พระสมเด็จฯเนื้อผงปูนเปลือกหอยฯ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย รู้ตอนจบ, 20 มิถุนายน 2018.

1. รู้ตอนจบ

รู้ตอนจบ สมาชิกใหม่

2 กุมภาพันธ์ 2018
    สวัสดีครับ..กระผมขอนำพระสมเด็จเนื้อปูนเปลือกหอย.ของกระผม..มาให้พิจารณาศึกษาครับ..ภาพรวมขององค์พระเป็นพระที่เนื้อแห้งจัดมองดูไกลๆจะแห้งๆ และส่องดูใกล้ๆผิวเนื้อจะฉ่ำหนึก(นุ่ม ฉ่ำ นวล) ผิวพระมีการไต่ระดับของ ความยุ่ยยับย่น คราบทับคราบผิวเป็นชั้น โทนสีผิวการไล่ระดับจากเข้มไปหาจางซึ่งหมายถึงกาลเวลาที่นานมาจากการจัดสร้าง โดยมีการเกิดขึ้นของแคลเซียมฝ้าบางๆ(ผงปูนเปลือกหอยบดละเอียด) ที่ทำปฎิกิริยากับ มวลอากาศที่มีทั้ง ร้อนชื้น หรือ อากาศแห้ง ทำให้ระเหิดเกิดคราบสีขาวปกคลุมขึ้นบางๆ ตามหลักการของธรรมชาติโดยแท้จริงความเก่าที่แท้จริงต้องเกิดขึ้นจากข้างในเนื้อพระ และส่วนภายนอกเนื้อพระนั้นคือเพียงส่วนประกอบเพิ่มเติมเท่านั้น...กระผม/ไม่ได้เขียนอะไรที่ฟุ้งซ่าน...แต่เขียนด้วยตามที่เห็นและวินิจฉัยจากส่วนตัวของ กระผมเอง ส่วนท่านใดอ่านแล้ว ขัดหู ขัดตา ต่างความคิดเห็นก็ผ่านๆไป อย่าเก็บไว้เป็นมาตราฐานเพราะนี่เป็นเพียงคำวินิจฉัยส่วนตัวครับ...ยังไงก็พิจารณากันเอาเองครับ..จิตเป็นวิมุติ ทุกข์ สุข อยู่ที่ใจเรา.สาธุครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. รู้ตอนจบ

รู้ตอนจบ สมาชิกใหม่

2 กุมภาพันธ์ 2018