พญานาคราช 4 ตระกูล นครคำชะโนด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Ajarn Pithak, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. sam.337

sam.337 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราช หลัง องค์พญานาคาธิบดีศรีสัตตะนาคบาดาล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      199.1 KB
      เปิดดู:
      386
      ขนาดไฟล์:
      183.6 KB
      เปิดดู:
      433
  2. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าน้องหนึ่ง เด็กปี 3 จาก. ม.ในจังหวัดขอนแก่น ที่ปู่ให้ไปรับขันธ์ที่
    คำชะโนดและได้ไปร่วมบุญกัน เมื่อวันที่ 29 สค.55 ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง....ได้ทำหน้าที่แล้วหรือยัง ระลึกถึงเสมอนะ...จากพี่ (คุณอา) ที่พบกันที่คำชะโนด...ฝากกราบเสด็จปู่ด้วยค่ะ...

3. sam.337

sam.337 เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาบูชาพญานาคราช...................

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

มาเสวนาพาทีกันต่อครับ

5. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อยากสนทนาด้วยค่ะ ..ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้องบ้างมั๊ยนะ

6. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อไรครับ

7. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้เช่นกันค่ะ

8. B_S

B_S Active Member

25 พฤษภาคม 2010
    ยา....สบายดีไหมเอ่ย

9. 123

123 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
  10. littlekung

littlekung Active Member

17 พฤศจิกายน 2012
    เพิ่มเติม

จริงๆ เราจะศึกษาแค่แนวลัทธิความเชื่อไทยกับลาวไม่ถูกทั้งหมดหรอกครับ เพราะพ่ออนันตนาคราชเหตุที่ได้เป็นพาหนะของพระนารายณ์ในเกษียนสมุทรเพราะเบื่อหน่ายการแก่งแย่งไม่รักษาศีลของพี่น้องจึงปลีกตัวเองมาบำเพ็ญเพียรคนเดียว เผอิญพระนารายณ์มาพบเจอเข้าจึงเกิดความเลื่อมใสในพระนารายณ์และถวายตัวติดตามบำเพ็ญเพียร และที่ว่าพญานาคสู้ครุฑไม่ได้นั้นไม่นับรวมถึงพ่ออนันตนาคราช ที่สำคัญความเชื่อฮินดูเมื่อถึงคราสิ้นโลกพระนารายณ์จะสั่งให้พ่ออนันพ้นพิษ (พิษของพ่ออนันตนาคราชเป้นไฟล้างสรรพสิ่ง)ล้างโลกเมื่อถึงคราวอวสาน ที่บอกว่าใครสูงกว่ากัน ผมว่าน่าจะศึกษาความเชืื่อหลายๆที่ประกอบกัน อีกอย่างพ่ออนันตนาคราชก็เป็นราชาแห่งนาคที่เป็นในระดับผู้ปกครองเหล่านาค บารมี อำนาจว่าพญานาคองค์ไหนจะสุงมากแค่ไหน จะวัดบารมีจาก เศียร เชาน พ่อภุชงค์ 3 พ่อมุจลินทร์ 7 พ่ออนันตนาคราช 9 (ถ้าความเชื่อทางฮินดูบอกว่าพ่ออนันตนาคราชมีถึง 1000 เศียร) ส่วนฤทธิ์พิษก็แตกต่างกันไป ตามบารมี อำนาจการบำเพ็ญศีล

11. Ajarn Pithak

ครับผมสบายดีครับพี่ ช่วงนี้ทำบุญตลอดเลยครับ

12. mesave

mesave Active Member

สวัสดีครับมาร่วมด้วยคนเห็นหัวข้อลูกหลานสายสัญญาบารมี (ผมก็ลูกหลานสายสัญญาแต่เป็นลูกศิษย์พญาครุฑแวะมาทักทายครับ)สวัสดีครับ (^_^)

13. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ไม่ทราบเคยเป็นลูกหลานสายนีหรือไม่ แต่สนใจเรื่องราวพญานาคมานานแล้วค่ะ
    เพราะคุณพ่อนับถือครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่น (ท่านเคยเล่าให้ฟังตั้งแต่เด็กๆ)
    ตอนเด็กๆ เคยฝันเห็นงูบ่อยมาก ทั้งงูเล็กจนถึงงูใหญ่มาาาาก

