ธรรมพระบูรพาจารย์(หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 14 ตุลาคม 2011.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    การเจริญกรรมฐานจะต้องมีมารมารบกวนไม่มากก็น้อยครับ ลองสวดมนต์พระคาถาธารณปริตรก่อนนั่งเจริญกรรมฐานดูครับ แล้วพยายามปิดกายวิญญานคือทำให้คำภาวนานั้นหายไปครับ อาการก็จะดีขึ้นครับ
    ขอให้เจริญในธรรม

2. คุรุวาโร

สมาธิเกินก็จะมีอาการแปลกๆ บางคนก็สั่นๆ บางคนก็เรียกว่าของขึ้น เช่น ในพิธีไหว้ครูต่างๆที่เขาแสดงกิริยาแปลกๆนะครับ นั่นคืออาการสมาธิเกิน เป็นเพราะมโนวิญญานของผู้นั่นไม่เข้มแข็ง เราแก้ไข โดยค่อยๆเจริญกรรมฐานนะครับ ภาวนา พุทโธ ก็ได้ครับ คือพยายามให้มีสติรู้สึกตัวตลอดเวลาแม้นคำภาวนาจะหายไป เราก็รู้นะครับ

3. คุรุวาโร

อดีตมาจากนางฟ้าในหิมพานต์ครับ เจริญกรรมฐานแบบภาวนา พุทโธ ก็ดีครับ เพียงแต่เราระลึกอยู่เสมอว่า นางฟ้านั้นมีดี นานานับประการเพื่อให้ตนเองนั้นเกิดปิติขึ้นในใจแล้วจะสามารถก้าวหน้าไปอย่างมากครับ และพยายามระงับความรู้สึกทางอารมณ์เอาไว้บ้างนะครับ คืออย่าปล่อยใจไปตามอารมณ์ไม่เช่นนั้นจะไม่ก้าวหน้าครับ

4. Assarin

Assarin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ทิพย์ควรหาพระอะไรมาแขวนดีคะเพื่อเป็นศิริมงคลกับชีวิต

5. คุรุวาโร

อดีตมาจากคนที่ทำงานในวังนะครับ ชาตินี้จะมีปัญหาเรื่องหนี้สิน พอสมควรครับ เจริญกรรมฐานแบบเทวดานุสติก็ดีครับ แล้วลองว่าพระคาถานกยูงทอง ทุกเช้า ค่ำดูนะครับ

6. คุรุวาโร

ถ้าถามผม ผมก็ว่าวัตถุมงคลพระอาจารย์ฝั้น นะครับ เพราะเวลาเจริญกรรมฐานมักจะมีเทวดามาช่วยเหลือเราครับ เพราะคาถาที่ลงไว้นั่นมีความหมายว่าท่านที่สำเร็จในฌานได้โปรดคุ้มครองผู้ที่อารธนานะครับ และบางรุ่นก็เช่าได้ในราคาไม่แพงหรอกครับ

7. i3lack

i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอถามว่าผมนั้นไปถึงไหนแล้วครับเพราะตอนนี้ผมคิดว่าผมไม่ได้อะไรเลยจะได้ต่อยอดตัวเองได้ :cool:

8. คุรุวาโร

อดีตมาจากลิงในหิมพานต์ครับ ชอบซุกซน แล้วก็แก้ไข โดยทำบุญหาเทวดาประจำตัวของเขาครับ แล้วบอกกับว่าถ้าอยากได้อะไรก็ให้บอก และถ้าใครมาเอาของเขาที่เขาชอบมากไปแล้วเขาจะรู้สึกอย่างไรนะครับ คือเขาคบเพื่อนไม่ดีนะครับ เราต้องค่อยๆดัด นิสัยของเขา เช่น แกล้งเอาของที่เขาชอบไปแอบเก็บไว้บ้างนะครับ เรียกว่าต้องหาอุบายในการอบรมสั่งสอนด้วยครับ

9. MindRenewal

MindRenewal Active Member

ขอบคุณค่ะ
    พอจะบอกได้ไหมคะว่าทำหน้าที่อะไรในวัง ไม่ได้เป็นนางสนมใช่ไหมคะ ชอบอ่านหนังสือเกี่ยวกับเรื่องในวังมีหนังสือพวกนี้เยอะค่ะ ทั้งของไทยและต่างชาติ
    แล้วปัญหาหนี้สินอีกนานไหมและต้องทำอย่างไรถึงจะหมดหนี้เวรอันนี้ อยากเลี้ยงพ่อแม่ อยากเป็นที่พึ่งของท่านค่ะ
    การเจริญกรรมฐานแบบเทวดานุสติทำอย่างไรคะ ช่วยแนะนำให้ละเอียดอีกได้ไหมคะ เพื่อความถูกต้องที่สุดเวลามาปฏิบัติ เพราะตอนนี้ปฏิบัติอยู่ทุกวัน (ไม่รู้ถึงไหนแล้ว)
    อีกอย่างเวลาเผลอ ๆ หรือไม่ได้ใช้มือทำอะไร นิ้วชี้กับนิ้วโป้งข้างซ้ายจะชนกันอยู่เรื่อย เพิ่งมาสั่งเกตุเห็นค่ะ และเวลาสวดมนต์ช่วงหลัง ๆ นี้ ขนจะลุกเริ่มจากหน่องด้านขวาขึ้นมาเรื่อย ๆ ค่ะ จนลุกทั้งตัว เป็นทุกครั้งคะ แม้กระทั่งขณะที่นั่งพิมพ์ถึงคุณอยู่ ขนที่หน่องด้านขวาก็จะลุก
    อีกอย่างขนหัวจะลุกเวลาคิดไม่ดี หรือพูดไม่ดีกับใคร ๆ บางทีแค่กำลังจะดุลูกน้อง ขนก็ลุกขึ้นมาซะงั้น ก็เลยได้สติว่า ไม่ดุดีกว่า บอกเขาดี ๆ ก็ได้ คนเราไม่เหมือนกัน ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ
    ลูก ๆเป็นอย่างไรบ้างคะ พึ่งได้ไหมคะ
    แล้วครูบาอาจารย์เป็นท่านใดคะ ทุกวันนี้ปฏิบัติถูกต้องไหมคะ แล้วทำไมต้องสวดบทนกยูงทอง

