ฝึก กรรม-ฐาน ด้วยภาษาที่เข้าใจง่าย

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ธรรม-ชาติ, 16 ตุลาคม 2013.

1. ธรรมอยู่

ธรรมอยู่ Active Member

http://palungjit.org/threads/โอวาทธรรมของหลวงปู่ผู้เฒ่า-พระธุดงค์กลางป่าลึก.616386/

จากโอวาทธรรมของหลวงปู่ผู้เฒ่า
    การมองน้ำ มองสัตว์ป่าแล้วนิ่ง = การดับจิต หยุดสรรพสิ่ง
    การมองบริเวรรอบๆ = เข้าสภาวะรู้
    แววตาแข็งกล้าแน่วแน่ = เป็นการแทงเข้าไปในกิเลส (ตัวดู)
    การที่ท่านบอกว่า ผูู้รู้ คือ หลงรู้ (ตัวดู ตัวกู ของกู) มิใช่สภาวะรู้
    หลวงปู่บอกว่า สว่าง สงบ สันติ = สภาวะจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2017
  2. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ เกิดปรากฏการณ์แปลก ๆ เลยถ่ายรูปมาแบ่งกันดู ในกระทู้นี้เฉย ๆ

1. ในขณะที่ เดินทางจาก กทม เพื่อเปิดคอร์สฝึก "กรรม-ฐาน" เห็น "รุ้ง" ปรากฏขึ้นมาถึง 7 สาย บนถนนเส้น บูรพาวิถี 22/10/2560 14.35 น. เห็นว่า แปลกดีเลยถ่ายรูปเก็บไว้ดูเล่น แต่ถ่ายได้ 3-4 สายเท่านั้น 22Oct2560 to condo-resize.jpg
    2. วันอื่น ๆ ก็พยายามดูเหมือนกัน และเป็นรถคันเดียวกัน แต่ไม่ปรากฏอะไรขึ้นมา

3. วันเดินทางกลับ ปิดคอร์ส "กรรม-ฐาน" แรก ๆ ก็พูดเล่น ๆ ว่า "วันมาเห็นต้อนรับกันดี แต่วันกลับไม่เห็นมีอะไรเลย"

4. จากนั้นประมาณ 10-15 นาที ก็ปรากฏ "รุ้ง" ขึ้นมาและนับได้ถึง 7 สาย เหมือนเดิม บนถนน ระยอง-บายพาสท์ชล 30/10/2560 17.36 น. ก็เลยถ่ายรูปไว้อีกที
    30-Oct2560 back from condo-2-resize.jpg
    +++ แบ่งกันดูเล่น ในกระทู้นี้เฉย ๆ นะครับ

3. กลับตัวกลับใจ

กลับตัวกลับใจ สมาชิก

19 สิงหาคม 2017
    ผมขอเรียนด้วยนะครับ พอดีผมปฏิบัติมาได้ สองสามวันแล้วครับ ก็กำลังตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกมาเรื่อยๆครับ ส่งผลการปฏิบัติครับ จะมีความรู้สึกยิบๆและมีคลื่นลงมาจากศรีษะถึงปลายเท้าพอถึงปลายเท้าพวกคลื่นและเม็ดยิบก็ขยายตัวทั่วร่างกายจนรู้สึกว่าครอบร่างกายอยู่ครับ

4. ธรรม-ชาติ

+++ ถือว่า "ทำ ความรู้สึกตัวทั่วถึง ได้แล้ว" ถือว่า "พร้อมแล้ว"

+++ ต่อไป ผมจะฝึกให้แบบ "การเดินจิตต่อหน้า" ล้วน ๆ ทั้งหมดเป็น "การเดินจิต" อย่างเดียว

+++ ให้ PM ส่ง GMAIL มาที่ผม เพราะ "การเดินจิตต่อหน้า" จะใช้การสอนแบบ Video Conference ซึ่งไม่ใช่แบบ "อ่านและฝึก"

+++ แต่เป็นการฝึกแบบ "ระบุการเดินจิต ในสถานการณ์ปัจจุบันขณะ" ซึ่งตรงนี้จะต้องใช้ Hangout

