***ผีกระจกตอนเที่ยงคืน=*=++

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 24 มีนาคม 2006.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ***ผีกระจกตอนเที่ยงคืน=*=++
    ความจิงแล้วตัวเราเองม่ายค่อยงมงายหรือใส่ใจอะไรกะเรื่องลี้ลับมากมายหรอกเรียกว่าแทบจาม่ายเชื่อเลยก้อด้ายแต่ก้อม่ายได้ลบหลู่อะไร มีวันหนึงคือตามปกติพอหลังจากเลิกเรียนแล้วเราก้อต้องเดินไปเรียนพิเศษใกล้โรงเรียนอ่ะแหละ แต่วันนั้นเซงมากเลยเพราะเรียนวิชา วิทยาศาตร์ เรียนก้อม่ายรู้เรื่องเลยเพื่อนเราคนหนึงชื่อ ยู ก้อบอกกะเราว่า เออ เป้
    (เป้<---ชื่อเรา) ยูบอกว่าจาเล่าเรื่องผีให้ฟังเราก้อกำลังเบื่อก้อเลยฟังแต่มันบอกว่าถ้าฟังแล้วห้ามนอนดึกถึงเที่ยงคืนนะห้ามเดินผ่านที่ที่มีกระจกด้วยเราก้อถามว่าทามไม มันบอกว่าระวังจะเจอ ความที่เราอยากฟังเราก้อเลยม่ายค่อยเชื่อเท่าไร่แต่อีกใจก้อกลัวแต่ก้ออยากฟัง ว่าแล้วยูมานก้อเล่าว่า
    เพื่อนของมัน อ่ะ ไปทัศนศึกษา จ.ชลบุรีเสร็จแล้วพอตกกลางคืนเพื่อนมันก้อม่ายสบายเลยนอนอยู่ในห้อง คือห้องหนึงนอนกาน3คนเพื่อนมันคนที่ไม่สบายก้อนอนหลับ อยู่ดีๆเพื่อนมานก้อตื่นขึ้นมามองนาฬิกามานเที่ยงคืนแล้วก้อมองดูรอบๆเห็นเพื่อนอีก2คนก้อหลับอยู่ว่าแล้วเพื่อนของอ้ายยูมานก้อเหลือบปายเห็นผู้หญิงคนหนึงยืนตรงกระจกเพื่อนอ้ายยูมานก้อตกใจ มานพยามยามปลุกเพื่อนเรียกเพื่อนคือเพื่อนมานก้อตื่นขึ้นมาแล้วมานก้อชี้ให้เพื่อนอีก2คนดูแต่เพื่อนอีก2คนบอกว่าม่ายเห็นมีอะไรเลยในขณะที่เพื่อนอีก2คนม่ายเห็นแต่เพื่อนของอ้ายยูมานกลับเห็น เพื่อนอ้ายยูมานก้อร้องไห้ใหญ่เลย ขาดคำของอ้ายยูอาจารย์ก้อพูดเสียงดังว่า วันนี้จาปล่อยเร็วนะ อะไปด้ายเราก้อเลยเก็บของเตรียมกลับบ้านแต่ก้อยางม่ายรู้ว่าเรื่องผีของอ้ายยูมานจบยังแต่ตอนจากลับยูมันพูดกะเราว่า เป้ระวังเจอนะ เราก้อยิ้มแล้วบอกว่า เหรอ วันนั้นเราก้อกลับบ้านมาถึงก้ออาบน้ำทำการบ้านเสร็จแล้วเราเลยเล่นเน็ตแล้ววันนั้น น้าเราเค้าจามานอนด้วยเราก้อเลยเล่นเน็ตรอน้าไปด้วยตอนแรกๆก้อเล่นไปซักพักเหลือบไปดูนาฬิกาจำได้ว่ามานประมาณ5ทุ่มครึ่งม่าง เราเล่นไปอีกซักพักน้าก้อมาเราก้อเลยปิดคอมแล้วจาไปนอนก่อนนอนเราก้อจาไปเข้าห้องน้ำน้าเราเค้าก้อกำลังจาอาบน้ำแต่เค้าให้เราเข้าก่อนเราก้อเข้าไปดีๆอ่ะแหละคือถ้าเดินเข้าห้องน้ำมานจาผ่านกระจกบานหนึงซึ่งตอนแรกเราก้อม่ายได้คิดอะไรก้อเข้าห้องน้ำไปแต่ตอนจะออกจากห้องน้ำเราก้อรู้สึกเห็นผู้หญิงอยู่หน้ากระจก ผมยาวด้วยทำท่าเหมือนส่องกระจก เราก้อม่ายได้คิดอะไรคิดว่าเปนน้าคือตอนนั้นเราดับไฟไว้ด้วยตรงหน้ากระจกแต่เราเปิดไฟห้องน้ำไว้มานก้อต้องมืดๆบ้างแหละแต่พอเห็นเป็นร่างๆเราก้อคิดว่าเปนน้าก้อเลยเหลือบปายเห็นนาฬิกามันเที่ยงคืนแล้วเราก้อพูดว่า อ่าวน้าอาบน้ำดิอาบตอนเที่ยงคืนมานหนาวนะ เราก้อพูดเล่นแต่น้าเรากลับเงียบเราก้อม่ายด้ายสนใจอะไรเลยเดินไปเข้านอนก่อนจาถึงห้องนอนเราต้องผ่านห้องนอนพ่อกะแม่เราด้วยพอดีวันนั้นพ่อเราม่ายอยู่พอเราเดินผ่านเราก้อเห็นน้าเราเดินออกจากห้องแม่ อุ่ย เราตกใจถึงกะงงเราเลยถามน้าว่าน้าเข้าห้องแม่นานยางอ่ะน้าเราบอกว่า ก้อน้าเข้าตั้งแต่เป้เข้าห้องน้ำอ่ะแหละก้อเลยมานั่งคุยกะแม่เป้ก่อน ได้ยินอย่างนี้เราอึ้งเลยอ่าวแล้วคนที่อยู่หน้ากระจกนั่นคัยหว่า มานทำให้เรานึกถึงเรื่องผีของอ้ายยูทันที แระจากนั้นเราก้อเปนคนที่น่ารักเอ้ยกลัวผีมากกกกกกกเลยเฮ้อ <!---

