มีข้อสงสัยครับ ถอดเสื้อนั่งสมาธิภาวนาได้ไหมครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย tanawass, 17 กันยายน 2011.

1. tanawass

tanawass Active Member

เนื่องจากผมปฎิบัติเองที่ห้อง รู้สึกสบายดี ผิดหลักหรือไม่เหมาะสมอย่างไรโปรดชี้แนะด้วยครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนนั้งสมาธิรูขุมขนเราจะเปิดนะครับ....เป็นหวัดได้ง่ายๆ....

3. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ไม่มีข้อห้ามแต่ประการใด

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ผมก็ฝึกแต่ที่บ้านนี่นา

5. tanawass

โอเครครับ ขอบพระคุณมาก

6. DORAEMON_ONLINE

DORAEMON_ONLINE สมาชิก

( พระพุทธเจ้าท่าน - ไม่ได้บังคับจ่ะ .)
    - จะยืน เดิน นั่ง นอน // ใส่เสื้อถอดเสื้อ
    > แต่หากอยู่ด้วยกันเป็นกลุ่มให้พึ่งสำรวมเข้าไว้
    > ถ้าสาวๆ รุ่นเห็นเนี้ย หุ่นดี ท่าจะใจไม่ดีเหมือนกัน ( ว่าไปนั่น)

(^_^") ถ้าอยู่คนเดียวนะ / เราไม่เคยใส่เสื้อทำเลย.

7. ธรรมภัฎ

ธรรมภัฎ เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ผ้าเลยก็ได้นะ ถอดให้หมดทุกชิ้นเลย

ถ้าอารมณ์ทรงตัวแล้ว เทวดามาทันที อันนี้จะเกิดเขินอายท่านเหล่านั้นบ้างหรือไม่นั้น ก็...อืม ถ้าไม่อาย ไม่ติดในรูป ก็ตามอัธยาศัย ถอดได้

ขนาดตอนอาบน้ำเราไม่มีผ้าติดกายซักชิ้น เราก็ยังภาวนาได้เช่นกัน ทรงอารมณ์ได้เช่นกัน

คนมองไม่เห็น แต่เทวดาและผี...เห็น

เจริญธรรม

8. tanawass

ผมจะอายหรือไม่อายดีหละครับแบบนี้ ฮ่าๆ ช่วงแรกเริ่มผมจำได้ตอนฝึกนั่งใหม่ๆมีเสียงของหล่นทั้งๆที่ไม่มีอะไรหล่น มีเสียงบิดลูกกุญแจทั้งที่มันเป็นระเบียง เสียงเคาะนั่นเคาะนี้บ้างทำเอาตกใจกลัวเหมือนกัน ผมชอบนั่งตอนกลางคืนครับ

9. gute Gedanke

gute Gedanke Active Member

ข้อสงสัย

มีประสบการณ์คล้ายกันนี้มาให้พิจารณานะคะ
    คือครั้งหนึ่งที่นั่งสวดมนต์ เพราะว่าอ่านเรื่อง เจ้าแม่กวนอิม อยากพบเรื่องราวอภินิหารท่านบ้าง มีตัวอยากนำ และบาปมาก ทดลองท่านด้วย
    ได้ยินเสียงไม้ลั่น คือชั้นวางหนังสือ เป็นไม้ แต่พอหยุดสวดมนต์ เงียบ สวดมนต์ต่อ มาอีก พอไม่สนใจ มาเป็นเสียงน้ำหยดบนใบไม้
    ไม่สนใจอีกมาในรูป น้ำตาเทียน มาเป็นรูปหัวมงกร มีหนวดด้วยจริงๆอีก พอดีจุดเทียนสีเขียวเล่มใหญ่

