ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    ภาพผลงานเก่า ๆ ของครูบาอาจารย์ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ransang

(ส่วน หนึ่งเนื้อหา องค์นี้หน้าตัก 59 นิ้ว) ต้องใช้ความพยายามอดทนอดกลั้นเหลือจะคณานับ...บางครั้งน้ำตาแทบไหลออกมาด้วย ความน้อยใจเสียใจ..ตามประสาคนที่คิดจะทำแต่เจออุปสรรคนาๆประการ ที่ วิ่งเข้าหามาทุกทิศแทบถอดใจทิ้งไปหลายครั้งแล้ว (บุคคลใดลงมือกระทำหย่อมรู้...ว่ากว่างานแต่ละชิ้นที่สำเร็จจะต้องเจอและรับ อะไรกันบ้าง...แต่ก็ถือว่า มารไม่มี บารมีไม่เกิด) ใช้เวลานานหลายเดือนจนสำเร็จมา ....โดยองค์แรก องค์แรกที่วัดโคกเปี้ยว.เกาะยอ จ.สงขลา วันที่ 10 ธันวาคม 48 , องค์ที่ 2 คุณลุง นอ.บรรเจิด เป็นเจ้าภาพไปถวายสำนักสงฆ์เขาโป่ง สามแยกชะอำ จ.เพชรบุรี วันที่ 19 ธันวาคม 2548 เกิดปาฎิหาริย์หลายประการ เช่น มีคนเห็นบานประตูเจ้าอาวาสขึ้นเป็นตัวเลขเอาไปซื้อถูกกันยกใหญ่ (แล้วแต่บุญวาสนาบารมีแต่ละคน) ไปเข้าฝันให้มาเข้าวัดบ้าง เป็นต้น ทำให้ดึงศรัทธามาพัฒนาวัดจนเจริญได้อย่างรวดเร็วด้วยพระบารมีหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด ปางชนะมารองค์นี้ ,องค์ที่ 3 จัดส่งไปที่วัดวัดโพธิ์เจริญธรรม จ.สตูล วันที่ 12 มกราคม 2549, องค์ที่สี่ ไปวัดดอนกลาง อ.ปะนาเระ จ.ปัตตานี วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2549 ตามลำดับ
    ขอผ่านองค์ต่อๆมา จนถึง 3 องค์สุดท้าย ได้มีสายธรรมมาช่วยอัญเชิญไป 3 จังหวัดมี 1. พัทลุง วัดท่ามิหร่ำ (เป็นองค์ต้นแบบที่ทำให้หลวงพ่อถนอม..ได้ดำริสร้าง พระมหาธาตุเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ที่สมเด็จพระสังฆราชประทานให้จังหวัดพัทลุง ที่คณะสงฆ์ได้ลงมติให้อัญเชิญไปประดิษฐ์สถานที่วัดท่ามิหร่าในข่วงจังหวะเวลาเดียวกันที่อัญเชิญหลวงปู่ทวด) 2. จังหวัดยะลา และ 3. จังหวัดนราธิวาส.......

...........................................................................

รวมสร้างหลวงปู่ทวดหน้าตัก 59 นิ้ว เนื้อปูน ทั้งหมด 11 องค์ครับ และองค์ที่เกี่ยวเนื่อง ที่อาจารย์ผมได้พบญาณหลวงปู่ใหญ่ ก็เกี่บวเนื่องกับ หลวงปู่ทวด หน้าตัก 59 นิ้ว
    พัทลุง วัดท่ามิหร่ำ ครับ เพราะมีงานใหญ่ที่เกี่ยวเนื่องอยู่ 3 จุด เชื่อมต่อกันเป้นเส้นตรง เพื่อลดกระแสบางอย่างในภาคใต้ครับ
    หลวงปู่ใหญ่ท่านเมตตาดึงท่านที่เกี่ยวข้องมาช่วยงานนี้อย่างคิดไม่ถึงครับ หลาย ๆ อย่าง รวมถึงหลวงปู่ทวดที่กำลังจะหล่อหน้้าตัก 21 นิ้ว ในวันที่ 9/7/54 มีเหตุการณ์เกี่ยวเนื่องที่ทำให้มีกำลังใจเพิ่มขึ้นอย่างมากมายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2011
  3. ransang

