ธรรมพระบูรพาจารย์(หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 14 ตุลาคม 2011.

1. OPhtUYh

OPhtUYh เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    ขอบพระคุณค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ... สาธุ

2. boy19

boy19 Active Member

ขออนุโมทนาบุญกับ คุณคุรุวาโร ด้วยครับ สาธุ
    รบกวนช่วยแนะทางปฏิบัติที่เหมาะกับจริตหรือถ้ามีของเก่าให้ด้วยครับ

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ช่วงนี้ ถุกสมาชิกบางท่านมาก่อกวนทำให้ ใจ ไม่นิ่งพอ ขออนุญาติไปสงบจิตใจสักระยะนะครับ (ที่ท่องแดนมัศจรรย์ แล้วยังPM มาด่าอีก ) เอาไว้ทำสมาธิมั่นคงแล้วจะมาตอบคำถามอีกนะครับ ช่วงนี้ท่านAVTTAR จะมาช่วยตอบคำถามท่านสมาชิกแทนนะครับ
    ขอให้เจริญในธรรมครับ

4. MindRenewal

MindRenewal Active Member

เสียดายค่ะ อยากรู้อีกนิดเดียวเอง แต่อย่างไรก็ขออนุโมทนาค่ะ..................

5. boy19

boy19 Active Member

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าทำดีแล้ว ไม่ต้องไปสนใจพวกก่อกวนหรอกครับ ปล่อยๆไปครับ

6. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

คติข้อคิดเตือนใจ กำลังใจ...!

7. หม้อหุงข้าว..!

หม้อหุงข้าว..! เป็นที่รู้จักกันดี

อริยบุคคล7ประเภท(ตามการบรรลุ)

พระไตรปิฎก : พระอภิธรรมปิฎก เล่ม 3 ธาตุกถา - ปุคคลปัญญัติปกรณ์
    เอกกนิทเทส

(การแบ่งอริยบุคคลออกเป็น 7 ประเภทในที่นี้ เป็นการแบ่งตามประเภทของการบรรลุธรรม ซึ่งต่างจากเรื่องอริยบุคคล 8 ประเภท ในหมวดวิปัสสนา (ปัญญา) ที่เป็นการแบ่งตามลำดับขั้นของกิเลสที่ละได้ - ธัมมโชติ)

[๔๐] บุคคลชื่อว่าอุภโตภาควิมุต เป็นไฉน
    บุคคลบางคนในโลกนี้ ถูกต้องซึ่งวิโมกข์ ๘ ด้วยกาย (วิโมกข์ ๘ คือสมาบัติ ๘ ได้แก่สมาธิขั้นฌาน ๘ ขั้น คือ รูปฌาน ๔ + อรูปฌาน ๔ ดูเรื่องลำดับขั้นของจิต ในหมวดบทวิเคราะห์ ประกอบ - ธัมมโชติ) แล้วสำเร็จอิริยาบถอยู่ ทั้งอาสวะ(กิเลสที่นอนเนื่องในสันดาน - ธัมมโชติ) ของผู้นั้นก็สิ้นไปแล้ว เพราะเห็นด้วยปัญญา บุคคลนี้เรียกว่า อุภโตภาควิมุต

(อุภโตภาควิมุต = การหลุดพ้นโดยส่วนสอง คือ หลุดพ้นจากความยินดีในรูปด้วยอรูปสมาบัติก่อน (ดูเรื่องสัญโยชน์ 10 ในหมวดวิปัสสนา (ปัญญา) โดยเฉพาะในหัวข้ออรูปราคะ ประกอบ) แล้วเจริญวิปัสสนาจนหลุดพ้นจากความยินดีในนามด้วยวิปัสสนาปัญญา ซึ่งทำให้เป็นพระอรหันต์ด้วยวิปัสสนาปัญญานี้ - ธัมมโชติ)

[๔๑] บุคคลชื่อว่าปัญญาวิมุต เป็นไฉน
    บุคคลบางคนในโลกนี้ มิได้ถูกต้องซึ่งวิโมกข์ ๘ ด้วยกาย สำเร็จอิริยาบถอยู่ แต่อาสวะของผู้นั้นสิ้นไปแล้ว เพราะเห็นด้วยปัญญา บุคคลนี้ เรียกว่า ปัญญาวิมุต

