วิธีได้เจโตปริยญาน และบุฟนิวาสานุสติระลึก100อดีตชาติ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Tamjugg, 5 พฤศจิกายน 2014.

แท็ก: แก้ไข
  1. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ทำวิปัสนากรรมฐานโดยมีอสุภกรรมฐานและ รักษาศีล227 ก็ได้ญานคือ เมื่อเพื่อนผมโทรมาหาผมว่าปวดหัว ภาพสัมพเวสีเกาะหัวอยู่ก็ขึ้น ผมเลยสวดเมตตัญกรณีอุทิศบุญที่ผมมารักษาศีลภาวนาไป เพื่อนผมก็หายปวดหัวทันที ณ ตอนนั้น แต่เพื่อนผมไม่เชื่อว่าผีเกาะหัว เลยบอกให้ผมตอบว่าเค้าคิดไรในใจอยู่ ณ ตอนนั้น ผมก็เห็นเครื่องคิดเลขขึ้น ผมก็บอกว่ากำลังคิดคำนวนเงินอยู่หรอ เพื่อนผมก็บอกว่าใช่กำลังคิดค่าส่วนแบ่งที่แม่จะแบ่งให้ แล้วสักพักผมก็เห็นภาพเด็กกำลังปีนหน้าผา ผมเลยถามไปว่าชอบปีนหน้าผาหรอ เพื่อนผมก็ว่าใช่รู้ได้ไงเราชอบมาก

และมีอีกครั้งรุ่นพี่โทรมาถามสารทุกข์สุขดิบ ผมก็เห็นภาพตุ๊กตาขึ้น ผมเลยถามว่าพี่มุ้ยชอบตุ๊กตาหรอ พี่คนนั้นก็ตอบว่าใช่พี่บูชาตุ๊กตาอยู่ที่บ้านนายรู้ได้ไง ทั้งๆที่พี่เก็บเป็นความลับไม่ได้บอกใคร และนายก็ไม่เคยมาบ้านพี่ และผมยังเห็นลิงคล้ายๆเทพอยุ่ข้างๆพี่ใช่ไหม พี่มุ้ยก็บอกว่าใช่พี่ไปไหว้เทพเฮ่งเจียมาขอให้เค้าคุ้มครองพี่นะ ที่ภูเก็ต นายรู้ได้ไง .......

อีกเรื่อง คือผมทดสอบเช็คหวยแล้ว คือผมฝันเห็น3ตัวแรกแล้วเอะใจ เลยใช้สมาธิถามว่าใช่3ตัวในลอตเตอรีไหม กลับปรากฏอีก3ตัวที่ เหลือสรุปคือ เลขทั้ง6ตัวอยู่ในรางวัลที่1ทั้งหมด ผมใช้เวลาแค่ไม่ถึงครึ่งวินาทีเลย เพราะผมไม่ชอบเล่นและรู้ว่ามันเป็นการใช้บุญเก่าเข้าแลกมาทุกครั้งที่ถูก ซึ่งหลายท่านก็มีปรากฏไปดีแล้วก็มีเยอะผมแค่อยากเช็คสิ่งที่มีคนมาเข้าบอกในฝันเท่านั้น (ขนาดว่าผมเพิ่งปฏิบัติ8เดือนได้)

บุฟเพนิวาสานุสติ ผมได้เข้าจตุถฌานเป็นบาท(ฌานนี้จะเป็นอุเบกขา ณ ขนาดนั้น)