ขอเล่าต่อหน่อยนะครับ

หลายคนก็คงเคยตามหาครูบาอาจารย์ ผมก็เช่นกัน แต่ตอนนี้ก็พยายามหยุดแล้วเนื่องจาก ความพร้อมทั้งทางโลก และวาสนาบารมีที่มีไม่พอ ก็อยู่ทำไปเรื่อย ๆ ตามคำแนะนำของท่านอาจารย์

หลวงปู่ทวด หน้าตัก 59 นิ้ว
    พัทลุง วัดท่ามิหรำ นั้นหลังจากที่ได้ถวายไปแล้วทางวัดก็ได้มีการสร้างฐานเพิ่มเติม ดังรูป ขออภัย ขอใช้รูป จากเจ้าของ หาก ติดขัดจะลบออกให้นะครับ
    ขอเชิญพุทธบริษัทบำเพ็ญบุญอันประเสริฐสมทบทุนร่วมสร้าง พระมหาธาตุเจดีย์

และจะมีการสร้างพระมหาเจดีย์ ด้วย ซึ่งอีกด้านหนึ่งในจังหวัดเดียวกัน อาจารย์ท่านก็ต้องการสร้างเจดีย์ในที่ของท่าน ด้วยเหตุผลหลายอย่าง แต่ปัจจุบันก็ยังไม่แล้วเสร็จ ท่านก็ได้อธิฐานบอกกล่าวต่อหลวงปู่ใหญ่
    จนเมื่อไม่ปลายปีที่แล้ว หลวงปู่ใหญ่ท่านได้นำทาง ผู้ทรงญาณองค์หลวงปู่ให้มาติดต่อพบเจอ และประสานงานต่อด้วยการสร้างองค์หลวงปู่ใหญไฟเบอร์ขนาด 2 เมตร เพื่อไปเป็นองค์ประธานฝ่ายสงฆ์ ในพื้นที่ของอาจารย์เพื่อขอบารมีหลวงปู่ใหญ่ให้การสร้างเจดีย์ของอาจารย์สำเร็จ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      175
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2011
  4. ลุงจิ๋ว

ลุงจิ๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาต่อเลยจ่ะ ติดตามอยู่นะจ๊ะ

5. ransang

ใครตาดี จิตดี ดูภาพนี้นะครับ ลองถามดูว่าใคร.........

จริง ๆ ภาพอาจารย์ ถ้าผมลง ใครตาดี จิตดี ก็ จะเห็นหลวงปู่ใหญ่ ท่านยืนอยู่กับอาจารย์เช่นกัน

ภาพนี้เป็นภาพที่ท่านเมตตาอธิฐานจิต ในงานหล่อพระมหาจักรพรรดิ์ ค้ำชูดวงชะตา เมื่อเดือน พ.ย. 53 2 องค์ ถวายหลวงพระอาจารย์เอก วัดเทพธิดาราม และพระอาจารย์บรรลังก์ วัดพระพุทธบาท ยโสธร

เนื่องจากไม่ได้ขออนุญาติท่านจึง ขอเอาภาพด้านหลังมาให้ชมนะครับ

ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      328
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2011
  6. ransang

ผมได้พบกับ ญาณหลวงปู่ใหญ่ ครั้งแรกเลย ที่เหมือนพบตัวจริง ที่ผ่านมาโดนแต่ของจริง ครับ คือโดนอาจารย์ท่าน อัดจริง ๆ (หลวงปู่ท่านก็คงสั่งให้อัดด้วยแแหละครับ) เนื่องจากเหลวไหล เยอะ ไม่ทันกิเลส เลยต้องโดนให้เข็ด

เมื่อได้พบเห็นท่าน ใจมันปิติ ตื้นตันมากครับ ผมกับแฟนก็โดนกันคนละยกใหญ่ ท่านเมตตามาก ๆ ครับ สิ่งที่ท่านสอน คือ ทาน ศีล สมาธิ และปัญญา ท่านเน้นปัญญามาก ๆ นะครับ ท่านเมตตาผมมากเลย แต่ก็ไม่ได้พิเศษกว่า ใครครับ แต่ใจอยากรับใช้ท่านเหมือนที่ผมอยากรับใช้อาจารย์เช่นกัน ในงานนี้ท่านเมตตา นำรูปหล่อเรซิ่น หลวงปู่ใหญ่ที่อาจารย์ผมมอบให้ มาครอบครูให้ผม แฟน และอีกหลาย ๆ ท่านในงานครับ เมื่อได้ครอบอย่างนี้แล้ว ผมมั่นใจว่าไม่ต้องไปครอบที่ไหนอีก ล่ะ ครับ

