ช่วยคนด้วยเรื่องไหน เรื่องนั้นจะพาเราเดือดร้อนหรือ?

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย pacharapeace, 5 สิงหาคม 2020.

1. pacharapeace

pacharapeace สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2014
    ช่วงนี้พยายามช่วยเพื่อนๆน้องๆที่มีปัญหา แล้วกลายเป็นว่าเขาหาย แต่เรื่องนั้นกลับมาเดือนร้อนเราแทน มีผู้รู้ธรรมท่านหนึ่งเตือนว่าเจ้ากรรมนายเวรเขามาเอาเราแทน เรื่องนี้มีจริงหรอครับ เคยได้ยินแต่ถ้าสอนปฏิบัติโดยบารมีไม่พอจะเกิดปัญหา เรื่องของผมก็เช่น แนะนำหลักธรรมให้คนอกหักเลิกเครียด ผมกับอกหักแทน หรือ ช่วยชี้แนะวิธีการทำเรื่องขอบางอย่าง แล้วเรากลับเดือดร้อนจากเรื่องนั้น แบบนี้มีจริงหรอครับ

2. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องที่ท่านเจอเป็นธรรมดาของโลก คือ รัก โลภ โกรธ หลง ก็ใช้หลักธรรมในการแก้ไขไป สิ่งใดจะเกิดมันก็ต้องเกิดเมื่อเกิดขึ้นแล้วจะแก้ไขอย่างไรจึงนับว่าสำคัญ