[​IMG]<b>ฝากข่าว จากเว็บน่ารัก หน่อย ด่วนจี๋เลย !!! ใครที่คิดว่า วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2549 ว่างตอนเย็นๆ ละก้อ... มีบัตรชมภาพยนตร์ Bigmama 2 รอบพิเศษ ให้ลุ้นกัน 10 รางวัลๆ ละ 2 ใบ Click !!<b>[​IMG]
    -->

2. Bun

Bun เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ทำไมไม่คิดสะกดภาษาไทยให้ถูกหลักภาษา ไม่ใช่คำยากอะไรเลยนะ (คาย=ใคร)

3. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    ดิฉันก็คิดอย่างคุณค่ะ

คาย/คราย=ใคร
    ม่าย=ไม่
    มาน=มัน
    อะราย=อะไร
    (ยกตัวอย่างที่เห็นกันบ่อยๆนะคะ)

และอีกหลายๆคำที่คนเล่นบอร์ดส่วนมากมักจะเขียนกัน
    แบบนี้ก็แย่สิคะใช้ภาษาไทยกันแบบนี้

อ่านก็ยาก ต้องมานั่งแปลกันอีก และที่สำคัญเด็กที่มาอ่านกัน
    หมายถึงเด็กที่ยังไม่ชำนาญในภาษาไทยมาเห็นก็อาจเขียนผิด
    ไปเลย

ขอให้ช่วยกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันหน่อยนะคะ

ไม่ได้มีอคติใดๆนะคะ แค่อยากจะมาเตือนค่ะ
    เพราะมีไม่กี่ประเทศในโลกที่จะมีภาษาพูดและภาษาเขียนเป็นของตัวเองนะคะ และประเทศไทยก็เป็นหนึ่งในนั้น เราควรจะภูมิใจและอนุรักษ์เอาไว้ให้ลูกหลานมีใช้กันค่ะ