(คือผู้ที่ไม่ได้ทำสมาธิจนถึงขั้นอรูปฌาน เจริญวิปัสสนาจนกระทั่งบรรลุเป็นพระอรหันต์ จึงหลุดพ้นจากความยินดีทั้งในรูปและนามด้วยวิปัสสนาปัญญา - ธัมมโชติ)

[๔๒] บุคคลชื่อว่ากายสักขี เป็นไฉน
    บุคคลบางคนในโลกนี้ ถูกต้องซึ่งวิโมกข์ ๘ ด้วยกาย แล้วสำเร็จอิริยาบถอยู่ ทั้งอาสวะบางอย่างของผู้นั้นก็สิ้นไปแล้ว เพราะเห็นด้วยปัญญา บุคคลนี้เรียกว่า กายสักขี

(คล้ายกับอุภโตภาควิมุต ต่างกันที่อุภโตภาควิมุตนั้นเจริญวิปัสสนาจนบรรลุเป็นพระอรหันต์ แต่กายสักขีเจริญวิปัสสนาจนบรรลุเป็นอริยบุคคลขั้นต่ำกว่าพระอรหันต์ - ธัมมโชติ)

[๔๓] บุคคลชื่อว่าทิฏฐิปัตตะ เป็นไฉน
    บุคคลบางคนในโลกนี้ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้ทุกข์ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้เหตุให้เกิดทุกข์ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้ความดับทุกข์ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้ข้อปฏิบัติให้ถึงความดับทุกข์ อนึ่ง ธรรมทั้งหลายที่พระตถาคตประกาศแล้ว ผู้นั้นเห็นชัดแล้ว ดำเนินไปดีแล้วด้วยปัญญา อนึ่ง อาสวะบางอย่างของผู้นั้นก็สิ้นไปแล้ว เพราะเห็นด้วยปัญญา บุคคลนี้เรียกว่า ทิฏฐิปัตตะ

(คล้ายกับปัญญาวิมุต ต่างกันที่ปัญญาวิมุตนั้นเจริญวิปัสสนาจนบรรลุเป็นพระอรหันต์ แต่ทิฏฐิปัตตะเจริญวิปัสสนาจนบรรลุเป็นอริยบุคคลขั้นต่ำกว่าพระอรหันต์ โดยนับตั้งแต่โสดาปัตติผลบุคคลขึ้นไป ดูเรื่องอริยบุคคล 8 ประเภท ในหมวดวิปัสสนา (ปัญญา) ประกอบ - ธัมมโชติ)

[๔๔] บุคคลชื่อว่าสัทธาวิมุต เป็นไฉน
    บุคคลบางคนในโลกนี้ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้ทุกข์ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้เหตุให้เกิดทุกข์ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้ความดับทุกข์ ย่อมรู้ชัดตามความเป็นจริงว่า นี้ข้อปฏิบัติให้ถึงความดับทุกข์ อนึ่ง ธรรมทั้งหลายที่พระตถาคตประกาศแล้ว ผู้นั้นเห็นชัดแล้ว ดำเนินไปดีแล้ว ด้วยปัญญา อนึ่ง อาสวะบางอย่างของผู้นั้นก็สิ้นไปแล้ว เพราะเห็นด้วยปัญญา แต่มิใช่เหมือนบุคคลผู้เป็นทิฏฐิปัตตะ บุคคลนี้เรียกว่าสัทธาวิมุต

(ต่างจากทิฏฐิปัตตะตรงที่ทิฏฐิปัตตะอาศัยปัญญาเป็นหลัก แต่สัทธาวิมุตอาศัยศรัทธาเป็นใหญ่นำปัญญาให้เกิดขึ้น - ธัมมโชติ)

[๔๕] บุคคลชื่อว่าธัมมานุสารี เป็นไฉน
    ปัญญินทรีย์ของบุคคลใด ผู้ปฏิบัติเพื่อทำให้แจ้งซึ่งโสดาปัตติผลมีประมาณยิ่ง (ผู้ปฏิบัติเพื่อทำให้แจ้งซึ่งโสดาปัตติผล = โสดาปัตติมรรคบุคคล - ธัมมโชติ) บุคคลนั้นย่อมอบรมซึ่งอริยมรรคอันมีปัญญาเป็นเครื่องนำมา มีปัญญาเป็นประธานให้เกิดขึ้น บุคคลนี้เรียกว่า ธัมมานุสารี บุคคลผู้ปฏิบัติแล้ว เพื่อทำให้แจ้งซึ่งโสดาปัตติผล ชื่อว่าธัมมานุสารี บุคคลผู้ตั้งอยู่แล้วในผล ชื่อว่า ทิฏฐิปัตตะ

