ฝันถึงพระโพธิสัตว์กวนอิมครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Supakit06, 4 มีนาคม 2020.

1. Supakit06

Supakit06 สมาชิกใหม่

แม่ของผมมีลูกยากครับ เลยไปขอลูกกับพระโพธิสัตว์กวนอิมที่ศาลเจ้าบนเขาแถวบ้าน และตั้งแต่เด็กๆ ผมก็ไหว้พระโพธิสัตว์กวนอิมมาตลอด แต่ตอนนั้นเป็นรูปภาพเคารพ
    -ครั้งแรกเป็นช่วงที่ผมอายุประมาณ 12 ปี ผมสอบได้ที่1 จึงขอให้พ่อเช่าบูชาองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมจากศาลเจ้าบนเขาแถวบ้านให้ และในคืนนั้นผมก็ได้ฝัน ว่าแถวบ้านมีการสวดมนตร์ทำของเป็นควันสีดำ ในฝันผมได้ สวดมนตร์บทอื่นๆ แต่มันก็ไม่สามารถขับไล่ได้ แต่พอสวดบทของพระโพธิสัตว์กวนอิม กลับมีแสงสว่างจากฟ้าไล่ควันดำเหล่านั้นไป แล้วก็มีองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมลอยลงมาจากฟ้าพร้อมกับเด็กน้อยคนหนึ่ง แล้วท่านก็พูดกับผมว่า "แฟรงค์...เวลามีอุปสรรคอะไรในชีวิตอย่าได้ท้อแท้" แล้วผมก็ตื่น
    -ในครั้งที่สองหลังจากไม่ได้ฝันเห็นท่านมานานมาก จนผมอายุ24 ปี ผมก็ฝันเห็นท่านอีกครั้ง ผมฝันว่ามีเพื่อนของผมพาผมไปดูดวง เพื่อนบอกว่าหมอดูท่านนี้อยากเจอผม ผมจึงไปกับเพื่อน แล้วสถานที่แห่งนั้นคล้ายกับวัด มีบรรดาหมอดูและพระนั่งเรียงกันเป็นแถวยาวเพื่อดูดวง จำนวนคนที่ไปดูก็เยอะมาก จนผมคิดว่าต้องรอคิวนานแน่นอน แต่เพื่อของผมก็ลากผมเข้าไปหาหมอดูท่านหนึ่ง ที่น่าแปลกก็คือ ด้านข้างหมอดูท่านนั้นเป็นองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมสีทองสูงใหญ่ ส่วนหมอดูท่านนั้นก็ตาบอด หลังงอนั่งก้มตลอดเวลา มือทั้งสองข้างก็มีตุ่มติ่งเนื้อเล็กๆขึ้นเต็มไปหมด มือทั้งสองถือบางอย่างที่คล้ายกับกระดาษแข็งทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้าอันหนึ่ง

เขาบอกกับผมว่าถามได้ 3 คำถาม ในคำถามแรก คล้ายว่าทุกคนต้องถามพื้นฐานดวงชะตา เขาก็พูดแต่ผมจำไม่ได้ คำถามที่สองผมถามเรื่องความรัก ทันทีที่ผมถามบนกระดาษแผ่นนั้นก็ประกายแสงสีชมพูอมส้มแล้วเป็นภาพสถานที่ขึ้นมา เขาทำท่าเหมือนมองหาสักพัก ก็บอกว่า ไม่มี ในฝันผมจึงถามไปว่า เนื้อคู่ผมยังไม่มาเกิดหรืออยู่ในภพภูมิอื่นหรือเปล่า ทีนี้ภาพในนั้นก็คล้ายจะเป็นภาพของนรก เขาทำท่าเหมือนพยายามหา ไม่นานสถานที่ก็เปลี่ยนเป็นเหมือนภพภูมิใกล้ๆ มนุษย์(ในฝันผมรู้สึกว่ามันเป็นช่วงก่อนถึงสวรรค์ชั้นที่1) แล้วเขาก็พูดอีกว่า ไม่มี ผมก็ถอดใจ คำถามที่สาม ผมถามเรื่องงาน เขาก็ตอบครับ จากนั้นผมก็ตื่น

คือที่ผมสงสัยว่ามันจะเป็นสิ่งที่ท่านอย่างจะสื่อสารหรือเปล่าครับ ผมจะไม่มีคู่จริงหรือ ที่ผ่านมา24ปี ผมไม่เคยมีแฟนเลย คนคุยมีนะครับแต่พอจะขยับไปเป็นแฟนมันก็มีอันต้องห่างกันไป ผมกลัวว่าผมจะไม่มีคู่จริงๆ

ขอบคุณทุกคนที่รับฟังนะครับ

2. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

แค่ความฝันอย่าใส่ใจเลย ยิ่งคิดมากยิ่งฟุ้งซ่าน ตั้งใจปฏิบัติเถอะ

3. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อนมีความรู้สึกว่าบางความฝันมันจะเป็นจริงภายหลัง ต่อมาเมื่อพิจารณาบางฝันก็พบว่าใกล้เคียงจริง สุดท้ายเมื่อพิจารณาทั้งหมดแล้วจึงพบว่าบางครั้งก็โดนลวง แต่ท่านฝันถึงพระโพธิสัตว์ก็นับว่าดีส่วนเรื่องราวที่ท่านถามคือสิ่งที่อยู่ในใจ(อยากถาม)