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011
  10. คุรุวาโร

คุณก็เข้าปฐมฌานได้แล้วครับ เพียงแต่ไม่มีใครสอน แนะนำแนวทางการเจริญกรรมฐานนะครับ ลองเรียกความศรัทธาในตัวเองให้มากๆเข้าไว้ บอกกับตัวเองว่าเราทำได้ คนอื่นไม่ได้เก่งกว่าเรา ตัวเราต่างหากมาจากที่ดี เพียงแต่เราขาดความศรัทธาในตัวเองข้อเดียวเองครับ บอกกับตัวเองอย่างนี้ทุกๆวันครับ แล้วจะรู้ว่าอภิญญาไม่ยากดังที่คิดไว้ครับ
    ขอให้เจริญในธรรม

11. อวตาร888

อวตาร888 เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2010

ขอบคุณครับ.

12. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่าคุณคุรุวาโร เข้ามาอ่านค่า ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยนะคะ :cool:
    diyaอยากรู้บ้างว่าของตัวเองไปถึงไหนแล้วบ้างอ่ะคะ

13. Assarin

Assarin เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณมากค่ะคุณคุรุวาโรพอดีมีพี่ชายคนหนึ่งที่อยู่ในเว็บพลังจิตให้หลวงปู่ฝั่นมาพอดี แต่เป็นรุ่นละขันธ์ไม่แน่ใจว่าทันหลวงปู่ฝั่นไหมคะ ทิพย์จะได้เอาไปเลี่ยมสวยๆคล้องคอ แล้วอย่างกรณีเราไปเดินรอดราวผ้าแบบนี้พระจะเสื่อมไหมคะ เพราะแขวนไว้ในคอตลอดรอดโดยไม่รู้ตัว

14. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    Thank you for your kindness and answer, will do as adviced
    Kind Regards

15. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคุรุวาโร ขอความกรุณาดู pm ด้วยนะคะ^^

16. Meme ja

Meme ja สมาชิก

สวัสดีค่ะ คุณคุรุวาโร (ชื่อแปลว่าอะไรคะ)

ขอถามว่า เวลาแผ่เมตตาให้ใครก็ตาม ภพใดก็ตาม ไม่ทราบว่าเขาเหล่านั้นได้รับมั้ยคะ

อย่างข้าพเจ้าจะฝึกแนวไหนดี.. จึงจะเหมาะและถูกจริต , ไปได้ไว

(ตามมาจากกระทู้เก่า) เวลาภาวนะ พุทโธ ภควา กับ พุทโธ คำเดียวนั้น มีผลต่างกันยังไงคะ

17. ManeeC

ManeeC Active Member

3 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะคุณคุรุวาโร รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าควรเริ่มปฏิบัติอย่างไรให้ถูกจริตและถูกทางค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

18. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณคุรุวาโร อยากจะขอคำแนะนำบ้างค่ะ ได้ฝึกสมาธิมาบ้างแต่ช่วงนี้ก็ห่างๆไป
    และขอทราบด้วยค่ะเวลาแผ่เมตตาหรือส่งบุญให้ใครเค้าจะได้รับบ้างหรือไม่ค่ะ และมีของเก่าติดตัวมาบ้างมั๊ยค่ะ

ขอโมทนาบุญกับท่านด้วยที่มีจิตเมตตาเสียสละเวลามาไขข้อข้องใจให้ได้รับทราบกันค่ะ

19. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณค่ะท่าน จะพยายามค่ะ ตอนนั้นคิดว่าควบคุมได้ แต่ลองดูว่าจะเป็นอย่างไร แต่มันก็แรงมากค่ะ เลยต้องปล่อยไป แบบอยากลองดูค่ะ แต่ตามดูค่ะ มีสติรู้ตัวทั่วพร้อม การไล่ธาตุลมนั้น ทำทุกวันแล้วดื่มน้ำตาม อาการดีขึ้นมากค่ะ แต่ก็ยังมีเสียงวิ้ง วิ้งอยู่ ทุก ทุกวัน จะพยายามทำตามที่ท่านแนะนำทุกประการค่ะ อนุโมทนาบุญอย่างสูงค่ะท่าน

ด้วยความเคารพในธรรมของท่าน

20. eiffy

eiffy สมาชิกใหม่

ขอดูด้วยคนคะ

อดีตดิฉันมาจากไหน แล้วดิฉันควรฝึกแบบไหนให้ถูกจิต ดีคะ ขอคำแนะนำด้วยคนคะ ขอบคุณมากๆคะ เพราะเวลาฝึกจิตจิตไม่มั่นคงเลยคะ พึ่งเริ่มหัด ฝึก ช่วยแนะนำที คะ ขอบคุณ มากๆๆคะ อนุโทนาบุญ ด้วยน่ะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011