นางปฏาจาราหญิงที่บรรลุจาก การพลัดพราก

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แค่พลัง, 10 กรกฎาคม 2020.

1. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

กลัวจะเป็นแบบนั้นนะดิ55

2. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    ไปรับลูกสาวก่องนะ บุ๊ย..บาย

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ใช่ครับ
    เมตตาจะเกิดตั้งตอนคิดจะช่วย
    แต่จะเป็นเมตตาแบบภายนอกอย่างเดียว(มีเงื่อนไข เลือกที่รัก มักที่ชัง แบ่ง ฝ่าย เลือกข้าง)หรือแบบเมตตาภายในไปภายนอก(ไม่มีเงื่อนไข)
    แต่บางเคสก็ต้องอุเบกขาเป็น
    เพราะกำลังเราจะไม่พอได้

บางเคสบางกรณี ก็ต้องรอให้วิบากทางนั้น
    คลายก่อน สำคัญดูตรงนี้ให้เป็นครับ

เพราะบางเคสแม้ยมบาล
    ก็ช่วยไม่ได้ครับ

4. โซโล

โซโล ...

16 มิถุนายน 2019
    ท่านนพคับ ผมพอจะมีวิธีแก้ไขชะตาตัวเองใหมคับ หรือวิบากอาไรปะมาณนี้คับ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้วิธีกำหนดผลักแรงบุญ(ที่เป็นกะแสเย็นออกกลางลิ้นปี่แบบส่งไปไร้ทิศทางโดยให้ระลึกบุญที่เคยทำมาทั้งหมดทั้งชาติต้นจนชาติปัจจุบัน โดยต้องขึ้นด้วยพระรัตนตรัยก่อนเสมอ)ในขณะที่กรวดน้ำลงดินร่วมด้วย ใช้น้ำขวดลิตรเยอะหน่อย ทำจนรู้สึกว่า กายเบา ใจเบาในแต่ละครั้ง(กายเบาคือบริเวนหน่องโล่ง แขนโล่ง ศรีษะโล่ง กาบเบาคือรู้สึกไม่แน่นแถวหน้าอกแถวลิ้นปี่ในแต่ละครั้งเอาครับ)
    ส่วนจะตักบาตร สวดมนต์ นั่งสมาธิ จนจิตสงบร่วมด้วยในแต่ละวัน หรือวันที่สดวกร่วมด้วย ก็จะทำให้คลี่คลายได้เร็วขึ้น

ประมานนี้

6. โซโล

โซโล ...

ขอบคุณคับท่านนพ พอเข้าใจอาไรขึ้นนิดหน่อยคับ

7. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

หาที่ชอบๆแปบ

8. โซโล

โซโล ...

คล้ายสภาสูงจะปลดล็อคบางอย่างให้คับ สบายกายขึ้นเยอะเลย ขอบพระคุณคับ

9. ชื่อใหม่นะ5

ชื่อใหม่นะ5 Active Member

1 มิถุนายน 2020
    ผมว่าทำอะไรที่ควรทำตามสถานะนั้นดีที่สุด ไม่ทำให้เพ้อหรือละเมอไป มีครอบครัว ก็มีลำดับความสำคัญ ไม่มีก็มีลำดับความสำคัญ แต่ถ้าฝ่าฝืนมันคงเป็นทุกข์นะ ถ้ามีสติจริงต้องรู้ว่าควรทำอะไรและไม่ควรทำอะไร บางคนก็ว่าง่ายบางคนก็ว่ายาก กะอีแค่รู้ว่าเราต้องทำอะไรบ้างในชีวิต ต้องมานั่งบอกคนอื่นหรือรอให้คนถาม ทางผมว่ามันไม่เหมาะ