ทุกข์ใจมากๆ ขอคำปรึกษาคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Peaceful777, 18 กุมภาพันธ์ 2013.

1. Peaceful777

Peaceful777 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2013
    ดิฉันได้ตั้งท้องกับแฟนซึ่งอายุอ่อนกว่าดิฉันห้าปี เขายังเรียนไม่จบแต่ดิฉันทำงานแล้ว เขาตัดสินใจให้ดิฉันทำแท้ง เพราะเขาอยู่ในวัยเรียนปีสุดท้าย แต่ดิฉันไม่ยอมอยากเก็บเด็กไว้ ไม่ว่ายังไงดิฉันก็จะเลี้ยงเขาให้ได้ เด็กคนเดียวดิฉันเลี้ยงได้ ดิฉันไม่ชอบฆ่าสัตว์แล้วลูกตัวเองจะทำได้อย่างไร เขาเคยทำแท้งกับแฟนคนเก่ามาก่อนแล้วเลิกกันเพราะมาเจอดิฉัน โดยที่ดิฉันไม่รู้เรื่อง เขาบอกว่าไม่มีแฟนเลิกกันไปแล้ว และพยายามมาจีบดิฉัน แต่ดิฉันไม่ค่อยชอบด้วยความที่เด็กกว่า เคยบอกเลิกไปแล้วคะ แต่ก็ใจอ่อน จากนั้นก็มาคบกับดิฉัน เมื่อดิฉันรู้เรื่องว่าท้องจึงหาทางออกโดยการโทรไปคุยกับแม่ของเขา ซึ่งแม่ของเขาก็รีบมาคุยกับพ่อแม่ดิฉันทันที เพื่อแต่งงาน พ่อแม่ดิฉันค่อนข้างมีหน้ามีตาและฐานะทางสังคมแต่ไม่ได้เรียกร้องอะไรมากมาย ขอให้จัดงานที่เหมาะสมให้เท่านั้น ทางฝ่ายชายเป็นคนเสนอให้ โดยใช้เงินไม่เกินหนึ่งแสนบาทเท่านั้น ซึ่งแฟนดิฉันก่อนหน้านี้ทำตัวราวกับเป็นลูกเศรษฐีมาตลอด เช่าคอนโดอยู่ ซื้อของใช้เช่นกล้องถ่ายรูปราคาเหยียบแสน เปลี่ยนโทรศัพท์ไอโฟน เป็นว่าเล่นทันทีที่มีรุ่นใหม่ออกมา มีเงินแต่งรถ ก่อนถึงวันแต่งงานดิฉันได้เงินโบนัสมา เขาอยากไปเที่ยวต่างจังหวัดกับเพื่อนจึงมาขอเงินดิฉัน และอยากได้รองเท้าราคาเป็นหมื่น จึงมาขอเงิน ดิฉันไม่ให้เพราะต้องการเก็บเงินไว้เป็นค่าฝากครรภ์ ค่างานแต่ง และค่าคลอด ค่าอัลตราซาวน์ ค่าวัคซีน รายจ่ายหลังคลอดอีก ซึ่งเขาไม่เคยช่วยเหลือ เรื่องค่าตรวจเลือด ฝากครรภ์ อะไรเลย เขาด่าทอดิฉันมากมายว่าทำไมไม่ให้เงินกันไม่ได้เพื่อแลกกับคำพูดดีดีที่จะมีให้กัน แบบนี้จะแต่งงานกันได้อย่างไร เขาจะไม่ยอมแต่งงานถ้าดิฉันไม่ให้เงินเขา เขาเป็นคนพูดจาหยาบคายถึงขั้นพูด กูมึง ทำให้ดิฉันทุกข์ใจมากๆมาตลอด ที่ผ่านมาฉันอยากได้หรือต้องการสิ่งใด เขาก็จัดการหาให้ โดยที่ดิฉันไม่รู้ ว่าเขาต้องโกหกแม่เพื่อเอาเงินมาซื้อของให้ดิฉัน ถ้ารู้เช่นนั้นจะไม่รับเลยดีกว่า เมื่อดิฉันไม่ให้เงินเขา เขาด่าทอดิฉันอย่างรุนแรงทั้งๆดิฉันตั้งท้องได้ เพียง 8 สัปดาห์ ดิฉันนอนร้องไห้ทุกคืนและเขาไม่เคยติดต่อมาอีกเลย จึงได้เล่าเรื่องราวให้แม่ดิฉันฟัง ครอบครัวเราจึงตัดสินใจหาทางออกย้ายไปอยู่ต่างจังหวัด และบอกทางฝ่ายชายว่าเด็กหลุดไปเอง และยกให้เป็นลูกของพี่ชาย เพื่อเป็นการรักษาหน้าพ่อแม่ที่ดิฉันรัก ก่อนที่ดิฉันจะลาออกอีกสองวันสุดท้ายของการทำงาน เขาได้มาดักรอทั้งวันและมาขอโทษในสิ่งที่เค้าทำ เพื่อกลับมาคืนดีกันแต่เขาคิดว่าเด็กได้หลุดไปแล้ว เขาเข้ามากอดจึงได้รู้ว่าดิฉันท้องอยู่ ดิฉันท้องป่องมากตอนนั้นห้าเดือนกว่าแล้วคะ แต่พยายามใส่เสื้อตัวใหญ่ๆไว้ เมื่อเขารู้เขาได้เอาพวงมาลัยมาขอขมาพ่อแม่ดิฉันเพื่อขอแต่งงาน แต่ตอนนั้นมันสายไปแล้ว พ่อแม่ดิฉันโกรธมากและบอกว่าไม่มีเด็กที่ไหนทั้งนั้น ดิฉันร้องไห้และไม่อยากแต่งงานกับเขากับคนที่คิดจะฆ่าลูกตัวเอง และตอนนั้นเขาไม่เคยติดต่อมา ดิฉันได้ลาออกจากงานไปแล้ว เพื่อไม่ให้ใครได้พบเจอ ขังตัวเองอยู่ในห้องแคบๆ ระหว่างที่ท้องดิฉันนอนร้องไห้ทุกคืน เขาติดต่อมาแต่ก็กลายเป็นทะเลาะกันอยู่ตลอดดิฉันถูกด่าว่าอยู่เสมอ จนกลัวว่าลูกจะเป็นเด็กยิ้มยาก เมื่อดิฉันได้คลอดลูกออกมาอย่างโดดเดียวโดยมีแต่แม่เท่านั้นที่อยู่เคียงข้างค่าใช้จ่ายทั้งหมดดิฉันได้รับผิดชอบเอง และ ได้นำลูกกลับมาเลี้ยงที่บ้านเก่า เค้าได้ติดต่อมาและช่วยเหลือค่าซื้อของให้ลูก