วิธีปล่อยสัญญา สังขาร

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ชมทรัพย์, 3 มิถุนายน 2020.

1. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

คนเราต้องเคยเสียไปเราถึงรู้จักคุณค่า
    ผมกะเชื่อมาแบบนี้
    ผมเคยอยู่แบบไม่มีบุญกุศล
    มีแต่ธรรม
    ทรมานมาก
    แทบว่าจะตายได้ตลอดเวลา
    ไม่รู้รอดมาได้งัย55
    ตอนนี้กะเลยเฉยๆ
    อยู่เกินอายุ32ถือกำไรมามากละผม
    55มึนชนิดที่ว่าอยากทำอะไรทำไปเหอะ

2. ชื่อใหม่นะ5

ชื่อใหม่นะ5 Active Member

1 มิถุนายน 2020
    ถือเป็นธรรมทาน คนเมาอยากให้ ไม่ต้องบอกอายุก็ได้ ความจริงคือเราต่างกันมาก

3. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    พิจาารณา อย่างนั้น วิจารณ์พี่เขายับเลย
    ตลกมาก

4. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นคนชื่อเก่ง เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อ ควาย
    ผมเห็นคนโดนเตือนเรื่องต้องรอบคอบในการใช้ข้อมูลภาพถ่ายผู้อื่น โลกสวยว่าพูดกฏหมายให้ไปคุยในห้องกฏหมาย นี่ห้องธรรมะ สักพัก โลกไม่สวยละ แถมบอกใครอย่าเสือกบอกโลกสวยล่ะ เพราะความจริงโลกไม่สวย และไม่เคยสวยมาตั้งแต่แรกแล้ว ไปย้อนอ่านได้

ผมเห็นคนพยายามแสดงธรรม แม้เขาไม่ขอก็จะให้ละ และจบลงที่บอกว่าตัวเองเมา ก็คือธรรมเมา ผมเห็นคนประหลาดขุดโพสต์เก่าที่มีแต่ตัวเองด่ากันกับลุงขันธ์ตั้งหลายหน้าเอามาอวดอ้างสรรพคุณต่างๆนานา แถมกำชับให้คนอื่นเลือกหาหลักธรรมในโพสต์นั้นให้เจอ ผมเห็นคนกล่าวธรรมเป็นตุเป็นตะ กล่าวหาคู่สนทนาว่า กล่าวแต่ธรรมสูงๆ แต่ผลสุดท้ายก็หักมุมบอกว่าตัวเองยังไม่บรรลุธรรม (แต่เสือกวินิจฉัยชาวบ้านเป็นตุเป็นตะ)

ผมจำได้ว่า ผมเคยบอกคนๆหนึ่งชื่อเก่ง ว่าคุณโพสต์อะไรผมอ่านไม่รู้เรื่อง โพสต์อึมครึมไม่ชัดเจนสักอย่าง ไม่กล้าฟันธง มีแต่แบ่งรับแบ่งสู้ตลอด แล้ววันนึงผมก็เห็นคนพูดถึงการเลียทุเรียนจนกลายเป็นแตงโมของใครบางคน แล้ววันหนึ่งพอแตงโมทำท่าเพลี่ยงพล้ำ ก็มีบางคนทำท่าจะกลับลำตีจาก (จริงๆกลับไปกลับมาแบบนี้หลายหนแล้ว) เอ๊ะ..ใครจะกล้าอ้าแขนรับคุณคนนั้นกลับมานะ เขาก็เลยเกิดอาการลอยเคว้ง เสียสมดุล แล้วก็เมาธรรมไปในที่สุด

ผมจะบอกคุณให้ คุณไม่ต้องไปคอยหาเกาะแข้งเกาะขาใคร เป็นตัวของตัวเองเลย ทางสายกลาง คุณไปเกาะข้างไหนก็สุดโต่งทั้งนั้นแหละ เป็นตัวของตัวเอง เห็นธรรมตามความเป็นจริงอย่างตรงไปตรงมาเลย อย่าไปเชื่อมโนในหัวมันหลอกคุณทั้งนั้นแหละทุกเรื่อง เรื่องคนมีเซ้นท์มีลางได้นั่นมันเรื่องปกติ อย่าไปนึกว่ามันวิเศษวิโส ใครก็มีได้ทั้งนั้น มันเป็นเรื่องธรรมดา ส่วนมากจะหลงตรงนี้แหละ การเคารพธรรมคือการเคารพความจริง สัจจะความจริงตรงหน้าไม่เคยบอกว่ามันเป็นอะไร มีแต่เราคิดเองเออเองไปเองทั้งนั้น ข้ามทิฏฐิความเชื่อทั้งหมดไปให้ได้ แล้วจะพบความจริง จะได้รู้ว่าจริงๆแล้วพระพุทธเจ้าสอนอะไรครับ