ชาติแรกหรือชาติก่อน 1เป็นพระจีนกำลังไหว้พระเจ้าแม่กวนอิมพันมือ
    2 นายพราน
    3 เจ้าเมืองใส่ชุดสายสังพานกำลังทรงม้า (ลงดูอีกรอบเห็นเป็นลูกเจ้าเมืองมีบ่วงทองกลมๆคล้องที่เท้ามีหลายช่วงอายุ)
    4 ผู้ญ จีนในวัง
    5 ทหารจีนกำลังออกรบ
    ุุุุ6 ชาวนาใส่หมวกฟางกำลังปลูกข้าว
    7 ชายชาวจีนสมัยก่อน กำลังยืนคุยกับเพื่อนอยู่หน้าบ้าน จีนธรรมดาๆสมัยก่อน
    8 ผู้พิพากษาจีน (จะคลายเปาบุ้นจิ้นนั่งอยู่ในศาล)
    9 ชายร่องเรือไวกิ้ง กำลังบังคับเรือจับที่บังคับทิศกลมๆ
    10 เป็นฤาษีแก่แล้ว แต่สามารถเหาะได้
    11 แม่ทัพจีน
    12ชาวมองโกอยู่บ้านแบบเต้นคลุม ในมือขวามีนกอินทรีย์เกาะอยู่
    13ชาวเปอเซียใส่เสื้อคลุมหัวเดินเหมือนในตลาดแหล่งชุมชน
    14นักรบการเดียเตอร์ กำลังดวลกับคู่ต่อสู้
    15นินจาชุดดำแต่อยู่เมืองจีน เหมือนนักฆ่า
    16ฮ่องเต้นั่งบนบัลลังใส่ชุดสีทอง
    17ชาวนากำลังปลูกข้าว
    18ฮ่องเต้จีนในวัง
    19ชายชุดขาวนั่งอยุ่ในศาลาแปดเลี่ยมจีนชมธรรมชาติข้างๆมีน้ำตก และกำลังเป่าคลุ่ย
    20เป็นนายพรานกำลังเล็งธนูไปยิงกวาง
    21เป็นชาวจีนกำลังดักจับหมีแพนด้าในป่าไผ่
    22เป็นคนป่าทาร์ซานโหนเถาวัลย์
    23เป็นนักรบกรีกกำลังทำสงคราม
    24เป็นคนป่าแบบผมรุงรังอยุ่ในป่า กำลังต้มอาหาร
    25เป็นแม้ทัพจีนแต่งชุดคล้ายกวนอูถือดาบใหญ่
    26เป็นเอสกิโม อยู่บ้านน้ำแข็งบล็อคตัด บ้านเป็นรูปครึ่งวงกลม
    27เป็นฮ่องเต้จีน
    28เป็น ญ จีนในวัง
    29เป็นชายชาวอินเดียคล้ายพ่อค้า
    30เป็นคนป่า
    31เป็นคนป่าแบบอินเดียแดง ทาหน้ากำลังสู้กับเสือ เสือกระโจนเข้าใส่ตัว
    32ชาวคาวบอย ขี่ม้าหมวกคาวบอย
    33เป็นคนบังคับเรือ คล้ายเรือไวกิ้ง ผมกำลังจับก้านบังคับเรือ....
    ....

การใช้บุฟเพนิวาสานุสติญานนั้นหาหลักฐานอ้างอิงยาก จึงต้องมีอาจารย์ที่ทรงอภิญญาระดับโลกุตระคือไม่เสื่อม มาคอยเช็คอีกทีคับ คืออาจารย์ต้องได้ ตาทิพย์คนหายของหายสามารถรู้ได้(เบสิค) หูทิพย์ได้ยินเสียงจากที่ไกลหรือการสนทนาในอดีตได้ กำหนดรู้ใจสัตว์ว่ากำลังคิดไร กิเลสตัณหามากน้อยขนาดไหนควรสอนหรือไม่ควร มาเช็คอีกทีคับเพื่อป้องกันการมโน อันจะผิดทางเสียเวลาไม่ได้คุณวิเศษอะไรและพระพุทธเจ้าไม่ได้สอน อันนี้อันตรายมาก.... ลืมบอกญานบุฟเพสามารถดูได้ว่าในพุทธกาลเราเกิดเป็นไร ได้พบพุทธเจ้าไหม ลืมบอกว่ามีคนได้จริงเป็นพันคนแล้วทั้งพระและฆราวาส อีกทั้งวิปัสนากรรมฐานนี้ยังสามารถเห็น เทวดา เปรต สัมพเวสีด้วย เห็น นรก และสวรรค์ และ อ้างอิงได้ในพระไตรปิฏก วิปัสนากรรมฐาน อัฐิมินชัง อสุภกรรมฐาน อานาปานะ คือการรวมทำให้เกิดคุณวิเศษตามพระไตรปิกฏกบอกตามลำดับได้อย่างรวดเร็วเทียบเคียงได้ แม้พุทธองค์ก็ทรงเคยประทานให้ภิกษุไปพิจารณาและปฏิบัติบรรลุอรหันต์ไปเป็นหมื่นเป็นแสนท่านนับจำนวนไม่ได้

อภิณหปัจจเวกขณ์ ๕

ชราธัมโมมหิ ชะรัง อะนะติโต เรามีความแก่เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความแก่ไปไม่ได้