10. gute Gedanke

มีข้อสงสัย

ตอนนี้เรื่องราวทั้งหมดเราเองพบทีละเปราะ ที่เราสวดมนต์ นั่งสมาธิ มีเจ้ากรรมนายเวร หรือเราเองเรียกว่า เทวดา มาขอให้ใช้หนี้ มาโมทนา มาติดต่อ หลายๆอย่าง แต่เราเองยังโง่มากๆ ท่านๆทั้งหลาย ก็เลยมาสงเคราะห์ คือบอก หรือ นำไปในรูป ฝัน
    ส่วนเรื่องสวดมนต์ จะอยู่ในสภาพใด เราคิดว่าทำได้ทั้งหมด และดีด้วย ถ้าไม่ทำให้ร่างกายทุกข์ เพระจิตเรายังอาศัยกายนี้อยู่นะคะ
    พระท่านสอนให้ไม่ประมาท เพราะความตายมาถึงเราทุกเมื่อ ทุกสภาพ หากเรามีจิตติดอยู่ในบทสวดมนต์ เราก็มีพระอยู่ในจิต ตายตอนนั้นๆ ไปอย่างน้อยๆพระบอกว่า สวรรค์นะคะ โมทนาด้วยค่ะ
    สวัสดีค่ะ

11. gute Gedanke

จากข้อสงสัย ฯ มาเล่าสู่กันฟัง แบบนิทาน ไม่ต้องเคร่งเครียดนะคะ

เรื่องที่ว่า เจ้ากรรมนายเวร มาทวงหนี้
    เมื่อท่านผู้มาทวง ทำทั้งเสียงที่ไม่ควรมี ไม่มีปัจจัยที่ชาวโลกจับต้องได้ หลายๆอย่าง เรายังไม่เข้าใจอีก ท่านก็มาในฝัน พอฝันเห็นท่านนี้ เป็นผู้ชาย เห็นท่อนบน หน้าเป็นรอยแผล เหมือนเป็นสิว แล้วหาย อายุสักสี่สิบ ใส่เสื้อผ้าป่านสีขาว ทุกครั้งที่เห็น คือฝันเห็น เราจะมีอาการเจ็บที่มือ ข้อมือ ข้อนิ้ว แขน เจ็บปวดรวดร้าว หมอฝรั่ง เพราะเราอยู่เมืองฝรั่ง ท่านก็ตรวจ หาสาเหตุ ทั้งเลือด ทั้งกระดูก เส้นประสาท เส้นเอ็น ฯลฯ ไม่พบ ไปหาหมอสามท่าน ท่านสุดท้าย แก่แล้ว ท่านบอกว่า ลองงดอาหารที่มีโปรตีนชนิดหนึ่ง ทีไปสะสมตามข้อ ที่ทำให้เป็นโรคเก๊าท์น่ะ
    เราก็เลยมากินมังสวิรัติ แต่กินไข่อยู่นะ สามเดือน รวมทั้งไปทำบุญทำกุศล ส่งให้ท่านเจ้ากรรมนายเวร และงดเนื้อวัวตลอดชีวิต ถือศีลห้าตลอดมา พอเรียนจบ เราไปเรียนพยาบาลที่เมืองฝรั่งเรียนใหม่หมดน่ะ เริ่มตั้งต้นใหม่หมด
    พอเรียนจบ ไปทำกุศลให้ท่านโดยตรง คือ ถือศีลแปด บวชเนกขัมมะที่วัดป่า โคเป็นเฮเก็น ท่านได้รับ แล้วไม่มาอีกเลย เราก็หายปวด จริง
    ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะคะ

12. gute Gedanke

เสียง

รออ่านประสบการณ์ เล่าให้ฟังบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ

13. tanawass

ผมเป็นคนที่นั่งสมาธิแล้วไม่มีนิมิตรครับ ไม่ค่อยได้ฝันอะไรมากมาย แต่ก็เคยฝันมีผู้หญิงสองคนหน้าดำมากผมยาวมองไม่ค่อยชัดใส่เสื้อสีขาวกับสีเขียวมายืนที่ระเบียงไม่พูดไม่จา ในฝันผมก็พูดว่า
    พุทธัง อนันตัง ธัมมัง จักรวาลัง สังฆัง นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ แล้วเขาก็ไม่ไป แล้วผมก็สะดุ้งตื่น