(คือขณะแห่งโสดาปัตติมรรค เป็นธัมมานุสารี ขณะแห่งโสดาปัตติผลเป็นต้นไปจนถึงก่อนจะบรรลุเป็นพระอรหันต์ เป็นทิฏฐิปัตตะ - ธัมมโชติ)

[๔๖] บุคคลชื่อว่าสัทธานุสารี เป็นไฉน
    สัทธินทรีย์ของบุคคลใดผู้ปฏิบัติเพื่อทำให้แจ้งซึ่งโสดาปัตติผล มีประมาณยิ่ง อบรมอริยมรรคมีสัทธาเป็นเครื่องนำมา มีสัทธาเป็นประธานให้เกิดขึ้น บุคคลนี้เรียกว่า สัทธานุสารีบุคคล ผู้ปฏิบัติเพื่อทำให้แจ้งซึ่งโสดาปัตติผล ชื่อว่าสัทธานุสารี ผู้ตั้งอยู่แล้วในผล ชื่อว่าสัทธาวิมุต

(คือขณะแห่งโสดาปัตติมรรค เป็นสัทธานุสารี ขณะแห่งโสดาปัตติผลเป็นต้นไปจนถึงก่อนจะบรรลุเป็นพระอรหันต์ เป็นสัทธาวิมุต - ธัมมโชติ)

8. หม้อหุงข้าว..!

วิมุตติ คือความหลุดพ้นจากกิเลสหรือหลุดพ้นจากวัฏฏสงสาร หรือรู้ธรรมเห็นธรรมบรรลุมรรคผลนิพพาน
    นักปฏิบัติธรรมที่ประสบความสำเร็จจะต้องบรรลุวิมุติและวิมุตติญาณทัสสนะขั้นสูงสุด จึงจะจบการศึกษาเป็นอเสขะบุคคล วิมุตติมี 3 อย่างคือ

1. เจโตวิมุตติ คือหลุดพ้นด้วยอำนาจแห่งสมาธิเป็นหลัก
    นักปฏิบัติผู้มีนิสัยวาสนาทางเจโตวิมุตติ จะบรรลุธรรมได้ด้วยตนเองอย่างวิเศษอัศจรรย์ แม้ผู้นั้นจะไม่ได้ศึกษาทางปริยัติมาเลย เมื่อฝึกอบรมจิตให้ตั้งมั่นเป็นสมาธิได้แล้ว
    จะสามารถรู้ธรรมเห็นธรรมเข้าใจธรรมในขณะจิตเป็นสมาธิอยู่นั้นอย่างแจ่มแจ้งโดยไม่ต้องถามใคร สติปัญญาศรัทธาความเพียรจะแก่กล้าขึ้นเป็นลำดับ
    บางครั้งก็เกิดความรู้พิเศษอัศจรรย์ซึ่งเป็นฌานโลกีย์เกิดขึ้น เช่นหูทิพย์ ตาทิพย์ มีฤทธิ์ทางใจอื่นๆ เกิดขึ้นเป็นที่ฮือฮามาก
    ผู้มีนิสัยทางเจโตวิมุตติ จิตจะรวมเป็นสมาธิเร็วและมีนิมิตมาก กิเลสต่างๆ และธรรมเครื่องแก้กิเลสจะรู้ได้เห็นได้จากการพิจารณานิมิต อยากเห็นอะไรอยากรู้อะไรก็กำหนดดูในสมาธิ
    จนรู้ชัดเห็นชัดเข้าใจชัดโดยไม่ต้องถามใคร เมื่อความรู้รอบคอบครบวงจรอริยสัจสี่ ก็สามารถบรรลุมรรคผลนิพพานได้
    ข้อควรระวังของผู้มีนิสัยวาสนาทางเจโตวิมุตติ คือการหลงความรู้(ฌาน) โดยเฉพาะความรู้ที่เกิดจากฌานโลกีย์ข้อต้นๆ มันอัศจรรย์น่าติดใจหลงใหลมาก
    ถ้าไม่มีครูบาอาจารย์ที่รู้จริงเห็นจริงคอยควบคุมดูแล อาจเกิดวิปลาสได้ หรืออาจหลงใช้ฌานโลกีย์ไปในทางผิดศีลผิดธรรม
    ทำให้ฌานเสื่อมก่อนฌานที่โลกุตรธรรม คืออาสะวักขยะญาณจะเกิดขึ้นมีขึ้น นักบวชนักปฏิบัติที่เสียคนไปเพราะหลงญาณโลกีย์มีจำนวนมาก ต้องระวังให้ดี

