ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีวันทำงานของราษฎรอย่างผมครับ ราชการหยุดเด้อครับ
    หนาวหนาวครับที่ชัยภูมิ ซำบายดีกันเด้อพี่น้อง
    รักษาสุขภาพนำแหน่เด้อ ห่วงเด้ครับ
    ^^___^^

2. พลศิริ

อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่:cool:

3. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ แหะ:cool:

4. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันหยุด วันครอบครัวครับพี่น้อง
    ซำบายดีกันนะครับ ชัยภูมิเย็นลงอีกแล้ว
    รักษาสุขภาพด้วยนะครับ ห่วงเด้อครับ
    วันหยุดอยู่บ้านเลี้ยงลูกกันนะครับ
    ^^___^^

5. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับทุกท่าน ติดภาระกิจไปหล่อพระวันเสาร์เลยไม่ได้เเข้ามาลงข้อความอะไรแต่เดี๋ยวท่านอาจารย์จะเอารูปมาลงผมจะ Copy มาให้ดู เป็นพิธีง่าย ๆ สบาย ๆ ตามแบบของท่านอาจารย์ แต่ศักดิ์สิทธิ์สำหรับผมนะครับ คนอื่นต้องแล้วแต่

มาพูดกันเรื่องปฏิบัติหน่อยนะครับเนื่องจากได้รับข้อมูลจากท่านอาจารย์เพิ่มเติม คือว่าการปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่นี้อาจจะเป็นการปฏิบัติเพิ่มเติมจากการปฏิบัิติเดิมของทุกท่าน บางท่าน พุทโธ บางท่านเคยยุบหนอพองหนอ บางท่านเคยฝึกกสิน บางท่านเคยฝึกนับลมหายใจ หรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ผมเชื่อว่าทุกท่านที่มาฝึกกรรมฐานเมตตาใหญ่แล้วน่าจะได้รับผลที่แตกต่างจากการปฏิบัติเดิมอยู่บ้างไม่มากก็น้อย ซึ่งผลที่เด่นชัดที่สุดของกรรมฐานตัวนี้ส่งผลถึงดวงจิตดวงวิญญาณได้ดี เร็ว และตรง ทำให้วิบากกรรมที่ประสบอยู่เบาบางลงได้ แต่เมื่อท่านได้ทำไปแล้ววันหนึ่งท่านนึกอยากจะลองปฏิบัติแนวใหม่ผมก็ต้องขอเตือนว่า อย่าละการปฏิบัตินี้ทั้งหมดนะครับ ควรปฏิบัติควบคู่กันไปหรือไม่ก็ในวันหนึ่ง ๆ ควรหาเวลาปฏิบัติกรรมฐานเมตตาใหญ่ให้ได้วันละ 1 ครั้ง สาเหตุเนื่องจากดวงจิตดวงวิญญาณที่เขาเคยได้รับผลบุญจากกรรมฐานเมตตาใหญ่นี้เขายังตามคอยรับจากคุณอยู่ ที่ดวงจิตดวงวิญญาณเหล่านี้ติดตามคุณได้ก็เพราะเขากับคุณเกี่ยวข้องกันเป็นเจ้ากรรมนายเวรบ้าง เป็นญาติบ้าง ฯ ดังนั้นผมแนะนำว่าไม่ควรละการปฏิบัตินี้ไปเสีย เพราะเหมือนกับเราป่วยหนักเคยได้รับยาดีถูกโรคอาการป่วยก็ดีขึ้น แต่พอเปลี่ยนยาก็ไม่รู้จะได้ผลอะไรต้องมาเรียนรู้ผลกันใหม่ ซึ่งก็แล้วแต่ท่านจะเชื่อคำแนะนำของผมหรือไม่ผมไม่สามารถบังคับได้ครับ เพียงแต่ที่ผ่านมาผลดีมีให้รับรู้มากมายก็ไม่อยากให้พลาดโอกาสไปเท่านั้น เพราะผลของกรรมฐานตัวนี้มีความพิเศษที่ผมคิดว่ายังไม่ควรบอกไปขอให้ทำให้ได้ทำให้ถึงกันก่อนแล้วจะทราบด้วยตัวเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  6. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

