ร่วมกันประกาศบุญ โมทนาบุญด้วยกัน

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย MissyKelly, 27 มกราคม 2005.

1. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เพราะว่าการโมทนาบุญ อานืสงค์จะได้เกือบเท่าการทำบุญนั้นๆ ขอให้ทุกท่าน ร่วมกันประกาศบอกบุญที่ตนเองได้ทำ เพื่อให้พี่ๆน้องๆชาวพล้งจิด ได้ร่วมโมทนาค่ะ

ปล พี่ๆ เพื่อนๆ ไม่ต้องอายนะคะ เขียนเลย จะได้โมทนากันเยอะๆ ๆ
    ปล จะได้เหมือนว่าเราทำบุญกันทุกวัน คนที่ไม่มีโอกาสหรือเวลา จะได้ร่วมโมทนาด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2005
  2. MissyKelly

1. ไปทำสังฆทานที่วัดไทยมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ
    2. นำ ซึดี ธรรมะของหลวงพ่อไปถวายหลวงลุงที่วัดค่ะ
    3. นำหนังสือธรรมะแจกเพื่อนๆ แล้วก็นำไปวางให้หยิบฟรีที่วัดค่ะ
    4. ไปศาลเจ้าพ่อเสือ ให้เงินอาแปะที่เฝ้าศาล $5
    5. ซื่อซาลาเปาไปถวายองค๋แม่ที่ศาล ถวายเงิน แล้วให้เงินคุณยายแก่ๆที่นั่น $5 เมื่อวันจันทร๋ค่ะ
    6. ให้หนังสือของหลวงพ่อกับพี่คนนึงที่ร้านขาย Boba เมื่อวานนี้ค่ะ
    7. แม่เป็ดให้เงืน homeless ทุกเช้าค่ะ วันนี้ให้เด็กจีน ที่โดนพ่อแม่ไล่ออกจากบ้าน ไป $40 ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2005
  3. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาบุญด้วยครับ

ผมเพิ่งไปโอนเงินทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม 2 แห่งมาครับวันนี้เองครับ
    ที่ วัดใหม่เพชรรัตน์(ขื่อชนก) สุพรรณบุรี และสมเด็จองค์ปฐม ๔ ศอกปิดทองที่ศรีสะเกษ

4. tim

tim เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ส่งร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม ๔ ศอกปิดทองที่ศรีสะเกษทางธนาณัติ ตั้งใจว่าจะส่งปัจจัยร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม วัดใหม่เพชรรัตน์(ขื่อชนก) สุพรรณบุรี แต่ไม่ค่อยสันทัด ธนาคารออมสิน เพราะบริการไม่ค่อยประทับใจ วันนั้นลังเลมาเปิดเว็บใหม่เพื่อหาทางส่งทางธนาณัติ หาไม่พบ ตัดใจว่าจะไปโอนทางธนาคารวันพรุ่งนี้

5. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อาร์ตก็ขอโมทนาบุญกะชมพูเค้าด้วยค่ะ
    ตัวอาร์ตเองก็ประเภททำบุญทุกอาทิตย์อยู่แล้ว
    1. ทำสังฆทานที่วัดไทยทุกอาทิตย์แล้วก็แผ่เมตตาให้กับทุกคน ไม่ว่าจะเป็นบิดามารดา พี่น้อง ญาติมิตร เจ้ากรรมนายเวร ทุกคนที่อยู่รอบตัวอาร์ต เทพยดา สัมภเวสี สัตว์ทั้งหลาย และทุกๆคนเลย ก็ขออย่างเดียวให้ทุกคนมีแต่สุขทุกข์ได้ไม่ต้องมี
    2.ทุกครั้งที่ไปไหว้พระแก้วมรกตจำลอง ไหว้หลวงพ่อโต หลวงปู่ทวด เจ้าแม่กวนอิม เสด็จปู่ร.5 เจ้าพ่อเสือ พระพรหม ก็จะนำธูปเทียนไปไหว้แต่ละศาลทุกอาทิตย์จ้ะ เพราะว่าคนที่มาไหว้จะได้มีไหว้สักการะ
    3. ก็ทำบุญที่วัดศรีลังกา อาร์ตก็ช่วยในเรื่องปัจจัยนิดหน่อยตามกำลังจ๊ะ เพราะว่าท่านเจ้าอาวาสจะนำเงินจำนวนหนึ่งส่งไปศรีลังกาเพื่อสร้างบ้านจำนวน 150 หลังแก่ขอทานที่นั่น เพราะหลังจากภัยสึนามิ ขอทานตายเยอะ
    4. ทำบุญโลงศพที่ศาลเจ้าพ่อเสือค่ะ

6. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    พี่แก้วก็อาศัยโมทนาบุญกับใครๆเค้าอยู่เสมอเหมือนกันค่ะ
    ก็ขออนุโมทนากับการทำกุศลทั้งหลายของทุกท่านด้วยนะคะ

บุญกุศลทั้งหลายที่แก้วได้บำเพ็ญมาเสมอตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันก็ขอให้ทุกท่านได้ร่วมอนุโมทนา
    พร้อมทั้งได้รับอานิสงน์ ได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับที่แก้วพึงจะได้รับด้วยค่ะ

7. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ
    ปกติบาปพี่จะเยอะกว่าบุญนะ ให้สาธยายบุญเลยหาไม่ค่อยจะมี
    วันไหนพี่ว่างๆจะไปวัดหลวงพ่อโตบางพลี ไปไหว้พระปิดทองท่าน เพราะอยู่ใกล้น่ะ
    อะไรอีกหว่า ( นึกไม่ออกจริงๆ )
    เรื่องเงินบริจาคไม่ค่อยได้ทำเพราะช่วงนี้เป็นขาลงของพี่เลยล่ะแต่ถ้าเจอตู้บริจาคที่ไหนล่ะทำทันทีตามกำลังทรัพย์
    ไว้ทำเป็นเรื่องเป็นราวจะมาเล่าให้ฟังอีกทีก๊าบ

8. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
  9. THE SUN

THE SUN Active Member

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

10. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    สำหรับบุญที่คิดว่าสำเร็จมีดังนี้ค่ะ

1.บวชชีพรามณ์9วัน เข้ากรรมฐาน3วันเต็ม
    2.พิมพ์หนังสือธรรมะ รวมคำสอนพระอาจารย์ร่วมกับครอบครัว
    3.ปล่อยปลาดุก ปลาหมอ หอยขม เต่า นก จำจำนวนครั้งไม่ได้ ปล่อยประจำที่ท่าน้ำวัดกู้ อ.ปากเกร็ด นนทบุรี
    4.สังฆทานทุกอาทิตย์ ซื้อของใส่ถังเอง
    5.ให้เงินขอทานทุกครั้งที่ออกไปทำงานและเรียน
    6.จัดทำเวบรวมคำสอนพระอาจารย์
    7.จัดพิมพ์หนังสือสวดมนต์
    8.แนะนำเพื่อนที่ชื่อนาคราชให้มีงานทำ
    9.ทำบุญค่าน้ำค่าไฟวัด ตามคำแนะนำของพี่ณฐมนต์อาทิตย์ละครั้ง
    10.ทำคลอดให้สุนัขที่บ้านที่ลูกมันเอาหางออก ซึ่งผิดธรรมชาติ แต่ก็ช่วยดึงช่วยเค้นจนรอดตายทั้งแม่และลูก
    11.ให้พวกของใช้แก่คนที่รู้จักเพื่อปลดความทุกข์เรื่องสังขารของเขาได้พอประทังชั่วขณะ(เครื่องสำอางที่ขายอยู่)
    12.ภาวนาสัมปจิตฉามิตลอดเวลาที่นึกได้ ตอนนั่งรถเมล์รถไฟฟ้าจะถนัดดีมาก
    13.ฝึกมโนมยิทธิ
    14.ส่งอาหารเสริมให้คนที่ป่วยที่รู้จักประจำและทางบ้านเพื่อรับประทานบำรุง
    15.ซื้อที่กรองบุหรี่ให้พี่ที่สูบบุหรี่จัด
    16.ทำบุญหยอดเงินบริจาคสึนามิสามสี่ครั้ง
    17.บริจาคโครงการพระไตรเวบพลังจิต
    18.สังฆทานธณานัติวัดท่าซุง
    19.ส่งพระกับครีมบำรุงผิวให้เดย์
    ฯลฯ