เมื่อซัก 2-3ปีมาแล้ว เคยฝันว่าได้ลงไปนั่งดูบั้งไฟพญานาคใต้แม่น้ำโขง
    ไม่ได้เห็นตัว เห็นแต่ลูกไฟที่ลอยขึ้นมาจากใต้น้ำ ทะลุผืนน้ำขึ้นไปข้างบน
    ฝันตอนช่วงก่อนขึ้นไปสอบภาคปฏิบัติสมาธิ (เดินธุดงค์)
    ที่ดอยอินทนนท์กับหลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคล ประมาณเดือนนึงค่ะ yimm

และอีกเรื่องสามารถร่วมบุญพระไตรปิฎกได้ถึงเมื่อไรคะ ???

14. 123

123 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004

ถ้าเกี่ยวกับผมก็ขอตอบว่า แจ้งทางฝั่งลาวไว้คือภายในปีใหม่ไทยครับ เพราะต้องใช้ยอดเงินประมาณ 43,500 บาท คิดเป็นเงินลาวก็ประมาณ 10ล้านกีบ สำหรับคนลาวแล้วมันเยอะมากๆ สิ่งที่จะจัดซื้อได้แก่
    1.พระไตรปิฎก 91 เล่ม=25,000 บาท
    2.ตู้พระไตรปิฎก=13,500 บาท
    3.ระฆัง (ทำจากปลอกหัวกระสุนปืนใหญ่) ตอนนี้ยังห้าร้านซื้อไม่ได้ครับ พระทางลาวท่านบอกว่าต้องซื้อที่ จ.อุบล แต่ผมยังติดต่อซื้อไม่ได้ เหตุที่ต้องใช้ปลอกหัวกระสุนปืนใหญ่ เพราะเสียงดังกังวาลมากๆ ถูกและดีกว่าทองเหลือง ราคาก็คงไม่เกิน 5,000 บาท
    ประเทศลาวไม่มีพระไตรปิฎกเป็นของตัวเองครับ ก็เลยต้องใช้ฉบับของสยาม ภาษาก็ไกล้เคียงกัน ทุกอย่างเลยลงตัวครับ และวัดนี้ยังไม่มีพระปิฎกครับ เพราะมันแพงมากสำหรับคนลาว แล้วก็ไม่มีขายในลาวด้วยต้องนำเข้าอย่างเดียว พระไตรปิฎกที่จะถวายนี้จะเป็นประโยชน์ต่อพระศาสนาในลาวมากครับ.

ถ้าไม่เกี่ยวกับผมก็ขออภัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  15. nakanoi

nakanoi สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2012
    นาคาน้อย รายงานตัวครับศิษย์พี่ทุกท่าน...
    แนะนำตัวครับ...
    มีร่างทรงทักมาครับว่า..ผมแบ่งภาคมาเกิดจาก...ท่านพ่ออนันตนาคราช..ครับ
    ผู้ที่เป็นรองพระบาทของท่าน พระนารายณ์ครับ

16. nakanoi

nakanoi สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2012
    แนะนำตัวคับ
    นาคาน้อย.....เป็นร่างแบ่งมาเกิดจากท่าน อนันตนาคราช ครับ
    เพิ่งทราบไม่นาน....ร่างทรงของท่านพ่อนารายณ์เมตตาบอกครับ

17. Sweetbabyangek

Sweetbabyangek Active Member

ร่างทรงที่ได้อภิญญาที่ติดต่อพญานาคได้จรืงๆมีใครบ้างคะ

หรือเป็นพระก็ได้ค่ะ

18. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีครับผมชื่อเอกสิทธิ์ไม่รู้ว่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องไหมแต่ชอบเรื่องพญานาคมากครับ

19. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    กระทู้ร้างแน่ๆ

20. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    น้องยาคร๊าบบ ขอบคุณสำหรับการ์ดปีใหม่ ขอให้น้องยามีความสุขเหมือนกันนะ ขอโทษที่พี่ไม่ได้เข้ามาเลย เข้ายากมาก ขอบคุณอีกครั้งที่ไม่ลืมกันนะครับ ยังคิดถึงเพื่อนๆหลายคนในนี้นะ อ่อ ถ้าเจอuser นาคแก้ว พี่เองนะทักได้เลย พอดีก่อนหน้านี้ลืมpassword ก็เลยสมัครใหม่อะ^^