อยากพบลูกแต่แม่ดิฉันทั้งโกรธและเกลียดเขามากเพราะเขาไม่ยอมแต่งงานให้ตอนที่ดิฉันท้องอ่อนๆ ดิฉันใจอ่อนยอมให้เขาแอบมาดูลูกเวลาที่พ่อแม่ไม่อยู่ เพียงครั้งเดียว หลังจากลูกอายุ เดือนครึ่ง ดิฉันได้งานทำเพื่อส่งเงินไปให้พ่อแม่ที่ต่างจังหวัดเพื่อเลี้ยงดู ทีแรกตั้งใจจะจ้างพี่เลี้ยงเด็กแล้วดิฉันจะเลี้ยงเองแต่พ่อแม่ไม่ไว้ใจอยากจะเลี้ยง เพราะพ่อแม่อยู่บ้านเฉยๆ เค้ารู้ว่าดิฉันไม่ได้ใช้รถจึงต้องการรถของดิฉันไปใช้งาน แต่ดิฉันไม่มีเหตุผลในการบอกพ่อแม่ว่ารถหายไปไหนจึงไม่ได้ให้ เขาจึงบอกว่าในเมื่ออะไรเขาขออะไรก็ไม่ได้ เขาจะกลับมาอยู่กับดิฉันกับลูกทำไม หลังจากนั้นเราก็เลิกติดต่อกัน และเขาได้เงียบหายไป ดิฉันเลี้ยงลูกเพียงลำพังตั้งแต่แกเกิดมาตอนนี้ลูกหกเดือนแล้วคะ ดิฉันไม่ได้เปิดใจคบกับใครทั้งๆที่ก็มีคนเข้ามาตลอด ปัจจุบันดิฉันได้พบผู้ชายคนหนึ่งซึ่งเค้าดูแลดิฉันดีมาก ดิฉันรู้สึกผิดมากๆที่ไม่ได้บอกความจริงกับเขา ดิฉันควรบอกความจริงกับเขาเมื่อไหร่ดีคะ เรายังคบกันไม่ถึงเดือน ไม่รู้ว่าใช่ไม่ใช่ แล้วเค้าจะรับได้ไหมว่าดิฉันเคยมีลูกมาแล้ว ปัจจุบันเสียใจและรู้สึกผิดมาตลอดกลัวเขาและครอบครัวเขารับไม่ได้คะ แต่หากรับไม่ได้ก็ไม่เป็นไรคะ ดิฉันรักลูกยิ่งกว่าสิ่งใด ลูกดิฉันเรียกดิฉันว่าอา เพราะพ่อแม่บอกให้เรียกแบบนี้ แล้วเรื่องสูติบัตร ดิฉันควรทำอย่างไรเพราะไม่มีชื่อพ่อเด็กคะ ลูกดิฉันเป็นลูกชายกลัวว่าจะมีปัญหาภายในภายหลัง ถ้าเอาเขามาตรวจดีเอ็นเอเพื่อเพิ่มชื่อพ่อ ก็กลัวว่าเวลาไปต่างประเทศพ่อที่แท้จริงต้องมาเซ็นเพื่อขอวีซ่า หากเขาไม่ยอมมาจะทำอย่างไร ตอนนี้ทุกข์ใจและวุ่นวายใจ สับสนไร้ที่พึ่งนอนร้องไห้คนเดียวเกือบทุกคืน คิดมากๆ ขอคำปรึกษาด้วยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2013
  2. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    สังคมสมัยนี้ถดถอยจริงๆนะคะ โดยเฉพาะบาปบุญคุณโทษ และผิดชอบชั่วดีมันหายไปจากใจบางคนจริงๆ สู้ๆนะคะ เพื่อนดิฉันหลายคนก็เป็นแบบนี้ แต่ทุกอย่างมันจะผ่านไปได้ค่ะ ก่อนอื่น เรื่องแรกเลยที่อยากให้คุณคิดดีๆ คือเรื่องบอกความจริงกับแฟนใหม่เรื่องลูก หากคุณมั่นใจว่า เค้ารักคุณจริงๆ ไม่ใช่เพราะยังอยู่ในหัวในช่วงโปรล่ะก็ู รีบตัดสินใจบอกเค้าเถอะค่ะ ถ้าคิดว่าเค้าคือคนที่คุณจะอยู่ด้วยในอนาคต เพราะถ้าบอกช้า สิ่งที่ตามมาไม่ใช่แค่ปัญหาในครอบครัวใหม่ของคุณ แต่ลูกคุณจะกลายเป็นเด็กมีปัญหาไปด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2013
  3. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    วิบากกรรมแท้ ติดหนี้กรรมกันมาก่อน บอกความจริงทุกอย่างกับชายคนที่รักคุณจริง ถ้าเขารักจริงเขาต้องยอมรับในสิ่งที่เราเป็นได้ เปิดเผยตอนนี้ดีกว่าเขามารู้ตอนหลัง เรื่องมันจะยิ่งบานปลายไปกันใหญ่ พยายามทำใจให้สงบคิดว่าเราเคยทำไม่ดีเกี่ยวกับศีลข้อกาเมมาก่อนจึงต้องรับผลดั่งนี้ แต่ในขณะเดียวกันก็อย่าอ่อนแอยอมแพ้กรรม สู้กรรมเก่านี้ด้วยการทำความดี ปลูกสร้างบุญกุศลคือ ทาน ศีล ภาวนาให้สม่ำเสมออย่าได้ขาด อุทิศลุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรเขาไป
    ส่วนชายคนนั้นก็อโหสิกรรมกันไปนับแต่บัดนี้ ขาดกันนับแต่บัดนี้ เขาไม่เหมาะสมในหลายๆประการที่จเข้ามาใช้ชีวิตกับคณ อนุมาณจากที่คุณเล่ามานะ ทิ้งอดีตอยู่กับปัจจุบันพยายามสร้างเหตุปัจจุบันให้ดี ขอให้ศรัทธาเชื่อมั่นในความดี ทำดีได้ดี ทำชั่วย่อมได้ชั่ว แล้วคุณพระไตรสรณะคมณ์จะปกป้องน้อมนำให้คุณผ่านวิบากกรรมอันหนักหนานี้ไปได้ ขอให้คุณโชคดี คุณพระรักษา เทวดาคุ้มครอง ขอเป็นหนึ่งกำลังใจให้เข้มแข็งในการเอาชนะกรรมด้วยตนเอง โดยไม่ต้องไปแก้กรรมกับใครหรือที่ไหนๆ

4. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    แล้วอยากจะบอกว่าพยายามเลี้ยงเค้าให้ดีๆนะคะ อย่าให้เค้ารู้สึกว่าเป็นเด็กมีปัญหา เราสามารถเลี้ยงเค้าให้มีคุณภาพได้แน่ค่ะ แต่ในขณะเดียวกันจะต้องแน่ใจว่าแฟนใหม่ของเราจะสามารถเปิดใจรับและรักลูกเราให้เหมือนลูกเค้าจริงๆถึงแม้ในอนาคตเค้าและคุณอาจมีลูกใหม่ด้วยกันก็ตาม ยังไงลองปรึกษาผู้ใหญ่ดีที่สุดค่ะ สำหรับลูกชายของคุณ ดิฉันอยากแนะนำให้คุณหมั่นดูแลเอาใจใส่แกเองนะคะ จะในฐานะอาหรืออะไรก็แล้วแต่ในตอนนี้ แต่ขอให้แสดงออกให้แกเห็นมากๆว่าคุณรักแกมากแค่ไหน แล้วหมั่นพาแกไปวัด พยายามให้แกซึมซับสิ่งดีๆด้านธรรมมะ เพื่อที่ลูกคุณเมื่อโตขึ้นแล้วรู้ความจริงแกจะได้รู้ว่าทุกอย่างมันเป็นเรื่องของกรรม แล้วเด็กจะค่อยๆเข้าใจทุกเรื่องเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2013
  5. Peaceful777