อนุโมทนาด้วยครับ คุณนิรันดริ์

7. ransang

[​IMG] [​IMG] ร่วมทำบุญส่งแผ่นทองหล่อ"พระพุทธเมตตาอโหสิกรรม"ลดสลายภัยพิบัติในกาลอันใก้ลนี้
    jarawoot

วัตถุประสงค์
    1. ขอเมตตาอโหสิกรรมที่ทำร้ายแผ่นดิน ธรรมชาติ และพระราชาผู้ทรงธรรม
    2. ถวายเป็นพระราชกุศลพ่อหลวงปวงชนชาวไทย
    3. อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร โรคภัยไข้เจ็บอันตรายร้ายแรง
    4. เพื่อให้ดวงจิตวิญาณขันธ์สันดานตนเองมีเมตตาอโหสิกรรม
    5. ถึงดวงจิตบิดามารดาผู้มีพระคุณทุกท่าน
    6. ถึงเทพพรหมเทวดาประจำตัวและสัมมาอาชีวะ

* พิธีเททอง วันเสาร์ ที่ 28 มกราคม 2555
    เวลา 14.09 น. พิธีบวงสรวง
    เวลา 14.39 น. เททองหล่อ
    เวลา 15.59 น. ถวายเครื่องไทยธรรมแก่พระสงฆ์
    อุทิศผลบุญ / รับวัตถุมงคล

นิมนต์..
    1. พระเทพสารเวที เลขานุการสมเด็จพระสังฆราช องค์ประธานเททอง
    2. พระวินัยธรสท้าน วัดบวรนิเวศ
    3. หลวงพ่อเกษมสุข เขมสุโข วัดประดู่ธรรมาธิปัตย์

<table id="post5537232" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 418 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5537232" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> สามารถจัดส่งแผ่นทองเสริมดวงชะตาบารมี มาร่วมหลอมเป็นเนื้อองค์พระพุทธเมตตาอโหสิกรรม

แผนที่โรงหล่อแถวนครปฐม
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table>

สำหรับงานหล่อพระด้านบนที่ลงนั้นเป็นงานใหญ่แห่งปีของผมเลยต้องเตรียมตัวช่วยงานท่านอาจารย์เต็มที่พร้อมกํบเตรียมทำพระและสิ่งมงคลอื่น ๆ มาเข้าพิธี ..........ผมอยากบอกด้วยใจจริงว่าถ้าท่านใดร่วมงานนี้ได้ผมอยากให้ร่วมทางใดก็ได้ตามแต่จะสารมาถ ส่งแผ่นทอง ช่วยอธิฐาน ช่วยทำบุญมากน้อยตามแต่จะพิจารณา ที่อยากให้ร่วมหรือมาร่วมก็มิได้หวังเงินทำบุญหรือให้เป็นหน้าเป็นตา แต่ผมบอกได้แต่เพียงว่าในปัจจุบันนี้การที่จะหาคนที่ทำพิธีและให้มีผลหรืออานิสงค์พิเศษนอกจากผลหรืออานิสงค์ที่เราทราบกันอยู่ผมว่าหาได้ยาก งานนี้มีผลพิเศษแน่นอนตามแต่ท่านอธิฐานเอา แล้วแต่ท่านจะเชื่อนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2012
  8. ransang

รูปพระพุทธเมตตาอโหสิกรรม

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

พระพุทธอริยะรังสีบรมมหาจักรพรรดิ์ หน้าตัก 20 นิ้ว 2 องค์
    “ถวายเป็นกุศลสมเด็จพระสังฆราช”
    ประดิษฐานที่ตึกสมเด็จพระญาณสังวรสมเด็จพระสังฆราช รพ.ภูกระดึง และรพ.หนองหิน จ.เลย

มีเจ้าภาพหล่อ "พระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น" ปางพระมหาจักรพรรดิ์บิณฑบาตโปรดสัตว์หลังจากออกนิโรธสมาบัติ จำนวน 1 องค์

หลวงปู่ทวดปางพระผู้ทรงชนะมาร นั่งบนคลื่นสึนามิ หน้าตัก 20 นิ้ว 8 องค์
    ประดิษฐานตามสถานที่สำคัญ <fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

9. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ พี่นิรัน และ ทุกๆท่าน งดงามทุกๆองค์เลยนะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

10. ransang

<table id="post5553220" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 418 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5553220" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> คืนวันเสาร์ ที่7 มกราคม 2555 เวลา 19.09 น. ได้ทำพิธีหลอมชนวนแผ่นจารอักขระของครูบาอาจารย์เพื่อแบ่งชนวนออกเป็น 3 ส่วน

1. หล่อพระปิดตาเทพโลกอุดร(กรุวังหน้า)ยันต์กลับ จำนวน 306 องค์ ขนาดห้อยคอ

2.หล่อหลวงปู่เทพโลกอุดร ปางปาฏิหาริย์เปิด 3 ภพ จำนวน 209 องค์

และ 3.หล่อพระพุทธเมตตาอโหสิกรรม สูง 1.80 เมตร จำนวน 2 องค์ พระพุทธอริยะรังสีบรมมหาจักรพรรดิ์ จำนวน 2 องค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น ปางบิณฑบาตโปรดสัตว์หลังจากออกนิโรธสมาบัติ จำนวน 1 องค์ และหลวงปู่ทวด พระผู้ทรงชนะมาร หน้าตัก 21 นิ้ว จำนวน 8 องค์ ลงภาพในพิธีให้ชมกัน ก็แล้วแต่ท่านที่เห็นว่าภาพที่ลงมาให้ชมกันนั้นมันคืออะไร ให้พิจารณากันเอาเองครับ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

11. ransang

<table id="post5553229" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

</td> <td class="alt1" id="td_post_5553229" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> คืนวันเสาร์ ที่7 มกราคม 2555 เวลา 19.09 น. ได้ทำพิธีหลอมชนวนแผ่นจารอักขระของครูบาอาจารย์เพื่อแบ่งชนวนออกเป็น 3 ส่วน

1. หล่อพระปิดตาเทพโลกอุดร(กรุวังหน้า)ยันต์กลับ จำนวน 306 องค์ ขนาดห้อยคอ

2.หล่อหลวงปู่เทพโลกอุดร ปางปาฏิหาริย์เปิด 3 ภพ จำนวน 209 องค์

และ 3.หล่อพระพุทธเมตตาอโหสิกรรม สูง 1.80 เมตร จำนวน 2 องค์ พระพุทธอริยะรังสีบรมมหาจักรพรรดิ์ จำนวน 2 องค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าองค์ปฐมต้น ปางบิณฑบาตโปรดสัตว์หลังจากออกนิโรธสมาบัติ จำนวน 1 องค์ และหลวงปู่ทวด พระผู้ทรงชนะมาร หน้าตัก 21 นิ้ว จำนวน 8 องค์ ลงภาพในพิธีให้ชมกัน ก็แล้วแต่ท่านที่เห็นว่าภาพที่ลงมาให้ชมกันนั้นมันคืออะไร ให้พิจารณากันเอาเองครับ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

12. Pooldum

Pooldum เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2010
    วันนี้ผมได้รับพระผงพิมพ์ผกาพรหมแล้วนะครับ ลายจารยันต์สวยมาก
    ขออนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ ด้วยนะครับบบ ....

13. พลศิริ

...น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันอังคารครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันทำงานกันนะครับ
    ทำงานขอให้โชคดีมีชัยรวยรวยนะครับพี่น้อง
    ^^__^^

14. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ใหญ่ และครูบาอาจารย์ทุกพระองค์

สวัสดีครับพี่นิรันดร์ พี่รุ่ง พี่ลิน และพี่ๆ ทุกคนครับ ขอสวัสดีปีใหม่ย้อนหลังครับ ไปอยู่ ตจว. เล่นเน็ตผ่านมือถือ โพสไม่ได้ ได้แต่เข้ามาอ่านครับ

ช่วงปีใหม่ได้ไปสวดมนต์ข้ามปี ถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์ในหลวงด้วยครับ ที่วัดกู่ป่าลาน จ.ลำพูน ด้วยครับ อาจจะไม่ตรงเวลาที่พี่นิรันดร์แจ้งไว้ครับ

