คุณปราถนาพุทธภูมิแบบไหน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 10 ตุลาคม 2004.

?
  1. ปัญญาธิกะพุทธภูมิ

0 vote(s)
    0.0%
  2. ศรัทธาธิกะพุทธภูมิ

0 vote(s)
    0.0%
  3. วิริยะกะพุทธภูมิ

0 vote(s)
    0.0%
  4. ปราถนาเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า

0 vote(s)
    0.0%
  1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    มีใครปราถนาพุทธภูมิบ้างครับ ?

2. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ผมปราถนาแบบคุณ Websnowครับ

วันนี้อึ้งไปเลย ผมไปโพสต์ถามปัญหา3ข้อกับคุณศิราณีไว้เล่นๆ
    แปลกแต่จริง คุณศิราณีรู้ว่าผมปรารถนาอะไรไว้...อืม...

เอาเป็นว่าตั่งแต่ผมเป็นเด็กผมปรารถนาที่จะอุทิศตนเองเพื่อพระพุทธศาสนาและอยากให้คนทั้งโลกมีความสุข และเห็นทางสว่างน่ะครับ จะเหนื่อยอย่างไรก็ไม่ว่า...

ผมไม่ได้เจาะจงจริงๆว่าจะปรารถนาแบบใด เพียงแต่ปรารถนาที่จะเก็บบุญกุศลให้
    มากที่สุดเท่าที่จะมากได้เพื่อชาติสุดท้ายจะได้สมบูรณ์ ทำให้คนหมดทุกให้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้

ถ้้าแบบปัญญาธิกะทำให้คนหมดทุกข์ได้มากกว่า ผมก็ขอเลือกทางนี้

ยินดีที่ได้รู้จักคุณ Websnow ครับ มีอะไรก็คุยกันได้ครับทั้งทาง email และ Webboard ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2004
  3. nat

nat บุคคลทั่วไป

Re: ?

พระอรหันต์ท่านบำเพ็_อริยสัจ 4
    พระปัจเจกพระพุทธเจ้าท่านบำเพ็_ปฏิจสมุปบาท 12
    พระโพธิสัตว์ท่านบำเพ็_จิตมิให้ก่อกำเนิดกิเลสทั้งหลายจึงมิต้องดับ
    คุณกำลังบำเพ็_ข้อไหน?

4. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ปัจเจกจ๋า

5. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    อิกคิวซัง

6. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

นับว่าเป็นบุ_ที่เราเคยพบกันที่นี่

ใครปรารถนาอะไรก็ขอให้สำเร็จดังหวัง ใครถึงฝั่งก่อนก็มาโปรดเราด้วยแล้วกัน จะได้มีความพยายามมากยิ่งขึ้นไปอีก สาธุ

7. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทำไปเรื่อยๆเหมือนพระอวโลกิเตศวรก่อนละกัน
    เบื่อเมื่อไหร่ค่อยลา

8. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าตอนนี้ขอนิพพานเป็นพื้นฐานก่อนคับ

9. nat

.....

พระอริยเจ้าทรงตรัสว่า...เราต้องเริ่มต้นจากการรักและห่วงใยทุกคนภายในบ้าน
    ทำทุกอย่างให้เขามีความสุข แล้วเราก็รักเพื่อนบ้านช่วยเหลือเขาตามกำลัง แล้วก็รักสังคมช่วยเหลือสังคมตามกำลัง แล้วเราก็รักมวลมนุษยชาติมิแบ่งเขาแบ่งเรา รักแม้คนที่ข่มเหงเรา นี่แลคือวิถีแห่งพระอริยเจ้าทั้งหลายนิพพานอยู่ที่นี่เอง

10. Star Platinum

พระอริยเจ้าตรัสไว้ หรือว่า พระเยซูตรัสไว้ครับ วิถีแห่งนิพพานเนี่ยเริ่มที่ตัวเราเองแล้วก็เข้าถึงได้ก็เพราะตัวเราเอง

ขอร้องครับ อย่านำหลักธรรมอื่นๆมาบิดเบือนกับพระพุทธศาสนาแล้วอ้างถึงพระอริยเจ้าเลย มันไม่สมควรครับ

11. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    วิริยธิกะครับ

:( อัตภาพเดิมเป็นมาร(เลิกเป็นมานานแล้ว)
    :) ปัจจุบันเป็นวิริยธิกะโพธิสัตว์

12. phoenix

phoenix เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    :D ไม่บอก เพราะยังไม่คิดจะเลือก:D

13. nat

?

