ตัวไรอะน้า

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย jaruzuke, 11 กันยายน 2009.

1. jaruzuke

jaruzuke เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับเพื่อนๆ และพี่น้องทุกคน

ใกล้เข้าหน้าหนาวมาทุกที แล้วนะครับช่วงนี้ บางพื้นที่ก็ยังมีฝนตกอยู่ ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ ติบฟี่แผงสีเขียว อิอิ

เข้าเรื่องกันเลยดีกว่านะครับ ช่วงนี้หัวหน้าจาไม่อยู่ ไปคุยกะลูกค้าต่างประเทศ(หรูมะ) ท่านประทานเลยให้ผู้ช่วยท่านมาดูแลงานหลักๆแทน เป็นผู้หญิงครับ แต่ดูท่าเจ้แกจะงงๆ ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เพราะงานที่แกทำแทบไม่เคยได้มายุ่งเกี่ยวกะแผนกของจาเลย แกเลยต้องเรียกพวกระดับหัวหน้าทีมอย่างจาไปเข้าประชุมบ่อยๆ เพื่อให้ช่วยแนะนำอะไรหลายๆอย่าง

แต่คนไม่เคย ไงๆก็มีพลาดอยู่ดี แกเลยต้องอยู่ตรวจแก้งานจนเย็นจนมืดเกือบทุกวัน แล้วเจ้แกก็ดันมีลูกแล้วด้วย ต้องมาอยู่เลยเวลาอีกแกเลยต้องไปรับลูกมาที่ออฟฟิตก่อน พองานเสร็จถึงกลับพร้อมแก สามีตายเลี้ยงลูกคนเดียวก็เหนื่อยหน่อย(ขอคารวะ1จอก) ไอ้หนูนี่ก็ซนเอาเรื่อง เจ้แกเรียกน้อง "ต้นสน "แต่ลับหลังเจ้แกจาเรียก "บักซน" (5ขวบ) ซี้กะจาแล้วครับ เพราะจะเจอกะจาบ่อยๆ เพราะระดับหัวหน้าทีมที่ยังไม่มีลูกไม่มีเมีย ก็มีบักจาเนี่ยแหละ คนเดียว

เลยไม่ต้องรีบกลับห้อง ก็อยู่ช่วยเจ้แกแก้งานไป ว่างก็เล่นกะบักซนไป จนถึงวันเกิดเหตุ วันศุกร์ที่4ที่ผ่านมา ฟ้าครึ้มๆเหมือนฝนจะตก เจ้แกก็แก้งานของแกไป จาก็กำลังสอนบักซนกดคอมเล่น อยู่ๆบักซนก็หยุดกดคีย์บอร์ด แล้วมองไปทางหน้าห้อง แล้วถามจา น้าๆตัวไรอะ แล้วก็ชี้ไปทางประตู พอจามองตามมือไอ้หนูนี่ไป ปีโป้เป็นพยาน! ร่างใครไม่รู้หน้าตาเป็นไงก็ไม่รู้ เพราะมันไม่มีหัว มายืนเอามือเกาะราวบันได อยู่หน้าห้อง

จาขนลุกซ่า ถามบักซน หนูเห็นเหรอ! มันก็บอก ตัวประหลาดเหรอน้า สนมีหุ่นกันดั้ม เดี๋ยวสนเอามาสู้ ว่าแล้วก็วิ่งไปทางที่เจ้แกนั่งทำงาน จาเลยอาศัยโอกาสนั่น วิ่งตามไปด้วย(เรื่องไรจะอยู่คนเดียว)พอไปถึง เจ้านั่นก็ค้นกระเป๋าใหญ่ ล้วงเอาหุ่นยนต์ออกมา แล้วดึงแขนจา น้าจาๆ ปะเอาหุ่นไปสู้มัน(ช่างกล้า) แต่แม่เจ้าหนูนี่บอก เอาการบ้านมาทำลูก ให้น้าจาช่วยสอน เข้าล๊อกเลย