เมื่อวันที่ ๗ มกราคม ได้ไปไหว้พระธาตุช่อแฮ ที่แพร่มาครับ ตอนที่เดินรอบพระธาตุผมได้ภาวนา " “ พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม " จนเดินครบสามรอบเลยครับ อย่างนี้ได้มั้ยอ่ะครับพี่นิรันดร์

15. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญครับคุณแกงส้ม :cool::cool:

16. ransang

อนุโมทนาด้วยนะครับ ผมคิดว่าถูกต้องไว้ก่อนนะครับ และต้องกรวดน้ำด้วยนะครับ สำคัญมาก ๆ

ขอขอบคุณครับ

17. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับคุณ kang_som ด้วยค่ะ......:cool:

18. พลศิริ

..น้อมกราบอริยสงฆ์...
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพุธครับพี่น้อง
    ชัยภูมิอากาศเย็นลงอีกแล้วครับ ตอนนี้ไม่ถึงยี่สิบองศา รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ห่วงนะถึงได้บอก ซำบายดีวันทำงานกันนะครับ
    ^^__^^

19. ransang

สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน

วันนี้ขอทำความเข้าใจเรื่องการภาวนาให้ต่อเนื่อง ในที่นี้คือให้ภาวนาอย่างไรก็ได้ให้ตลอด แต่ที่จะสะดวกอาจจะเป็นการภาวนาในใจ ให้ภาวนาให้บ่อย ๆ ๆ ๆ ทั้งวัน แล้วหาเวลากรวดน้ำ แต่ท่านที่ทำงานส่วนตัวก็จะได้เปรียบหากช่วงที่ว่างก็ควรภาวนาออกเสียงจะยิ่งดี อยากให้ทำ ๆ ไปนะครับอีกไม่นานกรรมฐานเมตตาใหญ่นี้จะช่วยให้รู้

มีหลายท่านที่เล่าให้ท่านอาจารย์ฟังว่าลองอธิฐานด้านโชคลาภ เช่นบางคนอธิฐานขอให้ได้ตามวาสนา บางคนตนเองไม่มีโชคก็ขอให้คนในครอบครัวมีโชค จริง ๆ แล้วการภาวนานี้ใช้ได้ทุกอย่าง เพราะเราเกิดมาก็เพื่อใช้กรรมจะกรรมดีกรรมไม่ดีก็ว่าไป ซึ่งก็เกี่ยวกับเจ้ากรรมนายเวรทั้งนั้้น เราภาวนาอะไรทำบุญอะไรก็ส่งให้เจ้ากรรมนายเวร แต่กรรมฐานเมตตาใหญ่นี้ไม่ว่าการภาวนา หรือใช้ร่วมกับอธิฐานการทำบุญท่านอาจารย์และผมมั่นใจว่าถึงเจ้ากรรมนายเวรเราเร็วและตรงที่สุด ไม่เชื่อสามารถลองดูได้ครับ

20. ransang

การหล่อพระในวันที่ 28 มกราคม 2555 ก็เกี่ยวเนื่องกับกรรมฐานนี้ด้วยอย่างสำคัญ เพราะว่า 1 ในองค์พระที่หล่อก็คือพระพุทธเมตตาอโหสิกรรม ผู้ที่ร่วมหล่อจะได้รับอานิสงค์สูงต่อเนื่องจากการภาวนาจะช่วยปลดเปลื้องกรรมได้เร็วขึ้น จะเป็นโอกาสให้เจ้ากรรมนายเวรที่เป็นภพภูมิต่ำได้โมทนาและรับบุญได้ง่ายและเร็ว ทั้งในงานจะนำรูปหล่อบูชาหลวงปู่ใหญ่ปางเปิด 3 ภูมิ ที่จะออกให้บูชาเพื่อสร้างเจดีย์มาบวงสรวงพร้อมกัน ซึ่งทำให้ได้กำลังเมตตาหลวงปู่ใหญ่ท่านเปิดภพภูมิด้วย จะทำให้งานนี้บุญที่เกิดและส่งผลจะไม่ธรรมดาแน่นอน ขอให้ทุกคนเตรียมคำอธิฐานมาดี ๆ นะครับ