พระผู้มากด้วยเมตตาหลวงพ่อสม สุชีโว วัดโพธิ์ทอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ชาวประมง, 29 กันยายน 2010.

1. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2018
  2. ชาวประมง

กระทู้เปิดขึ้นมาเพื่อเเลกเปลี่ยนประสบการณื หรือเรื่องเล่าต่างๆ เกี่ยวกับหลวงปู่สม สุชีโวนะครับ โดยผมได้รวบรวมข้อเขียนต่างๆ จากกระทู้เดิมๆ ที่ผ่านมา

ซึ่งส่วนใหญ่เขียนโดยคุณหนุ่มทิพย์ (numthip)

อีกทั้งจะได้นำรูปที่เกี่ยวกับวัดโพธิ์ทอง และหลวงปู่สมที่ผมได้ถ่ายมามาลงให้ชมกัน ถือว่าเป็นการรวบรวมขอ้ความต่างๆ ไว้ครับ สำหรับท่านใดที่จะเล่าประสบการณืที่ได้พบเจอมาทั้งการได้ไปกราบหลวงปู่ หรือวัตถุมงคลของท่านก็เชิญเล่าได้นะครับ</O:p
    <O:p</O:p
    <O:pขอบคุณครับ

</O:pชาวประมง</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2010
  3. ชาวประมง

คัดลอกข้อความจากกระทู้เก่าพี่นริศ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2010
  4. ชาวประมง

คัดลอกจากกระทู้เก่า ของพี่นริศ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2010
  5. ชาวประมง

ขอบคุรครับพี่ชัย เดี๋ยวเก็บไว้นานเกินเเล้วมันจะหายเสียดายเลย อิอิ

6. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
  7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รออ่านต่อ กำลังมันส์ครับ

8. ชาวประมง

ข้อความทั้งหมดขอยกความดีให้กับพี่ทิพย์ครับ สำหรับผมแค่คนเผนแพร่เท่านั้นครับ

ขอบคุณพี่พีที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ

9. ชาวประมง

คัดลอกบทความนี้ จากกระทู้เก่าของพี่นริศ

<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

คอยติดตามครับ ยังไม่มีโอกาสไปกราบท่านเลยครับ...

11. ชาวประมง

ขอบคุณครับพี่ที่มาเยี่ยมชม ยังมีอีกเยอะเดี๋ยวจะทยอยมาลงครับ มีโอกาสอยากให้ไปกราบท่านครับ ท่านใจดีครับพี่

12. ชาวประมง

ขอยืมคำพูดมาจากพี่ peach123 ครับ

วันนี้...
    เราและท่านทั้งหลายก็ยังอยู่ในโลกใบเดียวกัน..เหมือนเดิม
    เป็นอะไรเดิมๆที่น่าดีใจ ที่นับวันจะแน่นแฟ้นยิ่งขึ้น
    ในผู้ที่ศรัทธาหลวงปู่

หากจะมีใครไปกราบหลวงปู่
    วัย วุฒิ คุณสมบัติ จะมีฐานะทางสังคมอย่างไรไม่ใช่ปัญหา
    อยู่ที่ว่ามีโอกาสได้ไปหรือเปล่า?
    ถ้าได้ไป ก็ไปได้
    ได้รู้ ได้เห็น ด้วยตัวคุณเอง
    ในวัตรปฏิบัติของพระผู้มากด้วยความเมตตา

ภาพเพียงหนึ่งภาพนั้นแทนคำพูดได้มากมาย
    โบราณกล่าวไว้ว่า สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น
    ถ้าการไปนมัสการหลวงปู่ จะทำให้คุณได้พบสิ่งที่ดีๆ
    นั่นคือกำไรชีวิตของคุณ คนเคยกินข้าววัดอย่างผมก็คงดีใจด้วย

13. ชาวประมง

คัดลอกข้อความจากกระทู้เก่าพี่นริศ

<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end --><O:p

14. peach123

peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ ที่นำเรื่องเล่าจากกระทู้เก่ามาให้อ่านอีกหน
    ถึงปฏิปทาของหลวงปู่สม ที่ไม่ค่อยมีเผยแพร่จากที่ใดๆ
    ผมชอบข้อความข้างบน ที่บอกว่าเป็นเพียงคนเผยแพร่
    บอกชื่อคนเขียนและยกความดีไว้ให้ด้วย
    คำบอกเล่าของหลวงปู่ที่ท่านเมตตาเล่าได้ยินได้ฟังกัน
    ถ้าไม่มีคนรวบรวมไว้
    ในภายภาคหน้าจะหาอ่านได้ยากจากที่อื่นครับ

15. ชาวประมง

เริ่มต้นจากรูปแรกนะครับเป็นป้ายบอกชื่อวัดโพธิ์ทองนะครับ ถัดจากป้ายก็จะเห็นอุโบสถที่ประดิษฐานของหลวงพ่อดอกไม้ และก็จะเห็นกุฏิไม้

[​IMG] [​IMG]

ที่หลวงปู่สมใช้เป็นที่พักและที่รับแขกของญาติโยมที่มาเยี่ยมหลวงปู่ ก่อนจะไปเยี่ยมหลวงปู่เราก็เดินสำรวจรอบวัดก่อนนะครับ

ทางด้านทิศตะวันออกของโบสถ์ ท่านจะเห็นต้นโพธิ์ต้นใหญ่อยู่หน้าทางเข้าเลยทีเดียว (ต้นโพธิ์นี้ก็มีเรื่องเล่านะครับ อิอิ)

