ถูกผีอำ! จะแก้ไขอย่างไร โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มันไม่แน่, 5 มิถุนายน 2014.

1. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ผู้ถาม
    แล้วก็มีอีกครับ...คนนี้จับอานาปาเป็นประจำ แต่ปรากฏว่า
    พอเคลิ้ม ๆ ก็ถูกผีอำเป็นประจำไปเมืองนอกก็อำ กลับมา
    เมืองไทยก็อำ ภาวนา พุทโธ ก็อำ ภาวนา นะมะพะธะ ก็อำ
    อำอย่างนี้จะกราบเรียนหลวงพ่อว่า เป็นเพราะเหตุใดครับ.?

หลวงพ่อ
    เป็นเพราะผีชอบอำ!

ผู้ถาม
    ?...?...?

หลวงพ่อ
    อาการที่ผีอำทำยังไง ยังไม่ได้เล่าให้ฟังเลย.?

ผู้ถาม
    เขาบอกว่ากระดุกกระดิกไม่ได้เลยครับ มันอื้ออ้า ๆ

หลวงพ่อ
    ผีทับหรือเปล่า...ถ้าผีทับหรือเหยียบ หรือผีปล้ำ อันนี้เป็น
    ลักษณะผีอำ ถ้ามันอึดอัดเหมือนกับขยับตัวไม่ไหว อันนี้
    ไม่ใช่ผีอำ เป็นเพราะขณะเริ่มต้นภาวนาลมหายใจหยาบไป
    ถ้าอาการอย่างนี้ ก็ต้องแก้ด้วยวิธีนี้ พอจะเริ่มภาวนาก็หายใจ
    ยาว ๆ หายใจแรง ๆ อย่างทหารสัก ๕-๖ ครั้ง จะคลายลม
    หยาบทิ้งแล้วจะไม่เป็น ที่ฉันว่าไม่ได้อำ เป็นลักษณะของ
    ลมหายใจมากกว่า

ผู้ถาม
    แล้วเขายังเล่าต่ออีกครับ เขาบอกว่ามีอยู่คราวหนึ่ง
    ทำสมาธิเห็นหัวกระโหลกตัวเองเป็นสีทอง...

หลวงพ่อ
    ดีมาก ๆ

ผู้ถาม
    เป็นยังไงถึงดีครับ.?

หลวงพ่อ
    ทองกำลังมีราคา!

ผู้ถาม
    อ๋อ...แต่ตอนนี้ได้ข่าวว่าจะลงเสียอีกแล้วซิ...แล้วเขาบอกว่า
    พอเห็นกระโหลกตัวเองเป็นสีทองนึกว่าจะพ้นเวรพ้นกรรม
    แต่แหม...มันก็อำอีกน่ะแหละ ถ้าเหตุการณ์แบบนี้บ่อย ๆ
    ผมจะไปนิพพานได้ไหมครับ.?

หลวงพ่อ
    ได้แน่...ถ้ามี อิทธิบาท ๔
    ฉันทะ มีความพอใจในการตัดกิเลส
    วิริยะ มีความพากเพียรต่อสู้อุปสรรค อุปสรรคตัวนี้ต้องต่อสู้มัน
    ถ้าเวลามันเข้ามาทำยุ่ง จิตตั้งไว้เลย

"เอ้า! เชิญถ้าต้องการทำลายกายทำลายไป กูจะไปนิพพาน"

ถ้าตั้งอารมณ์แบบนี้จริง ๆ นะ ครั้งสองครั้งมันก็เลิกแล้ว
    นี่ฉันสงสัยว่าคนนี้สมาธิดีมาก การที่สมาธิดีหรือจิตจะ
    ก้าวขึ้นสู่เบื้องสูงนั้น จิตจะพบกับอุปสรรคแบบนี้ แต่ว่า
    อุปสรรคจะไม่ซ้ำกัน