พะยาธิธัมโมมหิ พะยาธิง อะนะตีโต เรามีความเจ็บไข้เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความเจ็บไข้ไปไม่ได้

มะระณะธัมโมมหิ มะระณัง อะนะตีโต เรามีความตายเป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความตายไปไม่ได้

สัพเพหิ เม ปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว เราจักพลัดพรากจากของที่รัก ของชอบใจทั้งหลาย

กัมมัสสะโกมหิ กัมมะทายาโท เรามีกรรมเป็นของๆตน เราจักเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

และ สงเคราะห์ลง ใน อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

” ดูก่อนอานนท์ ธรรมก็ดี วินัยก็ดี ที่เราได้แสดงไว้ จักเป็นพระศาสดาของเธอ ในการล่วงไปแห่งเรา”

วิปัสนากรรมฐานที่ผมปฏิบัติ

เดินจงกลม คือ ก้าวท้าวขวา ขวาย่างหนอแล้วเพ่งไปที่กระดูกเท้าขวาให้เห็นกระดูกขาว เราก้าวมาสู่ความแก่อีกก้าวแล้วหนอ ความแก่ก็ไม่เที่ยงหนอ ไม่ยึดมั่นถือมั่นหนอ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา(ไตรลักษณ์)
    ก้าวท้าวซ้ายต่อ ทำเหมือนเดิม แต่พิจารณาความเจ็บ แล้วปลงด้วยไตรลักษณ์
    ก้าวท้าวขวาต่อ พิจารณาความตาย แล้วปลงด้วยไตรลักษณ์
    ก้าวท้าวซ้ายต่อ พิจารณาความพลัดพลาก แล้วปลงด้วยไตรลักษณ์
    ก้าวท้าวขวาต่อ พิจารณาเรามีกรรมเป็นของๆตน แล้วปลง(การพิจารณาต้องครบและน้อมจิตตาม ไม่ต้องรีบ

วิธีนั่งสมาธิ ให้จับพองยุบที่ท้อง วางจิตไว้เหนือสะดือ2 นิ้วภายใน อารมณ์อะไรเกิดให้กำหนดรู้(สันดารกิเลสตัณหาในตนที่ฝังอยุ่จะคอยมาขัดขวางให้ราเลิกปฏิบัติตลอด ชอบสิ่งไหนจะส่งมา รวมทั้งนิวรณ์ทั้งหลาย รีบกำหนดสติรู้) แล้วยก ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา พิจารณาปลงจะได้เข้าถึงปฐมฌานในเร็ววันด้วยตน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2016
  2. รุ้งกินน้ำ

รุ้งกินน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    การเวียนว่ายตายเกิด ช่างน่ากลัวจริงหนอ....

3. Tamjugg

ผมได้เกิดเป็นคนตลอด100ชาติ พระเถระบอกว่าได้ทำบุญกับพระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆไว้ ไม่งั้นตอนชาติที่เป็นนายพรานและแม่ทัพคงกลับมาเป็นคนยากเพราะทำกรรมไว้เยอะ พระเถระหลายๆท่านในอดีต100ชาติยังเกิดเป็นสัตว์ก็มี สุนัข จระเข้ ปลากระเบน งูยักษ์ ท่านบอกว่ายังดีที่ได้ทำบุญกับผู้มีศีลอันหาผู้เทียบเคียงมิได้ในโลก จึงมีสุขติภูมิหรืออย่างน้อยก็เป็นมนุษย์ตลอด

และ ในชาติพุทธกาลก็ได้ทำบุญกับพระพุทธเจ้าไว้ แต่ทำไปเหมือนทำบุญตามเพื่อนเศรษฐีทำก็ทำตามๆกัน(ยังมัวเมาในสมบัติไม่ค่อยสนใจธรรม) แต่ก็ได้บุญมากเพราะพุทธเจ้านั้นเป็นผู้ปราศจากกิเลสหมดจดหาผู้เปรียบมิได้ผมเกิดปีติสุดๆเมื่อได้พบพุทธองค์ในการเข้าฌานดู ผมจะหวาดเสียวเสมอชาติไหนเป็นผู้มีอำนาจหรือแม่ทัพเจ้าเมืองถ้าขาดธรรมมะจะสร้างกรรมใหญ่นั่นเอง ส่วนชาติไหนที่เป็นนักบวชหรือเป็นพระผมจะดีใจมากเพราะกรรมน้อยไม่ค่อยเบียดเบียนนั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2015
  4. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วชาติต่อไปจะเป็นอะไรครับ