+++ เหตุที่ผมใช้ Hangout เพราะ ในเวลาทำ Conference ตั้งแต่ 3-4 คนขึ้นไป Line จะเริ่มคุยไม่ได้ศัพท์ และ net ขาดช่วง

+++ ให้ PM มาที่ผมได้เลย การฝึกจะอยู่ในช่วง สี่ทุ่ม ถึง เที่ยงคืน นะครับ

5. Ukie

Ukie เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีค่ะ คุณธรรมชาติ เข้าไปดูโพรไฟล์และตามมาที่กระทู้นี้ค่ะ

เข้าใจว่า ความรู้สึกตัวทั่วพร้อมคือ เดินก็รู้ว่าเดิน นั่งก็รู้ว่านั่ง ฯลฯ แต่ไม่ได้จดจ้องหรือเพ่ง
    ที่เท้าหรือเพ่งที่ตำแหน่งเดียว ก็เข้าใจไปเอง
    ว่า นั่นคือรุ้สึกตัวทั่วพร้อม

จะปฏิบัติแบบ นี้ค่ะ คือเอาสติไว้ที่กายและใจ
    เพื่อดูว่ากายและใจเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง
    ถ้าดูกายอยู่ หากเกิดอารมณ์เศร้า,โกรธ,หงุด
    หงิด,อารมณ์อยาก ก็จะมาดูอารมณ์นั้นค่ะ จะ
    เห็นว่าเกิดบริเวณอก เป็นแผ่นเป็นปื้น ตามคำ
    ที่คุณธรรมชาติบอก (ปกติจะคอยรู้กายใจ
    เคลื่อนไหว และถ้าอะไรเด่นกว่าก็รู้อันนั้นค่ะ)

คุณธรรมชาติบอกในกระทู้นั้นว่า เพราะมีฐานสติบ้างแล้ว แต่แค่อ่านคุณธรรมชาติโพสไว้
    หน้าแรก และลองทำตาม ทำไมถึง....

ไม่รู้สึกถึงอะไรใต้ผิวหนังเลยค่ะ แค่รู้สึกถึง
    ความอึดอัดของอากาศเต็มปอด ขนาดมีฐาน
    สติเล็กน้อยบ้างแล้ว ยังขาดอะไรอีกค่ะ
    ที่ฝึกมา และที่เห็นการเกิดดับบ้าง ไม่ใช่แนวเดียวกับของคุณธรรมชาติหรือค่ะ

อยากฝึกค่ะ ทำไงดีค่ะ หรือใจร้อนไป ยังทำไม่ข้ามวันเลย ตอนนี้รู้สึกแย่ค่ะ อาการอึดอัดที่หน้าอกไม่มีค่ะ แต่ขึ้นมาที่หน้าเลยค่ะ

อยากสัมผัสกับคำว่ารู้สึกตัวทั่วพร้อมค่ะ ให้
    เปลี่ยนจากการนั่งที่ทำอยู่ คือ นั่งแล้วรู้ว่านั่งและหายใจเข้ารู้ หายใจออกรู้ เมื่อคิดก็รู้ว่าคิด
    แต่ไม่ตามไปกับเรื่องที่คิด เอาสติไว้ที่กายกับใจ

ให้เปลี่ยนมานั่งแบบ สูดลมเข้าให้เต็มปอดและดูอาการใต้ผิวหนังที่เกิดขึ้น ให้เปลี่ยนมา
    ทำแบบนี้ไหมค่ะ .....ตอนนี้อาการที่ขึ้นมาที่หน้า หายไปแล้วค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2017
  6. Ukie

http://palungjit.org/threads/นั่งสมาธิได้ยินเสียงแล้วตกใจ-เจ็บแปล๊บที่กลางอก.63014
    นี่คือกระทู้เก่าที่ได้คุยกับคุณธรรมชาติไว้ค่ะ