หากคุณสังเกตอาการเหล่านั้นจากตัวคุณเองให้ดี จะพบว่า ทำไมตัวเองจึงเป็นแบบนั้นไปได้ โลเลซะไม่มี ขาดความมั่นใจ ไม่กล้าฟันธง ไอ้ที่ขู่ฟ่อๆนั่นก็คือข่มความไม่มั่นใจ ความมีวิจิกิจฉาในตัวเองทั้งนั้น แล้วตรรกะในการตีความของคุณก็ค่อนข้างห่วยมาก นี่ถ้าเป็นครูจะน่าเป็นห่วงเด็กนักเรียนสุดๆ ถ้าหากจะคุยกันไม่รู้เรื่องก็เพราะการตีความห่วยๆของคุณนี่แหละ

ลองหาทางพิจารณาแก้ไขปรับปรุงตัวเองดู เห็นคุยอวดตัวว่าสามารถอยู่รอดมาได้เป็น 10 ปีแบบนี้ เอ๊ะแล้วเพื่อนๆที่คุยด้วยนี่ตายหมดแล้วเหรอครับ บอกว่าเพราะเห็นความผิดพลาดตัวเอง ไหนลองเห็นความผิดพลาดที่บอกนั่นบ้างเป็นไร กลไกส่วนไหนมันมีปัญหาแก้ไขหน่อยนะครับ

5. กระร่อน

6. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

images?q=tbn%3AANd9GcR2dboxJ_iiD8TeQg7Bs8W68ToOMjP3dpNogg&usqp=CAU.jpg

ค. : หลวงตู่ๆ ฮัฟ วิดมุดติดยานทัสน จำเป็นไหม ฮัฟ
    ต. : ตุ๊กๆ ให้กำหนดรู้

7. ชื่อใหม่นะ5

เชิญสนุกต่อไปเถอะโบน ผมไม่มีอะไรจะตอบอีกแล้ว และไม่จำเป็น อวดเรื่องอะไร ถ้าโบนสติดี ช่วงเวลานั้นมันมีอะไรเกิดขึ้นบ้าง โบนน่าจะระลึกได้ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องอธิบายอะไร เอาที่โบนสบายใจเถอะนะ เรื่องชื่อที่เปลี่ยน คือ มันเรื่องของกรู

8. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

มันไม่น่าสนใจ มันออกอาการเพ้อ มากกว่าน่ะโยม..

การแสดงความคิดเห็นของโยม มันขัดกันนิดหน่อยน่ะโยม..

9. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

อาตมาจะตอบแค่ท่อนนี้นะโยม..

**เมื่อใครต่อใครไม่ได้เป็นเจ้าของ แล้วมีความอยากได้ นั่นมันเกิดขึ้นโดยความโลภ..

ถ้าเวลาเป็นสิ่งของหรือวัตถุ ทุกคนที่อยากได้ล้วนมีทางที่จะทำ อทินนาทาน ให้เกิดโทษต่อตนเอง ในเบื้องหน้า..

เมื่อไม่ใช่เจ้าของก็ "อย่าอยาก" เลย โยม..**

10. Tboon

มโนนะนั่น.. ผมไม่ได้สนุก แต่ผมเป็นการเป็นงานต่างหาก สมมุตินะสมมุติ สมมุติวันหนึ่งคุณรู้สึกห่อเหี่ยวอับเฉา อับอายหน้าแตกเรื่องอะไรก็ได้ เกิดจะเป็นจะตายขึ้นมา จนเหมือนกับจะลืมไปว่าวันพรุ่งนี้และวันต่อๆไปยังมีอยู่ ให้ลองนึกถึงตอนที่คุณทำตัวกร่างๆ ตอนหยิ่งผยองลำพองใจดู คุณจะเห็นว่าอารมณ์มันคนละขั้วกันสุดๆเลย อันหนึ่งรู้สึกอับอายพ่ายแพ้ อีกอันหนึ่งรู้สึกมีชัยเหนือผู้คนทั้งปวง (นี่ย้ำว่าผมไม่ได้ว่าคุณนะ ผมแค่ยกตัวอย่างเฉยๆ) ถ้ากำลังอยากจะผลักไสอารมณ์อกหักเบื่อๆเซ็งๆ อันที่ไม่พอใจออกไป พอมองข้ามช็อตไปถึงอารมณ์หยิ่งผยองลำพองใจว่า กรูนี่ยิ่งใหญ่ กรูคือผู้ชนะ มันจะเกิดอาการเห็นทุกข์เห็นโทษของทั้งสองด้าน ใจจะเป็นกลางได้เอง

แล้วบางทีอาจจะได้เห็นคุณของความเป็นกลาง เห็นทางสายกลางอันไม่ต้องไปเจ็บปวดกับอะไรหรือเปลืองเนื้อเปลืองตัวเปลืองพลังงานโดยไม่จำเป็นกับอะไรก็ได้ และนั่นน่ะอาจจะได้เห็นถึงจุดเริ่มต้นของการสิ้นตัณหาด้วยเหมือนกัน แล้วจะรู้ว่ามันมีคุณขนาดไหน อาจจะบอกว่าน่าจะได้เห็นตั้งนานแล้วก็ได้