2. ปัญญาวิมุตติ คือหลุดพ้นด้วยอำนาจแห่งปัญญา ผู้มีนิสัยวาสนาทางปัญญาวิมุตติตอนเริ่มฝึกสมาธิจิตมักฟุ้งซ่าน ไม่รวมลงง่ายๆ เมื่อรวมเป็นสมาธิแล้วก็ไม่ค่อยมีนิมิตเกิดขึ้น
    บางคนไม่เห็นนิมิตอะไรเลย ได้ยินสายเจโตพูดกันว่าเกิดนิมิตบอกว่าอย่างนั้นอย่างนี้ ก็อยากจะเห็นกับเขาบ้าง ซึ่งยิ่งอยากก็ยิ่งไม่เห็นไม่เป็น
    ทำให้ลังเลสงสัยว่าตนเองไม่มีวาสนาพอที่จะรู้ธรรมเห็นธรรมบรรลุธรรม เลิกการปฏิบัติธรรมไปเสียก็มี
    นักปฏิบัติสายปัญญาวิมุตติอาศัยสมาธิเพียงเล็กน้อยก็พิจารณาทางปัญญาได้ ไม่จำเป็นต้องให้จิตรวมลึกเป็นอุปจารสมาธิ ก็สามารถรู้ธรรมเห็นธรรมบรรลุธรรมได้
    กรรมฐานที่เหมาะกับคนนิสัยนี้คือ กรรมฐานตามรู้และวิปัสสนากรรมฐานเมื่อทำจิตให้สงบจดจ่ออยู่กับเรื่องใดเรื่องหนึ่งเพียงเรื่องเดียวได้แล้ว ให้พิจารณาสิ่งต่างๆ ให้เห็นนามรูป
    เห็นไตรลักษณ์ เห็นโทษภัย เห็นความเสื่อมสลายของสังขารทั้งหลาย จนเกิดนิพพิทาญาณ แล้วพิจารณาสังขารทั้งหลายที่มีอยู่ให้เห็นส่วนละเอียด
    โยงเข้าสู่อริยสัจสี่ ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค วิมุตติ วิมุตติญาณทัสนะ
    โดยอาศัยความจำที่มีอยู่เห็นอยู่ตามปกติในชีวิตประจำวันเป็นฐานในการพิจารณา พิจารณากลับไปกลับมาหลายๆ ครั้ง
    ความรู้จะละเอียดขึ้นเรื่อยๆ จนรู้แจ้งแทงตลอดในเรื่องนั้นโดยเหตุโดยผลตามความเป็นจริง รู้จักเหตุปัจจัยของสิ่งต่างๆ แจ้งชัดและสุดท้ายจะรู้จักวิธีทำกิเลสให้สิ้นได้เช่นเดียวกัน
    แต่ไม่ค่อยเป็นที่อือฮาเหมือนสายเจโตวิมุตติ

3. อุภภะโตภาควิมุตติ คือผู้หลุดพ้นได้ทั้งสองแบบ เจโตวิมุตติก็ได้ ปัญญาวิมุตติก็ได้ ส่วนใหญ่จะเป็นนิสัยวาสนาของผู้เคยบำเพ็ญพุทธภูมิมาก่อน ชำนาญในการฝึกจิตมาแล้วทั้งสองแบบ
    เมื่ออธิษฐานกกลับ คือเปลี่ยนใจสละพุทธภูมิ มาปรารถนาความหลุดพ้นแบบสาวกภูมิ ก็สามารถรู้ธรรมเห็นธรรมเข้าใจธรรมได้ง่ายไม่ว่าจะดำเนินตามแนวไหน เจโตวิมุตติหรือปัญญาวิมุตติ
    มักจะเป็นผู้มีอิทธิฤทธิ์และปฏิสัมภิทา มักจะเป็นผู้มีจิตใจกว้างขวางไม่ตำหนิผู้ใด เป็นครูเป็นอาจารย์แนะนำแนวทางปฏิบัติธรรมให้แก่ลูกศิษย์ได้หลายจริตนิสัย
    ใครได้พบได้เห็นครูอาจารย์ผู้มีอุปนิสัยวาสนาสายอุภภะโตภาควิมุตติ มักจะประสบความสำเร็จในการปฏิบัติธรรมคือ สามารถรู้ธรรมเห็นธรรมเข้าใจธรรมบรรลุมรรคผลนิพพานตามที่ปรารถนา
    ใครได้พบครูอาจารย์สายนี้จึงเป็นโชคดีของคนนั้น

