ ขอดันหน่อยนะครับ

16. pmorn3339

ลืมไป

บล๊อกที่เหมือน ปี 17 คือ บล๊อกไม่มีลูกตา นะครับท่าน

ราคา หลักร้อยถึงพันต้น แล้วแต่สภาพครับ

น่าใช้นะครับ ต่อไปจะแรง

17. DESIGNE-ONE

บล็อคไม่มีเม็ดตาหายากจังครับ แถมเจอแต่ที่ไม่ค่อยสวย ราคาไม่แพงแต่หายากครับ

18. pmorn3339

ช่วงนี้ถูกและหาง่ายแล้วครับ

19. pmorn3339

รับเสด็จ 5 โค๊ต (เหรียญของผมเอง)

[​IMG][​IMG]
    (ชุดนี้เปลี่ยนเจ้าของไปหมดแล้วนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2015
  20. DESIGNE-ONE

สวยงามมาก ๆ ครับ