ปฏิบัติธรรมยิ่งเจอเจ้ากรรมนายเวร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย namangka, 14 พฤษภาคม 2010.

1. namangka

namangka Active Member

12 กุมภาพันธ์ 2010
    ตั้งแต่ช่วงต้นปีมา ดิฉันเริ่มปฏิบัติธรรมอย่างจริงจัง จากที่เมื่อก่อนได้แต่แค่สวดมนต์กับทำบุญ พอช่วงตั้งแต่หลังสงกรานต์มานี้ รู้สึกว่ามีเรื่องราวเกิดขึ้นมากมายในชีวิต จากที่คิดว่าจะได้ใช้ชีวิตแบบสงบเสียที ก็ปรากฏว่าบรรดาเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ดาหน้าเข้ามาก่อปัญหาให้เยอะแยะมากมาย ทั้งที่บางคนหายหน้าไปไม่ติดต่อกันมาเกือบปี ก็ยังไม่วายกลับมาทำความวุ่นวายใจให้

อยากจะถามค่ะ ว่าจริงเหรอคะ ที่เขาบอกว่ายิ่งปฏิบัติธรรมเราจะยิ่งเจอเจ้ากรรมนายเวร แล้วอย่างนี้ต้องทำอย่างไรคะ ต้องปฏิบัติธรรมต่อ หรือว่าต้องทำอย่างไรต่อไป เพราะยิ่งปฏิบัติ รู้สึกว่ายิ่งเจอมรสุมปัญหาค่ะ ทั้งที่เมื่อก่อนยังไม่เคยเจออะไรหนักหนาขนาดนี้เลยค่ะ

2. darkload

darkload เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    ปฏิบัติธรรมแล้วอย่าลืมแผ่เมตตาบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยนะครับ ถ้าความเห็นผม เจ้ากรรมของคุณอาจจะมีเยอะ ต้องอดทนไปก่อน ถ้าเจ้ากรรมหมดเมื่อไหร่ ก็จะสบายขึ้นแล้วครับ ผมว่ารีบเจอดีกว่าจะได้หมดๆกันไป เพราะยังไงก็ต้องเจออยู่ดี

อนุโมทนา

3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เห็นคำถามของคุณแล้ว ต้องรีบเข้ามาตอบ จะได้เป็นกำลังใจในการปฏิบัติธรรมให้ยิ่งๆขึ้นไป

ที่คุณถามว่า ยิ่งปฏิบัติธรรม ยิ่งเจอเจ้ากรรมนายเวรนั้น ขอตอบอย่างมั่นใจว่า

ไม่เกี่ยวกันเลย

ปกติถ้าเรามีเจ้ากรรมนายเวร เค้าก็จะตามเล่นงานเราอยู่แล้ว ถ้าวาระบุญเราอ่อนลงเมื่อไหร่ หรือกรรมตามทันเมื่อไหร่ เค้าก็จะเล่นงานเราทันที

การปฏิบัติธรรม ไม่เกี่ยวกับการที่ทำให้เค้าเล่นงานเราได้เร็วขึ้น เล่นงานเราได้มากขึ้น

แต่การปฏิบัติธรรม ทำให้เราอาจจะติดต่อกับเจ้ากรรมนายเวรได้ดียิ่งขึ้น เหมือนกับตอนที่จิตเราสงบ คลื่นความถี่ก็สามารถจูนติดกับคลื่นของเจ้ากรรมนายเวรได้อย่างนั้นแหละ ตรงนี้อาจทำให้เราเกิดความกลัว ทำให้เกิดความรู้สึกว่าเจ้ากรรมนายเวรตามทวงหนี้เราได้ดีขึ้น แต่ต้องขอบอกว่า การติดต่อกับเจ้ากรรมนายเวรได้ง่ายขึ้นนั้น คนละประเด็นกับการที่เจ้ากรรมนายเวรจะเล่นงานเราได้ดียิ่งขึ้น อย่าสับสน

ตรงกันข้าม บุญที่เกิดจากการปฏิบัติธรรมเป็นบุญใหญ่ ซึ่งบางกรณีที่บางคนเค้าติดต่อกับเจ้ากรรมนายเวรได้ เจ้ากรรมนายเวรจะต่อรองให้ทำบุญใหญ่ให้เค้า แล้วอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวร บุญใหญ่ เช่น สร้างพระ บวชพระ อย่างนี้เป็นต้น

