ต้องอาบัติสังฆาทิเสสแล้วสึกออกมา มีผลกับมรรคผล นิพพานมั้ยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ทิ้งสมอ, 5 มิถุนายน 2013.

1. ทิ้งสมอ

ทิ้งสมอ Active Member

คือถ้าอยากจะบรรลุธรรมในฐานะฆราวาสจะสามารถทำได้มั้ยครับ ถ้าเคยต้องอาบัติสังฆาทิเสสในสมัยตอนบวช เพราะว่าผมเป็นคนที่มีราคะจริตอยู่มาก จึงพ่ายแพ้ให้กับกิเลสไป ได้ปกปิดไว้นานพอสมควรเพราะความอาย แต่ก็ได้ไปเข้าปริวาสอยู่1ป่า ประมาณ15วัน ผมไม่มั่นใจว่าจะหายมั้ย แต่ผมก็มุ่งมั่นอยากจะเป็นพระโสดาบันหรือถ้าให้ดีก็บรรลุธรรมซะเลย ผมกลัวนรกมากครับ หนีได้ก็จะหนีเพราะเค้าเอาผมหนักแน่ จึงอยากจะถามว่ามรรคผล นิพพาน มีผลกับฆราวาสมั้ยครับ หรือมีผลเฉพาะกับพระภิกษุผู้ต้องอาบัตินี้เท่านั้น

2. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

เอ.....

แทนที่จะถาม.....ควรจะผลิกเป็น.....พิสูจน์ ไปเลย

ให้เริ่มจากที่ยากส์ที่สุดก่อน เช่น

ศีล5

ศีล5 เนี่ยะ สมาทาน แล้ว รักษาไว้ได้ไหม

สมมติว่าขาด ขาดแล้ว ยังปกปิด ทำเฉยเมย หรือว่า รีบสมาทานต่อศีลทันที

พิสูจน์จนเห็นได้ชัดว่า ศีล5ไม่ขาดเลย ตรงนี้ก็น่าจะมีคำตอบ ที่น่าพอใจ
    แทนการไปเที่ยวถาม " โดนห้ามมรรคผลนิพพานไหม "

3. รีล มาดริด

รีล มาดริด เป็นที่รู้จักกันดี

ฟุ้งซ่านไปแล้ว...
    การเข้าปริวาส นั้นถือว่าบริสุทธิ์ แล้ว
    การ ที่คุณ ผิดวินัยตอนบวชนั้น และเป็น สังฆาทิเสส..พอ อรุณ วันใหม่
    คุณ ได้ปลงอาบัติหรือเปล่าหหาก ได้ปลง ก็แสดงว่า คุรได้ประกกาศยอมรับแล้ว ว่าได่้ ประพฤติผิด วินัยไป ใน ครุ อาบัติด้วย ดังนั้น อาบัติสังฆาทิเสส ของคุณได้ระงับไว้แล้ว เพียงแต่รอ วันที่จะได้ไป อยู่ปริวาสเพื่อ ขอล้าง และ ชำระศีลให้บริสุทธิืดังเดิม....

ส่วนที่ถามว่า จะสามารถ เข้าถึงธรรมได้ไหม..ไม่มีปัญหาครับ..
    ขอแค่ คุณ เข้าใจหลัก แท้ๆของการ ปฎิบัติ และ มีความเพียรมากพอ
    คุณสามาถบรรลุถึง พระ นิพพานได้ด้วยซ้ำ

อีกอย่างนะ พระพุทธองคื เคยบอกไว้ว่า หาก ศิษยื ของท่านยังไม่ถึงซึ่ง ปราชิก ใคร ก็ ไม่สามารถ จะจับ ศิษยื ของท่านสึกได้ เพราะจะบาปนักหนา แสดงว่า การผิด ศีล สังฆาทิเสสนั้น ยังมีโอกาส สามารถ จะบรรลุธรรมถึง พระนิพพานได้

อย่ากกังวลไปเลย..ความกังวล ที่คุณเป็น อยู่นี่แหละ เป็น นิวรณ์ ทำให้คุณ ไม่อาจเข้าถึงสมาธิได้...

4. visonj2

visonj2 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังได้ครับ กำลังใจอย่าตก:cool:

อนันตริยกรรม ที่ปิดทางนิพพานชาตินี้ได้คือ
    มาตุฆาต - ฆ่ามารดา / ปิตุฆาต - ฆ่าบิดา / อรหันตฆาต - ฆ่าพระอรหันต์ / โลหิตุปบาท - ทำร้ายพระพุทธเจ้าจนถึงพระโลหิตห้อ / สังฆเภท - ยังสงฆ์ให้แตกกัน ทำลายสงฆ์