ฝากให้โมทนากันค่ะ

11. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ก่อนอื่นต้องขอร่วมอนุโมทนาในบุญกุศลของทุกๆคนด้วยนะครับ
    เดี๋ยววันหลังถ้าผมได้ทำบุญมาแล้ว ผมจะมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

12. MissyKelly

น้องเอ ข้อ 10 สุดยอดมาก ประทับใจในความกล้าหาญจ้า

พี่แก้ว ขอบคุณนะคะ ชมพูทีแรกก็ว่า น่าจะไปหาคำสอน หรือคำที่หลวงพ่อท่านเคยพูดไว้ มาโพสต์ แต่พรุ่งนี้มีสอบ (วันนี้สินะ) ToT พอดีมีคนรู้ใจ 555555555 wink wink
    wish me luckkkkkkkkkk

13. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ขออนุโมทนา สาธุ ใน บุญกุศลที่ ได้ ทำครับ อายุ วรรณะ สุขะ พละ เต็มเปี่ยม เจอแต่สิ่งดีๆ ในชีวิต ทำดี ต่อไปเรื่อยๆ เพื่อ ต่อยอดความดี แบบทบ ทวีคูณ เป็นที่พึ่งแก่ตนเองและ ผู้ อื่น เทอญ

14. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ ขอโทษทีที่มาช้าไปหน่อย ช่วงนี้้เข้าเว็บพลังจิตไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่ครับ คิดถึงทุกๆคนครับ ขอบคุณน้องชมพูที่มาบอกบุญนะครับ เอาล่ะ ผมขอโมทนาบุญด้วยนะครับ ขอให้ทุกคนมีความสุขกันถ้วนหน้าครับ สาธุ

15. newbew

newbew Active Member

25 ธันวาคม 2004
    โมทนาบุญด้วยครับ มากๆ

1. ไปทำบุญวันเกิด สังฆทาน 4 ถัง ที่วัดแถวสันทราย
    2. ทำบุญทอดกฐิน ประจำปีของคอนโด
    3. ช่วยคนแก่ (มากๆ) ซื้อพวงมาลัย
    4. ทานสลากประจำปีที่บ้านเกิด
    5. ก่อนมาเชียงใหม่ ปล่อยปลาไป 4 ตัว
    6. สนทนาธรรมกับ ปู่นารอด
    7. ไหว้พระสวดมนต์ ทุกวัน
    8. ฝึกกรรมฐาน (บางวัน)
    ส๊าธุ

16. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    กระทู้นี้ควรจะนำไปบอกต่อที่เวบผู้จัดการนะ คนทั่วไปจะได้รู้จักว่าการอนุโมทนาบุญก็มีผล

17. Boatnoy

Boatnoy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ เลย โมทนาครับ ^.^

ผมพึ่งกลับมาจากงานปริวาส ที่นึกออกตอนนี้ก็มี

1. ทำมหาสังฆทานกับพระหลายร้อยรูป หลายวัน
    2. นวดเท้าถวายหลวงพ่อ
    3. ถวายดอกไม้องค์ปฐม
    4. กวาดวัด
    5. ช่วยทำหนังสือธรรมะแจกช่วงงานกฐินที่ผ่านมา
    6. ไปกราบพระ จ ลำพูน กะลำปาง มาเยอะมาก
    7. ทำทานขอทานประจำ
    8. ช่วยสร้างกุฎิวัด
    9. บุญใดที่ทำมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ทั้งที่นึกออกและนึกไม่ออก

ช่วยกันโมทนานะฮับ

อ่านแล้วอิ่มใจจัง มีความสุขกันมากๆ นะครับ

18. Boatnoy

Boatnoy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    อืมใช่ Pass the Merit Forward นะฮับ กระเจียว

19. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเวลา รวบรวมก่อน.......... ตอนนี้ไม่ว่างจ้า พี่ชมพู .... เดี๋ยวเอาให้อึ้งเลย

20. ในไร่

ในไร่ บุคคลทั่วไป

ถ้าน้อง คมอ้น รวบรวมได้ก็ไปโพสต์ที่ เว็ปอาจารย์เมืองบัวด้วยนะ