งานหล่อพระเมื่อเดือน พ.ย. 53 นั้น บอกตรง ๆ ว่า สนุก มีความสุข และดีใจมาก ๆ เพราะ ช่าง เขาทำทุกอย่างได้ดีเหมือนไม่ได้ทำอะไรเลย ข้าวของเกะกะ เพิงก็เลอะ รก สุดยอด โต๊ะ ต่าง ๆ ก็ไม่มีอะไรเลย

งานนั้นผมกับอาจารย์ และภรรยาท่าน และแฟนผม และพี่ท่านหนึ่ง มาที่โรงหล่อกันก่อน 5 คน เมื่อพบอย่างนั้นก็ มึนเหมือนกัน ทุกอย่างเละเทะ แท่งทองเหลืองก็ยังไม่มา ยังไม่ได้หลอมอะไรเลย พื้นที่ไม่มีอะไรเลย งานเข้า อาจารย์ก็เลยสั่ง ครับ ผมก็ลุย เช็ด พื้นเพิงให้สะอาดเพื่อเตรียมปูเสื่อ ให้พระ ถูอยู่ 3 รอบ เสร็จแล้วก็ เก็บกวาดขยะ ถางพื้น ถางหญ้า ครับ จัดวางโต๊ะ ขนของลง พยายามทำให้ดีที่สุดครับ ใจก็สวดอิติปิโสไปตลอด จนเกิดปิติตูมขึ้นในใจ ช่วงเช้าเราทั้งหมด 5 คนกันลุยเรื่องพื้นที่ สักพักพี่อีก 4 ท่านมาช่วยเรื่องจัดข้าวของ ทุกท่านต่างช่วยกันเต็มที่ครับ

งานนี้แม้คนไม่มาก ไม่มีพิธีอะไรซับซ้อน แต่เข้มขลัง พิเศษ และอบอุ่นใจ และเต็มไปด้วยบุญกุศลอย่างเต็มที่ครับ

ในที่นี้ตั้งแต่นี้ไป ขออนุญาติเรียกญาณหลวงปู่ใหญ่ ท่านว่า พ่อปู่ นะครับ เป็นคำอนุญาติมาครับ

*** ขออภัยเรื่อง คำผิด นะครับ คือสมองมันจะว่างที่ทำงาน ก็เลยเขียนที่ทำงาน บางทีรีบ ๆ เลยมีคำผิดมากเลย ที่บ้านจะยุ่ง ๆ เลยไม่ค่อยได้เขียน ขออภัยอย่างสูงครับ

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      91
  7. ransang

ภาพพ่อปู่ ที่ลงให้ดู มีคนเห็นเป็นคนตัวใหญ่ ๆ ยืนอยู่ อนุโมทนาด้วยครับ.......

8. ransang

จากการที่ได้พบพ่อปู่ (หลวงปู่ใหญ่) ครั้งแรก ก็มีงานสำคัญ อีกงานในเดือนต่อมา คืองานหล่อรูปเหมือนหลวงปู่ใหญ่ขนาด 2 เมตร หรือ 3 เมตร ผมจำไม่ได้ ที่โรงหล่อบุญชู แถวบางแค วันนั้นก็ตะลอนไปหาท่านเพราะอยากพบท่านอีก และที่สำคัญอาจารย์ท่านฝากพระไปมอบให้พ่อปู่แจกลูกศิษย์ ด้วยครับ อาจารย์ท่านไปไม่ได้เนื่องจากติดราชการ ผมเลยรับอาสาครับงานนี้

ในงานนี้ท่านได้นำรูปหล่อไฟเบอร์ที่จะนำไปเป็นองค์ประธานที่สวนของอาจารย์ มาเข้าพิธีด้วย เสียดายมากที่ผมไม่มีกล้อง และในงานมีแจกพระกรุเก่าซึ่งท่านเมตตาอธิฐานจิตเพิ่มให้ด้วยครับ ในงานนี้ท่านก็เมตตาสอน เรื่อง การทำความดี มีสติ และสอนเรื่องทาน ศีล ภาวนา ปัญญา ให้ใช้ปัญญาเยอะ ๆ ครับ

9. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กระผมขอ อนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ

10. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ติดตามอ่านอยู่ตลอดนะคะ ^^

11. ransang

- เรื่อง ที่จะเล่า ต่อก็คือ

1.งานถวายพระค้ำชูดวงชะตา เมื่อวันที่ 30/12/54
    2.แฟนผมพบ ปู่สิงขรณ์ มาลองใจ
    3.แฟนผมไปพบ พระที่ทรงญาณปู่ใหญ่ ที่วัดในกรุงเทพ ขอระงับ ครับ

