รบกวนผู้มีประสบการณ์ครับ ถามราคารับเช่าพระเครื่องครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เด็ก น้อย, 9 ธันวาคม 2011.

1. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    :cool:รบกวนบอกหน่อยครับ
    ผมอยากรู้ราคารับเช่าพระของเซียนใหญ่ แล้วต้องทำยังไงไม่ให้โดนเซียนหลอกครับ
    มีหลวงปู่ทวด 2497 หลวงพ่อเงิน พิมพ์นิยม พิมพ์ขี้ตา สมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ เหรียญหลวงพ่อกลั่น พิมพ์นิยม ครับ
    อยากรู้ราคาครับว่าเซียนรับเช่าเท่าไหล่ครับ
    ขอบคุณครับ:cool:

2. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เราปล่อยเอง ก็คงไม่ได้ราคาตามที่เขาโฆษณากันนะครับ อันนี้ต้องทำใจ เพราะเราไม่ใช่เซียนใหญ่ อาจจะได้แค่ครึ่งกว่าๆ ลองหาหนังสือพระมาอ่านครับ ราคาหั่นลงจากนั้นประมาณสามสิบถึงสี่สิบเปอร์เซ็นต์

3. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

รวม หมด ก็เป็นสิบล้านบาท แต่พระแท้รึเปล่าครับ 55555555ลองเอาพระไปประกวดดูสิ หลวงปู่ ทวด ลวย สัก3ล้าน หลวงพ่อเงินสวยๆ องประมาณ2-3ล้าน วัดระฆัง สวยๆ น่าจะได้วัก 6-7ล้าน หลวงพ่อกลั่น สวยๆ ก็เป็น ล้าน อีกนั่นแหละ ยินดีกับเศรฐีใหม่ด้วยนะครับ (ถ้าพระแท้นะครับ) มีแต่คน รอเช่า เพราะเขาเอาไปหากำไรได้อีกอย่างน้อย1เท่า โดยใช้เวลา ไม่เกิน3ครับ รวยๆนะครับ

4. หมี พลเสน

ส่วน วิธี ไม่ให้โดนหลอก ก็ไม่ยากครับ 1 ดูพระให้เป็น 2 นำพระเข้าประกวด มีใบชนะการประกวดแล้ว ที่เหลือขึ้นอยู่กับชั้นเชิง การ ต่อรองราคาแล้ว เลิกคิดด้วยนะครับ ว่าเขารับพระเฉพาะ ที่เป็นพวกพ้อง หรือจะขโมยพระ เพราะเซียนพวกนี้ กลัวบาปเป็นเหมือนกัน ถ้าเราไม่กวน โอ้ยเขา และถ้าพระคุณแท้ เขาซื้อ 2-3ล้าน ต่ององค์ เขาเช่าพระคุณแล้วหันไปกดโทรศัพย์ ทีเดียว ได้เงินเพิ่มอีกเท่าตัว ใครจะไม่เอา โทรศัพย์ทีเดียวได้เงินอเกือบยี่สิบล้าน5555555 ขอให้พระแท้ และโชคดีนะครับ

5. หมี พลเสน

แนะนำ บอยท่าพระจันทร์ครับ อยู่พันทิพย์งามวงศ์วาน นิสัยดี พูดเพราะ ไม่โอ้อวด ไม่ข่ม มารยาท งามมาก ซื้อดี ราคาสมเหตุสมผลครับ ไปถึง มีอะไรให้ผมเช่ามั้ยครับ ผมรับเช่านะครับ แบบนี้เลยครับ

6. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวด 2497 มีตั้งแต่หลักแสนถึงหลักล้านตามสภาพ
    หลวงพ่อเงิน พิมพ์นิยม พิมพ์ขี้ตา สภาพดีอยู่ที่สองถึงสี่ล้าน
    สมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ ผมว่าเริ่มที่ห้าล้าน จากนั้นก็ตามสภาพและการต่อรอง
    เหรียญหลวงพ่อกลั่น พิมพ์นิยม ก็หลักล้าน
    แน่นอนว่าเซียนจะต้องหักประมาณสิบห้าถึงยี่สิบเปอร์เซ็นต์เป็นต้นทุนของเงินและเวลาที่บางครั้งก็ต้องรอลูกค้าอยู่พักใหญ่กว่ามีคนนิมนต์ไป
    ลองเช็คราคาง่ายๆ โดยเข้าเวปท่าพระจันทร์,พันธ์ทิพย์ ดูสภาพที่ใกล้เคียงของเราแล้วสุ่มโทรถามเลย แต่ก็อยากให้ส่งพระประกวดงานใหญ่เพื่อเช็คพระก่อนด้วย
    ส่วนจะไปปล่อยที่ไหนนั้น ผมเช่าพระเซียนใหญ่มีก็หลายคน ที่ชอบนิสัยใจคอกันมกที่สุดคือหมอยกสุพรรณ ที่พันธ์ทิพย์ คุยง่ายอัธยาศัยดี เวลาเช่าก็บอกราคาไม่เวอร์เหมือนเซียนใหญ่เซียนน้อยทั้งหลาย

7. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    คนนอกวงการ เข้าไปที่ไหนก็โดนเขกอยู่ดีนั่นแหละ ครับ

เซียนซื้อถูก ขายแพงกันทั้งนั้น ไม่มีข้อยกเว้น
    ราคาในสื่อต่างๆมีแต่เสี่ยๆซื้อกันในวงการเท่านั้น (โดนเซียนหลอกซะก็มาก)
    จะเอาไปปล่อยก็ต้องทำใจ

8. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    :cool: ขอบคุณครับ :cool: ถามไว้ก่อนครับพระแท้หรื่อเปล่ายังไม่รู้เลย 5555555+

9. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน 2497 ของจริง สมัยก่อนหายากกว่าสมเด็จวัดระฆัง
    แต่คนธรรมดาคิดว่าสมเด็จหายากมากเท่านั้นเอง อย่างลืมสมเด็จสมสร้างเท่าไร
    สมเด็จวัดระฆังทุกพิมพ์สร้าง 84000 องค์ มีสามพิมพ์ส่วนใหญ่ก็เป็นพิมพ์ใหญ่

หลวงปู่ทวดเนื้อว่าน หากจำแนกพิมพ์แยกละเอียด จะมีร่วม 20 พิมพ์ สร้างได้แค่ 64000 องค์ก็หยุด แยกเป็นพิมพ์หลักพิมพ์ใหญ่ กลาง เล็ก พระรอด และอีกหลายพิมพ์
    ลองคิดดูแค่นี้พิมพ์ใหญ่ไหล่จุด หัวขีดจะมีสักกี่องค์ พิมพ์ใหญ่สร้างเยอะสุดอาจแค่ 25000 องค์ หรือครึ่งหนึ่งก็ 30000 องค์ไปเลย
    แล้วคนเล่นกี่คนครับ ประเมินเล่นสัก 5 ล้านคน เอา30000 หาร 5 ล้าน
    เปอร์เซนต์ในการที่คนเราจะครอบครองหลวงปู่ทวดพิมพ์ใหญ่อยู่ที่ 0.005 % ครับ
    แล้วของแท้ไปอยู่ในมือเซียนอีกเป็นหลักร้อยองค์
    แทงหวย เปอร์เซนต์ถูกอยู่ที่ 1.00 % เรียกว่าเล่นหวย ยังมีโอกาสถูก
    มากกว่าได้หลวงปู่ทวดเนื้อว่านพิมพ์ใหญ่ครับ