Peaceful777 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเพิ่งคบกับเค้าได้ไม่นาน จึงยังไม่ไว้ใจเขาเท่าไหรคิดว่าจะรอให้ครบ 6 เดือนค่อยบอกความจริงแต่ทุกๆครั้งที่เค้าทำดีกับเรารู้สึกน้ำตาจะไหลทุกๆครั้งเลยค่ะ อึดอัดใจที่ไม่ได้บอกความจริงมากๆคะ เรื่องนี้เป็นความลับของครอบครัวเลยทำให้คิดมากๆคะ

6. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ปัญหาหนักใจของคุณตอนนี้ คือ กลัวว่าถ้าบอกความจริงกับคนที่มารักคุณ เกรงเขาจะรับไม่ได้

ขอถามก่อนค่ะ ว่าคุณคิดว่าเขารักคุณมากไหมคะ ถ้าคิดว่าใช่ก็ค่อยๆบอกเขา
    ถ้าเขารักคุณจริงเขาย่อมเห็นใจและเข้าใจคุณแน่นอนค่ะ

หรือคุณคิดว่าจะปกปิดไว้ แล้วจะปิดไว้นานแค่ไหนคะ

ไหวไหมคะที่จะเก็บความอัดอั้นตันใจในครั้งนี้เอาไว้คนเดียว

เรื่องเกรงว่าต้องใส่ชื่อพ่อเด็กในสูติบัตรใส่ได้ค่ะ
    ข้อนี้พอดีว่าเพื่อนของมากิ ก็เป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกันค่ะ

เขาใส่ชื่อพ่อเด็ก แต่ในเมื่อไม่มีการจดทะเบียนรับรองบุตร ก็ย่อมไม่มีผลใดๆตามมาค่ะ

เพื่อนมากิเขาไปทำเรื่องขอสิทธิ์ในการเลี้ยงดูแต่เพียงผู้เดียวค่ะ
    ดังนั้นพ่อของลูกคุณก็ไม่จำเป็นต้องมาเซ็นต์ในทุกๆเรื่องค่ะ

และอีกอย่างคุณก็ไม่ได้แต่งงานจดทะเบียนสมรสกับเขา ก็ย่อมไม่มีผลทางใดกับคุณค่ะ

แม้ไม่มีพ่อมาเซ็นต์ยินยอม ลูกของคุณก็ไปต่างประเทศได้ค่ะ

อย่างไรก็ตาม เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปถามรายละเอียดกับเพื่อนมาให้นะคะ

ตอนนี้ อย่าเพิ่งกังวลให้มากเลยค่ะ ค่อยหาวิธีแก้ไขไปก่อน

ถ้าจะให้ดี ไปปรึกษาหน่วยงานทางราชการ เช่น ที่ว่าการอำเภอ ก็ดีนะคะ

ว่าเคสนี้ เราต้องทำอย่างไร ถึงจะออกมาดีที่สุด

ปัญหาบางอย่างแก้ได้ค่ะ ขอให้คุณค่อยๆคิดพิจารณาไป ก็จะเห็นทางออกค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ หวังเป็นอย่างย่ิ่งว่าคุณต้องทำสำเร็จแน่นอนค่ะ

7. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ลองถามใจตนเองดูว่า หากเป็นเรา จะอยากทราบความจริงอย่างเร็วหรือช้า.....หรือว่าไม่อยากรู้เห็นความจริงเลย...

ถ้าเขาทราบทีหลัง เมื่อทุกอย่างสายเกินไป ใครจะรับรองว่าเขาจะไม่หลบหลีกปลีกตัวไปเพราะเห็นว่าเราไม่เปิดเผยความจริง..คนเราโดยปกติ ไม่ชอบให้ใครมาโกหกหลอกลวงตบตาอะไรๆ ..ดูตัวอย่างง่ายๆใกล้ตัว...ชายที่เป็นพ่อของลูกนั่น พรางตัวว่ามีฐานะดีื แต่ที่แท้กลับไม่ใช่จึงสร้างแต่ความเสียหายเบียดเบียนคนรอบข้่างอยู่ ไม่เว้นพ่อแม่ตนเอง..นั่นคือผลของการรับความจริงไม่เป็น..เเล้วเราชอบใจในพฤติกรรมลวงโลกของเขาใหมครับ?