อยากฝึกแบบจริงจังค่ะ รู้ความต้องการของตัวเองว่า เกิดเพื่อมาจบกิจค่ะ

มีกลุ่มในไลน์ไหมค่ะ //กลุ่มที่ฝึกใน hang out ดิฉันยังไม่พร้อมใช่ไหมค่ะ
    ถ้ายังไม่พร้อม ตอนนี้ควรเริ่มจากอะไรดี
    สังเกตุความรุ้สึกใตัผิวหนังในท่าที่สบายๆใช่
    ไหมค่ะ ไปเรื่อยๆๆ ก่อนใช่ไหมค่ะ //อยุ่ต่างจังหวัด คงเรียนทางออนไลน์ได้แค่นั้น...เสียดาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2017
  7. wichu

wichu เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พึ่งเข้ามาอ่านในช่วงหลัง เดี๋ยวขอเริ่มอ่านจากหน้าแรกก่อนนะครับ
    อาทิตย์ก่อน เพื่อนในกลุ่มไลด์พึ่งพูดถึงกลุ่มที่ฝึกกันใน แฮงเอาท์ อยู่เลย วันนี้บังเอิญเปิดมาอ่านดู ถึงรู้ว่ากระทู้นี้ เป็นกลุ่มที่เค้าพูดถึง

8. ธรรม-ชาติ

+++ เกือบใช่เลยแหละ เพียงแต่ที่คุณ Ukie ทำนั้น พวกเราเรียกว่า "รู้ตัวทั่วถึง (รู้ทั้งตัว)" แต่ไม่ใช่ "รู้สึกตัวทั่วถึง (รู้สึกทั้งตัว)"
    +++ ระหว่าง "รู้ VS รู้สึก" นั้น จะให้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกันมาก และ "ฐาน" ที่ใช้ในการวิจัยความเป็น จิต ที่กลุ่มผมเรียกว่า "กรรม-ฐาน" นั้น ความมั่นคงจะต่างกันลิบลับ

+++ การฝึกแบบ "รู้ทั้งตัว" อาจจบ "มหาสติปัฏฐาน 4" ได้ แต่จะไม่สามารถผ่าน "มหาปัฏฐานสูตร" ได้เลย หากไม่ได้เริ่มที่ "รู้สึกทั้งตัว"
    +++ เรื่องของ "มหาปัฏฐานสูตร" นั้นให้ค้นได้ใน

https://th.wikipedia.org/wiki/มหาปัฏฐาน

+++ ผมพยายามที่จะฝึกให้ทุกคน "จบมหาปัฏฐาน" ให้ได้ แต่ก็ได้แค่บางคนเท่านั้น ตรงนี้เป็นเรื่องของ "บุพกรรม" ด้วยเช่นกัน
    +++ สำหรับผู้ที่ "จบมหาปัฏฐาน" เท่านั้น จึงจะเป็นผู้ที่ "สิ้นสงสัย ในสภาวะธรรมทั้งหมด" ไม่ว่าจะเป็นสภาวะใดก็ตาม
    +++ ในระดับการปฏิบัติของคุณ Ukie นับได้ว่า เริ่มรู้แล้วว่า อะไรเป็นอะไร ไม่นานก็จะเข้าใจในคำว่า "ขันธ์" ได้ไม่ยาก
    +++ นั่นแล.... ความแตกต่างของ "รู้ VS รู้สึก" หรือคำศัพท์อีกแบบหนึ่งคือ "สติ VS สัมปชัญญะ" นั่นเอง
    +++ นั่นแล.... อาการ "เปลี่ยนศูนย์" เริ่มปรากฏ เมื่อถึงที่สุดจะเป็นปรากฏการณ์แบบ "ไร้รูปไร้ลักษณ์"

+++ หาก ฐานสติ "รู้" ไม่มั่นคงเพียงพอ ตรงนี้จะเรียกว่า "ด่าน" ที่จะต้องฝ่าฟันให้ผ่านพ้น
    +++ แต่ถ้าตรงนี้เป็น ฐานสัมปชัญญะ "รู้สึก" ตรงนี้จะเป็นการ "เข้าด่าน/เปิดด่าน" เข้าไปเลยแบบตรง ๆ และ ไม่นับว่าเป็น อุปสรรค แต่อย่างใด
    +++ การ "ทำ" ในระดับของคุณ หากเข้ามาฝึกใน hang out แบบการฝึก "สอบจิตต่อหน้า" ก็ควรที่จะ "ผ่าน" ได้ใน 30 นาที นะครับ