แต่ถ้าหากเราติดต่อกับเจ้ากรรมนายเวรไม่ได้ ก็พยายามอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ ทำทุกวันยิ่งดี ก็อธิษฐานเอาบุญที่เกิดจากการปฏิบัติธรรมของเรานี่แหละ (ถ้าบวกกับบุญอื่นของเราด้วย ก็ยิ่งดี) อุทิศให้กับเจ้ากรรมนายเวร ขอให้โมทนาและอโหสิกรรมให้กับเรา ให้เค้าบ่อยๆ เค้าก็ใจอ่อนเอง แต่ปัญหาคือ หลายคนทำไม่ต่อเนื่อง ทำๆหยุดๆ อะไรที่ไม่เอาจริง แล้วจะประสบความสำเร็จได้อย่างไร ? เพราะฉะนั้น พยายามอุทิศส่วนกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรอย่างต่อเนื่อง

การปฏิบัติธรรมจะทำให้เจอกับผู้ขัดขวางผู้หนึ่ง นั่นก็คือ "มาร" ครั้นจะตีความว่า เจ้ากรรมนายเวรเป็นมารก็อาจจะอนุโลมได้ แต่ก็ไม่ใช่อย่างนั้นทุกกรณี เพราะบางคนไม่มีเจ้ากรรมนายเวร แต่พอครั้นมาปฏิบัติธรรมหรือสร้างบารมีให้สูงยิ่งๆขึ้นไป ก็จะเจอกับอุปสรรค เจอกับคนขัดขวาง เจอกับกิเลสในใจของตนเอง ตรงนี้ทำให้เข้าใจผิดว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวร แต่จริงๆไม่ใช่ เค้าเรียกว่า "มาร"

เมื่อเจอมาร ก็ต้องพยายามเอาชนะมาร ดั่งคำที่ว่า "มารไม่มี บารมีไม่เกิด" นั่นแหละ

4. วันมงคล

วันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคืนก่อนนอนให้นึกถึงความดีหรือบญกุศลที่เราได้สร้างไว้แล้วแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลนั้นให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ผีสางเทวดา มวลหมู่ศัตรูคู่แข่ง คนที่เราเกลียด และผู้ที่มีพระคุณด้วยครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      190.1 KB
      เปิดดู:
      274
  5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สำหรับผมนั้น.....ไม่สนใจเลยครับ....ถ้าปฏบัติอยู่นะ......ผมไม่สนใจ...และก็คิดว่าเธอไม่มีตัวตน.....แล้วสิ่งเหล่านั้นก็หายไป....

หลวงพ่อฤาษีสอนว่า เจ้ากรรมนายเวรนั้นไม่มีตัวตน จะมีแต่วิบากเวรกรรมที่เราทำเองแล้วมันส่งผล....ไม่มีผู้บรรดาล.....บางสิ่งบางอย่างมันเป็นเพียงแค่ของหลอกในสมาธิเท่านั้น.....

เมื่อผมแผ่เมตตาก็แผ่ตามปกติ......

6. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

โมทนา ด้วย นะครับ เป็นธรรมดานะ ลูกหนี้ จะหนีเจ้าหนี้ ก็ต้องมีการทวงถาม กันหน่อย หรือเป็นการลองกำลังใจ จากเทวดา ที่เกี่ยวข้อง ถ้าเชื่อนะ

กรรม คือผลของการกระทำทั้งดี และเลว แต่จะพูดในด้านลบนะ กรรมที่จะให้ผลเรา มี ๒ อย่างนะ คือกฎของกรรม อันนี้เราหลบยาก และเจ้ากรรมนาย<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>เวร คือ ผู้ที่เราเคยล่วงละเมิด ไว้ในกาลก่อน ด้วย กาย วาจา ใจ

เราเองเกิดมาแล้วนับภพนับชาติไม่ถ้วน ฉะนั้นเจ้ากรรมนาย<st1:personName w:st="on" ProductID="เวร เราจีงมีมาก">เวร เราจึงมีมาก</st1:personName> ใช้หนี้ชาติเดียวไม่หมดนะ อย่าประกาศตัวใช้หนี้ ล่ะ เดี้ยงเลย เจ้ากรรมนายเวรเรา จึงมีทั้ง สัตว์นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน มนุษย์ เทวดา พรหม บางสภาวะ ก็ให้ผลเราไม่ได้ บางสภาวะ ก็ให้ผลเราได้

