ผีปอบ-ผีปะกำ ประสบการณ์จริงกับตัวเอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 11 กุมภาพันธ์ 2012.

1. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    ขอบคุณที่นำมาเล่าครับ ตำนานเก่าๆ นี่เริ่มหาย ไป คนรุ่นหลังจะได้ฟัง ได้ยิน นำไปพิจราณา ปล่อยวาง ให้ละๆยึดติดกันบ้าง สาธุๆ

2. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    จขกท น่าจะมาเล่าต่อ

3. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    เรื่องพวกนี้มีจริง เป็นไปได้จริง แต่เมื่อเราเข้าถึงอานุภาพแห่งพระรัตนไตร เรื่องเหล่านั้นก็
    เป็นเรื่องไร้สาระไป เห็นได้จากผู้ที่จะบวชปฏิบัติธรรมสายพระป่าธรรมยุติ ถ้าใครมีของหรือ
    วิชาอาคมใดๆ อุปัชฌาอาจารย์ท่านให้ละทิ้งให้หมด ให้นับถือเอาเพียงพุทธคุณ,ธรรมคุณ
    สังฆคุณ แล้วตั้งหน้าปฏิบัติธรรมบำเพ็ญเพียรเท่านั้น

4. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012

ขออธิบายต่อครับ ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาดูนานมากๆ
    1.ผีปะกำ ผีฟ้า จริงๆเข้าก็คือ ครูบาอาจารย์ที่คนเขาเคารพบูชานำถือกันมาแต่โบราณ
    2.อันที่บอกว่าผีปะกำ ผีฟ้า ที่ผมหมายถึงคือ คนที่เรียนวิชาเหล่านี่เช่นคล้องช้างก็ต้องถือผีปะกำเพื่อปกปักรักษาดูแลคุ้มครอง ถือผีฟ้าก็เหมือนกัน แต่ประเด็นมันอยู่ที่ คนที่ถือของเหล่านี้เขาจะมีข้อห้ามถ้าผิดข้อห้ามครูบาอาจารย์เขาจะลงโทษ จะกลายเป็นปอบ ที่ผมหมายถึงก็คือ ปอบที่เกิดจากการผิดครูผีปะกำ ผีฟ้า เป็นต้น ที่บอกแบบนี้เพราะผีปะกำที่ว่า ก็คือ รุ่น ปู่ทวด ย่าทวด ของแม่ เป็นคนคล้องช้าง แล้วผิดครูตายไปไม่ยอมไปเกิดกลายเป็นปอบ(น่าจะเป็นก่อนตาย)
    3.คนที่เขาถือได้ อีสานหมายถึง คะลำ ไทยคือ การปฏิบัติตามข้อห้าม มันก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ

แถมอีกหน่อย
    ล่าสุดเมื่อวันที่ 29-6-58 แม่โทรหากลางดึกประมาณเที่ยงคืนกว่า ว่าได้ยินเสียงร้องเหมือนไก่ตัวเมีย กุ๊กๆๆๆๆๆ พอเดินไปฟังใกล้ๆมันก็จะขยับไปที่ไหม่ ปกติที่บ้านนอกเขานอนเปิดไฟครับ แต่บังเอินวันนี้ปิดไฟเลยโดนเลย อยากช่วยเหมือนกันแต่ไม่อยากเจ็บไม่อยากฝืนชะตา บอกแค่ให้หาพระมาคล้องคอแค่นั้น ใครเจอแบบนี้ก็ให้เปิดไฟนอนนะครับคล้องพระก็ให้อาราธนาพระท่านด้วย ฝันดีครับ

5. Empire triumph

Empire triumph Active Member

สงสัยเรื่องผีปะกำ(ครูประกำช้าง) ครับคือสงสัยว่าจัดอยู่ในหมวดหมู่ปอบ ด้วยเหรอครับ
    ส่วนตัวเข้าใจเองมาตลอดว่า เป็นเหมือนครูอาจารย์สำหรับควานช้าง เพราะควานช้างจะมี
    เชือกประกำเอาไว้มำหรังพิธีคล้องช้าง แต่ต้องเซ่นไหว้ เป็นเหล้าขาวเครื่องเซ่นประเภทนี้

