เรื่องเด่น ปฏิหาริย์ของสมเด็จโต พรหมรังษี จากประสบการณ์จริง

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย sitpooto, 5 กรกฎาคม 2013.

1. sitpooto

sitpooto เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2013
    เมื่อประมาณปลายปี 2555 ญาติพี่น้องของผมได้เชิญหมอดูดวงชะตา มาดูดวงที่บ้าน หลังจากที่ทุกคนดูดวงเสร็จแล้ว เหลือผมคนเดียวจึงขอเข้าดูบ้าง หมอดูมองหน้าผมอยู่พักหนึ่งจึงพูดขึ้นว่า "สำหรับคุณ หมอไม่มีอะไรจะดูให้ เพราะคุณมีสมเด็จโต พรหมรังษี คอยปกป้องคุ้มครองคุณอยู่ แต่ขอแนะนำให้คุณนำบายศรี 1 คู่ ถวายให้ท่านที่วัดระฆัง ในวันพฤหัส แล้วคุณจะได้อะไรดี ๆ"

พอถึงวันพฤหัส ผมและครอบครัว 4 คน ได้ไปวัดระฆัง เดินไปที่ลานหน้าโบสถ์ เห็นพระทองเหลืองขนาดเท่าคนนั่งเรียงกันอยู่ 3 องค์ ผมและครอบครัวตั้งใจว่าต้องการพบสมเด็จโตหุ่นขี้ผึ้งห่มจีวรสีกลัก แต่ไม่พบ จึงไปถามคนดูแลวัด ๆ พูดว่า "ที่วัดนี้ไม่มีสมเด็จโตหุ่นขี้ผึ้งหรอก เห็นพระ 3 องค์ไหม องค์กลางคือสมเด็จโต" ผมคิดว่าไม่มีก็ไม่เป็นไร จึงนำบายศรี 1 คู่ วางบนโต๊ะ แล้วจุดธูปถวายบายศรีและขอพรจากท่าน จากนั้นมือถือพวงมาลัยนั่งพับเพียบหลับตาแล้วสวดพระคาถาชินบัญชร 3 จบ (ปกติสวดได้คล่องโดยไม่ดูหนังสือ) ลุกขึ้นตั้งใจจะถวายพวงมาลัยที่ตักของท่านองค์กลาง ผมและครอบครัวต้องประหลาดใจ เพราะเหลือบไปเห็นสมเด็จโตหุ่นขี้ผึ้งห่มจีวรสีกลักขนาดเท่าคน นั่งเรียงต่อจากพระ 3 องค์เป็นองค์ที่ 4 ผมบอกภรรยาว่าช่วงสวดมนต์คนดูแลวัดอาจจะนิมนต์ท่านออกมาให้ชาวบ้านกราบไหว้ก็ได้ ผมและครอบครัวทั้ง 4 คนจึงถวายพวงมาลัยที่ตักของท่านองค์หุ่นขี้ผึ้ง ผมได้กราบที่ขาของท่านพร้อมขอพร

ภรรยาผมได้พิจารณาท่านทั้งองค์แล้วพูดว่า แขนและขาของท่านมีเส้นโลหิตและไรขนเหมือนจริงมาก จากนั้นผมชวนภรรยาไปถวายสังฆทานที่ด้านข้างของโบสถ์ ใช้เวลาประมาณ 15 นาทีก็เสร็จ ก็บอกภรรยาว่าก่อนกลับไปกราบลาท่านอีกครั้งหนึ่ง จึงเดินกลับไปที่หน้าโบสถ์ที่เดิม ก็ต้องประหลาดใจอีกครั้งหนึ่งที่ไม่พบสมเด็จโตหุ่นขี้ผึ้งอยู่ที่นั่น เพราะช่วงเวลา 15 นาทีที่ถวายสังฆทานเท่านั้น จะว่าคนดูแลวัดนิมนต์ท่านกลับก็ไม่น่าเป็นไปได้ มันเร็วเกินไป ผมบอกภรรยาว่าท่านได้แสดงปฏิหาริย์ให้ครอบครัวของเราได้พบเห็นท่านตามที่ตั้งใจแต่แรก ถือเป็นบุญวาสนาแก่ครอบครัวของผมเป็นที่สุด ผมขอจบเรื่องนี้เพียงเท่านี้ก่อน ผมยังมีประสบการณ์ที่เกี่ยวกับท่านอีกหลายเรื่อง ชึ่งจะนำเสนอในโอกาสต่อไป

2. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนา กับเรื่องราวปาฏิหาริย์ในครั้งนี้ด้วยครับ

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอกราบในบารมีขององค์สมเด็จโต และร่วมอนุโมทนาในบุญของท่านเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ

4. thipwanh

thipwanh เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้หลวงปู่ท่านมาโปรดบ้าง

5. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยิ่งกว่ามีพระสมเด็จองค์ละ50ล้านห้อยคอซะอีก บารมีสมเด็จโตคุ้มครองคุณและครอบครัวแล้ว สาธุครับ

6. sitpooto

ปฏิหารย์ของสมเด็จโต ครั้งที่ 2

ขอขอบพระคุณทุก ๆ ข้อความที่แสดงความเห็น และขอพรจากสมเด็จโต พรหมรังสี ช่วยปกปักรักษาคุ้มครองและช่วยเสริมบารมีให้กับทุกคน คิดการณ์สิ่งใดก็ให้สำเร็จสมความปรารถนาทุก ๆ ประการด้วยเทอญ ครั้งนี้ผมจะขอเล่าอีกเหตุการณ์ทั่ได้ประสบมา คือ ที่บ้านจะมีรูปเหมือนสมเด็จโต หุ่นขี้ผึ้งห่มจีวรสีกลักไว้กราบไหว้บูชา รถยนต์ก็จะมีสติกเกอร์สมเด็จโตปิดอยู่กระจกหน้ารถ มีอยู่ครั้งหน่ึงผมเคยบอกกล่าวกับสมเด็จโตว่าจากนี้ไปทุกช่วงเข้าพรรษาจะงดเว้นการดิ่มสุรา ซึ่งก็ปฏิบัติมาตลอด ปกติก็ไม่ดื่มนอกจากเพื่อนมาหา เมื่อปี 2554 ช่วงเข้าพรรษา เพื่อนได้มาหาและชวนไปดื่มสุรากัน ผมก็ลืมสนิทว่าเป็นช่วงเข้าพรรษา ช่วงเย็นออกจากร้านผมต้องขับรถยนต์ไปส่งเพื่อนซึ่งเมาได้ที่ ระหว่างทางที่ขับรถถนนเป็นเลนเดียวรถต้องวิ่งสวนทางกัน ผมเองก็เริ่มง่วงแต่ยังแข็งใจว่าต้องขับได้ ปรากฏว่าหลับในวิ่งกินเลนขวา แต่ก็สะดุ้งตื่นเห็นรถคันอื่นวิ่งสวนมาห่างประมาณ 25 เมตร ต้องรีบหักพวงมาลัยเข้าเลนซ้ายทันที แต่ก็ยังแข็งใจขับต่อ พอสักพักก็วิ่งเข้าเลนขวาอีก ก็สะดุ้งตื่นเห็นรถคันอื่นวิ่งสวนมาห่างประมาณ 25 เมตร ต้องหักพวงมาลัยเข้าเลนซ้ายอีก เป็นเช่นนี้ 3 ครั้งด้วยกัน (รถคันที่วิ่งสวนมาคงด่าผมน่าดู) จนกระทั่งวิ่งมาถึงถนนแบ่ง 2 เลน มีเกาะเล็ก ๆ แบ่งขั้นถนนมีเสาไฟฟ้าอยู่กลางเกาะ ผมก็เกิดหลับในอีก ทีนี้ล้อหน้าขวาปีนขึ้นบนเกาะ ผมสะดุ้งตื่นรีบหักพวงมาลัยเข้าซ้ายแล้วจอดนิ่งห่างจากเสาไฟฟ้าเพียง 1 เมตร ตัวผมไม่เป็นอะไรเลย จึงรีบลงมาสำรวจกันชนรถคิดว่าคงเสียหายมาก ปรากฏว่ากันชนมีรอยขีดสีดำสั้น ๆ เท่านั้น และถนนเส้นนี้ไม่ค่อยมีรถวิ่งเท่านั้นจึงไม่เกิดอุบัติเหตุชนกัน จากนี้ผมปลุกเพื่อนบอกให้ไปแท็กซี่ผมไม่ส่งแล้ว ผมขับรถชิดซ้ายตั้งใจจะหลับ แต่ทีนี้มันไม่ยอมหลับแล้วซิ จึงขับรถกลับบ้าน ผมก็ทราบว่าเหตุการณ์ครั้งนี้สมเด็จโตได้ช่วยไว้ 3 ครั้งด้วยกัน เมื่อผมยังฝืนอีกก็ให้รถยนต์ปีนเกาะกลางเสียเลย พอผมถึงบ้านรีบจุดธูปกราบขอบพระคุณท่านที่เมตตาช่วยเหลือในครั้งนี้ และยอมรับผิดที่ผิดคำสัญญา เรื่องนี้ผมยังไม่เคยเล่าให้ภรรยาฟังปิดเงียบ ทุกวันนี้ก็พยายามหมั่นทำบุญให้มาก เพราะสมเด็จโตเคยสอนไว้ว่า "บุญของคนเราก็เหมือนน้ำในตุ่ม ใช้ไปมันก็หมดไป หากเราไม่สร้างบุญมาเติมอยู่ตลอด บุญเก่าที่สะสมไว้ก็จะหมดไป แล้วเราก็จะไม่ได้อะไรเลย" ขอเชิญชวนผู้อ่านทุกท่านสวดพระคาถาชินบัญชรบ่อย ๆ ก็จะดี และทุกวันพฤหัสเมื่อสวดจบแล้ว กรวดน้ำแผ่บุญกุศลในครั้งนี้แด่สมเด็จโต ด้วยนะครับ