พระอริยบุคคลผู้รู้ธรรมเห็นธรรมบรรลุมรรคผลในระดับที่เท่ากันไม่ว่าดำเนินการปฏิบัติมาสายไหน ความบริสุทธิ์แห่งจิตมีเท่ากัน คือละกิเลส พ้นทุกข์ได้เท่ากัน
    แต่ความคล่องแคล่วชำนิชำนาญ ความละเอียดรอบคอบอาจจะแตกต่างกัน ความเห็นบางอย่างอาจไม่เหมือนกันเสียทีเดียวบางทีสายเจโตกับสายปัญญาอาจมีความเห็นไม่ลงรอยกัน สงสัยการปฏิบัติของกันและกัน
    ท่านให้ผู้ปฏิบัติธรรมระมัดระวัง อย่าให้อติมานะ การดูหมิ่นและประมาทผู้อื่นเกิดขึ้น จะเป็นสักคาวร มรรคาวร คือเป็นบาปกรรมห้ามสวรรค์ ห้ามมรรคผลของตนเอง
    ท่านว่า “ผู้มีศีลจะรู้ได้ เมื่อได้อยู่ร่วมกัน ผู้มีปัญญาจะรู้ได้เมื่อได้สนทนากัน” ต้องระลึกไว้เสมอว่า “การรู้ธรรมเห็นธรรมบรรลุมรรคผลเป็นปัจจัตตัง” คือรู้ได้เฉพาะตนของใครของมัน
    อิทธิฤทธิ์ โวหาร ปฏิภาณ ปฏิสัมภิทา ลาภสักการะ เป็นบารมีแต่ละคนที่สะสมมาเปรียบเทียบกันไม่ได้ แข่งขันกันไม่ได้

9. Dear-Dear

Dear-Dear Active Member

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คุรุวาโร
    อดีตมาจาก...หมดบุญจากเทวดาชั้นสามครับ ชาตินี้ทำสมาธิได้ถึงอรูปฌานหนึ่งคือถอดจิตออกจากกายได้ และบางครั้งก็สามารถมองเห็นสัมเวสีได้ด้วย เรียกว่ามีของเก่าอยู่เยอะมากครับ เวลาทำสมาธิเข้าได้ แต่ออกไม่เป็นนะครับ คือก่อนออกจากสมาธิพยายามจดจำตอนที่เข้ามาด้วยครับ ส่วนโรคประจำตัวนั้นเป็นวิบากกรรมในชาตินี้ครับ ลองไปถือศีลแปดสักสามวันแล้วจะดีขึ้นครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

ขอบคุณค่ะ คุณพี่หม้อหุงข้าว
    แล้วก็ ขอเป็นกำลังใจให้คุณคุรุวาโรนะคะ

เทวดา = ผู้ชาย ? ชาตินี้มีนิสัย / ความคิดออกไปทางผู้ชายมากกว่า และอยากเกิดเป็นผู้ชายด้วย

คำถาม.. (ถามมากไปหน่อยขอได้โปรดอภัยนะคะ)
    1. ตอนนี้ บริกรรม พุท - โธ จะเปลี่ยนดีหรือไม่ คุณคุรุวาโรบอกว่า พุทโธหายน่ะดี แต่พอหายแล้วไปต่อไม่ได้ ไปไม่เป็นเลยค่ะ .... ใช้แบบ ดูจิต ของ หลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมชโช ได้ไหมคะ?
    2. ตอนนี้คล้องเหรียญหลวงปู่ทวด คล้องมานานมากแล้ว และเพิ่งได้พระสีวลี+ตะกรุดโสฬสมาเพิ่ม ก็หนีบไว้ที่คอเสื้อค่ะ ไม่ทราบว่าดีหรือไม่คะ และที่บ้านมีเหรียญหลวงปู่มั่นด้วย หากจะขอบารมีท่านมาคุ้มครองตอนนั่งสมาธิต้องทำอย่างไรคะ
    3.คุณคุรุวาโรแนะนำให้ ถือศีล 8 สัก 3 วัน ... แต่โรคประจำตัวต้องกินยามื้อเย็น และจำกัดอาหาร กินน้ำมากไม่ได้ ไปค้างที่อื่นก็ไม่สะดวกค่ะ(ไม่ใช่ไม่อยากไป)มีทางอื่นไหมคะ
    4. อยากทราบว่า วิบากกรรมในชาตินี้ ที่ทำผิดพลาดไปคืออะไรคะ และจะมีโอกาสหายป่วยหรือไม่คะ
    5. ทุกวันนี้มีปัญหากับแม่ตลอด คือ อยู่เฉยๆ แม่ก็หาเรื่องด่า กระแนะกระแหน สาเหตุเป็นเพราะเรื่องเก่าๆค่ะ .... อยากทราบว่ามันจะมีโอกาสดีกว่านี้ไหมคะ ก่อนที่บ้านจะแตก

