รบกวนช่วยดูให้ผมด้วยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คนเชื่อม, 11 มกราคม 2011.

1. คนเชื่อม

คนเชื่อม สมาชิก

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยครับว่าเป็นพระอะไรผมไม่รู้จริงๆครับญาติผู้ใหญ่ท่านให้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    คิดว่าไม่น่าปลอมค่ะ แต่ที่แน่ ๆ ไม่ใช่พระกรุค่ะ

3. คนเชื่อม

ขอบคุณคุณน้ำมากนะครับ ใครพอจะมีข้อมูลก็ช่วยทีนะครับขอบคุณมากครับ

4. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    เป็นพระประเภทขอค่ารถกลับบ้านครับ เดิมทีผมไม่รับ เขาก็ยัดเยียดให้ผมรำคาญเลยรับไว้เพราะลูกค้ากำลังต่อรองของอยู่ สมัยก่อนท่าพระจันทร์เพียบครับ

5. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    น่าเก็บไว้ครับ เพราะของที่ผู้หลักผู้ใหญ่ให้ไว้มีคุณค่าทางจิตใจมากกว่าเงินทองครับ

6. คนเชื่อม

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ให้คำแนะนำและความรู้ครับ

7. pai_pattana

pai_pattana Active Member

เก็บไว้เป็นที่ระลึกได้ครับถือว่าผู้ใหญ่ที่เรานับถือให้มา แต่ถ้าจะคิดแบบที่เซียนพระเค้าคิดก็ต้องบอกว่าไม่ดีครับ ปลอมมานานแล้วคนขายชอบบอกว่าเป็นหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกครับ

8. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ตามด้วยคนตามประสาคนดูพระ.............เครื่อง

9. คนเชื่อม

ขอบคุณมากๆเลยครับที่มาให้ความรู้ความกระจ่างแจ้ง ขอขอบคุณทุกท่านมากครับ

10. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ผมมีองค์นึงครับเป็นเนื้อชิน มีคราบปรอทเนื้อชินสวย
    หาข้อมูลจากเน็ต ที่เขาประกาศให้เช่า เขาบอกว่าเป็นพระของหลวงพ่อแก้ววัดหัวนาครับ
    เพื่อนผมบอกว่าเคยเห็นพระองค์นี้จากพ่อเขา พ่อเขาเป็นปลัดอาวุโสที่หนองคาย เพื่อนบอกว่าพ่อน่าจะได้รับตอนสมัยสงครามอะไรซักอย่าง
    มีภาพจากwep DD Pra.comที่เขาลงประกาศเช่าด้วยครับ บอกว่าสร้างปี2475
    แต่คาดว่าปัจจุบันคงไม่ค่อยนิยมกัน เพราะราคาค่าเช่าไม่แรง เก็บไว้เลยครับ
    ผมก็อัดกรอบพลาสติกอย่างดีครับ

องค์นี้ผมเคยเอาไปถามที่ท่าพระจันทร์ เขาบอกว่าถ้าไม่มีตราด้านหลังอาจจะตีไปทางพิจิตร
    แต่องค์นี้มีตราด้านหลังเลยตีเข้าเป็นพระเกจิสร้างครับ ผมเลยมานั่งหาข้อมูลในเน็ตจนเจอข้อมูลบอกเป็นพระหลวงพ่อแก้ว
    แต่ก็ยังไม่ชัวร์ทั้งหมด เพราะเห็นพี่ๆในนี้บอกเจอทีท่าพระจันทร์เยอะด้วย
    ภาพ2และ3เป็นพระของผมครับ สีภาพที่3จะใกล้เคียงองค์จริง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2011
  11. คนเชื่อม

ขอบคุณคุณ bigfoot มากนะครับที่มาให้ข้อมูลดีๆผมจะเก็บไว้ศึกษาดูครับขอบคุณครับ