7. คนสำนึกผิด

คนสำนึกผิด Active Member

28 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ยินดีในเมตตาของท่านสมเด็จฯโต ที่คุณและครอบครัวได้รับ

8. nunatara

nunatara Active Member

ขอกราบในบารมีขององค์สมเด็จโต และร่วมอนุโมทนาในบุญของท่านเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    "บุญของคนเราก็เหมือนน้ำในตุ่ม ใช้ไปมันก็หมดไป หากเราไม่สร้างบุญมาเติมอยู่ตลอด บุญเก่าที่สะสมไว้ก็จะหมดไป แล้วเราก็จะไม่ได้อะไรเลย"

10. palati

palati เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญนะครับ และก็ง่วงอย่าขับเลยนะครับอันตรายครับทั้งต่อตัวเองและผู้อื่นครับ ขอให้เจริญในธรรมนะครับท่าน

11. ดอกข้าว

ดอกข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ส่วนตัวนับถือหลวงปู่โตมากค่ะ สวดชินบัญชรมากว่า 20 ปีแล้วค่ะ เคยมีประสพการณ์ที่ สุดยอดที่สุดของชีวิตเหมือนกันค่ะ สาธุ..........

12. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุ สาธุ สาธุครับ

13. เฒ่ายิ้มแย้ม

เฒ่ายิ้มแย้ม Active Member

10 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

เป็นประสบการณ์ส่วนตัวที่ยากจะพบเจอนะครับ

14. cdg0720

cdg0720 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาครับ ผมคนหนึ่งก็นับถือสมเด็จพุฒาจารย์โตเป็นที่สุดครับ

15. sitpooto

คำสอนของสมเด็จโต "สิ่งมีชีวิตที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์สุดแสนจะประเสริฐ เพราะมนุษย์สามารถสร้างบุญสร้างกุศลได้ด้วยตนเอง ผิดกับสัตว์อื่น ๆทั้งหลายที่ไม่มีโอกาสสร้างบุญได้เลย หรือแม้แต่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ไม่สามารถสร้างบุญได้ด้วยตนเอง ต้องอาศัยร่างอื่นเพื่อแสวงบุญ" ขอให้ท่านผู้อ่านจงพยายามสร้างบุญสร้างกุศลกันให้มาก ๆ นะครับ ตามกำลังแต่อย่าให้ตนเองต้องเดือดร้อน แต่ให้ทำบ่อย ๆ แล้วสิ่งต่าง ๆที่ดีก็จะมาสู่ชีวิตของท่าน

16. Limtied

Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010

17. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    โมทนากับ จขกท ด้วยครับ ที่หลวงพ่อโตท่านเมตตา ผมเองก็สวดชินบัญชรประจำเหมือนกันครับ ชีวิตดีขึ้นมากเลยครับ