รบกวนดู พระบูชา เนื้อศิลาแลง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย โอ๊คครับ, 20 กุมภาพันธ์ 2013.

1. โอ๊คครับ

โอ๊คครับ Active Member

ได้มาจาก คุณตา สมัยท่านถูก ล๊อตเตอรี่รางวัลที่ 1 ได้เงินมา 200,000

เลยไปเช่าที่สนามพระมาในราคา 9,999 บาท

อยากให้่ช่วยดูให้ด้วยนะครับว่า แท้ หรือ เก๊

ราคาตอนนี้อยู่ที่เท่าไรครับ

ปล.ผมเปิดใจเต็มที่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      534.4 KB
      เปิดดู:
      12,276
      ขนาดไฟล์:
      733.7 KB
      เปิดดู:
      5,904
      ขนาดไฟล์:
      481.3 KB
      เปิดดู:
      3,259
  2. โอ๊คครับ

ลืมบอกขนาดพระครับ หน้าตัก 9 นิ้ว ความสูงจากหน้าตัก ถึง หน้าผาก 9 นิ้ว ไม่รวมมวยผม

ฐานพระ ประมาณ 10 นิ้ว ความสูงรวมฐานถึงปลายผมประมาณ 14-15 นิ้วครับ

ปล.ขอโทษที่เรียกผิดๆถูกๆครับ ไม่ชำนาญด้านนี้จริงๆครับ T-T

ผมเปิดใจเต็มทีนะคับ

3. โอ๊คครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยนะครับผม

4. tumsan

tumsan Active Member

สวยดีครับ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ ขนาดขององค์ ok ครับ ประมาณเนี่ยะแหละ ผมเคยวัดมา แต่องค์ที่วัดนะเก่ามากๆ ครับ

5. โอ๊คครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ คุณ tumsan

อยากทราบว่า อยู่ประมาณ รุ่นไหน แล้ว ราคา แรงไหมครับ รุ่นนี้

6. tumsan

tumsan Active Member

ไม่แน่ใจเหมือนกันท่าน ว่าราคาเท่าไหร่ เพราะผมย้ายที่อยู่บ่อย เลยไม่ค่อยชอบเก็บพระบูชา ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่สามารถบอกได้

7. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต แสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ พระบูชาองค์นี้เป็นศิลปะเชียงแสนสิงห์หนึ่งฐานบัวเล็บช้างนะครับ พิมพ์ทรงละเอียดอ่อนช้อย สวยงามตัดประเด็นเรื่องราคาบูชาออกไป ผมว่านิมนต์ขึ้นประดิษฐานบนหิ้งพระ บูชาได้ครับ

8. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมบอกไปแล้วอาจจะขัดความรู้สึกหน่อยก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ
    พระบูชาศิลาแลงแบบนี้ เป็นของสนามทำขึ้นมาขาย ในวงการเค๊าไม่เล่นกัน(เค๊าตีเป็นพระเก๊ทั้งหมดครับ) ความหมายคือเป็นพระที่ทำย้อนยุคคล้ายๆพระสุโขทัย อู่ทอง เชียงแสนที่ทำล้อยุตหลังๆแบบนั้นครับ

9. โอ๊คครับ

อ้อ ขอบคุณครับผม ไม่เป็นไรครับเต็มที่เลยครับ

10. pititarat

pititarat เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2012
    ไม่แท้ ห่างไกลครับ

11. โอ๊คครับ

ขอบคุณครับผม

12. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    รบกวนถามคุณคนปั้นพระครับว่าพระตามรูปนี้แท้หรือเปล่าครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      6,167
  13. คนปั้นพระ

ไม่แท้หรอกครับ ของแท้ๆเค๊าผิวเรียบๆ แกะงานสวยกว่านี้มาก พุทธลักษณะก็ถูกต้องตามยุค และวัสดุที่ใช้แกะก็ต้องเลือกแล้วเลือกอีก ไม่ทำง่ายๆแบบนี้ครับ ของแท้ๆมีขึ้นจากกรุน้อยมาก กรุนึงบางที่มีแค่องค์เดียวเท่านั้นครับ

14. oudadisak

แล้วองค์นี้ละครับ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      3,288
  15. คนปั้นพระ

พระองค์นี้ ผมดูว่าเป็นเกจิสร้าง(คืิิออาจจะมีทำขายอยู่แล้วตาม สนามพระทั่วไป แล้วพระเกจิก็มาซื้อไปปลุกเสกแจกญาติโยมก็เป็นได้ครับ)อายุไม่เก่ามาก วงการจะไม่เล่นหาพระแบบนี้ครับ แต่บูชาได้สนิทใจเพราะเป็นรูปแทนองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

ปล.ต้องบอกว่าเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ อาจจะมีผิดพลาดได้ ยังไงก็ลองแห่ดูหลายๆที่ครับ

16. oudadisak

ขอบคุณครับ แล้วพอทราบไหมครับว่า พระแบบนี้เข้าเริ่มทำออกมาขายเมื่อประมาณกี่ปีมาแล้วครับ

