เสียงธรรม ตามรอยบัว เวอร์ชั่นสมบูรณ์

ในห้อง 'เพลงธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย โจโฉ คร้าบบบ, 14 มิถุนายน 2010.

1. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    "แต่งถวายแด่"
    องค์หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโน

เผยแพร่แจกจ่ายต่อได้ แต่ต้องเพื่อธรรมทาน แจกฟรีเท่านั้น
    ไม่ต้องขออนุญาตครับ... อนุโมทนา

เพลง.. ตามรอยบัว
    เนื้อร้อง/ทำนอง/ขับร้อง : โจโฉ
    ดนตรี/เรียบเรียง : วาทิต อุปนิกขิต และ GroovinMan Group

เกิดมาจากโคลนตม เมื่อพ้นโผล่ขอบน้ำมา
    เป็นดอกไม้บูชา คงค่าแห่งคุณดอกบัว

ในสายธารแห่งการว่ายวน ผู้คนหมุนเวียนเปลี่ยนชั้นเรื่อยมา
    ขึ้นๆ ลงๆ เปรียบดัง ดอกบัวนั้นหนา กว่าจะโผล่พ้นมา อยู่เหนือธารา งดงาม

มีพระหนึ่ง เป็นยอดคน ว่ายวนพ้นไปจากการว่ายเวียน
    ปฏิบัติเมตตา บูชาพระพุทธองค์ เป็นพระอริยะสงฆ์ มหาบุรุษ หนึ่งเดียว
    พระมหาบัว ศูนย์รวมศรัทรา พระมหาบัว ลูกน้อมบูชา

เราทุกคนเปรียบเหมือนหน่อบัว เกลือกกลั้ว เคล้าโคลนกิเลสมายา
    เวียนว่าย ลุ่มหลง เวียนวน วัฏสงสาร กว่าจะโผล่พ้นกาม สายน้ำเวียนทุกข์ระทม
    มีพระหนึ่งเปรียบเหมือนยอดบัว ผลิบาน พ้นน้ำ สว่างไสว
    แม้ลอยขึ้นบนพ้นมา แต่บัวยังมีสายใย พระธรรมคือทางไว้ให้ ลูกหลานได้ตามรอยบัว

พระมหาบัว ศูนย์รวมศรัทรา พระมหาบัว ลูกน้อมบูชา
    พระมหาบัว ลูกไหว้วันทา พระมหาบัว ลูกขอสัญญา

จะมีพุทโธเป็นหนึ่งกับลมหายใจ จะก้าวตาม เดินต่อใน เส้นทางมรรคคา
    จะลอยให้พ้น หยุดเวียนวน อยู่เหนือธารา นอบน้อมภาวนา บูชาพระมหาบัว
    แหวกว่ายเวียนไป วันหนึ่งจะอยู่เหนือน้ำ
    จะเป็นบัวงาม เดินตามพระมหาบัว
    จะเป็นบัวน้อย ตามรอยพระมหาบัว

ขอปฏิบัติ บูชา.... วันทา พระมหาบัว

ขออนุญาต แจ้งข่าวด่วนเพื่อเร่งทำถวายแก่หลวงตาซักนิดนะครับ
    "ด่วน"
    ร่วมสมทบทุน จัดทำ มิวสิควีดีโอเพลง ตามรอยบัว
    (คลิ๊ก)
    เผื่อแจกฟรีทั่วประเทศ และจะถูกนำไปใช้เปิดออกอากาศในทีวีและเคเบิ้ลทั่วประเทศ สื่อสร้างสรรให้กับสังคมในรูปแบบทันสมัยแต่ยังคง ความน่าเคารพ เพื่อเผยแพร่สู่เยาวชนและกระตุ้นเตือนให้เหล่า ศิษย์ได้ปฏิบัติบูชาหลวงตาให้ยิ่งๆ ขึ้น

มีโครงการจะทำเต็มอัลบั้มเพื่อแจกฟรีทั่วประเทศ
    แต่มีคนสนใจสนับสนุนน้อยมาก ถึงมากที่สุดในตอนนี้...

ขอทุกท่านช่วยกันอธิฐานให้ผมทำงานใหญ่นี้่สำเร็จด้วยนะครับ
    ขอบคุณและอนุโมทนาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2010
  2. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

ดูสภาพนักเผยแพร่ธรรมะ ยุค 2010

ผมไม่เข้าใจว่า

ทำไมคนสนใจธรรมะจะเปรี้ยว จะทันสมัยไม่ได้

ธรรมะมันอยู่ที่ใจ อยู่ที่ความเข้าใจ หรืออยู่ที่เปลือกข้างนอกครับ

ดูรูปทั้งหมดได้ที่นี่..(คลิ๊ก)

3. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนา

อนุโมทนา กับน้อง โจโฉ ด้วยนะคะ
    เปรี้ยว จริงๆ ค่ะ ^_ู^

4. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    มหาโมทนาบุญด้วยครับ

5. jaroenthai

jaroenthai เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ ..