หน้าทีเรา ควรจะทำอย่างไรก็ได้ เพื่อให้ท่านอโหสิกรรมให้เรา หรือต้องใช้วิธีหนี เราทุกคน ย่อมมีเทวดาคุ้มครอง มากน้อย ขึ้นอยู่ที่คุณธรรม ท่านจะช่วยเรา ก็เพียงแค่ บรรเทา เบาบาง เท่านั้น แต่ต้องไม่เกินกฎของกรรม

ถ้าเราปฏิบัติ ใน ทาน ศิล ภาวนา ตรงนี้ ยังไม่เท่าไหร่ นะ
    แต่ถ้าเรามาเริ่ม ใน ศีล สมาธิ ปัญญา เราก็จะเจอแบบนี้ เป็นธรรมดา
    หมั่นอุทิศส่วนกุศล ให้ท่าน ปฏิบัติ ต่อไปขึ้นอยู่กับ บารมีของเรา (กำลังใจ) นักปฏิบัติ ต้องมีอิทธิบาท ๔ ประจำใจ นะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2010
  7. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    อย่าเข้าใจไปแบบนั้นเลยครับ เพราะความจริงยิ่งปฏิบัติธรรม ก็จะผลักสิ่งที่ไม่ดีออกไป กรรมชั่วที่ทำไว้ก็จะตามไม่ทันชั่วคราว ส่วนเวรที่ผูกไว้ก็จะคลายตัวลง แต่การที่คุณรู้สึกว่าเจ้ากรรมนายเวรมาตามทวงมากขึ้นเป็นเพราะอุปาทานในจิตคุณปรุงแต่งไปเอง บวกกับเมื่อปฏิบัติธรรมมากขึ้น ปัญญาจะมากตาม ทำให้รับรู้เรื่องกรรมเวรได้ดีขึ้น แม้ไม่เห็นของจริงแต่ก็ตระหนักได้ว่าเป็นเรื่องของกฏแห่งกรรม ทำให้รู้สึกไปเองว่ามันมากขึ้น ถ้าคุณไม่ได้ปฏิบัติธรรม เจ้ากรรมนายเวรก็จะตามทวงเหมือนกัน แต่คุณจะไม่ตระหนักว่าเป็นเรื่องกรรมเวร อาจไปโทษดวงโทษโชคชะตาแทนไปนั่น
    ยิ่งการไปคิดเอาเองว่าการปฏิบัติธรรมจะดูดสิ่งไม่ดีเข้ามา ก็ยิ่งเป็นการสร้างผังให้สิ่งไม่ดีเกิดขึ้นจริงๆ เพราะใจเป็นธาตุสำเร็จ ดังนั้นเลิกคิดแบบนั้นซะ ให้คิดใหม่ทำใหม่ โดยปฏิบัติธรรม แผ่กุศลให้สมำเสมอและอธิษฐานให้สิ่งดีๆเกิดขึ้น

8. acspclubs

acspclubs เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ปฏิบัติมาก อานิสงส์มาก

ปฏิบัติถูก อานิสงส์ยิ่งมาก

เจ้ากรรมนายเวรเหล่านั้นเค้าคงมา ขอส่วนบุญ

ขอความเมตตาจากคุณ namangka มากกว่าครับ

ไม่ต้องกลัวๆ เป็นเรื่องปกติ ^^

สู้ๆตั้งใจปฏิบัติต่อไปนะครับ

อนุโมทนา

9. pong_ping

pong_ping เป็นที่รู้จักกันดี

...เชื่อมั่นในการทำความดี เชื่อมั่นในการปฏิบัติดีค่ะ...

10. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

รูปแบบของมารผจญมันมาในหลายรูปครับ บางครั้งทำให้เราท้อ ไม่เอาแล้วไปก็มี ของคุณคล้ายกับผมจึงอยากบอกเล่าว่าเคสแบบนี้จะต้องมีกำลังใจสูง เจ้ากรรมรบกวนในสมาธิจนทำให้สมาธิถอยไม่ก้าวหน้าเพราะมัวแต่คิด มาอีกล่ะ ก่อนหน้านี้เคยคิดจะจับให้ได้ตัวเป็นๆ แต่คว้าไม่ได้สักที :boo:ทุกครั้งที่เกิดเรื่องอัศจรรย์ใจเกิดขึ้นกับผม ผมจะคิดแค่มันเป็นฝัน ไม่สนใจกับเขามาก ถ้ามาขอก็ให้ ถ้ามาแบบไม่ดีก็แผ่เมตตา ทำบุญก็ทำเป็นกิจวัตร ไม่มากแต่บ่อย

11. churdpong

churdpong เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าปฏิบัติสาย วิปัสนากรรมฐาน
    เป็นธรรมดาครับเมื่อถึงระดับหนึ่ง จะต้องผ่านการทดสอบเพื่อบรรลุขั้นต่อไป และผู้ที่จะสำเร็จธรรมนั้น จะต้องชดใช้กรรมทุกสิ่งที่เคยได้กระทำให้หมดสิ้น เพื่อชำระล้างจิตใจให้ผ่องใส ปราศจากมลทิน เพื่อเข้าซึ้งถึงโลกุตร
    ขอให้ปฏิบัติต่อไป อย่าท้อแท้ เพราะหนทางแห่งความสุขสถาพรย่อมได้มาด้วยความยากเย็น วิริยะอุสาห

12. รวียากร

รวียากร เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    ปฏิบัติต่อไป ดีแล้ว ครับ

บางที อาจจะเป็นช่วง ที่เรามีบุญ เค้าก็มาขอส่วนบุญ ถ้าเราหมดบุญ กรรมก็ไล่ตามเราทัน

ปฏับัติไปเรื่อยๆ เดียวรู้เองครับ

อนุโมธนา สาธุ

13. ฑ

เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับการปฏิบัติธรรม

ไม่ทราบว่าคุณเคยอธิษฐานว่าขอนิพพานชาตินี้ไว้หรือไม่

ถ้าใช่ แล้วเจอสิ่งที่คิดว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรคงไม่แปลก

แต่ไม่อยากให้คุณท้อกะสิ่งที่คุณเจอ

ให้คิดซะว่าเป็นเครื่องทดสอบความเพียร

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ

14. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

มารหรือวิบากกรรม กำหนดดูให้ดี

15. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ผลกรรมมันกลัวจะเอาไม่ทันบุญที่จะเกิดในกาลข้างหน้า จึงรีบมาทวงครับ

อ้างอิงจาก ที่นี่ครับ

ข้อความที่ 16

ดิฉัน - ปวดหัวเจ้าค่ะ เป็นมาหลายวันแล้ว ไม่ทราบว่าเพราะอะไรค่ะ

พระศาสดา - เจ้ากรรมนายเวรเขามาทวง ช่วงนี้เป็นช่วงที่กรรมชั่วของเธอกำลังจะหมด กรรมดีจะเริ่มส่งผล เจ้ากรรมนายเวรเลยเร่งเข้ามาเยอะ เพราะกลัวว่าจะตามเธอไม่ทัน

16. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ เนี่ยแล่ะครับ เจ้ากรรมนายเวรของจริง...

17. fullmoonsun

fullmoonsun เป็นที่รู้จักกันดี

Anumothana Sathu

18. toomdoi

toomdoi เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา

การปฎิบัติธรรม เพื่อให้จิตใจสงบสุข อย่าลืมแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรด้วยนะครับ

มีคำพูดที่ว่า "มารไม่มี บารมีไม่เกิด " เช่นเดียวกัน สิ่งที่คุณเจอคือมาร ที่จะคอยขัดขวางไม่ให้คุณปฎิบัติธรรม จงอย่ายอมแพ้

19. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ เป็นจริงตามที่ทุก ๆ ท่านกล่าวมาเลยค่ะ

20. Pongroch

Pongroch เป็นที่รู้จักกันดี

การเกิดอยู่เนี่ยล่ะค่ะทุกข์ของแท้ พยายามตั้งใจปฎิบัติถือศีลทำความดีไว้ตลอดน่ะค่ะ เราจะทิ้งเขาไปแล้วเจ้ากรรมนายเวรเขาก็ต้องมาทวงแหละค่ะ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