สำหรับเชือกประกำนั้น เป็นเครื่องลางไว้ติดตัว ป้องกันสิ่งไม่ดีได้ด้วยไม่ใช่เหรอครับ เพราะ
    จะมีคนแบ่งมาทำชิ้นเล็กคล้ายตะกุด เอาไว้ติดตัว เท่าที่ทราบก้อประมาณนี้

ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวข้องกับปอบอย่างไร. (เพราะศึกษาจากระทู้แม่กาลีนะ. ไม่ได้ระบุถึงครูประกำช้างเลย).
    ถ้าเกี่ยวข้องกันอย่างไรถือเป็นความรู้ใหม่มากหรับผม. อีกอย่างผมก้อมีเชือกประกำอยู่ชิ้นหนึ่ง อย่างที่ได้กล่าวมาด้วย

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

6. ลูกพ่อโต

ลูกพ่อโต เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2013
    น่าติดตาม เรื่องแบบนี้น่าสนใจจะว่าใกล้ตัวก็ได้นะ น่ากลัวอีกต่างหาก และวิธึแก้ไขแบบง่ายๆแบบยาสามัญประจำบ้าน จขกท น่าจะแนะนำไว้บ้าง เผื่อใครเจอะเจอ

7. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมว่าคงไม่เกี่ยวกันครับ ผมก็ไม่รู้ว่าสมัยก่อนทวดแกไปเรียนวิชาอย่างอื่นมาด้วยหรือปล่าว แต่อาชีพหลักของแกก็คือคล้องช้างก็เลยอาจจะใช้คำพูดกำกวมไปหน่อยเพราะเป็นการอ้างถึงกัน เรื่องราวคงจะประมาณว่าแกเป็นปะกำช้างแล้วแกอาจจะเรียนวิชาอย่างอื่นมาด้วย แล้วพอทำผิดครูก็โดนลงโทษให้เป็นปอบ แต่เพราะว่าแกเป็นปะกำช้างด้วย ก็เลยโดนเหมาว่าเป็นผีปะกำ เพราะแถวนั้นเขาเรียกแบบนี้ครับ โดยธรรมชาติแล้วปะกำไม่ได้เป็นปอบครับ แกเป็นปอบเพราะเรียนอย่างอื่นมาแต่แกเป็นปะกำเวลาคนเขาเจอคนที่เป็นปะกำกินคนเขาเลยเรียกผีปะกำ หวังว่าคำตอบจะช่วยให้หลายๆท่านกระจ่างมากขึ้นครับ

8. mooja

mooja สมาชิก

9. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    น่ากลัวนะค่ะ
    สมัยก่อนคนเล่นของกันเยอะปู่ของเราก็เป็นคนมีวิชาอยู่สมัยก่อนตอนกลางคืนมีคนมาเรียก หรือมีเสียงอะไรชนบ้าน ท่านจะบอก ห้ามทักหรือขานรับเด็ดขาด มีคนคนปล่อยของออกมาท่านบอก เราก็งง รู้ได้ไงว่าคนปล่อยของ.. มันอาจจะเป็นลมพัด ก็ได้.แปลกดีค่ะ

10. ubon2555

ubon2555 เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ……

… .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2016
  11. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณที่นำปสก.ตรงมาเล่าสู่กันฟัง ก็จะได้ง่ายในการทำความเข้าใจ ของสมาชิกผู้ที่สนใจและคนรุ่นหลัง

12. กฤษณาพร

กฤษณาพร สมาชิกใหม่

4 มิถุนายน 2017
    ช่วยด้วยค่ะ โดนผีปู่ทีเป็นปอบส่งให้เลี้ยงปอบ เราไม่เลี้ยงมันก็กินธาตุขันธ์ กินหัวใจ ปู่กับพ่อเป็นปอบค่ะ โดนเด็ก 3-4 ขวบทักว่าเป็นหมาดำใหญ่ ผู้มีอภิญญาก็ทัก เค้าจะส่งต่อให้เป็นปอบ ในตระกูลมีน้องชายเราคนเดียวที่เป็นผู้ชาย พระอาจารย์ท่านหนึ่งก็บอกว่าเค้ามาอยู่ด้วย มันเป็นมารร้าย ชีวิตเจอแต่ภัยพิภัติหายนะ ปู่ป่วยใกล้ตาย แต่ไม่ตาย