ตรงนี้จะรู้ได้เมื่อเขาทราบความจริง..อย่ากลัวจะเสียใครๆเลย ถ้าเขารับไม่ได้เวลานี้ก็ยังดีกว่ารับไม่ได้ในภายหน้า..เพราะท่านจขกท จะเสียหายมากกว่าในเวลานี้มากมายนัก

เข้าใจว่าแฟนใหม่คงเป็นชาวต่างชาติ หากเป็นเช่นนั้นพึงเปิดเผยเรื่องของตนให้เขาทราบแต่เนิ่นๆ เขามักไม่รังเกียจอดีตอะไร แม้มีลูกเขาก็ยังคิดจะช่วยเลี้ยงให้ มีให้เห็นมากมายในละเเวกบ้านผมครับ..

ส่วนลูก.. ขอแนะนำให้คุณบอกเขาให้เรียกคุณว่า"แม่"..อย่าได้พยายาม"รักษาหน้าตนในความพลาดพลั้งที่ผ่านมา"..เพื่อที่ ภาระความสงสัยอึดอัดคับข้องใจจะไปปรากฏเป็นปมด้อยในเด็กตลอดชีวิต...เมื่อกล้าทำผิดได้ ก็ควรกล้าแบกหน้ารับผิดชอบความผิดของตนอย่างที่ผู้มีวัยวุฒิควรจะทำได้..อย่าให้เด็กเป็นแพะที่ต้องมารับบาปที่ตนทำไว้ในอนาคตเลย ไม่เป็นเรื่องที่ดีแก่ใคร..โดยเฉพาะเด็ก ที่ต้องโตขึ้นมาโดยในสิ่งแวดล้อมที่ต้องสร้างเรื่องโกหกหลอกเขาทุกวัน..เคยเห็นข่าวเด็กที่มีปัญหาเช่นนี้มีอาการจิตไม่ปรกติมากมายตามข่าวในนสพ....

ส่วนเรื่องสูติบัตร เห็นทีว่าจะต้องพบปัญหากับพ่อเด็กที่แท้เสียแล้วว่าต้องไปเซ็นต์อนุญาต...เคยพบว่าพ่อที่ไม่มีคุณภาพเหล่านี้ถึงกับเรียกเงินค่าเซ็นทีเดียว ทั้งๆที่ตนไม่มีปัญญาเลี้ยงดูลูกตน แต่ก็ชั่วได้ถึงกับเกาะลูกเมียกินแม้ด้วยอาการนี้...น่ารังเกียจแท้ๆ..

ก็ได้แต่เอาใจช่วยว่าบุญของคุณและลูกจะช่วยให้พ้นชายคนชั่วที่ไม่รับผิดชอบได้....

8. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ขอเป็นกำลังใจให้อีก 1 แรงค่ะ
    สู้ๆ นะคะ บอกความจริงเป็นสิ่งที่ดีที่สุด
    ถ้าเขารักคุณจริง เขาต้องรับในสิ่งที่คุณเป็นได้
    บางที เขาอาจจะเข้ามาช่วยคิด ช่วยตัดสินใจในอนาคตก็ได้
    อย่ากลัวจนเกินไป หรือมั่นใจจนเกินเหตุ
    ทำเหตุดี สิ่งดีๆ ก็จะตามมาเองค่ะ
    ถ้าคนนี้ไม่ใช่ ย่อมต้องเจอคนใหม่ที่ใช่กว่า
    การบอกเล่าเรื่องราว ก็เหมือนบททดสอบ
    ว่าเขารับได้ไหม จริงใจกับเราหรือเปล่า
    รักเราแค่ไหน (kiss)
    สู้ๆนะคะ

9. บันลือธรรม

บันลือธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้ครับ ดีแล้วครับที่ไม่ทำแท้งจะเป็นบาปมาก

10. Peaceful777

คนรักใหม่ของดืฉันเป็นคนไทยคะ แต่ดิฉันตั้งใจจะพาพ่อแม่และตัวน้อยไปต่างประเทศเพื่อท่องเที่ยวในอนาคต พี่ชายและพี่สะใภ้จะทำเรื่องขอรับเป็นบุตรบุญธรรม โดยที่ค่าเลี้ยงดูและค่าใช้จ่ายทุกๆอย่างดิฉันเป็นผู้รับผิดชอบทั้งหมด ทุกวันนี้ทุกๆคนเข้าใจว่าเป็นลูกพี่ชาย ซึ่งลูกต้องเรียกดิฉันว่าอา หากบอกความจริงทุกๆคนคงจะไม่พอใจที่พ่อแม่ดิฉันโกหก ดิฉันอยากให้เค้ามีทั้งพ่อและแม่ และมีอาคนนี้ที่รักเค้ามากๆคิดว่าหากเค้าโตขึ้นมารับรู้เรื่องราวได้แล้วจะบอกความจริงกับเค้าทุกๆอย่างพร้อมกับเหตุผล แบบนี้ดีไหมคะ

11. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ดีใจค่ะที่อ่านมาจนจบแล้วคุณรักษาลูกของคุณเอาไว้ไม่ยอมทำแท้ง ขอให้กุศลผลบุญของคุณทำให้คุณได้พบกับคนที่ดีที่เขาจะดูแลให้คุณมีความสุข ถ้าเขารักคุณจริงเขาจะไม่ยึดถือกับอดีตที่ผ่านมาของคุณและพร้อมที่จะแก้ไขหนทางที่คุณต้องต่อสู้อยู่ในปัจจุบันนี้ไปด้วยกัน

12. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    บอกให้รู้เสียแต่ตอนนี้ดีกว่า เราจะได้รู้ว่าผู้ชายคนนี้เป็นอย่างไร จงรักอย่างมีสติ เรื่องความรักเป็นเรื่องละเอียดอ่อน จงมีขอบเขตในความรัก ยุคก่อนผู้หญิงชอบผู้ชายมาม่าอย่างไง ยุคนี้ผู้ชายก็ชอบผู้หญิงมาม่าเหมือนกัน อย่ากลัวว่าผู้ชายจะไม่รัก แต่จงกลัวที่ผู้หญิงจะหลงผู้ชายมากกว่าค่ะ..รักด้วยสติ.....

13. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะครับ
    บอกความจริงไปแล้วครับ รู้ตอนนี้ดีที่สุดครับ

14. datchanee

datchanee เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ทำความดีและมีชีวิตอยู่ในโลกต่อไปแบมีสติจ้ะ พร้อมทั้งรักตัวเองให้มากๆ

15. AYACOOSHA

AYACOOSHA เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณบิดเบือนความจริงก็เหมือนกับคุณได้ดัดต้นไม้ไปแล้วเมื่อมันแก่ขึ้นโตขึ้นคุณจะดัดกลับได้หรือป่าว....ในเมื่อคุณสร้างเหตุแห่งความทุกข์ไว้คุณก็ย่อมจะได้รับผลทั้งทางกายและใจ....เด็กจะมีปัญหาไม่ได้เกิดจากว่าขาดใครไป....แต่อยู่ที่การปลูกฝังอุปนิสัยต่างหาก...ความรักความเข้าใจระหว่างผู้ใหญ่กับเด็ก...เท่าที่ผมเจอมาเพราะผู้ใหญ่เที่ยวคิดไปเองว่าเด็กมีปัญหา...แต่ไม่เคยมองจริง ๆ ว่าอะไรคือปัญหาของเด็ก...เข้าไปคิดกังวลแทนเด็กคิดล่วงหน้าแทนที่จะปล่อยไปตามสบายเรามีหน้าที่แค่เลี้ยงดู ปลูกฝังจิตสำนึก ให้การศึกษา...พื้นฐานดีแล้วจะไปกลัวอะไร...ผมอยากให้คุณบอกความจริงกับเด็กตั้งแต่ตอนนี้เลยและบอกความจริงกับทุกๆคนด้วย...โดยเฉพาะแฟนใหม่ของคุณ...เมื่อคุณบิดเบี้ยวทุกๆอย่างในชีวิตคุณก็จะบิดเบี้ยวตามไป...มันจะไม่มีอะไรที่เป็นความจริงเข้ามาสู่ตัวคุณเลย....ถ้าคุณยอมรับที่จะอยู่ในโลกที่จะมีแต่ความบิดเบี้ยวถาโถมเข้าหาตัวคุณได้แล้วล่ะก็ผมก็ไม่ว่าอะไรคุณนะ....สุดท้ายนี้พระพุทธองค์ได้ทรงตรัสไว้ว่า...."การที่เราจะรู้ได้ว่าใครดีนั้น..จะต้องคบเค้านานๆถึงจะรู้ได้ว่าเป็นอย่างไร " สวัสดี...

16. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นด้วยกับคุณAYACOOSHA ค่ะ
    เข้าใจว่าทุกข์จริงๆ แต่เอาเป็นว่าเราขอชี้แนะว่า
    ทกข์ข้อ1 คือเรื่องลูก คุณควรยอมรับความเป็นจริงนะว่าคุณเคยท้องและมีลูกตาบ้องแบ๊วอยู่ ถ้าหากคุณจะทำเพื่อลูกและตัวคุณเอง คุณก็ควรจะรับว่าคุณคือแม่เขา ถึงชาวบ้านจะว่านินทายังไงคุณก็ควรยอมรับ เพราะคุณเป็นผู้ก่อเหตุนี้ขึ้นมา มีปัญหาตอนต้นดีกว่ามันจะบานปลายมากขึ้นค่ะ ถ้าเรายอมรับความจริงตรงนี้ได้คุณก็จะสบายใจไปตลอดชีวิต ดีกว่าจะทุกข์ใจร้องไห้ทั้งชีวิตคุณจะรับได้เหรอ อยากบอกว่าเด็กแถวบ้านที่ท้องก่อนแต่งหรือท้องไม่มีพ่อ ชาวบ้านก็พูดกันแค่ตอนแรกๆเท่านั้นแหละ นานไปก็ไม่มีใครพูดถึงแล้ว แต่ถ้าคุณเป็นแม่ที่ดี เลี้ยงลูกได้ดีโดยไม่ต้องพึ่งผู้ชาย คนเขายิ่งจะยกย่องคุณมากกว่าคนที่ครอบครัวพร้อมหน้าแต่มีลูกพาลเกเรเสียอีก
    2. เรื่องคนที่จะมาเป็นแฟนกัน ก็คือคนที่จะมาร่วมทุกข์ร่วมสุขด้วยกัน ใช้ชีวิตด้วยกัน ฉะนั้นสมควรอย่างยิ่งที่มีอะไรก็ควรบอกกัน อย่าโกหก บอกกับเขาด้วยเหตุด้วยผล และอย่าให้มีเหตุการณ์ซ้ำรอยอีก เชื่อว่าถ้าคนมันจะรักกันจริงๆเรื่องแค่นี้เขาไม่ถือหรอก แต่ถ้าเขารับไม่ได้คุณก็ควรจะยุติความสัมพันธ์เอาไว้แค่เพื่อนหรือคนรู้จักก็พอค่ะ
    3. เรื่องหากกลัวจะพาลูกไปนอกไม่ได้ ถ้าลูกไม่บรรลุนิติภาวะอันนี้ไม่ทราบเหมือนกันว่าหากไปเที่ยวชั่วคราวจะต้องให้ผู้ปกครองฝ่ายชายเซ็นต์มอบอำนาจไหม เพราะเห็นมีเพื่อนได้สามีฝรั่งเขาจะพาลูกติดกับสามีคนแรกมาอยู่เมืองนอกแบบถาวรด้วย เขาต้องให้พ่อเขาเซ็นต์มอบอำนาจให้แม่แต่เพียงผู้เดียวดูแล แล้วจึงทำเรื่องให้ลูกมาอยู่ได้และทางสามีฝรั่งเขาไม่มีปัญหาก็คือรับเป็นลูกบุญธรรม
    แต่ถ้ากลัวแบบนั้นก็รอให้ลูกมีอายุครบบรรลุนิติภาวะแล้วค่อยพาไปเที่ยวเมืองนอกก็ได้ แบบนี้ไม่ต้องมีผู้ปกครองเซ็นต์ให้ยุ่งยาก หรือไม่ก็โทรสอบถามที่สถานทูตก็ได้ว่าจำเป็นต้องใช้มั๊ย

17. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

วัยรุ่นก็งี้แหละครับ ถ้าเซ็ทผม ถือ iPhone นี้ก็คล้าย ๆ กัน เท่าที่ผมเห็นนะ

18. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    -ลูกก็ไม่ได้เรียกเราว่า แม่ เหมือนกัน แต่เรียก Grolia (มีแต่คนมองหน้าค่ะ ว่าทำไมลูกไม่เรียกแม่) แต่กลับเรียกแฟนน้องชายสามีว่า ..แม่.. แทนเรา (เพราะเขาก็เอาใจ/รักลูกเราเหมือนกัน)
    หลายคนเข้าใจผิดมาก ว่า แฟนน้องชายสามีเป็นแม่ของลูกค่ะ
    คำว่า แม่ ในความหมายของลูกเรา เป็นเพียง คำสรรพนามเท่านั้น การกระทำต่างหากที่สื่อถึงความรู้สึกเด็กค่ะ
    เพราะฉะนั้นอย่ากังวลค่ะ
    เราขอถามกลับนะ อย่าโกรธกัน
    ....คุณได้ทำหน้าที่แม่กับลูกบ้างหรือเปล่าคะ...เด็กผูกพันกันที่การกระทำ ไม่ใช่เงินที่หามาซื้อของให้เขา ได้ทำเต็มที่หรือเปล่าคะ
    Grolia ของลูกเราหมายถึง แม่นกเพนกวินที่รักลูกมากๆ แบบเสียสละปลาให้ลูกกิน ฯลฯ
    -กรณีกลัวเด็กยิ้มยาก เราว่า อยู่ที่ตัวแม่ ว่ายิ้มให้เขาหรือเปล่า บ่อยมั้ย เวลาร้องไห้ก็ยิ้มทั้งน้ำตากอดเขาไปด้วย ด้วย ตอนเราท้องปัญหาเราเยอะมาก คิดทำแท้งก็คิดมาแล้ว แต่ปรากฎว่า ลูกเป็นเด็กที่ยิ้มร่าเริง"สุดขีด" เสน่ห์เขากลับอยู่ที่รอยยิ้ม
    -ความเห็นเราเท่าที่อ่าน เรารู้สึกว่า คุณแคร์คนใหม่มากกว่าลูกค่ะ ขอโทษที่เขียนจากความรู้สึก คุณแคร์ว่า เขารับไม่ได้ /จะได้ไปต่างประเทศมั้ยถ้าแฟนเก่าไม่มาเซนต์(เที่ยวต่างประเทศมันเรื่องไกลตัวมากค่ะ ) ฯลฯ ซึ่งเรื่องเหล่านี้ เราว่า สำคัญน้อยกว่า จิตใจของเด็กที่บอบบางมากค่ะ ตกลงคุณร้องไห้ทุกคืนตอนนี้เพราะเรื่องลูกหรือแฟนใหม่คะ คิดดีๆก่อนตอบนะค่ะ (ไม่ต้องตอบก็ได้ค่ะถ้าไม่สะดวก)
    -ควรบอกความจริงค่ะ ความลับไม่มีในโลกค่ะ การรอของคุณเป็นเพียงจังหวะที่พอดีหรือ หลอกตัวเองคะ

