พญานาคราช 4 ตระกูล นครคำชะโนด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Ajarn Pithak, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ:cool:

2. ราชันลาง

ราชันลาง เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2012
    https://www.facebook.com/groups/747400408667854/ กลุ่มรวบรวมสายพญานาคครับ มีหลายกลุ่มเลย ร่วมแลกเปลี่ยนความรู้กันสิครับ

ผมชื่อเบียร์ครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ เฟสผมชื่อเบียร์ลางสังหรณ์ครับ

3. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ

4. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    รูปนี้ถ่ายเองครับ พอดีกลับบ้านเลยไปถวายมาลัย 9 พวง
    กลับมาปู่ยังให้โชคอีก องค์หลักเมืองครับ
    ถ่ายเมื่อช่วงปีใหม่ ปี58

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      252.1 KB
      เปิดดู:
      6,176
  5. ธีระนะโม

13
    สมัยก่อนหลักเมืองบ้านดุง จะมีแต่ต้นยูคา ก้อนหิน และมีสระน้ำหลังศาล
    ผมเลยเล่นโรลเลอร์เบส รอบๆศาล สมัยนั้นเป็นพื้นปูนหยาบสีแดง
    เล่นได้2-3 รอบ ผมตกน้ำหลุดโค้งเหมือนมีอะไรมาดันที่หลัง.....
    รูปถ่ายบันไดหลักเมืองหลังใหม่ สร้าง พ.ศ.2544 วันนั้นทางอำเภอจัดงานใหญ่มาก

ขนาดไฟล์:
      189.4 KB
      เปิดดู:
      2,270
  6. ธีระนะโม

13
    พุดถึงวัตถุบ้าง
    เสาสี่ต้น หลักเมืองหลังเก่าได้นำมาแกะเป็นรูปเหมือนพ่อปู่ศรีสุทโธ จำนวนไม่แน่ชัด
    6 หรือ 10 จำไม่ได้ วันนั้นมีการประมูลกันผมจำได้1 องค์ เฮียยุ่นเจ้าของร้านทองหน้าตลาดเทศบาล 1 องค์ได้ไป จำได้แม่น ปีนั้นพี่สาวผมได้เป็นธิดาเจ้าปู่คนแรก พอดี
    ส่วนตัวผมนั้นเหรียญรุ่นแรกครับฉลองศาลหลังเก่า ปี14

ขนาดไฟล์:
      129.7 KB
      เปิดดู:
      2,573
  7. Ajarn Pithak

สวยครับสาธุ

8. Ajarn Pithak

เงียบเหงาอีกแล้วครับ เพื่อนๆมีใครติดตามกระทู้นี้ไหมครับ

9. notton

notton เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายครับ ^_^

10. Ajarn Pithak

ทักทายลูกหลานนาคทุกคน

11. หญิงนิด

หญิงนิด Active Member

18 สิงหาคม 2010
    สวัสดีค่ะ

12. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

สวัสดีคะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับท่านบ้างมั้ย แต่ฝันบ่อย
    บ่อยจนบ่อยมากๆ