11. ชื่อใหม่นะ5

เอาที่สบายใจเถอะครับ ทั้งพระ ทั้งโบน

12. ชื่อใหม่นะ5

อ้อ โบนครับ ความผิดของตนเองเป็นเรื่องของตนเองที่ต้องรู้ ที่บอกว่าต้องรู้คือต้องรู้ด้วยตนเอง ที่ไม่ตอบเพราะความจริงคือ คนที่ผิดจริงเขาต้องรู้ว่าผิดอะไรแก้ไขยังไง มันเลยไม่ใช่เรื่องเอามาบอกว่า ผิดแบบนั้นรู้มาแบบนั้น ถึงบอกว่าไม่จำเป็นต้องตอบ การสมมุติสุดท้ายก็เดาไปอีกว่า กลางหรือไม่กลาง ที่จริงต้องถามว่ากลางจากอะไร ผมมีวัตถุประสงค์ชัดเจนที่จะคุยเรื่องใดเรื่องหนึ่งเท่านั้น แม้การเห็นตนเองถ้ามันไม่ใช่ความจริง สุดท้ายก็หลอกตนเองไปวันๆ ว่าเป็นอย่างนั้นเป็นอย่างนี้ ความจริงคือเราคุยเรื่องภาพและผมเห็นแล้วเป็นภาพดี เห็นความรู้สึกดี ส่วนเรื่องลุงขันธ์ บอกตรงๆ มันไม่ได้หักมุมอะไร แค่ตอกย้ำว่าทุกคนมีโอกาสเข้าใจผิดได้ ผมส่วนใหญ่ถ้าอยากถามก็ถามเรื่องเดิมเพราะ จะได้รู้ว่า เอาให้แน่ และที่บอกว่าการแปลเจตนาคนอื่นด้วยอคติ ผลลัพธ์มีสิ่งเดียวคือ คุณจะไม่มีวันรู้อะไรเลยแม้กระทั่งเรื่องของตัวคุณเอง นะโบน

13. ชื่อใหม่นะ5

อ้อ อีกเรื่องนะ ทุเรียนมันไม่ได้กลายเป็นแตงโม แต่ว่าจิตเขานำพา ผมมั่นใจว่าเขาคนนั้นมีความแตกต่างในทุกกรณีกับหลายคนในนี้ เพียงแต่ ความผิดนั้นในทุกๆความผิดพลาด ย่อมมีได้เกิดขึ้นได้ถ้ายังไม่สูงสุด คนที่เขากล่าว ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรเขามากมาย อย่างน้อยถ้าเรารู้ความเป็นอริยะบุคคลแล้วนั้น เบื้องต่ำย่อมมีสิ่งต้องแก้ไข เบื้องสูงไม่มีเหตุ และมี่เคยพูดว่าเบื้องต่ำและเบื้องสูง ไม่ต้องใช้ ใช้หยาบกับละเอียด เพราะว่า การใช้กับเรื่องของตัวบุคคลใช้คำว่าเบื้อง การใช้กับความเป็นจริงหรือธรรม ใช้หยาบกับละเอียด ปุถุชนใจคด แม้ความหยาบในรูปนามก็ไม่อาจมองเห็น จะไปเห็นของละเอียดที่เป็นของอริยะบุคคลเบื้องสูงได้ยังไง จิตใจเลยแสดงออกว่า เลียทุเรียนเป็นแตงโม ย้ำว่า พระขีณาสพ ไม่มาเล่นเวปนี้ให้เสียเวลา โบนอ่ายแค่นี้ ไม่เข้าใจ จะไปเข้าใจอะไรได้ และจะรู้ได้ยังไงว่า อะไรทุเรียน อะไรแตงโม

14. ชื่อใหม่นะ5

ก็แย้งมาสิว่าพูดผิดตรงไหน

15. แค่พลัง

ถ้ามองเห็นใจเรา ก็จะเห็นใจเขา

16. ชื่อใหม่นะ5

นั่นมันแน่นอนอยู่แล้ว

17. แค่พลัง

คำตอบมันอยู่ในนั้นหมดแล้ว ไม่ต้องบรรยายอะไรให้ลึกซึ้ง

18. ชื่อใหม่นะ5

ตามนั้น

19. Tboon

กลับไปอ่านใหม่ไป หลักฐานทนโธ่ ยังพูดมาแบบนี้อีก เขาคุยด้วยดีๆ ตั้งแต่แรก แต่เจ้าของทั้งสบประมาท ทั้งปรามาสสารพัด ทีแรกยังนึกว่าคงจะเข้าใจผิด และคิดว่าอาจจะแค่มาทดสอบอารมณ์กันเฉยๆ ก็ยังว่า ต่างให้ข้อมูลแก่กัน ที่ไหนได้อะไรวะ เล่นไม่เลิก กร่าง อวดอ้างสรรพคุณกรูคือผู้ยิ่งใหญ่ หลงตัวเองสุดๆ ไปย้อนอ่านดูได้ว่าจริงไม่จริง หลักฐานมันก็มี คนอื่นๆเขายังรู้ยังดูออก เจ้าของถ้าไม่ตรรกะวิบัติ ก็แปลว่ามีอคติในใจอย่างแรงจนลืมตัวลืมข้อเท็จจริงไปหมด

20. กระร่อน

ติดเชื้อกันหมด55