9. ธรรม-ชาติ

+++ หากต้องการ "จบกิจ" อย่างสิ้นเชิง ก็ต้องใช้ hang out เป็นเครื่องช่วย อำนวยความสะดวกในการฝึก เท่านั้น นะครับ
    +++ พร้อมแล้ว สำหรับ "กลุ่มชุดใหม่ ที่อยู่ในระยะเริ่มต้น" คุณ สามารถเข้ามาได้เลย เพิ่งรับเข้ามาใหม่ 2-3 วันนี้เอง

+++ สำหรับเหตุผลที่ผมไม่ใช้ ไลน์ ให้อ่านในโพสท์หมายเลข #1326 ที่อยู่ก่อนหน้าโพสท์ของคุณ โพสท์เดียว นะครับ
    +++ ใน กทม/ตปท ผมก็ให้เรียนทาง hang out ทั้งหมดเหมือนกัน จะได้ไม่ต้อง "เปลืองค่าใช้จ่าย" อะไรทั้งสิ้น
    +++ อาจจะพบกันเพียงปีละ 1-2 ครั้ง เท่านั้น (ครั้งที่แล้วเกิด รุ้ง 7 ตัว แปลกดี)

10. ธรรม-ชาติ

+++ ผมสอนการฝึกมาอย่าง "เงียบ ๆ" ได้ 3-4 ปีแล้ว แต่การ พูดในไลน์ หากมีสมาชิกตั้งแต่ 3-4 คนขึ้นไป เสียงจะฟังได้ไม่ชัดเจน
    +++ ดังนั้นจึงเปลี่ยนมาเป็น hang out แทน บางครั้งฝึกกัน 8-9 คนในเวลาพร้อมกัน เสียงจะยังคมชัดเหมือนเดิม
    +++ อุปสรรคของ hang out จะอยู่ที่ เนท จุดใครจุดมัน เพราะจะใช้ band width มากว่า เวป อยู่บ้าง
    +++ แต่ถ้าใครใช้ wifi ต่อจาก เนท ที่บ้าน ก็มักจะสะดวกไม่มีปัญหา

+++ หากคุณ wichu จะเข้ามาฝึกใน hang out ก็เข้ามาได้เลย พร้อม ๆ กับคุณ Ukie
    +++ เพราะการ "สร้างความรู้สึกตัวทั่วถึง" จากการอ่าน ท้ายที่สุดก็ยังต้อง ฝึกทำใหม่อยู่ดี มีแค่ 2-3% เท่านั้นที่ทำได้ถูกต้อง นะครับ

+++ ผมจะมาตรวจก่อน 4 ทุ่มนิดหน่อย หากคุณ wichu และคุณ Ukie พร้อม ก็ให้ PM มาหาผมได้เลย นะครับ

11. Ukie

ขออนุญาตเข้ากลุ่มใน hang out ค่ะ
    ส่ง pm แจ้ง เมลล์ gmail ไปที่ข้อความใช่ไหมคะ ดีใจเว่อร์ๆเลยค่ะ

ส่ง ข้อความเข้า pm ส่วนตัวไปแล้วค่ะ

12. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาติคุณธรรมชาติและท่านทั้งหลายนะครับ
    การฝึกสัมปชัญญะบรรพะนั้น
    ทำทุกอิริยาบทนะครับ
    ถ้าตั้งฐานจิตไว้ที่เดียว
    นั่นคือการทำสมถะกรรมฐาน
    การย้ายฐานไปมาเพื่อจับนั้นเป็นการแส่ส่ายครับ
    ขอให้พิจารณาคำว่า เอกกคตาจิตครับ ไม่ใช่ลังเลสงสัยว่าอันนี้รู้มั้ย อันนี้รู้รึเปล่า
    อย่าเข้าใจผิดนะครับ
    แต่ดีแล้วที่สงสัยจะได้มีผู้หวังดีมาช่วยเหลือเกื้อกูลกัน
    ช่วยกันคลายความสงสัยนะครับของตนบ้าน ของผูอื่นบ้าง ช่วยๆกันนะครับ