13. พริ้มพักตร์ลักษณา

พริ้มพักตร์ลักษณา สมาชิก

10 กรกฎาคม 2017
    จะมีจริงหรือไม่มีจริงไม่อาจทราบได้ สถานที่ใดแท้ไม่ไม่ใครรู้.....
    คนที่เคารพบูชาก้อมีที่ยึดมีความเกรงกลัวและละอายต่อบาปเช่นกัน
    จิตใจต้องโน้มลงน้อมรับจริงๆ ไม่ใช่บูชาเพื่อความเชื่อเพราะเสียงลือเสียงเล่า
    จิตใจน้อมลง เพื่อยกระดับจิตให้สะอาดสว่างกระจ่างไม่ยึดติด กับสถานที่ กับรูปปั้น
    ถ้าคนที่่เชื่อว่ามีก้อจะไม่มีคำถามต่อ ท่านคือใคร อยู่แห่งหนตำบลใด ไร้ซึ่งคำถามใดๆ
    คนที่ไม่เชื่อ หรืออยากเชื่อ ก้อจะหาคำตอบ หาสถานที่ ที่ไหนเมื่อไร่จะได้ไป
    สาธุ สาธุ ขอบูชา สาธุ ขอวันทา บูชาครู
    ละลึกบุญ พระคุณ ท่านปก ยอยก เหนือหัว บูชา
    กาย วาจา จิตใจ ลูกขอน้อม กาย วาจา จิตพร้อม ขอพนม
    มะลิสม มาลา มาลัย ถวายสักกา วันทานัง
    องค์เจ้าปู่ เสด็จปู่ ศรีสุทโธ มหาราช นาโค ผู้ยิ่งใหญ่
    ก้องเกียงไกร พระยศ ลือซ่า ปวงประชา นอบน้อม สดุดี
    พระเมตตา ทรงธรรม ประกาศสอน แผ่ขจร คุณธรรม บารมี
    ปฐพี แผ่นพื้น จดจำ พระสอนธรรม สาวก ศาสดา
    ตั้งพระทัย รักษา ศาสนา มีศัทธา มั่นคง องค์พระพุทธ
    บริสุทธิ์ ทรงศีล เสื่อมใส หลีกหนีไกล หนทาง สู่อบาย
    องค์เจ้าปู่ ศรีสุทโธ ยอดแห่งปราชญ์ งามวิลาส คำสอน กลอนผญา
    พื้นโลกา เทียมทัน เทียบสอง ฟังทำนอง ไพเราะ เสนาะธรรม
    สาธุ สาธุ ขอบูชา สาธุ ทั่วมาลา ส่งกลิ่นหวน
    ไว้ที่ควร ประดิษฐ์ ถวาย พระพรชัย ขอพระองค์ ประทาน
    โรคา ราคี กิเลสมาร อันตพาน อันตะทาน หาญเสื่อมสูญ
    พระเดชคุณ ขจัด โภยภัย
    สุขสดใส สวัสดี มีมงคล
    สุขสดใส ด้วยอำนาจ บุญบันดล

14. nathnicha

nathnicha สมาชิกใหม่

22 กันยายน 2018
    ถ้ารู้ว่าร่างปู่ศรีสุทโธ ร่างแม่ย่าศรีปทุมมา ร่างพังคีอยู่ไหน ลูกหลานสายพญานาคจะปฏิบัติตนเป็นคนดี คิดดี พูดดี ทำดีไหม สอนก็มีแต่ผู้รู้ เดินตามคำสอนของพระพุทธเจ้านั่นถูกต้อง อย่าใคร่รู้เลยมีบุญสัมพันก็จะได้เจอเอง ได้เห็นเอง ตำนานกับเรื่องจริงก็ผิดแผลกแตกต่างออกไปนั้นมิสำคัญดอกเพราะกลับไปแก้ไขอันใดมิได้แล้ว ทำปัจจุบันให้ดีเถิดอย่าเบียดเบียนผู้อื่น เป็นคนดี สั่งสมบุญบารมีในชาติภพนี้ให้มากจะได้ดขเาสู่พระนิพพานไม่ต้องมาเวียนว่ายในวัฏสงสารอีก ใครมีหน้าที่ใดก็กระทำไป เรื่องบางเรื่องเปิดเผยไม่ได้ผิดสวรรค์ อายุขัยจักสั้นและถูกทำโทษ แต่ปู่ย่ารู้ว่าใครกล่าวถึง และหาเจอ ถ้าอยากเจอก็ถือศีลปฏิบัตินะจะรู้ได้ด้วยตนเอง พญานาคอยู่ทุกที่ ที่มีคนสร้างบุญเป็นคนดีมีศีล มีธรรม แต่ถ้าพังคีเขายอมเผยร่างเมื่อใด จะรู้กันเอง ย่าคงมิต้องมาเตือนมาถามดอกว่าอยากใคร่รู้ถามหา ปู่ ย่า พังคี ทำไม

15. Ajarn Pithak

สาธุ สาธุ สาธุ ใช่ถูกต้อง

16. Ajarn Pithak

สมาชิกกระทู้หายหมด ไปไหนหน่อ

17. Ajarn Pithak

สำหรับใครที่รู้สึกว่าชีวิตของตนเองนั้นติดขัด ทำสิ่งใดก็ไม่ประสบผลดั่งหวัง การเงินติดขัด การทำพิธีจุดธูป 16 ดอกกลางแจ้ง เป็นอีกวิธีหนึ่งที่เชื่อว่าจะเป็นการเปิดทางให้สิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต เปิดทางให้โชคลาภ การเงิน เข้ามาหาตนเอง อย่างไรก็ตาม วิธีนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณนะคะ

ขั้นตอนการทำพิธีจุดธูป 16 ดอกกลางแจ้ง
    เริ่มจากจุดธูป 16 ดอก กลางแจ้ง

ตั้งสมาธิ ท่องนะโมฯ 3 จบ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธธัสสะ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธธัสสะ

ตั้งจิตอธิฐาน อันเชิญ ครูบาอาจารย์ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ บิดามารดา พ่อเกิดแม่เกิด พ่อซื้อแม่ซื้อ ในทุกชาติ และเทพเทวดา ที่คุ้มครองตัวเราทุกพระองค์ รวมทั้งองค์มหาเทพ มหาโพธิสัตว์ ผู้ยิ่งใหญ่ทั้งหลาย ใน 19 ชั้นฟ้า 16 พรหมมา 15 ชั้นดิน 14 ภูมิบาดาล 21 ภูมิพระแม่ธรณี พระแม่คงคา ที่ข้าพเจ้าอาศัยและยืนอยู่นี้

พระภูมิเจ้าที่ ผีบ้านผีเรือน รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวร และเจ้าบุญนายคุณ เจ้าเกณฑ์ดวงชะตาของข้าพเจ้าทุกชาติภพ ที่เคยผูกพันธ์กันมาในอดีต ให้มารับรู้รับฟังการขอขมา และ ขอถอนคำสาบแช่งที่มีต่อกัน ทั้งในอดีต และปัจจุบัน ของข้าพเจ้าในครั้งนี้
    ข้าพเจ้า (ชื่อ-นามสกุล) ขอขมากรรมในสิ่งที่ได้ล่วงเกินไป ทั้งกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ต่อท่านทั้งหลาย ไม่ว่าจะรู้ก็ดี ไม่รู้ก็ดี ระลึกได้ หรือไม่ได้ก็ดี ขอท่านผู้มีฤทธิ์ มีอำนาจ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และเจ้ากรรมนายเวร เจ้าบุญนายคุณ เจ้าเกณฑ์ดวงชะตาของข้าพเจ้าทั้งหลาย

โปรดอโหสิกรรมให้กับข้าพเจ้าด้วยเถิด อย่าได้โกรธเคือง อย่าได้จองเวรต่อข้าพเจ้าอีกต่อไป และโปรดถอดถอนคำสาปแช่งที่ให้แกข้าพเจ้า หรือคำสาบใดๆ อันเกิดจากข้าพเจ้าได้เป็นผู้กระทำ หรือถูกกระทำ จากท่านทั้งหลายก็ดี ขอจงดับหมดสิ้นไปด้วย

ด้วยอานุภาพ พระบารมีแห่งพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ และด้วยบารมีแห่งองค์มหาโพธิสัตว์เจ้า และองค์มหาเทพ โปรดเมตตา และประทานพรแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด และช่วยเปิดทาง และแสงสว่างทั้งทางโลก และทางธรรม และให้การดำรงชีวิตของข้าพเจ้า จงมีแต่ความเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆ ขึ้นไป

ขอให้มีโชค มีลาภ มีเงินมีทอง เหลือกิน เหลือใช้ เหลือเก็บ เป็นเศรษฐี มหาเศรษฐี ด้วยเถิด และขอให้ข้าพเจ้า ได้พบแต่คนดี มีคุณธรรม อยู่ในศีล ในธรรม เข้ามาช่วยเหลือข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

เมื่อกล่าวเสร็จสิ้นแล้ว ให้ท่องคาถาดังนี้

ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุขะโตจุติ จิตตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ

ขอให้สัตว์โลกทั้งหลายใน 3 ภพ จงพ้นจากภัยพิบัติและเคราะห์กรรมทั้งปวงเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

จากนั้นให้ปักธูปลงดิน

ข้อมูล :พระสุทธิพงษ์ อภิปุญฺโญ