ต้นโพธิ์ต้นนี้อาจจะเป็นต้นกำเนิดของชื่อวัดโพธิ์ทองก็เป็นได้นะครับ ด้านไปเรื่อยๆ บริเวณฝั่งทิศเหนือของโบสถ์จะมีบ่อน้ำอยู่ช่วงนี้น้ำเต็ม

บ่อเลยละครับ เดินไปทางทิศตะวันตกของโบสถ์ ขวามือจะเป็นเมรุ (ไม่ได้เอารูปมาลงจ๊ะ) ด้านซ้ายจะเป็นศาลาการเปรียญสองชั้น

พอเดินมาหยุดถ่ายรูปหลังโบสถ์ด้านทิศตะวันตกก็จะเห็นต้นตะเคียน (รึป่าวไม่รู้ แต่ต้นนี้มีเรื่องเล่าครับ อิอิ) อยู่ทางซ้ายมือหากท่านหันหน้า เข้าโบสถ์นะครับ

แล้วเดินมาอีกนิดก็จะพบกุฏิหลวงปู่ ด้านหน้ากุฏิตอนนี้มีตู้กับข้าวและที่วางรองเท้าที่ได้รับการอุปการะคุณจากพี่ชัย (อนุโมทนาบุญด้วยครับ)

และสุดท้ายผมพาเดินไปหลังวัดซึ่งเป็นท้องนากว้างไกล สวยดีครับสำหรับคนที่ชอบธรรมชาติแบบผม (หลวงปู่เคยบอกว่าหลวงปู่เคยทำนาที่นี้สมัยที่มาวัดนี้ใหม่ๆ ด้วยครับ)

16. ชาวประมง

เมื่อวานหลังที่จากผมเข้าไปกราบหลวงปู่แล้วก็มีคนเข้ามาขออาบน้ำมนต์จาก

หลวงปู่ครับ ผมในฐานะศิษย์ตัวดีก็รีบวิ่งเอากล้องมาถ่ายไว้ โดยบอกหลวงปู่ว่า

เอาไปลงเว็ป ก็เลยถ่ายมาสองรูป

พอหลวงปู่ทำน้ำมนต์อาบให้เสร็จ

กำลังจะกลับเข้ากุฏิ ศิษย์ตัวดี ก็นิมนต์หลวงปู่มาถ่ายรูป จัดแจงถ่ายรูปเสร็จ

หลวงปู่ก็เล่าเรื่องต่างๆนานา สนุกสนานกันไปครับ

(วันนี้เล่าเรื่องช้างนาฬาคิริง ที่ถูกพระพุทธเจ้าทรมาน)

โดยรูปที่ผมถ่ายไว้เอามาแก้ไขเล็กน้อยแต่ใช้เวลาเยอะ

(ตั้งแต่ห้าทุ่มถึงตีสามได้มาแค่เนี้ย อิอิ)

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่สมที่เมตตาศิษย์ตัวดีอย่างผมครับ ขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->

17. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    เข้ามาตามอ่านด้วยคนครับ

ว่างๆจะขอขีดเขียนบรรเลงคีย์บอร์ดเพื่อถ่ายทอดเรื่องราวที่ผ่านมาของหลวงพ่อสม สุชีโวบ้างนะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

18. ชาวประมง

ขอบคุณพี่ก้องและทุกท่านครับ เชิญขีดเขียนได้เลยคร้าบ ข้อความทั้งหมดได้รวบรวมมาจากพี่หนุ่มทิพย์ครับ ยกเว้น 2 กระทู้สุดท้ายที่ไปวัดมาเอง อิอิ

19. หมีเมืองนนท์

หมีเมืองนนท์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2008
    ติดตามชมตอนต่อไป สนใจมากครับ

20. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    เช้าวันอาทิตย์วันหนึ่ง อากาศสบายๆ ผมและแฟนได้ไปถวายเพลหลวงพ่อสม

แต่เนื่องด้วยหลายครั้งหลายครา ที่ซื้ออาหารมา...ตั้งใจไปถวายแล้วผิดหวัง เพราะหลวงพ่อมีนิมนต์

วันนี้จึงกลัวว่าจะเหมือนครั้งที่ผ่านๆมาอีก จึงไม่ได้เตรียมอาหารมาก่อน

ปรากฎว่า วันนี้มีบุญเจอหลวงพ่อที่กุฏิ รีบบึ่งรถออกไปซื้อข้าวมันไก่มาถวายเพล

เมื่อใส่จานถวายให้หลวงพ่อเรียบร้อยก็เดินออกมา เพื่อที่จะให้หลวงพ่อฉันได้อย่างสะดวก

ผ่านไปซักครู่ยาม กลับเข้าไปหาหลวงพ่อใหม่ หลวงพ่อบอกฉันเสร็จแล้ว

แต่หยิบเนื้อไก่ในจานให้เจ้าดำ สุนัขที่ขี้อ้อนชอบไปนอนติดกับหลวงพ่อทุกคืน

เห็นชิ้นแรกผ่านไป...... ยังไม่หมด มีชิ้น 2 ชิ้น 3 ตามมาอีก

เอ๊ะยังไง ลุกขึ้นดู ข้าวมันไก่ทั้งจานหลวงพ่อฉันแต่ข้าว

เก็บไก่ให้สมุนสี่ขาทั้งจานเลย....

หลวงพ่อสม (ยิ้มและหันมาบอก) " เราชอบกิน หมามันก็ชอบกินเหมือนกัน แค่มันพูดไม่ได้เท่านั้นเอง "

ตัวผม " ......... "