จาเลยบอก งั้นทำการบ้านเสร็จก่อนค่อยไปสู้เนอะ บักซนออกอาการไม่อยากทำ แต่เจ้แกไม่ยอม เลยนั่งทำแต่โดยดี จนเสร็จ ก็รีบดึงแขนจาไปทางหน้าห้อง เตรียมหุ่นยนต์ไปออกศึก คึกเต็มที่ตามประสาเด็ก(แต่ผู้ใหญ่คึกไม่ออก) พอไปถึงก็ไม่เห็นร่างนั้นแล้ว จาเลยโล่งใจ บอกบักซน สงสัยตัวประหลาดกลัวหุ่นน้องซน เลยหนีไปแล้ว เจ้าหนูเลยออกอาการไม่พอใจ บอกจามัวช้า ตัวประหลาดเลยหนีไปเลย อดสู้ตัวประหลาดเลย

สักพักเจ้แกก็เสร็จงาน เก็บข้าวของเตรียมกลับบ้าน ลงไปถึงที่จอดรถ เจ้าซนก็ออกอาการดีใจ บอกน้าๆ นั่นไงอยู่นั่น! พลางกระโดดๆทำท่าดีใจชี้มือไปทางรถจา(ไมต้องรถตู) ร่างเก่าเจ้าเดิม ไม่มีหัว ยืนสงบนิ่งราวกับจะเคารพธงชาติอยู่ห่างรถจาไปไม่กี่ก้าว เจ้าซนก็ดึงแขนจาบอก ปะ!สู้ม๊าน จาก็ขืนไว้ไม่ยอมไปกะบักซน(ไม่สู้ว้อย) เจ้แกก็เลยลากบักซนขึ้นรถ บอกมืดแล้ว กลับบ้านอาบน้ำ
    กินข้าว(แล้วก็บ่นๆๆๆ) แล้วขับออกไปโดยทิ้งบักจาไว้ตามยัธถากรรม

จายืนดูเชิงดูแปปนึง ร่างนั้นก็ยังยืนสงบนิ่งไม่ไปไหน จาเลยหลับตาแผ่เมตตาให้ พร้อมกะบอกว่า พรุ่งนี้ใส่บาตรเสร็จแล้วตอนกรวดน้ำก็มารับส่วนกุศลไปนะ แต่ไม่ต้องมาปรากฏตัว ให้เห็นบ่อยๆก็ได้ ยังไม่ได้ปฏิบัติถึงขั้นไม่กลัวรูปกายหลังความตาย พอลืมตาก็ไม่เห็นร่างนั้นแล้ว แต่ได้ยินเสียงเหมือนคนเดินออกจากลานจอดรถไป เลยเหมาเอาเองว่าเค้าคงจะรับรู้แล้ว เลยวิ่งไปขึ้นรถ ขับกลับห้อง

พอเช้าจาก็ใส่บาตรกรวดน้ำ แล้วก็เอ่ยเบาๆว่ามารับส่วนกุศลไปนะ ร่างไร้หัวเมื่อวานนะ แล้วก็กลับห้องตามปกติ จนวันนี้เกือบอาทิตย์แล้ว ก็ไม่เห็นมายืนอีก คงจะรับรู้จริงๆ รึจะรอวันดีคืนดี จะมายืนล่อให้บักซนเอาหุ่นออกมาสู้อีกก็ไม่รู้เนอะ

2. mangsawe

mangsawe สมาชิก

เค้ามาแบบนิ่งๆ แต่ก็น่าขนลุก

ดีนะเนี่ยพี่จาที่แม่น้องเค้าลากกลับบ้านก่อน

ไม่งั้นงานนี้พี่จามีเฮ

3. คอสโม

คอสโม เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าได้น่ากลัวได้โล่ห์เลยอ่ะนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2009
  4. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าเห็นภาพครับพี่จา

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้ทำไปตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน ข้าพเจ้าได้รับประโยชน์เช่นไร ขอให้ท่านไม่มีหัวได้รับเช่นเดียวกับข้าพเจ้า ขอให้มาร่วมโมทนากับเหล่าข้าพเจ้าด้วย สาธุ!!!