พุทธ คริสต์ อิสลาม เต๋า ขงจื่อ องค์พระศาสดาล้วนเข้าถึงสิ่งเดียวกัน(ศาสนาพุทธเรียกว่านิพพาน)พระเยซูก็คือพระอริยเจ้านั่นเอง

14. กสิณ

กสิณ บุคคลทั่วไป

วิริยาธิกะ ครับ

15. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผม... แบบ ปั__าธิกะ ( อ.คนเมืองบัวบอกมา )

16. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนาด้วยค่ะ สำหรับคนที่คิดเป็นในสิ่งดีๆ

ต้องพยายามกันอย่างยิ่งยวดเลยนะค่ะ หากตั้งใจไว้ ต้องทำให้ได้นะ
    ถึงแม้จะหลงทางบ้าง ถูกทางบ้าง เที่ยวไปอบายบ้าง มนุษย์บ้าง สวรรค์บ้าง และที่สำคั_กรุณาอย่าเปลี่ยนใจไปเป็นอัครสาวกนะค่ะ อิอิ เพราะอุตส่าห์เหนื่อยมาตั้งนาน อดทนมาตั้งนาน ต้องทำให้ได้ดั่งใจหวังไว้นะค่ะ สู้ๆค่ะ ขัดเกลากิเลสให้มันกระจุยไปเลย อันตัวข้าน้อยยังด้อยอยู่
    ขอเป็นกำลังใจให้ท่านทั้งหลายมุ่งไปสู่จุดมุ่งหมายปลายทางที่พึ่งปราถนากันนะค่ะ ส่วนตัวข้าน้อยขอติดตามหมู่คณะไปถึงที่สุดแห่งธรรมแล้วกัน

อนุโมทนากับท่านทั้งหลายด้วยค่ะ
    เมื่อตั้งใจแล้วเดินทางกันต่อไปเน้อ
    สาธุ
    ^/\^

17. vesapu

vesapu สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2004
    แนวทาง

นิ่ง สงบเย็น เมตตา

18. wit

wit บุคคลทั่วไป

เคยอ่านพระสูตรของมหายานบางพระสูตร รู้สึกว่าเรื่องราวของพระโพธิสัตต์ค่อนข้างมีความลึกซึ้งอยู่มากทีเดียวครับ ถ้าถามว่าปรารถนาพุทธภูมิแบบไหน ผมก็คงต้องเลือกเอาพระโพธิสัตต์ที่ผมชื่นชอบเป็นแบบอย่างซึ่งก็มี พระมั_ชุศรีโพธิสัตต์ พระสมันตภัทรโพธิสัตต์ พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตต์ และพระกษิติครรภ์โพธิสัตต์ เป็นต้นครับ

19. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ศรัทธาธิกะครับ กลางๆดี ไม่หนัก หรือไม่นานจนเกินไป

20. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

ปรารถนาเป็นผู้รู้มาก รู้แจ้งแห่งธรรมทั้งปวงค่ะ
    ขออนุโมทนาแด่ผู้ที่ปรารถนาพุทธภูมิทุกคนค่ะและก็ขอประทานพรแด่ผู้ระลึกถึงพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ด้วยค่ะ

จงไป-ไป-ไปยังฟากฝั่งโน้น ไปให้พ้นอย่างสิ้นเชิง ไปสู่ความเป็นผู้ตรัสรู้ ไปสู่ความสงบสันติเบิกบานเกษมศานต์เถิด