ขอบคุณค่ะ ข้อ 4 และ ข้อ 5 รบกวนตอบทาง PM นะคะ ..... จะรอค่ะ สาธุ

10. model_14

model_14 สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2011
    กราบเรียนปรึกษา...
    ช่วยแนะนำวิธีที่ถูกทางที่สุดให้หน่อยค่ะอาจารย์คุรุวาโร เกี่ยวกับการฝึกพลังสมาธิ เพราะไม่รู้ว่าที่ทำอยู่ถูกต้องหรือไม่ บางครั้งก็ขี้เกียจเหลือเกิน บางครั้งคลุกอยู่แต่ห้องพระสวดมนต์ ภาวนานั่งกรรมฐานได้นานมาก..ต้องการอุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวร..เพิ่มการปฏิบัติให้ก้าวหน้ามากกว่านี้ค่ะ..
    **อยากทราบว่าอดีตเคยเป็นใคร ใจตอนนี้อยากบวชเพื่อปฏิบัติธรรม แต่ยังมีภาระเรื่องลูกยังเล็กมากค่ะ
    พอจะมีบุญญาได้เข้าถึงโสดาบันมั้ยคะ ขอคำชี้แนะแนวทางการปฏิบัติทางไหนดีคะ..
    **ตอนนี้กำลังตั้งหน้าตั้งตาทำบุญ ให้ทาน ช่วยเหลือคนเห็นใครลำบากมาขอความช่วยเหลือไม่ได้ ใจอ่อนช่วยหมด บางครั้งตัวเองแทบเอาตัวไม่รอดค่ะ ไม่ทราบเพราะสาเหตุใด..ตอนนี้ทุกข์เรื่องยอดขายฝืดเคืองเหลือประดา เรื่องสามี
    แต่ทำบุญสร้างพระ สร้างวิหาร ที่เพื่อนบอกบุญตลอดค่ะ....กราบขอบพระคุณในเมตตาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011
  11. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจท่ารคุรุวาโร ผู้มีพระคุณท่านหนึ่งในทางธรรม และอนุโมทนาบุญกับท่านหม้อหุงข้าวด้วยค่ะที่นำธรรมะดีๆ มาให้อ่าน ตอนนี้ก็จะตั้งใจทำความเพียรต่อไป ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรม สาธุธรรมค่ะ

12. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก่อนไม่ค่อยสนใจปฏิบัติธรรมเท่าไร มาเจอคุณคุรุวาโรแนะนำ ทำให้ผมเดี๋ยวนี้พยายามนั่งสมาธิทุกวัน ขอให้คุณคุรุวาโรเอาชนะมารได้โดยเร็วพลันนะครับ

13. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    มาให้กำลังคุณคุรุวาโรค่ะ รู้สึกดีใจและเกิดความศรัทธาต่อท่านAVTTAR ท่านหม้อหุงข้าวที่คอยช่วยคุณ เมื่อก่อนความมุ่งมันทางใจที่จะปฎิบัติไม่เต็มร้อยเลยค่ะ คิดแต่ว่าจะพยายาม จะพยายาม แต่พอบุญพาวาสนานำให้มาพบคุณคุรุวาโรในเว็บนี้ ทำให้รู้สึกมีแรงบันดาลใจเกิดขึ้น มีความตั้งใจเกินร้อยและมีความมุ่งมั่นว่าจะต้องปฎิบัติให้ได้