13. yanjai_makmy

วิธีแก้ไขแบบง่ายๆเหรอครับ จะบอกไงดีเมื่อก่อนผมโดนทีไรก็เสร็จทุกทีเหมือนกันแต่สิ่งที่ปอบไม่ชอบเลยก็คือการที่มีคนสวดมนต์ไหว้พระครับมันจะไม่เข้ามาใกล้เต็มที่ก็อยู่รอบๆห่างๆ ห้อยพระห้อยตะกรุดช่วยได้ครับแต่ต้องอาราธนาขอท่านคุ้มครองก่อนนอนด้วยนะ ว่านไพร ใบหนาด เอาไว้กับตัวก็กันได้เหมือนกัน แต่ถ้าปอบแก่มากๆถ้าไม่ใช่คนเรียนคาถาอาคมมาก็เอาไม่อยู่เหมือนกันถึงจะห้อยพระก็ตามถ้าไม่ได้กราบไหว้บอกกล่าวเลยก็โดนเหมือนกัน

14. yanjai_makmy

ตอบหลังไมค์ครับ

15. lungrung

lungrung เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านเป็นตระกูลเลี้ยงช้าง มีศาลปะกำประจำตระกูล ทำพิธีประปีทุกปี ผมมีเชื้อสายจากชาวสุรินทร์ ปัจจุบันไม่ได้เลี้ยงช้างแต่ต้องทำพิธีทุกปี ลูกหลานใครติดธุระมาไม่ได้ก็อธิฐานบอกกล่าว ผีปะกำแรงครับ แต่ไม่เคยได้ยินว่าเป็นปอบนะครับ ส่วนผีฟ้าไม่รู้ เคยเห็นแต่ยายแก่ๆอายุประมาณ 80-90 ปีท่านรำดาบร้องแบบหมอลำและมีคนเป่าแคนทำพิธีรักษาคนไข้ แต่ไม่ใช่ผีฟ้า

16. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังครับ ไสยศาสตร์ โดยเฉพาะการนับถือผีคงยังอยู่อีกนานครับ ผมเคยฟังหลวงปู่ไม (พระป่า) เล่าให้ฟัง บางพวกนี่มันไปเรียนกันเป็นโรงเรียนเลยนะครับ โรงเรียนปอบ (คุ้นๆว่าฝั่งประเทศเพื่อนบ้านก็เยอะ) พวกไปเรียนไสยศาสตร์แล้วผิดครูผิดข้อห้ามนี่เสร็จเกือบหมด เป็นปอบกันตั้งแต่ยังไม่ตาย พอตายไปก็เป็นวิญญาณปอบคอยรังแกคนอื่นได้อีก....เท่าที่เคยได้ยินมา พวกเมตตามหาเสน่ห์บางสำนักก็เป็น เช่น โนราห์สมัยโบราณ ต้องการคนดูเยอะๆเขาจะมีวิชาเรียกคน บางคนเป็นปอบนะ (ไม่ใช่ทุกคน) หรือ บางคนชอบไปปฏิบัติธรรมบางวัดในบางจังหวัดระวังให้ดี เคยได้ยินผู้รู้เล่ามาว่า มี case เหมือนกันที่พระเป็นปอบเลย...คิดดูว่ามันจะสยองขนาดไหน

17. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ธรรมดาจะใช้ นะโมพุทธายะประจําค่ะ

18. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    มีกระทู้ใหม่ๆให้ติดตามไหมคะ เรื่องราวอ่านแล้วน่าสนใจดี

19. yanjai_makmy

ไม่รู้จะเล่าอะไรให้ฟังดีเพราะย้ายมาอยู่ภาคกลางแล้วอยู่ในเมืองแสงไฟมันเยอะเลยไม่เคยเจออะไรแบบนั้นอีกเลยหลายปีแล้ว ถ้าจำเรื่องไหนได้จะเล่าให้ฟังนะครับแต่เดี๋ยวนี้ก็ไม่ค่อยเจอแล้วตั้งแต่ไปเป็นศิษย์วัดไม่เจอผี(นานๆเจอทีพลังงานมากๆจะเจอ) และไม่เคยโดนผีอำอีกเลยแต่ไม่ขอเล่าให้ฟังนะว่าเรียนอะไรมาเพราะมันดูเวอร์ๆหน่อยไม่อยากเรียกแขก 555