6. nakarin supviri

nakarin supviri Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทธา..สาธุ...
    อยากฟัง เสียงอ่านใหม่ๆ ในเว็บของท่านอีก...ครับ...ติดตามอยู่

7. lehua768

lehua768 สมาชิกใหม่

15 มิถุนายน 2010
    อยากฟัง เสียงอ่านใหม่ๆ ในเว็บของท่านอีก...ครับ...ติดตามอยู่ มหาโมทนาบุญด้วยครับ ทำไมคนสนใจธรรมะจะเปรี้ยว จะทันสมัยไม่ได้ธรรมะมันอยู่ที่ใจ อยู่ที่ความเข้าใจ หรืออยู่ที่เปลือกข้างนอกครับ .เราทุกคนเปรียบเหมือนหน่อบัว เกลือกกลั้ว เคล้าโคลนกิเลสมายาเวียนว่าย ลุ่มหลง เวียนวน วัฏสงสาร กว่าจะโผล่พ้นกาม สายน้ำเวียนทุกข์ระทมมีพระหนึ่งเปรียบเหมือนยอดบัว ผลิบาน พ้นน้ำ สว่างไสวแม้ลอยขึ้นบนพ้นมา แต่บัวยังมีสายใย พระธรรมคือทางไว้ให้ ลูกหลานได้ตามรอยบัว.

8. Northearn

Northearn เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุค่ะ ติดตามผลงานของคุณโจโฉเหมือนกันค่ะ ฟังแล้วสบายใจค่ะ
    ให้กำลังใจน่ะค่ะ ขอให้บรรลุซึ่งถึงมโนเจตนา สมดังความปราถนาค่ะ

9. ิbilliboy

ิbilliboy เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ

10. ราศีสิงห์

ราศีสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุไพเราะครับ

11. โจโฉ คร้าบบบ

ขอบพระคุณทุกกำลังใจครับ แม้จะไม่มาก แต่ก็หายเหนื่อย
    พรุ่งนี้จะไปสั่งปั้มแผ่นอีก 12000 แผ่น
    หลายวันนี้ วุ่นแต่การออกแบบหน้าปก แล้วแก้ไขไฟล์ภายในครับ

อัดเสียงไว้หลายเล่มหลายเรื่อง แต่ยังไม่มีเวลาตัดต่อเลยครับ
    งานเยอะมาก จะพยายามเร่ง ฐานิยปูชา ให้ทันในปีนี้ครับ

แว่วเสียง 3*4 ก็อัดเสร็จหลายปีแล้ว แต่ไม่มีเวลาตัดต่อ
    อยากมีหลายๆ ร่าง แค่ผลิตซีดีแจกก็แทบไม่มีเวลาทำอะไรแล้วครับ

เอารูปแจกทางไปรษณีย์ล่าสุดมาฝาก

กองซีดีก่อนแพ๊คซอง อันนี้สกรีนเอง ไม่ได้ปั้มโรงงาน

แล้วก็เอาใส่ซองกระดาษที่ปริ้นที่อยู่แปะ ส่งทั่วโลก

จ้างรถมาขนไปไปรษณีย์

เอาแค่ที่เห็นนี่ ก็แทบไม่มีเวลาทำอย่างอื่นแล้วครับ
    แต่ก็ดีใจที่มีคนติดตามผลงานนะครับ

12. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โห โฉ อนุโมทนาบุญหลาย ๆ เลยนะคะ สุดยอดมนุษย์จริง ๆ
    พี่ไปเมืองไทย จะฝากมาที่อเมริกาบ้างมั้ย
    benyapabecks@จีเมล์.com

13. โจโฉ คร้าบบบ

มาวันไหนครับพี่ จะได้แพ๊คไว้ให้ครับ
    จริงๆ มีงานเบื้องหลังอีกเยอะ ที่คนไม่เห็น แล้วไม่รู้จะถ่ายรูปให้ดูยังไง 555

แ่ต่เอาแ่ค่เบื้องหน้า นี่ ก็สุดๆหละ ยิ่งวันที่พึ่งแบกของเป็นร้อยกิโล
    ขึ้นรถทัวร์ไปแจกที่บ้านตาด เหนื่อยสุด บารมีอื้อเลยหละพี่ หุๆ

แล้วมาเมืองไทย โทรมาก็ได้นะครับ จะได้ฝากซีดีไปแจกที่เมกาครับผม
    อนุโมทนาด้วยนะครับ

14. lady_ta

lady_ta เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

บุญรักษาค่ะ

15. nitikon

nitikon เป็นที่รู้จักกันดี

นายแน่มาก อนุโมทนากับนายอย่างสูง ไม่แน่นายอาจเป็นโพธิสัตว์ก็ได้ใครจะไปรู้ สู้ต่อไป

16. โจโฉ คร้าบบบ

โพธิสัตว์ ใครก็เป็นได้นิครับ
    แค่มีจิตปารถนาพุทธภูมิ หรือตั้งใจมีชีวิตเพื่อทำประโยชน์ให้ส่วนรวม
    ส่วนใครจะเป็นได้ในระดับไหน พึ่งเริ่มบำเพ็ญบารมี หรือบำเพ็ญมานานแล้ว
    มันก็อีกเรื่องหนึ่งครับ

สรุปคือ ขอบพระคุณที่มาให้กำลังใจกันนะครับ

สำหรับคนที่ทำงานอย่างเหนื่อย
    บางทีขาดผู้สนับสนุน แต่ได้กำลังใจแม้คำชื่นชมเล็กน้อย
    มันก็เป็นน้ำหยดเล็กๆ ที่มาในเวลาคอแห้งผาก

แล้วทำให้เดินผ่านทะเลทรายไปได้นะครับ

17. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะพี่โจโฉ

18. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนากับพี่โจโฉด้วย

19. เย็นจิต

เย็นจิต เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2007
    อานิสงส์ มีวาจาไพเราะ มีเสียงไพเราะ ... ได้รับสาธุการจากมหาชน ...

20. อวิชานาคา

อวิชานาคา เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับ ความกรุณาที่ทำที่ระลึกถึงหลวงตา