ต้องการสร้างพระ ให้บิดาที่ล่วงลับดีอย่างไร

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ubolpan41@yahoo, 7 พฤษภาคม 2013.

1. ubolpan41@yahoo

ubolpan41@yahoo Active Member

21 ธันวาคม 2005
    ถ้าต้องการสร้างพระ ให้บิดาต้องทำอย่างไร และดีอย่างไร แล้วนำไปถวายที่วัดใดดีค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ... ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
    รุจณิชา

2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะมีคนเคยลงไปบ้างแล้วนะคะแต่พอดีดิฉันได้ลงใน เฟสบุ๊คให้สมาชิกกลุ่มหนึ่งได้อ่านเป็นธรรมทานก็เลยขอลงเรื่ององนิสงส์สร้างพระพุทธรูปอีกครั้งนะคะเผื่อสำหรับคนที่ยังไม่ทราบอะค่ะ
    อานิสงส์สร้างพระพุทธรูป
    แหล่งที่มา:หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม๑หน้า 1-2 ค่ะ

ผู้ถาม: "หลวงพ่อคะ การสร้างพระพุทธรูป กับการถวาย ปัจจัยอย่างไหนมีอานิสงส์ดีกว่าคะ...?"

หลวงพ่อ : " การสร้างพระพุทธรูปจัดว่าเป็น พุทธบูชา ถ้าในเรื่องกรรมฐานจัดเป็น พุทธานุสสติกรรมฐาน ถ้าตายจากคนไปเกิดเป็นเทวดา มีรัศมีกายสว่างไสวมาก ถ้าถวายปัจจัยถวายเป็นของสงฆ์ จัดว่าเป็น พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา จัดเป็น จาคานุสสติกรรมฐาน เกิดมาชาติหน้าก็รวย
    การสร้างพระถวาย ด้วยอำนาจพุทธบูชาทำให้มีรัศมีกายมาก เป็นคนสวย ตามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า
    " พุทธบูชา มหาเตชะวันโต"
    "การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดชอำนาจมาก"
    แต่ถ้ามีอำนาจแต่ขาดสตางค์ก็อดตายนะ ใช่ไหม...แต่งตัวเป็นจอมพลแต่ไม่มีสตางค์ในกระเป๋า แ่ย่นะ...
    อีกแบบหนึ่งมีสตางค์มากๆแต่ขาดอำนาจราชศักดิ์ก็โดนโจรปล้นอีก ฉะนั้นทำมันเสีย ๒ อย่างเลยดีไหม...?"

ผู้ถาม: "ดีค่ะ...แต่ได้ยินเขาว่า การสร้างพระพุทธรูปนี่ควรสร้างพระประธานจึงมีบุญมาก"
    หลวงพ่อ : " ก็เขียนไว้ซิ สร้างพระประธาน องค์เล็กองค์ใหญ่ก็เขียนไว้ ก็เป็นพระพุทธรูปเหมือนกัน เราสร้างแล้วก็ได้บุญแล้ว ใครไปโยนทิ้งก็ซวยเอง"

ผู้ถาม : "ถ้าหากว่าจะย้ายพระประธานไปบูชาเป็นประธานวัดอื่นจะได้ไหมคะ...?"
    หลวงพ่อ: " เรื่องของบูชา สำหรับที่วัดนี้ถือว่าเขาถวายมาเพื่อบูชา ตั้งอยุ่ที่ใดก็ตามถ้าพระย้ายไปที่อื่นนอกเขตถือว่าย้ายเจดีย์ ทางวินัยท่านปรับอาบัติ และถ้าของนั้นเขาถวายสงฆ์เขามีเจตนาเฉพาะจุดนั้น ถ้าเราเอาไปถือว่าขโมยของสงฆ์ อันดับแรกเขาลง บัญชีอเวจีไว้ก่อน ของสงฆ์นี่แม้แต่เศษกระเบื้องถ้านำไปก็ลงบัญชีอเวจีเลย"

ผู้ถาม: "หลวงพ่อเจ้าคะ การสร้างพระพุทธรูป ทำด้วยโลหะกับทำด้วยปูน อย่างไหนจะดีกว่ากัน เจ้าคะ...?"
    หลวงพ่อ: " ถ้าเป็นเจตนาของฉันนะ ชอบให้ทำด้วยปูนมากกว่าปั้นด้วยปูนแล้วก็ปิดทอง เพราะอะไรรู้ไหม...เพราะพระปูนไม่มีใครขโมย พระโลหะเผลอหน่อยเดียวคนตัดเศียรแล้วดีไม่ดีเอาไปทั้งองค์ ฉะนั้นปูนดีกว่า มีอานิสงส์เท่ากัน ราคาถูกกว่า ทนทานและรักษาง่ายกว่า"
    สาธุ ค่ะ

จาก http://palungjit.org/threads/อานิสง...หลวงพ่อพระราชพรหมยาน-หลวงพ่อฤาษีลิงดำ.359199/

ถวายวัดที่เราศรัทธา ไปถามพระที่วัดก่อนนะครับ เพราะบางวัดก็ไม่มีสถานที่จะไว้

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าคุณจะสร้างพระถวายพ่อคุณจะสร้างพระที่วัดใกล้บ้านก็ได้ถ้าวัดสะดวกนะครับ ลองติดต่อไป ถ้าไม่สะดวกก็หาวัดที่สะดวกรับ คุณจะสร้างเป็นทองเหลืองหรือปูนปั้นก็ได้ ลองไปดูตัวอย่างวัดต่างๆที่คุณเคยไปว่าเขาทำอย่างไร ที่ผมเห็นบางวัดหล่อพระ(พระปูน)แล้วตรงฐานผ้าทิพย์ก็เขียนชื่อคนทำถวายอย่างนี้ก็มี ถ้าวัดใกล้บ้านคุณมีโครงการก็ทำอย่างนั้นก็ได้ครับ

4. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมนิดหนึ่ง ความจริงแล้วไปร่วมกับที่เขากำลังจะสร้างก็ได้ครับ
    อานิสงส์ก็ได้ แล้วทุกอย่างเขาก็จัดการเรียบร้อย
    ทุกวันนี้ เปิดเฟสบุ๊ค เจอบอกบุญสร้างพระพุทธรูปเยอะแยะ ไม่ยากครับ