ส่วนกรรมอื่น คงไม่ปิดทางนิพพานของชาตินี้ แต่ขอให้หนีเข้านิพพานให้ทัน ก็แล้วกัน ไม่งั้นก็ทำบุญมากๆ เพราะยังมีสิทธิ์จะไปเป็นเทวดาก่อนได้ แต่ระวังถ้าตกจากเทวดา อาจจะต้องไปใช้กรรมเรื่องนี้ก่อน รวมความว่านิพพานชาตินี้ไปเลย ยังทำได้ ทำให้ทัน เพราะกำลังใจที่จะนิพพานที่ท่านมีเกิดขึ้นแล้วเวลานี้นั้น มีประโยชน์มาก หากทรงอารมณ์พระโสดาบันขึ้นไปได้ ประตูอบายภูมิก็จะปิด
    ซึ่งอารมณ์โสดาบันนั้น คือ ตายคราวนี้ขอไปนิพพาน-รักษาศีล5บริสุทธิ์-เคารพพระรัตนตรัยอย่างจริงจัง-ปฏิเสธการเกิดเป็นเทวดา คน พรหม สัตว์นรก ทำเท่านี้ เรื่องที่คุณกังวลก็ กลายเป็นเรื่องจิ๊บจ๊อยไปเลย

แต่ว่าได้เข้าปริวาสแล้วนี่ครับ ถ้าแก้ตามพระวินัยถูกต้องหมดนะ ก็ไม่น่าจะมีอะไร

5. ทิ้งสมอ

ทิ้งสมอ Active Member

ขอบพระคุณมากครับที่ชี้แนะ ผมคลายความกังวลลงไปได้แล้วครับ

6. Ron_

Ron_ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังบวชอยู่ยังไงก็ไม่บรรลุถ้าหากไม่ปลงอาบัติเสียก่อน แต่ถ้าสึกออกมาแล้วกราบขอขมาพระรัตนตรัยและไม่กังวล ก็อาจจะพอมีทาง

ก็ขนาดพระ ปาราชิก แม้สึกออกมาแล้วกลับตัวกลับใจใหม่ ยังสามารถปฏิบัติธรรมจนบรรลุธรรมได้เลย (ต้องไม่ใช่ปาราชิกที่เป็นอนันตอริยกรรม) แต่บรรลุได้สูงสุดขั้นพระอนาคามี ตามที่อรรถกถาจารย์บอกไว้

http://www.84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=20&i=52

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2013
  7. Samarnl

Samarnl เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ข้อสำคัญอยู่ที่ว่าคุณต้องสังฆาฏิเสส แล้วปกปิดไว้กี่วัน
    เมื่อเข้าปริวาสกรรมก็ต้องอยู่เท่าจำนวนวันที่ปกปิดไว้ครับ จึงจะได้ชื่อว่าเป็นผู้บริสุทธิ์
    แต่ถ้าสึกออกมาเป็นฆาราวาสไม่มีปัญหา เท่าที่ทราบมี อนันตริยกรรมเท่านั้นที่ปิดหนทาง มรรค ผล นิพพาน

ส่วนภิกษุต้องปราชิกแล้วสึกออกไปเป็นฆาราวาส แล้วตั้งใจประพฤติปฏิบัติอย่างตั้งใจจริง
    ก็สำเร็จเป็นพระอริยะบุคคลถึงพระอนาคามิได้ ฉะนั้นขอให้ตั้งใจจริงก็แล้วกัน..... ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2013
  8. chalee0222

chalee0222 Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2013
    องคุลีมาร ยังบรรลุได้เลย ความกังวลของเจ้าของกระทู้จะปิดกั้นทุกอย่างที่จะก้าวเดิน สาธุ

9. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ผมบอกตรง ๆ เลยนะครับ
    สังฆาทิเสส วิธีแก้ต้องไปอยู่ปริวาสตามจำนวนวันแล้วบวกไปอีก 6 วัน
    คือให้เอาเวลาที่คุณปกปิดไว้ เอาเฉพาะเวลาที่บวช ว่าปกปิดไว้เท่าไหร่ ผมไม่รู้หรอกครับว่าเท่าไหร่ แต่ถ้าจำไม่ได้ ถือเอาเวลาที่บวชทั้งหมด แล้วบวกไปอีก 6 วัน
    แต่ต้องจำกัดเขตห้ามทำสังฆกรรมกับใคร และภิกษุที่เข้าไปในเขตที่จำกัดนั้นมีเท่าไหร่ คุณต้องสารภาพ ปลงอาบัติกับทุกท่าน
    จากนั้นเมื่อครบกำหนดต้องให้คณะสงฆ์ (20 รูป) สวดคืนความเป็นพระให้นะครับ

ถ้าคุณทำครบแล้วก็อย่าได้ห่วงอะไร เพราะสิ่งเหล่านั้นมันผ่านไปแล้ว
    จากนี้ต้องตั้งหน้าตั้งตาปฏิบัติ เรื่องมรรคผล ไม่ใช่เรื่องเล็กน้อยหรือล้อเล่น
    ขอให้คิดแต่ว่า เอาแค่ตายพอครับ
    ขอให้ได้ครับ