5. Tamjugg

"บุคคลไม่ควรคำนึงถึงสิ่งที่ล่วงไปแล้ว ไม่ควรมุ่งหวังสิ่งที่ยังมาไม่ถึง สิ่งใดล่วงไปแล้ว สิ่งนั้นก็เป็นอันละไป สิ่งใดที่ยังมาไม่ถึง สิ่งนั้นก็เป็นอันยังมาไม่ถึง"

บุฟเพนิวาสานุสติ มีเพื่อให้รู้เห็นธรรมเห็นการเวียนว่ายตายภัยของวัฏสงสารและผลกรรมอันจิตลึกๆของมนุษย์ไม่เชื่อ อันพุทธองค์ได้เข้าฌานและเห็นมาเป็นคนแรกแล้ว และได้เข้าบุฟเพนิวาสานุติตรัสไว้อดีต500ชาติของพุทธองค์เพื่อให้เห็นภัยของวัฏสงสารชัดเจน เพราะคำของพุทธองค์เป็นวาจาสิทธิ์ไม่ว่านานแค่ไหนก็เป็นจริงตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2015
  6. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆๆด้วยนะครับ

น่าจะนำมาช่วยผู้ตกทุกข์ได้ยาก เอาบุญนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤศจิกายน 2014
  7. Tamjugg

พระพุทธเจ้าได้บอกปฏิปฏาให้ถึงสิ่งเหล่านี้ไว้ครบหมดแล้วคับ ผมแค่มาแชร์ประสบการณ์จากการฝึกตามพระไตรปิฏกเท่านั้น เพียงอยากบอกว่ามันถึงได้จริงมีจริง ผมถึงบอกอะไรที่พระพุทธเจ้าสอนไว้รีบนำมาฝึกปฏิบัติไม่นานก็จะได้อภิญญาหรืออาจจะถึงอาสวะขยญานเพราะพระพุทธเจ้าเก่งที่สุดแล้วคับ ไปฝึกสิ่งที่สาวกบัญญัติขึ้นใหม่รู้ผิดๆถูกๆลงนรกไปก็เยอะ(ได้อภิญญาแล้วลองมองไปพวกที่ละโลกไปแล้วบอกว่าตนสำเร็จ เหอะๆ) ปัญญาเทียบเศษทุลีของพุทธองค์ไม่ได้เลยผู้เป็นซึ่งที่สุดแตกฉานในปฏิปฏาเพื่อให้ถึงมรรคผลนิพพาน เดี๋ยวจะเสียชาติเกิดโดยไม่รู้ตัว เสียเวลาแถมไม่ได้อะไรอีก ลืมบอกว่าฝึกดีๆได้พบพุทธองค์ด้วยกรรมฐานในพระไตรปิฏก ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นพุทธองค์ของจริงคับ ผมเห็นมาแล้วปีติสุดๆ ขนลุกเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2014
  8. kantinan1981

kantinan1981 สมาชิก

สวัสดีครับ อยากให้พี่ดูให้ผมบ้างติดต่อได้ยังไงครับ

9. นันทะชัยดี

นันทะชัยดี เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2014
    เมื่อเจ้าของกระทู้ มั่นใจว่าวิธีที่แนะนำนั้นได้ผล เปรียบเหมือนทองคำ ต้องพิสูจน์ได้ว่า เป็นทองคำจริงๆ มิใช่ก้อนกรวดครับ ดูให้ผมบ้างสิครับ

10. Tamjugg

ฝึกวิปัสนากรรมฐานตามที่พุทธองค์บอกคับ พิจารณาความแก่ เจ็บ ตาย พลัดพลากว่าจะเกิดกับเราและทุกคนไหม และ พิจารณาอัฐฐิสัญญาในตนกรรมฐานเหล่านี้ไม่ใช่ผมแต่งขึ้นเองหรือสาวกแต่งขึ้น ไม่นานท่านก็จะเห็นเองตัวท่านเองและขันธสันดารในตนจะค่อยๆออกมาขัดขวางท่านตลอด ให้สงเคราะห์ลงในไตรลักษณ์ ไม่นานจะเห็นอารมณ์ของตนและของผู้อื่นเพราะมีหลายพันท่านได้แล้วทั้งพระและโยมให้ท่านสงเคราะห์ลงในไตรลักษณ์ไม่ยึดติดเช่นกัน ไม่นานจะไปสู่อภิญญาอื่น ไม่ใช่ตนรู้ตนเห็นเพียงคนเดียวแล้วนำมาพูด นำไปเทียบเคียงในพระไตรปิฏกได้ และพระอริยะเจ้าในกาลก่อนก็ได้ฝึกอสุภกรรมฐานแล้วบรรลุไปจำนวนมิใช้น้อยเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2014
  11. Tamjugg