14. gute Gedanke

ข้อสงสัย

เห็นด้วยกับคุณธรรมภัฏ เพราะหลวงพ่อวัดท่าซุงท่านก็บอกให้เราทำจิตทุกเมื่อทุกเวลา ทุกลมหายใจ พระท่านสอนตามนี้เหมือนกันหมด นั่งปลดทุกข์ก็ทำได้ สวดมนต์ได้ ภาวนาได้ พิจารณาได้ด้วย ละสังโยชน์ได้ตอนไหนก็ดีหมดทุกที่ จิตเรานั้นมัวติดความหลง คือกิเลส
    เราเองก็พยายามไม่หลงนะ แต่สอบตกมาอยู่อนุบาลทุกที
    พระ เทวดา ท่านไม่มองหรอกค่ะรูปกายที่มีแต่ความสกปรก ท่านมองเห็นเพียงจิต กาย ที่มีแต่ ธาตุสี่ ขันธ์ห้านี้ พอดีเราเห็นความสกปรกนี้แทบทุกวัน...แล้วก็ยังโง่อยู่มากๆๆๆ.. เอาแบบหยาบๆนะ เพราะเราอยู่ในห้องผ่าตัด เมื่อวานเข้าเวรมีผ่าตัดฉุกเฉิน ทั้งหัวใจ และอวัยวะเพศ เห็นแล้วว่าทุกขณะของการมีลมหายใจ เราหวงร่างกาย ความมีชีวิตเพียงใด ความทุกข์จากการมาหลงติดกับร่างกายนี้หนักหนาสาหัสทุกอย่าง
    คงไม่ง่ายที่จะตัด จะไม่หลงกับโลกธรรมทั้งปวง
    พระอาจารย์แดงวัดเขาลังพัฒนา ลพบุรี ท่านกรุณาสอนเราว่า

ความทุกข์ คือความสุขแบบโลก

15. gute Gedanke

ข้อสงสัยฯ

เรื่องแผ่เมตตานี้ เราคิดว่าโลกที่ซ้อนเราอยู่เขาได้รับจริงค่ะ เพราะเท่าที่เราทำ พระท่านยืนยันว่าจริง
    แม้แต่เราตั้งใจว่าพรุ่งนี้ ตื่นเช้าเราจะสวดมนต์ ก็มีใครมาปลุก มาแบบไม่เห็นตัว มาจับปลายเท้าเรา แบบอุ่นๆน่ะ ไม่ใช่มาแบบเย็นเจี๊ยบ ที่ทำงานนะคะ ในห้องพักพยาบาลอยู่เวร บางทียังขอเทวดา ให้คนไข้ทั้งหลายหายดี อย่ามาผ่าตัดเลยนะ เห็นแก่ตัวนะคะ หรือที่ห้องพักของเราเองท่านก็มาปลุก แต่เราแสนจะขี้เกียจ มีการผ่อนผัน เรียกว่ารักกิเลสมากเลย
    คนไข้ที่เราแผ่เมตตาให้ และขอกุศลของคนไข้เองให้ พร้อมทั้งขอพระ เทวดา ครูอาจารย์ เพราะเราเองหาได้มีดีไม่ เห็นได้ทุกครั้งเขาได้รับ อย่างน้อยๆเราเชื่อเช่นนั้น พระท่านตอบเราว่า
    ความสว่าง ความอบอุ่นที่แผ่ออกไป เขารับได้
    เวลาคนไข้ผ่าตัดหนักๆ บางครั้งเสียชีวิตเราก็ได้ปลง และบอกเขาในใจว่าให้ปล่อยวาง เอากุศลไป ไม่ต้องยึดกับกายนี้ เราจะทำความสะอาดให้ เพื่อสายตาญาติๆ และทุกคนจะได้ไม่รังเกียจร่างนี้ด้วย
    แล้วจะเห็นชัดเจนว่า เวลาตายแล้ว ทุกคน หรือแทบทุกคน รังเกียจมาก