ยังไงก็ขอให้คุณผ่านพ้นมารไปด้วยดีนะคะ เมืองมนุษย์เราก็อย่างนี้ ผู้ใดที่เจริญในทางธรรมแล้วก็ย่อมเป็นเรื่องธรรมดาจะต้องได้พบกับคนที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ เพราะใจพวกเขาเหล่านี้จะเต็มเปี่ยมไปด้วยความอิจฉาริษยาว่าใครจะเก่งเกินข้าไม่มี คนประเภทนี้พอเห็นคนทำดีก็จะพาล บางครั้งก็เหมือนแตน เราไม่ได้ทำอะไรให้แต่แค่เดินผ่านเฉยๆมันก็บินเข้ามาต่อยเราแล้ว ถือเสียว่ามารเข้ามาทดลองคุณก็แล้วกันนะคะ ขอพระบารมีหลวงปู่ฝั้น หลวงปู่มั่น และพระบารมีพระอรหันต์ทั้งหมดจงช่วยคุ้มครองคุณ สาธุ

14. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณคุรุวาโรอีก 1 เสียงค่ะ..
    เรื่องปัจจัตตังที่คนสัมผัสไม่ได้เขาก็ว่าไม่มี
    บัวยังมี 4 เหล่าเลยค่ะ คำแนะนำของคุณมีประโยชน์สำหรับหลายๆท่าน
    ขอให้คุณยังประโยชน์ไว้ชี้ทางให้กับผุ้ที่เขาต้องการเถอะค่ะ..
    เมื่อคุณพร้อม...ก็มีอีกหลายท่านในที่นี้พร้อม เดินหน้าต่อไปเหมือนคุณค่ะ
    เพื่อทำที่สุด ไปให้ถึงซึ่งตั้งใจไว้ ..เป็นกำลังใจให้ค่ะ..

15. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอส่งกำลังใจให้คุณคุรุวาโร.... ขอให้ท่านพักผ่อนอย่างมีความสุขนะคะ

16. เด็กหัวโต

เด็กหัวโต สมาชิก

10 พฤศจิกายน 2011
    เป็นกำลังใจให้คุณ คุรุวาโร นะค่ะ สู้ๆๆๆ กลับมาไวๆนะค่ะ ^^
    ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

17. wild win

wild win เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนากับคุณคุรุวาโรนะคะที่ให้คำแนะนำต่างๆ เพื่อให้เกิดปัญญา ตอนนี้ขอให้กำลังใจนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2011
  18. อวตาร888

อวตาร888 เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010
    ขอเป็นกำลังใจให้อีก1เสียงครับ (มารไม่มีบารมีไม่เกิด) ไม่ทราบว่าคนที่มาก่อกวนทำได้อย่างคุณคุรุวาโรหรือปล่าว.

19. จิตประภัสร

จิตประภัสร สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2011
    ผมขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจให้คุณ คุรุวาโรนะครับ ( พักสักครู่ สู้สู้ครับ )
    ขอให้เป็นกัลญานมิตรให้คำปรึกษากับผู้มีจิตมุ่งมั่นปฏิบัตเพื่อความหลุดพ้น
    จากกองทุกข์ และยังมีผู้คนอีกมากที่ยังต้องการกำลังใจและคำแนะนำ
    เป็นกำลังใจให้ครับ

20. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอเป็นกำลังใจด้วยค่ะ........
    คุณคุรุวาโรเป็นคนที่ทำให้เกิดกำลังใจในการปฏิบัติเป็นอย่างมาก
    คือ สังเกตว่าท่านให้ โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ ไม่ว่า คำสรรเสริญ
    หรือ ผลประโยชน์แอบแฝงอื่นใด

หายากค่ะ

แต่เรื่องการทำใจเมื่อถูกทดสอบนั้น เข้าใจว่ายากค่ะ ไม่อาจเอื้อมไปแนะนำท่านได้
    แต่อยากให้ลองศึกษาประวัติของพระอรหันต์ที่ยิ่งใหญ่ที่ทันในยุคสมัยเรา
    คือ หลวงตามหาบัว.... ท่านถูกปรามาสมาเยอะค่ะ แต่ท่านมิได้หวั่นไหวเลย
    สุดท้ายหลายคนมาสำนึกผิดตอนหลัง (ไม่รู้ว่าไปขอขมาท่านทันรึปล่าว)

อยากให้ดูเป็นแบบอย่างนะคะ... เจริญในธรรมค่ะ