ดูก่อน ภิกษุทั้งหลาย เราไม่เห็นธรรมอื่นแม้แต่อย่างเดียว ที่แก้ความพอใจในกามได้เสมอเหมือนอสุภนิมิต อสุภนิมิตเป็นเหตุให้ความพอใจในกามที่ยังไม่เกิด ไม่ต้องเกิดขึ้น และความพอใจในกามที่เกิดขึ้นแล้ว ก็ดับลงเสียได้!

อีกประการหนึ่ง เปรียบเหมือนภิกษุ พึงเห็นสรีระที่เขาทิ้งไว้ในป่าช้า เป็นกระดูก มีสีขาว เปรียบด้วยสีสังข์ ... เป็นกระดูก เป็นกองเรี่ยรายแล้ว เก่าเกินปีหนึ่งไปแล้ว ... เป็น กระดูกผุละเอียดแล้ว เธอย่อมน้อมเข้ามาสู่กายนี้แหละว่า ถึงร่างกายอันนี้เล่า ก็มีอยู่อย่างนี้เป็นธรรมดา คงเป็นอย่างนี้ ไม่ล่วงความเป็นอย่างนี้ไปได้ ดังพรรณนามาฉะนี้ ภิกษุย่อมพิจารณา เห็นกายในกายภายในบ้าง พิจารณาเห็นกายในกายภายนอกบ้าง พิจารณาเห็นกายในกายทั้งภายใน ทั้งภายนอกบ้าง พิจารณาเห็นธรรมคือความเกิดขึ้นในกายบ้าง พิจารณาเห็นธรรมคือความเสื่อม ในกายบ้าง พิจารณาเห็นธรรม คือ ทั้งความเกิดขึ้น ทั้งความเสื่อมในกายบ้าง ย่อมอยู่ อนึ่ง สติของเธอตั้งมั่นอยู่ว่า กายมีอยู่ ก็เพียงสักว่าความรู้ เพียงสักว่า อาศัยระลึกเท่านั้น เธอเป็น ผู้อันตัณหาและทิฏฐิไม่อาศัยอยู่แล้ว และไม่ถือมั่นอะไรๆ ในโลก ดูกรภิกษุทั้งหลาย แม้อย่าง นี้ ภิกษุชื่อว่าพิจารณาเห็นกายในกายอยู่.

อานนท์ ! ความคิดอาจมีแก่พวกเธออย่างนี้ว่า
    “ธรรมวินัยของพวกเรามีพระศาสดา
    ล่วงลับไปเสียแล้ว พวกเราไม่มีพระศาสดา” ดังนี้.
    อานนท์ ! พวกเธอ อย่าคิดอย่างนั้น.
    ..................
    อานนท์ ! ธรรมก็ดี วินัยก็ดี ที่เราแสดงแล้ว
    บัญญัติแล้ว แก่พวกเธอทั้งหลาย
    ธรรมวินัยนั้น จักเป็นศาสดา
    ของพวกเธอทั้งหลาย
    โดยกาล ล่วงไปแห่งเรา

อสุภกรรมฐานและอัฐิสัญญาอันพุทธองค์ได้เคยตรัสสอนแก่พระอริยะเจ้าบรรลุอรหันต์นับไม่ถ้วน ใช่ฐานะที่จะไปเทียบกับสิ่งของได้....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2016
  12. babae

babae เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006
    วานช่วยตรวจดูผมด้วยครับ เอาห้าชาติก็พอ ผมทำอย่างไรก็ไม่ชัดรู้ได้แค่สองชาติ