ปลงนะคะว่าเราก็มีเช่นนั้นเองเหมือนกัน

ชะยะ วะยะ ธัมมา สังขารา อัปปะมา เทนะ สัมปา เทถาติ
    โมทนาด้วยค่ะ

16. tanawass

อนุโมทนากับพี่manojitด้วยครับ

17. ธรรมภัฎ

เมื่อภาวนาถึงจุดๆหนึ่งแล้ว เราจะสนใจกับกายน้อยลงมาก ทำอะไรก็ไม่สนหรอกว่า รูปและกายจะเป็นอย่างไร มีผ้าติดกายกี่ชิ้น สีอะไร ชิ้นเล็กชิ้นน้อยหรือชิ้นใหญ่ ใครจะมองอย่างไร เห็นอย่างไร ก็ช่างเขา อันนี้เป็นผลจากอุเบกขาธรรมมาที่เราได้กัน วางไว้เฉยๆนั่นเอง

แต่ในเมื่อเรายังอยู่ในโลกแล้ว ถ้าทำอะไรที่ไม่เหมาะสม โลกก็จะตำหนิติเตียนเราได้ บางครั้ง เราก็ควรมองโลกด้วยว่า เหมาะสมหรือเหล่า

ถึงแม้ว่าภพภูมิอื่นๆเขาจะมองเห็นเราได้ ไม่ว่าจะอยู่ในที่ลับหรือที่แจ้ง เขาก็ไม่ได้ใส่ใจหรอกว่า คุณจะอนาจารเขาเหล่านั้น เขามองที่จิตคุณต่างหาก ว่าจิตดวงนี้ ตอนนี้ มันสว่างไสวเพียงใด

เจริญธรรม

18. tanawass

ขอบคุณครับพี่ ธรรมภัฎ : )

19. ธรรมภัฎ

ของผมก็มีนะ ตอนนั้นเร่งความเพียรแบบไม่หลับไม่นอนทรงอารมณ์อย่างเดียวเลย

ตอนเช้าเห็นคนใส่บาตรพระ เราก็น้อมจิตโมทนากับเขาเหล่านั้น สักพัก ได้ยินเสียงฆ้อดังโหม่ง โหม่ง ไม่หยุดเลย เราก็มองหาว่า มีรถมาบอกบุญผ้าป่าหรือกฐินที่ไหนหว่า มองไปก็ไม่มี ก็เลยมองไปข้างบนนู่น

เทวดาข้างบนนั้นเขาโมทนาสาธุการบุญกับคนข้างล่าง เขาโหม่งฆ้อง ลั่นระฆังดังกันดังระงมเลยเชียว แรกๆก็รำคาญนะ เพราะเรามุ่งแสวงหาความสงบอย่างเดียว หลังๆมาชินแล้ว อยากร่วมโมทนาบุญเหรอ เอ้า...ให้หมดเลย

ส่วนภพภูมิที่อยู่ข้างล่างเนี่ย ไม่ค่อยได้เกี่ยวข้องสักเท่าไหร่ อาจเป็นเพราะเขาเข้าหาเราลำบากหน่อย แต่ตั้งใจไว้แล้วนะ จะมาก็มา เราพร้อมให้ตลอด เอ้า... ให้หมดเลยเหมือนกัน

เจริญธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  20. tanawass

เวลาผมแผ่เมตตาตอนนั่งสมาธิเสร็จ ผมจะขนลุกซู่ทั้งตัว บางทีก็ขึ้นศีรษะ ลมออกหูเลยก็มี อันนี้เทวดาเขามาร่วมอนุโมทนา หรือเป็นปิติของผมเองครับพี่