17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พระเนื้อศิลาแลงที่ว่ากัน ส่วนมากเป็นพระเก๊สนามอย่างที่พี่คนปั้นพระบอก เขามีขายเยอะแยะตามสนาม หาบมาขายหน้าบ้านก็มี บ้านผมเ องยังมีบูชาเป็นพระประธานเลย ของแท้มีน้อยหายาก เด็กเล่นพระรุ่นใหม่ๆไม่รู้จักพระสนาม หากสมัยก่อนไปท่าพระจันทร์ ลงรถเมล์ป้ายท่าราชฯแล้วเดินมาเรื่อยๆป้ายรถตรงข้ามวัด จะมีพนะเก๊แบบนี้วางขายอยู่ แถวๆนั้นเยอะครับ พระเก๊เก่าๆผมเห็นเด็กหลายคนในเวปฮือฮากันใหญ่ อย่าเชียวครับ ฟังพี่ๆในเวปดีกว่าไม่มีใครเจตนาไม่ดี บางคนพูดมาได้ว่ามีแต่คนติ หาว่าคนติเคยมีหรือเปล่า โธ่เสือกเอาพระมาถามแล้วยังเสือกเถียงเขาอีก มีแต่คนเขาช่วยดูพระให้ฟรี แถมทำตัวเก่ง เจอแบบนี้หลายกระทู้ครับ ขอบ่นหน่อยไม่ใช่ในกระทู้นี้นะครับ กระทู้นี้น้องๆน่ารักทุกคน ไม่กี่วันก่อนในกระทู้หลวงปู่บุญพวกเด็กน้อยเอาพระเก๊มาถามพอคนตอบไม่ถูกใจก็โกรธ อะไรกันวะ ก็พระมันเก๊มึงจะให้แท้ได้ยังไง จะโดนลบไม๊เนี่ย

18. คนปั้นพระ

ผมคงต้องตอบแบบนี้นะครับ คือพระหินแกะนี่มีมานานแล้ว อยู่ที่ว่าใครจะสั่งทำจากร้านไหนก็ไปตกลงราคากันเอง ร้านขายพระยุคแรกๆก็เป็นสำเพ็ง(สมัยรัชกาลที่3-4-5มาเลย) พอถึงรัชกาลที่6ก็ย้ายไปที่เสาชิงช้าจนถึงปัจจุบัน
    ตอนหลังนี่สนาพพระวัดราชนัดดาก็เริ่มเอาพระหินแกะแบบด้านบน(สององค์บน)มาขาย เนื้อพระจะมีแบบเป็นหลุมๆทั่วองค์ พวกแบกะดินข้างศาลอาญาฯ สนามหลวงก็ซื้อเอามาวางบอกว่าเป็นของขุดได้ ก็ขายกันมาเรื่อยๆ รูปแบบพระก็พัฒนาไปตามยุค พระแบบเก่าเริ่มขายไม่ออกและคนเริ่มรู้มาก ก็ต้องเปลี่ยนรูปแบบออกมาใหม่ บางครั้งเราเห็นพระแบบนี้ตังอยู่บนหิ้งตั้งแต่เราเกิด ก็คิดว่าเป็นพระเก่าแน่นอน อันที่จริงก็เก่าแต่ไม่เก่าถึงยุคหลายร้อยปีแบบนั้น พระอาจผ่านการเวลาหลายสิบปีหรือชั่วอายุคน อาจจะมีการปลุกเสกจากพระเกจิมาก่อนถึงมือเรา หรืออาจจะไม่มีเลยก็ได้

ปล.ข้อมูลของผมอาจจะไม่ตรงกับใครเลยก็ได้ โปรดใช้วิจารณญาณในก็อ่านด้วยนะครับ และก็โปรดดูความคิดเห็นของท่านสมาชิกท่านอื่นประกอบด้วยก็จะเป็นการดีครับ

19. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้อ่านกันเยอะๆที่พี่คนปั่นพระเล่าให้ฟัง จะได้เข้าใจมากขึ้น:cool:

20. oudadisak

ขอบคุณครับกับข้อมูลดีๆ เพราะตามที่ท่านพูดมาแหละครับ ผมเห็นพระที่ผมลงรูปให้ดูตั้งแต่เกิดและครับ เพราะคุณพ่อเล่าให้ฟังว่าได้มาตอนบวชเป็นพระอยู่ที่สระบุรี ตอนที่ท่านบวชมีการสร้างถนนแล้วคนขุดดินทำถนนได้ไปขุดเจอพระก็มีคนมาบอกเจ้าอาวาสให้ไปดู แล้วก็เอามาเก็บไว้ที่วัด จากนั้นพอคุณพ่อลาสิขาก็ได้ขอพระมาไว้บูชาที่บ้าน ดังนั้นเรื่องที่ขุดเจอพระอาจจะเป็นเรื่องที่คนขุดถนนแต่งขึ้นมาก็ได้ครับ แต่ถึงอย่างไรก็ยังเป็นรูปสักการะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเราคงไม่ได้ยึดติดที่วัตถุ แต่ควรยึดในหลักธรรมคำสั่งสอนของท่าน เท่านี้ชีวิตก็มีแต่ความสุขความเจริญแล้วครับ ไม่ควรจะมองเป็นพุทธพาณิชย์ทำให้พระพุทธศาสนาเสื่อมใช้ไหมครับ