***คู่ทาษ*** By Mead

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย mead, 14 กรกฎาคม 2020.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

***คู่ทาษ***

คำร้อง อรุณ หงสวีณะ
    ทำนอง เอื้อ สุนทรสนาน

..ขอครวญคำข้ามฟ้าลอยมาแด่เธอ
    น้ำคำวอนคลั่งเพ้อละเมอจากใจ
    รักเราสองสัมพันธ์แต่รักนั่นอยู่ไกล
    เฝ้าหลงอาลัย..ร้องครวญไปฝากหัวใจลอยล่อง

..ขอปรานีพี่หวังจงฟังพี่ครวญ
    เสียงในใจไห้หวนรัญจวนหม่นหมอง
    รักเราเอ๋ยแม้ไกลแต่หัวใจประคอง
    พี่หวังใจปองเนื้อนวลทองใฝ่รักปองบูชา

* เป็นกะลาให้ถือแม้เธอคือขอทาน
    เป็นบัลลังก์ตระการแม้เธอเป็นนางพญา
    เป็นโลงทองรองรับแม้ดับชีวา
    เป็นวิมานผ่านฟ้าแด่เทพธิดานงคราญ

**รักเราเป็นเช่นเหมือนดาวเดือนเด่นตา
    แสงเรืองรองส่องฟ้าอาภาเบิกบาน
    แม้ชีพสูญลับไปแต่รักไม่แหลกลาญ
    ให้สองวิญญาณสิงสราญอยู่วิมานดาวเดือน

(ซ้ำ*,**)

ไฟล์ที่แนบมา:

2. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นชื่อเพลง
    เห็นคนร้อง
    ต้องลอคอินเข้ามาโดยพลัน

คุณมีดร้องได้ไพเราะ นุ่มนวลมากครับ
    นุ่ม จน อินไปกับเนื้อเพลงที่โรแมนติค

เพลงนี้ผมได้ฟังครั้งแรกก็ชอบเลย แล้วก็ฟังมาเรื่อยๆ เป็นเพลงโปรดเพลงนึง

คู่ทาษ ดั้งเดิมเป็นเพลงของสุนทราภรณ์
    อ๊อด คีรีบูน นำมาร้อง
    อัลบั้มนี้ไปบันทึกเสียงถึงอเมริกา และโปรดิวซ์ ทำดนตรีโดยคนอเมริกัน
    ชื่ออัลบั้ม อ๊อด in USA
    (มีเพลง ลาสาวแม่กลอง ที่ผมชอบอีกเพลงนึง)

ผมเคยอยากจะร้องอยู่หลายครั้ง แต่หาดนตรีในแบบเวอร์ชั่นนี้ไม่ได้เลย
    ต้องรบกวนคุณมีดนะครับ
    ส่งทาง PM ก็ได้ครับ

ได้ร้องเพลงนี้ กับดนตรีนี้ ก็สุขใจล่ะครับ

3. mead

ครับคุณเบท
    เพลงนี้ผมได้ฟังครั้งแรกก็ประทับใจมากเช่นกันครับ (คอนนั้นลูกคุณป้าเค้าเล่นกีตาร์ให้ฟัง)
    เวอร์์ชั่นนี้เป็นเพลงแรกที่ผมร้องเล่นใน Wesing เพิ่งจะสมัครเข้าไปไม่กี่วันครับ
    ค้องร้องรวดเดียว กว่าจะผ่านได้ก็หลาย 10 เทคครับ
    อยากให้คุณเบทร้องมากเลยครับ ต้องน่าฟังแน่ๆ
    เพลงโปรดแบบนี้ไม่ควรพลาดครับ ลาสาวแม่กลอง ก็ร้องมาด้วยนะครับ (2 เพลงรวด อิอิ)

ว่าไปดนตรีชี่เค้าตัดเสียงร้องออกครับ คุณภาพได้ประมาณนึง
    แต่ก็ยังดีที่มีเสียงเบสทุ้มๆเป็นแบคกราวน์ พอจะโอเคอยู่ครับ
    ผมโหลดมาให้แล้วนะครับใต้โพสเลยแล้วกัน เผื่อมีใครอยากร้องเพลงนี้ก็จัดได้เลย
    รอฟังนะครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา:

4. sherbet4

ขอบคุณครับ คุณมีด
    โหลดไปแล้วครับ

แล้วจะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ

5. mead

ครับคุณเบท รอฟังนะครับ

6. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากเลยจ้าพี่มีด

เศร้าๆ ฟังแล้วก็เศร้าตามจ้า

7. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

เวอร์ชั่นนักร้องหญิงก็เพราะมากเลยจ้า

8. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ตาเหมือนจะมีเกะอยู่หนา (ไม่แน่ใจๆ)
    แวะมาหลายครั้ง ฟังได้ยากเพราะในมือถือตาฟังไฟล์เพลงชื่อไทยไม่ได้
    ช่วงนั้นพอดีไม่มีคอมพ์นอกจากมือถือ
    ช่วงนี้วันหยุดและเพิ่งมีโอกาสได้นั่งหน้าคอมพ์ เลยมาฟังแบบถนัดๆ เดี๋ยวคอมเม้นท์นะคะ

9. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เสียงนุ่มนวล
    นั่งนิ่ง สายตาเหม่อลอย ดื่มด่ำไปตามเนื้อหาเพลง
    กดฟังอีกเพลง Jm โอ้ นี่เสียงจัสสะมินายแน่นวลๆ..ๆ..ๆ
    เคลิ้ม...มมมม

10. mead

ขอบคุณจ้าใบบุญ สบายดีนะครับ
    ช่วงนี้สมาชิกส่วนมากไปเล่นอยู่ใน Wesing น่ะครับ
    เพิ่งเข้าไปเจอหลายๆคน เช่น คุณมะลิปอ คุณเบิ้ม ตั้งอ๋องฯ
    เลยโหลดมาลงที่นี่บ้าง สนุกๆดีได้ผ่อนคลายบ้างครับ

11. mead

ขอบคุณครับนู๋ตา เพลงนี้มีมนต์เสน่ห์นะครับ ภาษาสละสลวย ลึกซึ้ง
    ใครฟังเคลิ้มทุกคน อิอิ

แต่เด๊๋ยวไว้ต้องทำเป็นชื่อเพลงภาษาอังกฤษมาลงดีกว่า บู๋ตาจะได้ฟังง่ายๆเนอะ
    ใช่ๆ จำแม่นนะเนี่ย เสียงคุณปอเขาล่ะ ร้องเพราะน่าฟังเหมือนเคย (ไปเอามาจาก wesing ครับ)
    ที่นั่นคนเยอะมากหน้าหลายตาครับ เจอที่คุ้นๆบางคนก็เข้ามาทักกันน่ะครับ
    นี่กำลังรอฟังเวอร์ชั่นคูณเบทอยู่เลยครับ ได้ร้องไปรึยังก็ไม่รู้ครับ ^^

12. sherbet4

2-3 วันนี้นะครับ
    จะนำ"คู่ทาษ"มาเล่าสู่กันฟัง