-/\-

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณค่ะๆๆๆๆๆ

6. sakana_66

sakana_66 Active Member

17 พฤษภาคม 2009
    แล้วธุดงค์ของหลวงตาหายไปไหนแล้วอ่ะคุณจา

7. klang601

klang601 Active Member

21 พฤษภาคม 2007
    เล่าเรื่องสนุกดีครับ พี่จาเจอเรื่องผียังกะออกนิตยสารรายสัปดาห์มีเรื่องวุ่น ๆ กันทุกอาทิตย์

แต่ก็สนุกทุกอาทิตย์เลยครับ

ขอบคุณครับ

8. คนข้างทาง

คนข้างทาง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นผีหัวขาดป่าวคับที่เจอ เรื่องน่าอ่านมากครับคุณจา ติดตามมาทุกเรื่อง

9. เจติยฺ

เจติยฺ สมาชิก

อนุโมทนา บุญด้วยครับ

แอบอิจฉาพี่จา อยู่นะครับ คนอะไรโชคดีได้เห็นวิญญาณด้วย ผมเองก็อยากเห็นนะ
    จะได้ช่วยเขาได้บ้าง ไม่มากก็นอย ผมคิดว่า พวกนี้เขาน่าสงสารนะ น้อยคนที่จะเห็น
    นานๆ ที่จะได้บุญ

สืบเนื่องจากการอ่านกระทู้ของพี่จา นี่หล่ะ
    เมื่อวาน ผมไปเรียนวิชา กฏหมายสื่อมวลชน อาจารย์ท่านเคยอยู่ จ.เชียงใหม่หลายปี
    หมดชั่วโมง ผมก็ตรงเข้าไปหา อาจารย์ เขามองผมแบบหน้าตา งงสุดๆ ประโยคแรกที่ท่านเอ่ยคือ "นี่เธอเรียน วิชาของ อาจารย์ด้วยเหรอะ " อ๊าว อาจารย์จำลูกศิษย์ไม่ได้อีก
    ก็น่าอยู่หรอก ก่อนหน้านั้นผมไม่ได้ไปเรียน ตั้ง 1 เดือนเต็มๆ ทุกคนที่รู้จักพอเห็นไปเรียน
    ก็เอ่ยทักด้วยความคิดถึง "เฮ้ย มรึง ยังไม่ตายอีกเหรอะ - -*"
    พออาจารย์ ใต่สวนสาเหตุที่ไม่มาเรียนเสร็จ ผมก็ถามอาจารย์ว่า "อาจารย์ อ.แม่แตงอยู่ห่างจากตัวเมืองเชียงใหม่ มากไหม "มาก หลายสิบกิโล ทำไมเหรอ ??" "อ๋อ พอดีผมอยากจะไปวัดๆ หนึ่งครับอาจารย์ แต่ผมจำชื่อวัดไม่ได้อ่ะ วัดนี้อยู่ในอำเภอแม่แตง วัดที่มีหลวงปู่ ที่ละสังขารแล้วไม่เน่านะ " "จะไปบวชเหรอะ ??" ท่านแกล้ง แซว "ครับ" อาจารย์
    ทำตาโต เหมือนไม่เชื่อว่าผมอยาก บวช "ใจเย็นๆ เรียนให้จบก่อน ค่อยบวช " "คือว่าผมยังไม่บวชตอนนี้หรอก ครับ แค่อยากไปนมัสการหลวงปู่เท่านั้นเอง " "อ๋อ ถ้าไปเมื่อไหร่ก็บอกอาจารย์แล้วกัน เดียวอาจารย์จะบอกให้ว่าต้องไปขึ้นรถที่ไหน แต่ตอนนี้ตั้งใจเรียนก่อนนะ " ผมรับปาก"ครับ" "อาจารย์ท่าน ก็เมตตาให้สอบกลางภาคได้ เพราะตอนที่เพื่อนสอบผมไม่ได้สอบ มัวแต่สาละวนอยุ่กับ การจัดระบบชีวิตของตัวเอง"

อยากถาม พี่จาว่า ถ้าช่วงปิดเทอมใหญ่ ผมจะไปบวช เณร ที่วัด นั้นจะต้องทำอย่างไรบ้าง
    และเตรียมตัวอย่างไร ครับ

ขอบคุณครับ

10. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

เอาไปเลย 4 กะโหลกครึ่ง อีกครึ่งขอเก็บไว้เอง
    เล่าได้สนุกมากครับ นับถือๆ

11. ยิ้มให้กับทุกวัน

ยิ้มให้กับทุกวัน เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวค่ะ เล่าได้เห็นภาพเลย