ที่เหลือขอนึกก่อนนะครับ แต่ที่แน่ ๆ ก็ในงานหล่อพระหลวงปู่ทวด วันที่ 9/7/54 ที่จะถึงนี้ละครับ ผมกำลังจะปั้มพระผงหลวงปู่ใหญ่แจก ไม่รู้จะทันใหม และไม่รู้จะทำได้ดีใหม แต่ใจอยากได้พระที่เป็นรูปหลวงปู่ใหญ่มากๆ อาจารย์ก็เมตตาทำให้แล้ว 1 องค์ แต่กิเลสเยอะ เลยทำเองสักหน่อย ไว้แจกด้วย มวลสาร เท่าที่มีครับแต่รับรองว่า ศักดิ์สิทธิ์แน่นอน ครับ ว่าจะเอามาแจกในกระทู้สักหน่อยด้วยครับ รอกันหน่อนนะครับ อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2011
  12. ลุงจิ๋ว

ลุงจิ๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความกรุณาคุณ ransang ช่วยแจ้งรายละเอียดกำหนดการงานหล่อพระหลวงปู่ทวด วันที่ 9/7/54 (สถานที่/เวลา) ด้วยนะครับ...ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

13. ransang

<table id="post4759301" class="tborder" width="100%" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0"><tbody><tr valign="top"><td class="alt1" id="td_post_4759301" style="border-right: 1px solid #FFFFFF">ขอเชิญร่วมพิธีเททอง[FONT=&quot]
    รูปหล่อพระพุทธเจ้าแสนสุข (มหายาน) หน้าตัก 29 นิ้ว [/FONT] และ[FONT=&quot] จำนวน 1 องค์ และหลวงปู่ทวด หน้าตัก 21 นิ้ว จำนวน 29 องค์

[/FONT]
    [FONT=&quot]วันเสาร์ที่ 9 กรกฎาคม 2554[/FONT][FONT=&quot] ตรงกับขึ้น 9 ค่ำ เดือน 8 [/FONT]
    [FONT=&quot]
    เวลา 10.39 น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์[/FONT]

[FONT=&quot]เวลา 11.00 น. ถวายเพลพระ[/FONT][FONT=&quot] / [/FONT][FONT=&quot]ญาติธรรมร่วมรับประทานอาหารเจ[/FONT]
    เวลา 12.39 น. พิธีบวงสรวง และร่วมกันกล่าวคำอธิษฐาน[/FONT]
    เวลา 13.09 น. ประกอบพิธีเททองรูปหล่อพระพุทธเจ้าแสนสุข (มหายาน) หน้าตัก 29 นิ้ว [/FONT]
    [FONT=&quot] จำนวน 1 องค์ และหลวงปู่ทวด หน้าตัก 21 นิ้ว จำนวน 29 องค์[/FONT]

[FONT=&quot] พระสงฆ์นำญาติโยมสวดคาถา ธรรมจักร[/FONT][FONT=&quot] 1 [/FONT][FONT=&quot]จบ , คาถาเงินล้าน 18 จบ [/FONT]
    [FONT=&quot] คาถาหลวงปู่ทวด 18 จบ คาถาอิติปิโสจนเสร็จสิ้นพิธีเททองหล่อ [/FONT]
    [FONT=&quot] ถวายไทยธรรมแด่พระสงฆ์ / กรวดน้ำรับพร / กราบลาพระ / รับมอบวัตถุมงคล[/FONT]
    </td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px"> [​IMG] [​IMG] [​IMG] </td> <td class="alt1" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px; border-top: 0px" align="right"> [​IMG]</td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2011
  14. ransang

ใกล้วันงานเททองหลวงปู่ทวดแล้วครับ เป็นวันสำคัญของผมอีกวันหนึ่งที่จะได้ช่วยงานครูบาอาจารย์ ช่วยงานหลวงปู่ ช่วยงานศาสนา งานถนัดของผมคือ อยู่ข้างหลัง หยิบ ยก เก็บ ปัด กวาด เสริฟ ครับ อิ อิ อิ