ขอโทษที่เราเขียนจากความรู้สึกนะ เพราะเราเองเคยมีประสบการณ์ค่ะ หมอจิตเวชทักเราว่า คุณพูดถึงแม่(หมายถึงแม่แท้ๆตัวเอง) สั่ง/แม่ห้าม/แม่บอก/กลัวแม่โกรธ ฯลฯ
    มากกว่า พูดถึงลูกตัวเองเสียอีก คุณเป็นแม่ประสาอะไรกัน

ทุกวันนี้เราพูดได้เต็มปากเลยว่า ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นเราเลือกลูกค่ะ ไม่ขอให้ใครมากำหนดชีวิตอีกแล้ว

ขอโทษถ้าความเห็นเราไม่ถูกใจใครค่ะ

19. คมวรรณ

คมวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2012
    ยังดีนะครับ..ที่ไม่ได้ไปทําแท้ง(ดับชีวิตเด็ก)..ไม่งั้นกรรมยาวเลยคับ..(แก้ไม่ได้ด้วยนะคับ)ส่วนแฟนเก่าคิดว่าไม่ใช่คู่แท้เป็นคู่เวรมาตัดรอนล้างแค้นเราคับ..เพียรบอกความจริงกับลูกและแฟนใหม่นะคับ..ชายไทยสมัยนี้เริ่มเปิดใจมากขึ้น..(ถ้าเขารู้ทีหลังเขาจะไม่ไว้ใจเรา..และคุณจะมีบาปมากนะ)ดูอย่างชายฝรั่งได้ภรรยาใหม่มีลูกติด2-3คนเขาก็ไม่แคร์คับ..เสียอะไรก็เสียได้..แต่อย่าให้ใจมันเสียนะคับผม..

20. Peaceful777

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับความคิดเห็นของหลายๆท่าน ถ้าแฟนใหม่รับไม่ได้ ดิฉันต้องเลือกลูกชายดิฉันแน่นอนคะ ดิฉันมาทำงานเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ล้วนพยายามให้นานทีสุด แอบไปปั้มนมเก็บให้ลูกทุกๆ3 ชม ทุกอาทิตย์เพกใส่กล่องโฟมส่งรถทัวร์กลับไปให้แม่ที่ต่างจังหวัด หรือไม่ก็นั่งรถกลับบ้าน ระยะทางเกือบพันกีโล ดิฉันนั่งรถทัวกลับบ้านเกือบทุกอาทิตย์เพื่อไปช่วยแม่เลี้ยง เสียค่ารถเดือนละหลายพัน ถ้านั่งเครื่องก่เดือนละเป็นหมื่น ดิฉันรักลูกชายคนนี้มากกว่าแฟนใหม่ ยังไงก่ไม่มีทางเห็นผู้ชายดีกว่าลูกในใส้แน่นอนคะ ส่วนพ่อกับแม่ดิฉันพยายามให้เงินท่านทั้งสองคนไว้ใช้จ่ายให้สุขสบายไม่ต้องเดือดร้อนเรื่องเงิน พ่อแม่เลี้ยงให้ก็ลำบากมากแล้ว ดิฉันพยายามตอบแทนทุกเดือน เดือนละไม่ต่ำกว่าหมื่นบาท เงินเหลือก็ให้ มีมากให้มากมีน้อยให้น้อย แต่ไม่อยากให้ท่านทุกข์ใจอีกแล้วคะ ส่วนเรื่องแฟนใหม่ดิฉันเป็นคนไม่ชอบมีความลับอะไร คาดว่าไม่นานจะต้องบอกเค้าแน่นนอนคะ หากเข้ารับไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรคะ ดิฉันเลือกให้ลูกเกิดมาและเสียสละทุกๆอย่างรวมไปถึงเรื่องงานที่ต้องลาออก ขอแค่เพียงมีทางออกให้ไม่ต้องทำลายชีวิตน้อยๆ ชีวิตนี้คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2013