คุณจาดีนะคะที่ได้เห็นผี

ดิฉันก็เป็นคนนึงค่ะที่อยากเห็นผีเหมือนใครหลายๆคน แต่ไม่เคยได้เห็นเหมือนกัน (ที่อยากเห็นม่ได้ลบหลู่นะคะ แต่อยากรูว่าเขามีลักษณะท่าทางอย่างไร เผื่อเขามีอะไรจะให้ช่วยเราจะได้ช่วยเขาได้ไงคะ สงสัยดิฉันมีบุญไม่พอเหมือนคุณจา เลยไม่เคยได้เห็น)

12. ยิ้มให้กับทุกวัน

ยิ้มให้กับทุกวัน เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวค่ะ เล่าได้เห็นภาพเลย

คุณจาดีนะคะที่ได้เห็นผี

ดิฉันก็เป็นคนนึงค่ะที่อยากเห็นผีเหมือนใครหลายๆคน แต่ไม่เคยได้เห็นเหมือนกัน (ที่อยากเห็นม่ได้ลบหลู่นะคะ แต่อยากรูว่าเขามีลักษณะท่าทางอย่างไร เผื่อเขามีอะไรจะให้ช่วยเราจะได้ช่วยเขาได้ไงคะ สงสัยดิฉันมีบุญไม่พอเหมือนคุณจา เลยไม่เคยได้เห็น)

13. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆๆๆๆๆ สนุกดีค่ะ เอาเกรดสี่ลบไปเลย(มีด้วยเหรอ)

หมายเหตุจำเป็นต้องมีเพราะว่า คำว่า กะ กับ ค่ะ อ่านแล้วมึน บางครั้งอ่านแล้วความหมายเปลี่ยน ต้องอ่านซ้ำๆถึงจะเข้าใจคะ

14. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆๆๆๆๆ สนุกดีค่ะ เอาเกรดสี่ลบไปเลย(มีด้วยเหรอ)

หมายเหตุจำเป็นต้องมีเพราะว่า คำว่า กะ กับ ค่ะ อ่านแล้วมึน บางครั้งอ่านแล้วความหมายเปลี่ยน ต้องอ่านซ้ำๆถึงจะเข้าใจคะ

15. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

มีรูปไหม อยากดู

16. ปัทจัดตังค์

ปัทจัดตังค์ Pattama Nitsaro

คุณจา ว่าง ๆ ก็พาบักซน ไปรู้จักกะ บักแสบ น่าจะเข้ากันได้ดี :)
    อนุโมทนา.....

17. เกี้ยมอี๋

เกี้ยมอี๋ Active Member

17 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาด้วยนะคะ ดีที่คุณจาสามารถเห็น เพราะหลวงตาแท้ๆ จึงได้ช่วยเหลือพวกเค้าได้เสมอ ช่วยต่อไปเรื่อยๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ ถึงจะกลัวก็เถอะเนอะ อิอิ

18. เกี้ยมอี๋

เกี้ยมอี๋ Active Member

17 มิถุนายน 2008
    ;aa10 อนุโมทนาด้วยคะ ดีที่คุณจาสามารถเห็นพวกเค้าได้ จะได้ช่วยเค้าบ่อยๆไงคะ เพราะหลวงตาทีเดียว สาธุ.....(ถึงจะกลัวก็เถอะเนอะ) สู้ๆ(deejai)

19. Ninja-naruto-Pgems

Ninja-naruto-Pgems เป็นที่รู้จักกันดี

บักซน นี่เป็นเพื่อนกะบักแสบ ได้เลยไม๊เนี่ย

ช่างกล้าจริงๆ เด็ก 5 ขวบ จะไปสู้กะสัตว์ปะหลาดขาดหัว ย๊ากๆ...

พี่จาสู้เดะ มะได้เลยย 555+

20. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อิๆ เค้าก็ยังอุตส่าห์รู้อีกเนอะว่ารถคันไหนของคุณจา เรื่องสนุกดี
    โมทนาบุญ นะค่ะ