ในช่วงเตียมงานทีี่ผ่านมา มีข่าวดีมากมาย คือมีคณะบุญจากสหรัฐ ต้องการสร้างหลวงปู่ทวดถวายพระเจ้าอยู่หัว คราแรกก็แจ้งความจำนงไว้ 85 องค์ ณตอนนี้ที่ผมทราบก็ 130 องค์แล้วครับ เป็นองค์เนื้อปูน องค์ละ 2000 บาทครับ เพื่อกระจายไปตามที่ต่าง ๆ ดีใจมาก ๆ ด้วยบารมีหลวงปู่ท่านจริง ๆ

แต่ก็มีที่ต้องระวังการจัดสร้างพระเพื่อสาธารณะนั้น มีอาณิสงฆ์มาก อาจจะต้องโดนแทรกโดยวาระกรรมบางอย่าง ทุกท่านที่ร่วมแรงร่วมใจกันก็ขอให้ สวดมนต์ภาวนา กันมาก ๆ นะครับอาจารย์ท่านบอกมา

เดี๋ยวจะลงคำอธิฐานให้ ต้องถามอาจารย์ก่อน ใครสะดวกร่วมสร้างตามกำลังก็โอนเข้าบัญชีอาจารย์ได้นะครับ เพราะค่าหล่อพระ 30 องค์นี้ร่วมล้านครับหลวงปู่จัดสรรค์ ให้อยู่ครับ

15. ransang

.............................

16. ransang

และแล้วงานก็ผ่านไปด้วยดี ......เหนื่อยแต่มีความสุขครับ

ก่อนวันงานคนที่เกี่ยวข้องกับการสร้างพระทุกคนก็เกิดเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่จะทำให้กำลังใจท้อถอยในการสร้างมหาบารมีในครั้งนี้ แต่ทุกท่านก็ผ่านมาด้วยดี

ส่วนผมก็มีปัญหาเรื่องระบบงานคอมพิวเตอร์ที่ดูแลอยู่ ระบบ mail hostting แก้ปัญหาจนวันงาน และร่างกายเกิดปัญหานิด ๆ หน่อย ๆ

ส่วนท่านอาจารย์ ก้อเจอปัญหาหลายอย่าง จนก่อนวันงานใหญ่ก็มีอบรมของหน่วยงานจนต้องปรับเปลี่ยนการทำพิธีของวันที่ 8 เป็น เวลาก่อน ตีหนึ่ง ซึ่งงานนี้ผมก็พยายามสำรวจความพร้อมแล้วก็ไปช่วยงานท่านอาจารย์ ไปกัน 2 คน ครับ กลับกันตี 3 ครึง

การทำพิธีในคืนวันที่ 8 เป็นการหล่อหลอมชนวนในฤกษ ทางลาภ ภาพพิธีก็มีถ่ายไว้จะนำมาทะยอยลงนะครับ

ขนาดไฟล์:
      174.2 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      395.9 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      128.4 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      240.4 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      240.4 KB
      เปิดดู:
      52
  17. ransang

คุณสนธยา ได้นำพระมาแจกในงานวันเททองที่ 9 กค.54 จำนวน 30 องค์...ขออนุโมทนาสาธุการครับ <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]

</fieldset>

ของแจกในงาน

18. ransang

ไปถ่ายรูปสถานที่เททอง.. เบ้าเททองรูปหล่อหลวงปู่ทวด ปางผู้ทรงชนะมาร 32 องค์ <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

19. ransang

ขอแบ่งปันรูปภาพ จากคุณ SOMOSTATION หน่อยนะครับ พอดีอาจารย์ท่านยังไม่ได้นำภาพมาลง
    <table id="post4860550" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-right: 0px">[​IMG] เมื่อวานนี้, 05:14 PM </td> <td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px" align="right"> #78 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175"> somostation
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_4860550" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> เอาภาพบรรยากาศ มาให้ชมกันครับ อยู่ไม่ถึงจบพิธี เลยมีภาพให้ดูแค่เท่านี้ก่อนนะคับ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>
    </td></tr></tbody></table>

20. ransang

ท่านใดอ่านกระทู้ผม แล้วไปในงานช่วยแสดตัวหน่อยนะครับ ผมมีของที่เข้าพิธีแจกนิดหน่อย

<table id="post4831918" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 394 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_4831918" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> นี้คือแม่พิมพ์ ลป.ทวด ปางพระผู้ทรงชนะมาร (เหรียญ/พระผง) ที่คุณปุ้ยและคณะได้จัดสร้างเพื่อถวายหลวงปู่ทวดโดยเฉพาะ ไม่รู้ว่าเนื้อผงจะทันวันงานสักส่วนหนึ่งหรือเปล่านะครับ
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>
    </td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2011