13. Ukie

อาจารย์ค่ะ เมื่อคืนในกลุ่ม รบกวนอาจารย์ พี่ๆน้องๆ ซะดึกสุดๆเลย ขอบคุณมากๆนะคะ

หลังจากวางสาย ก็เข้านอน นอนหงาย กำหนด
    ความรู้สึกตัวคร่าวๆ รู้สึกได้ถึง น้ำหนักของตัวเกือบทุกส่วน รวมถึงที่หัวด้วย ก็สังเกตไปด้วยว่า เราเคร่งกับการกำหนดรึเปล่า

ลองเพิ่มความรู้สึกตัวแบบเต็มที่ ก็พบว่าหนักขึ้นๆ ถอนออกโดย การ"เลิกกำหนด" ก็ค่อย
    ๆเบา (ท่านอนง่ายกว่าท่านั่งที่ฝึกเมื่อคืนค่ะ)
    ลองตะแคงข้างก็ยังรู้สึกได้ ไม่มีคนคุยด้วย
    เลยท่องสูตรคูณแต่ก็ยังอยู่ในฐาน มีหลุดๆบ้าง

กลับมานอนหงาย อยากรู้อุ่นๆร้อนๆที่ว่าเป็นงัย
    ก็เลยลอง กำหนดความรู้สึกเฉพาะที่ ที่ส้นเท้า
    ส่วนอื่นจะเบา หนักแค่ที่ส้นเท้า หลังจากนั้นเปลี่ยนมากำหนดทั้งตัว แล้ว กำหนดเฉพาะแค่แขนสองข้างดู รู้สึกถึงนน.ที่เพิ่มขึ้้นและรู้สึกอุ่นๆ ที่แขนสองข้างค่ะ

ตอนเที่ยงเดินไปซื้อของ กำหนดรู้ ก็รู้สึกถึง นน.ของตัว โดยเฉพาะที่เท้าสองข้าง เดินแบบหนักๆ มั่นคง สักพักเลยเลิกกำหนด รับรู้ได้ว่า
    เดินได้เบาขึ้นค่ะ

มาส่งการบ้านค่ะ อาจารย์ ส่วนอาการวูบๆวาบๆ ตอนเข้า กับออก เดี๋ยวจะลองสังเกตุอีกทีค่ะ ยังไม่รู้สึกค่ะ //ผิดถูกประการใดบ้างค่ะ

ตอนถอนยังไม่คล่องมากค่ะ//
    กำหนดความรู้สึกเลยค่ะ....แต่แบบหายใจลึกๆและกลั้นไว้ ให้ดูอาการต่าง ๆไม่ค่อยชินเลยค่ะ
    เดี๋ยวจะลองทดสอบดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2017
  14. ธรรม-ชาติ

+++ ครับ
    +++ ถูกแล้วครับ "ทุกอิริยาบท"
    +++ ใช่ แต่ "สมถะกรรมฐาน" ในกระทู้นี้ ทำพร้อมคู่กันไปกับ "วิปัสสนากรรมฐาน" ในอาการเดียวกัน
    +++ ก็ใช่อีก หากปฏิบัติแบบ ปกติที่คุณปฏิบัติมา

+++ แต่การฝึกในกระทู้นี้ การ "ย้ายฐาน" เป็นเรื่องของ "วิตก/วิจารณ์" ในฌาน 1 ไม่ใช่อาการ "คิดฟุ้งซ่าน" ที่กระทู้อื่นให้ความหมาย ตรงนี้เป็น "คนละเรื่อง"
    +++ เอกัคตาจิต เป็น "อาการ เด่น อาการเดียว" ที่จิตอาศัยอยู่ (วิหารธรรม) ถูกต้องแล้ว

+++ การ "ย้ายฐาน" ในกระทู้นี้ คือ "วิตก = กำหนด" แล้ว "วิจารณ์ = อยู่" ใน เอกัคตารมณ์ อาการอื่น