เพราะเห็นคนไทยที่คิดว่าตนเองเก่งภาษาอังกฤษกันเนี๊ย
    พูดภาษาไทยคำอังกฤษคำ ก็คิดกันเอาเองนะคะเพราะดิฉันเห็นคนที่จบมาจากเมืองนอกเมืองนายังพูดภาษาไทยกันทุกคำ

บางคำอาจจะมีทับศัพท์บ้างเพราะเป็นคำที่ใช้กันจนเป็นที่ยอมรับแล้ว เช่น คอมพิวเตอร์ เกมส์ เว็บ เป็นต้นค่ะ

ฝากไว้ให้คิดนะคะ

4. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    เราว่าคนเขียนเล่าคนนี้พยายามจะเขียนให้ดูวัยรุ่นแต่ก็ลืมตัวเช่น เดี๋ยว "มาน" เดี๋ยว"มัน" เดี๋ยว "จา" เดี๋ยว"จะ" สรุปคือแกล้งเขียนให้ดูวัยรุ่น

แต่ตอนเราอ่านหัวข้อ ดันอ่านเป็น ผีกระจอกตอนเที่ยงคืน เฮอะๆ

5. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    วัยรุ่นเหลือน้อย จับรินเขียนภาษา ทาย ใหม่เสียดีมั้ง 5555 ขำ ขำ

(u) เอาหละต้องแก้ไข่ อุ๊ยไข นะครับริน มานไม่ดีนะครับ พี่น้องคร๊าบบบ(u)

6. เด็กแม่กลอง

เด็กแม่กลอง Active Member

30 สิงหาคม 2005
    แก่แล้น....แล้วก้ออย่างเงี้ยจะมองจะอ่านอะรายก้อม่ายค่อยชัด

7. rinnn

ขอโทษนะคะทุกท่าน...เรื่องนี้รินไม่ได้พิมพ์เองค่ะ..เอามาจาก www.narak.com ค่ะ...เลยไม่ได้แก้ภาษาที่เจ้าของเรื่องพิมพ์ไว้ค่ะ..
    แต่ปกติถ้ารินตั้งกระทู้เอง..รินใช้คำแบบนี้ไม่เป็นอยู่แล้วค่ะ..ไม่เชื่อดูได้จากกระทู้ที่รินเป็นคนพิมพ์จริงๆ ที่ไม่ได้เอามาจากเวป...ส่วนมากอยู่ที่จักรวาลคู่ขนานค่ะ...แต่ถ้ารินไปเอาจากเวปแล้วเจอภาษาวิบัติ แบบนี้อีก..รินจะเอามาแก้ก่อนแล้วกันนะจ้ะ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2006
  8. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    รู้อยู่แล้วว่าเอามาจากที่อื่น เพราะรินไม่ได้เขียนแบบนี้

9. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    ดิฉันก็ทราบค่ะว่าคุณ rinn ไปคัดลอกมาจากที่อื่น
    เพราะเห็นคุณ rinn โพสไว้หลายอันและแต่ละอันก็ใช้ภาษาเขียนไม่เหมือนกันค่ะ แต่ที่โพสไปแบบนั้นเพราะว่าเผื่อคนที่
    มาอ่านที่หลังจะได้เก็บไปคิดไว้บ้างค่ะ

10. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    (b-green) เฮียโหน่งเป็นปี่เป็นขลุ่ย ลูกคู่ 2 ชั้น ตัดหน้าเราไปซะได้นี่(bb-flower รินครับสามีก็ว่ารินไม่ผิดนะ นะนะนะนะ (evil2) เดี๋ยวจะน้อยหน้าตาโหน่ง อิอิอิอิ

11. rinnn

แหมๆๆ สามี ภรรยา คู่นี้..ช่างเหมือนกันจริงๆเลยนะ..คิคิ... สามี และ พี่โหน่งฮ้าาา...แหะๆ...
    วันนี้คุณหม่ำ..แมคคาเดเมีย..แล้วหรือยังจ๊ะ..อิอิ

12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    น่ากลัวดีครับ