แล้วก็มาสงสัยอยู่อย่าง สงสัยว่าคนนี้จะเป็นพวกปรารถนา
    พุทธภูมิ มาก่อน ถ้าไม่ใช่พุทธภูมิอุปสรรคประเภทนี้ไม่มี
    พวกสาวกภูมิเขาไม่ค่อยเจอะ ถ้าพวกพุทธภูมิกว่าจะไป
    แต่ละขั้น ฟัดกันเอาการเลย

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 7

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      206.3 KB
      เปิดดู:
      413
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2016
  2. ธรรมมนุษย์

ธรรมมนุษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าเจอพวกเงาดำทะมึนพวกนี้หล่ะครับ // เคยนอนกำลังเคลิ้มเลยเห็นเงาดำทะมึนใหญ่ๆนะครับ ชั่ววินาทีมันคว้ามับขาทั้งสองข้างเลยจนกระดุกกระดิกไม่ได้ ผมพอจะสวดมนต์บ่อยเลย "นะโม ตัส สะ .."ท่องออกมาอัตโนมัติเจ้าเงาดำมันก็เลยไป ตื่นมาเหงื่อแตกพลักขนพองสยองเกล้ามากๆ ผมเคยโดน 2-3 ครั้ง ในความรู้สึกลึกๆคิดว่าไม่ใช่วิญญาณสัพเวสีหรอก ไม่รู้สิแต่น่าจะเป็นพวกอสูรกายมากกว่าผมว่าพวกนี้มันแรงน่ากลัวมาก คืออุทิศบุญยกบุญให้แล้วมันก็ยังมากวนเราอยู่ได้ พรือพวกอสูรกายมันไม่ชอบบุญก็ไม่รู้ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2014
  3. chenroom

chenroom เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    โดนบ่อยจนเซ็งมาทุกรูปแบบ แบบที่เหยียบหัวเลยก็มี กระตุกขานั่งทับ นอนข้างๆ มาเป็นทีม (จะอะไรกันนักหนาเห้อ) ฝึกสมาธิจิตให้อยู่เหนือเขา ตั้งสติสมาธิให้มั่นให้ไว ไม่หวั่นไหว ตายเป็นตาย ตายตอนนี้ไปนิพานแบบที่หลวงพ่อบอก หรือ บางทีตอนนอนสมาธิลมเราหยาบไปสูดลมหายใจแรงๆ4-5ครั้ง ไล่ลมหยาบแบบนี้ได้ผลดีบางทีไม่ใช่ผีแต่เป็นที่ร่างกาย แนะนำทำตามที่หลวงพ่อท่านแนะนำ ตอนนี้เหรอ
    ตอนนี้ไม่เจอละ สงสัยพวกนั้นจะขี้เกียดแกล้งกันแล้วมั้ง555 แต่จะมาในรูปแบบอื่นนะครับ คือ เคาะประตูห้อง ปลุกตอนตีสามให้ลุกขึ้นมาสวดมนต์นั่งสมาธิ (พวกเพื่อนเก่า หรือ ญาติ พ่อแม่ครูอาจรรย์เรา) อีกแบบ คือ ฝันว่ามาขออยู่ด้วย เป็นเด็กทารกก็มีเด็กโตก็มี ผู้ใหญ่ก็มี (โอ้ยแบบนี้เซ็ง)แต่ในฝันไม่เคยรับปากสักครั้ง เฉยแล้วเดินหนี 555 ในฝันนะครับ (พวกนี้แหละที่ชอบกวน)ทำไมเราไม่ได้ขออยู่ด้วยสะเลย ปัดโถ่!!! เอาเป็นว่าทำตามที่หลวงพ่อบอกก็แล้วกัน
    ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน ตีลังกายัน ว่าได้ผลดีมากแต่ต้องปฏิบัติธรรมรักษาศีลนะ ^^ เข้าใจว่าคนที่โดนอำบ่อยๆมันน่ารำคาญแค่ไหน หัวอกเดียวกัน วิธีหลวงพ่อใช้ได้ผลดีนักแล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2016