13. Tamjugg

ไม่ขอดูให้ใคร ผมได้บอกวิธีให้เข้าถึงฌานโดยเร็วและสามารถเห็นอดีตชาติตนเองดูอารมณ์และสันดารเบื้องลึกของตนแล้ว เวลาปฏิบัติมันจะออกมาขวาง ให้ท่านสงเคราะห์ลงในอนิจจัง ทุกขัง อนัตตาและก้าวไปถึงอภิญญาโดยเร็ว (อสุภกรรมฐานและอัฐิสัญญาอันพุทธองค์ได้เคยสอนแก่พระอริยะเจ้าบรรลุอรหันต์นับไม่ถ้วน) ขอท่านจงรู้เห็นธรรมนี้ด้วยตนเองในเร็ววันคับ ขอท่านได้พบพุทธองค์ มีหลายท่านทำได้ใน7วัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2016
  14. Tamjugg

ผมจะขอเล่าเรื่องชาติสมัยพุทธกาลไว้ - พุทธกาลผมได้เกิดเป็นเศรษฐีใส่เสื้อสายสังวาน ได้ถวายของและกำลังยกมือไหว้พุทธองค์ พุทธองค์ประทับนั่งอยู่ที่ต้นไม้น่าจะต้นโพธิ์ ข้างๆไม่มีคนมากตอนนั้นค่อนข้างสงบเลย ส่วนข้างๆมีเณรตัวเล็กๆอยู่เหมือนพระราหุลยืนพนมมือและนอบน้อมมาก ผมปีติสุดๆได้พบพุทธองค์แม้ในอดีตชาติแต่มันเหมือนเพิ่งได้พบ เคยปรารถณาตั้งแต่ตอนเด็กขอให้ได้เห็นพุทธองค์สักครั้งคงไม่เสียชาติเกิดมาในศาสนาพุทธ ภาพนั้นจะคล้ายภาพนี้ แต่จะไม่มีคนอยุ่รอบๆ และที่พื้นจะเป็นพื้นดินธรรมดาทั่วไปไม่มีการยกสูง โดยรอบค่อนข้างเงียบสงบ มองจากด้านหลังผมไกล50เมตรได้ มีคนจำนวนหนึ่งมีผู้ญ(น่าจะเป็นภรรยาและบริวารคนรับใช้5-6คน)และมีคนเหมือนจะรอทำบุญแต่อยุ่ห่างออก ไม่มีเจดีย์ ส่วนพระเศียรหรือพระเกศาพุทธองค์ท่านจะเป็นกลมๆมีเพียงระดับเดียว ไม่เหมือนในภาพที่กลมๆผมมี2ระดับเนินขึ้นไป (ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเราตถาคตเป็นความจริง) พุทธองค์ได้ตรัสบางอย่างแต่ผมไม่สามารถได้ยินเสียง น่าจะอนุโมทนา พระเถระทรงอภิญญาได้ตรวจให้ผมอีกทีบอกว่าใช่เป็นมหาเศรษฐีเลยระดับต้นของประเทศในสมัยนี้เลย คือตอนแรกผมยังลังเลว่าเป็นเหมือนเจ้าเมืองหรือเศรษฐี ชุดจะคล้ายกันมากคับใส่เสื้อสายสังวาน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      171.4 KB
      เปิดดู:
      188
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2016
  15. Tamjugg

ลำดับนั้น พระผู้มีพระภาครับสั่งกะภิกษุทั้งหลายว่า
    "ดูกรภิกษุทั้งหลาย บัดนี้ เราขอเตือนพวกเธอว่า สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา พวกเธอจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด ฯ"
    นี้เป็นพระปัจฉิมวาจาของพระตถาคต (๑๐/๑๔๓) #ธรรมะ

16. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ก็ว่ากันไป นะท่าน.......

17. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    100 ชาติของท่านนิ เหมือน อยู่ในยุก เดียวกันทั้ง 100 ชาติเลย นะท่าน ตายแล้วเกิดเลยนะท่าน ไม่มีการใช้กรรมดีกรรมชั่ว เวลา โลก,นรก,สวรรค์ เท่ากันหรือไม่ต่างกันเลย นะท่าน

18. Tamjugg

"คนในโลกนี้ประกอบด้วยปัญญาแล้ว แม้เมื่อทุกข์เกิดขึ้น ก็ย่อมได้รับสุข"

19. Tamjugg

"ดูกรภิกษุทั้งหลาย บัดนี้ เราขอเตือนพวกเธอว่า สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา พวกเธอจงยังความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2016
  20. Hippo711

Hippo711 สมาชิก

คุณTamjugg อยากปรึกษาการปฎิบัติ ถ้าบุญสัมพัน ช่วยติดต่อด้วยครับ phongphonl@gmail.com