อนุโมทนาครับ

10. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

การที่คุณทิ้งสมอสละเพศอันสละอันสละได้ยาก จากนักบวช
    มาเป็นฆราวาส ได้และประพฤติกลับใจใหม่ ย่อมสามารถจะบรรลุธรรมในฐานะ
    เป็นพระอริยบุคคลได้อย่างแน่นอน ในทางกลับกันถ้าคุณทิ้งสมอขืนบวช
    ต่อไปถึงแม้ว่าได้อยู่กรรมแล้วแต่ยังอภัยให้ตัวเองไม่ได้ การอยู่กรรมก็ไร้ผล
    ยากต่อการบรรลุธรรม หมายเอาพระองค์ท่านศาสดาปรับนักบวช บัดนี้คุณทิ้งสมอได้ละจากเพศนักบวช กรรมก็ไม่ส่งผลต่อไป เพราะคุณมีเพศที่เป็นฆราวาสแล้ว ตั้งใจใหม่ คุณก็ยังสามารถเป็นพระโสดาบันได้ตลอดถึงนรกก็ไม่ได้ไปไฟก็ไม่ไหม้ มรรคผล นิพพานจะเป็นหมัน มีผลกับนักบวชที่กลับใจไม่ได้ครับคุณทิ้งสมอ ตลอดถึงจะมีผลร้ายกับพระภิกษุผู้ต้องอาบัตินี้แล้วแก้ไม่ตกครับ คุณยังโชคดีที่รู้ว่าตนปฏิบัติไม่ได้แล้วสึกออกมา ขืนบวชต่อทั้งที่รู้ว่าตนปฏิบัติไม่ได้นรกจะกินหัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2013
  11. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุธรรมครับ เพิ่งรู้เป็นครั้งแรก.....

12. kaewsri

kaewsri สมาชิกใหม่

15 สิงหาคม 2015
    คือว่า....ผมอ่ะผิดข้อสังฆาทิเสสแล้ว. ก็เลยเข้าปริวาสแล้วออกปริวาสแล้วรอให้คณะสงฆ์ (20 รูป) สวดคืนให้นะครับ
    แต่บังเอิญผมกับทำผิดอีกแล้ว....ไม่รู้จะทำไงดี กิเสสผมมันหนามาก
    ไม่กล้าที่บอกเป็นครั้ง2เพราะอายกลัวไปทุกๆอย่าง แล้วถ้าปล่อยให้คณะสงฆ์ทั้ง (20 รูป) สวดคืนเลยจะหายไหมครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2015
  13. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่ได้ผิดบ่อยๆ จนเป็นนิสัย ก็ไม่เป็นไรครับ
    แต่ถ้าทำผิดบ่อยๆ ก็ควรแก้ก่อนครับ

14. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆ ฟังสักนิด เราเคยบวชแล้วชอบเที่ยวผู้เดียว
    ไปถึงทางขึ้นดอยสุเทพ ก่อนถึงเจดีย์พระธาตุ
    มีติดประกาศ ใครต้องสังฆาทิเสส ปราชิก ให้มาหาเรา
    ผมยอมรับว่างงกับประกาศแบบนั้น หลังจากลงจากดอยสุเทพ ผมค้นคว้าด้วยตัวเองจนพบคำภีร์ชุบตัวเอง
    แบบนี้มีจริง ๆเป็นของวัดมหาธาตุ ใจความเป็นเรื่อง
    ถ้าโยคาวจร ต้องอาบัตหนักขาดจากการเป็นพระยังจะ
    บรรลุมรรคผลต่อไปได้ไหม ไม่ได้นะครับเมื่อขาดจากความเป็นพระไปแล้ว ถึงอยู่กรรมหากลืมไม่ได้
    ยังติดค้างคาในใจอยู่ ถือว่าการอยู่กรรมยังไม่ข้ามจาก
    ความลังเลสงสัย ตรงนี้คัมภีร์ ได้เฉลยเว้นที่คนที่สึก
    จากความเป็นพระ ปฏิบัติตนอยู่อย่างฆราวาสบวชใจเอา จึงจะสามารถบรรลุมรรคผลเป็นพระอริยบุคคลได้
    คัมภีร์ได้ บอกกล่าว พระพุทธเจ้าปรับสาปแช่งแต่พระภิกษุที่ก้าวล่วงธรรมวินัยของท่าน เกิดเป็นอาบัติหนัก
    แล้วปกปิดเอาไว้ ไม่แสดงต่อสงฆ์ พวกนี้จึงจะเป็นตาลยอดด้วนปฏิบัติอะไรก็ไม่ขึ้น ไม่ใช่ว่าสร้างวัดได้ใหญ่โต แล้วเห็นผิดเป็นชอบ ว่านั่นเป็นบารมีตัวเอง คนที่ต้องอาบัตหนักๆ มันคนละเรื่องกันเลยนะกับ มรรคผล
    พระนิพพาน ผีจือขืนยังซ่อนตัวอยู่ในผ้าเหลืองอยู่ต่อไปก็จะทำกรรมหนัก มากขึ้นทุกวัน ครั้งตายลงไป
    ดวงจิตจะถูกฉุดกระฉากลากถู ไปสู่ทุคติ ที่ไปอันชั่ว ที่อยู่อันชั่ว ภพอันที่ไปของสัตว์อันชั่ว.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2015