+++ ทั้งหมดเป็นการ "ฝึกเดินจิตใน อัปปมาสมาธิ" ซึ่ง การฝึกในกระทู้นี้ สามารถทำได้

+++ คุณเข้าใจในการ "ฝึกของคุณ" แต่หากเอาการฝึกของคุณ เข้ามาเทียบกับการฝึกในกระทู้นี้ แล้วเอา "มาตรฐานในการฝึกของคุณ" มาตัดสิน ก็ย่อม ได้ผลลัพธ์ที่ "ไม่ตรงกัน" เป็นธรรมดา
    +++ ขอบคุณที่หวังดี แต่กระทู้นี้เป็นกระทู้ "ประสพการณ์ ที่มาจากการปฏิบัติจริง ไม่ใช่กระทู้ ถาม-ตอบ แบบห้องข้างนอก"

+++ ดังนั้น หากจะเอา "การฝึกอย่างอื่น" เข้ามาเปรียบเทียบ กับ การฝึกในกระทู้นี้แล้ว "ย่อมได้ผลลัพธ์ผิดกัน"

+++ การ "ฝึกปฏิบัติของกระทู้นี้" หากต้องการความเข้าใจ ก็ต้องใช้ "การเดินจิต" เพียงประการเดียว เท่านั้น

+++ การปฏิบัติในกระทู้นี้ จะสามารถเข้าใจได้ ด้วย "การปฏิบัติ" เท่านั้น และ ไม่สามารถที่จะเข้าใจได้ด้วย "การพิจารณา"

+++ การปฏิบัติในกระทู้นี้ เป็นแบบ "ปฏิบัติ VS ผลลัพธ์" หรือ "เหตุ VS ผล" เป็นการ "เดินจิต VS สภาวะต่าง ๆ"

+++ คงคลายความสงสัยของคุณ ผ่านมาเฉยๆ ได้พอสมควร และ ขอบคุณ ในความหวังดี นะครับ

15. ธรรม-ชาติ

+++ ของคุณ Ukie คงต้องตอบในเวลา ปฏิบัติ ตอนนี้ ต้องออกไปซื้อของจำเป็นนอกบ้านก่อน นะครับ

16. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ขอบพระคุณมากครับที่ตักเตือน

17. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    สวัสดีค่ะ คุณธรรมชาติ

คุณธรรมชาติพอจะแนะนำการปฏิบัติอานาปานสติตั้งแต่ต้นจนจิตสงบได้มั้ยคะ

_/\_

18. ธรรม-ชาติ

+++ ได้ครับ ว่าแต่คุณ บ้องแบ้ว พร้อมเมื่อไรก็ "บอกมา" ได้เลย
    +++ ปกติผมสอนใน Hangout ให้อ่าน ref ที่ #1326 ประกอบไปด้วย นะครับ

19. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    สวัสดีค่ะคุณธรรมชาติ

เมื่อคืนนอนทำความรู้สึกตัว แล้วเกิดปิติซาบซ่านเป็นระยะๆ ไม่ทราบว่าปฏิบัติถูกรึเปล่านะคะ

_/\_

20. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

เดินจงกรมวันนี้สนุกดีคะ เดินโดยใช้วิธีการสั่งแบบจิตเคลื่อนร่าง

พอเริ่มเดินได้ไม่ถึงนาที ก็รู้สึกว่าตัวเรามันยืดสูงขึ้น เบาขึ้น
    มองลงมาที่พื้น เฮ้ยตัวเราสูงจริงๆนะ พอเฮ้ยแค่นั้นแหล่ะ ความรู้กสึกตัวสูงหายไป กลับมาตัวเท่าปกติเลย

เดินต่ออีกนิด เริ่มมีแรงผลักจากด้านหลังให้ก้าวเท้าเร็วขึ้น ก็แค่รับรู้ว่ามันมีอาการต่างๆ เกิดขึ้น แล้วก็เดินต่ออย่างเมามันส์ครึ่ง ชม.. ไม่มีความรู้สึกว่าเหนื่อย....

เดินตัวปลิว คล้ายเดินบนสะพานเลื่อนเลยอ่ะ มันส์ดี

เอิ้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ต้องขอบพระคุณ อจ ธรรม-ชาติ ที่ช่วยเคี่ยวเข็ญสอนศิษย์คนนี้ จนทุกวันนี้มีอะไรสนุกๆ เล่นทุกอริยบทคะ..