คำสาบาน

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย siamgirl, 18 มิถุนายน 2009.

1. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    ขณะที่เเม่ชีกวาดสายตาเเละตั้งสมาธิผ่านไปยังญาติโยมที่นั่งกันอยู่เต็มห้อง ปฎิบัติธรรมในวัดพิชยญาติ นี้ก็รู้สึกถึงความทุกข์มากมายที่อยู่ภายใต้จิตใจของคุณโยมผู้หญิงคนหนึ่ง ทันที ที่จริงคนที่มานั่งอยู่ในที่นี้ส่วนใหญ่ก็มีความทุกย์กันทั้งนั้นมันก็น่า เเปลกเหือนกันนะค่ะ เวลาที่มีความสุขมักจะไม่ค่อยมีใครนึกถึงพระถึงเจ้ากันซักเท่าไหร่ ถ้ามีความทุกข์ละก็เห็นร้องให้ คุณพระช่วยกันร่ำไป หรือถ้าฝรั่งก็ร้องมายก๊อด หาพระเจ้าเหมือนกันใช่ไม่ค่ะ มาที่คุณดยมคนนี้ดีกว่าค่ะ

--โยมมีความทุกข์ใช่ไหมค่ะ--

---ค่ะ---

--สามีเป็นยังไง อยู่ดีไหมค่ะ--

---ก็ ..อยู่ดีค่ะ--
    ฟังดูเหมือนไม่มีปุญหาอะไรเเต่ที่โยมมานี่เพราะอยากเลิกกับสามีใช่ไหมค่ะ--

--ใช่ค่ะ อยากอย่ากับสามี--
    ---ทำไมค่ะ เพราะเขามีคนใหม่--

---เปล่าค่ะ เขาไม่มีใคร---

--เเล้วโยมละค่ะ--

---ก็ไม่มีใครเหมือนกันค่ะ เเต่รู้สึกเบื่อเต็มที---

--โยมไม่รักสามีรู้สึกไม่อบอุ่นเมื่ออยู่ใกล้--

---ใช่ค่ะ---
    --เลิกไม่ได้หรอกค่ะ เพระาติดที่คำสาบาน โยมกับสามีเคยสาบานกันไว้--
    ---จำไม่ได้ค่ะ---

--เคย สาบานกันค่ะ ว่าจะรักเเละอยู่ด้วยกันตลอดไปจนกว่าจะตายจากกัน..ระวังนะค่ะ ใครที่คิดว่ารักกันมากๆ ชาตินี้จะไม่ยอม พรากจากกันนะ ยามรักน้ำต้มผักก็ว่าหวาน ค่ะ สุนทรภู่ท่านเคย ประพันธ์ไว้ว่า

....เขาย่อมเปรียบ เทียบ ความ เเมื่อยามรัก

เเต่น้ำผัก ต้มขม ชมว่าหวาน
    พอจืดจาก ห่างเหิน ไปเนิ่นนาน
    เเต่น้ำตาล ก็ว่าเปรียยว ไม่เหลียวเเล...

เเต่โยมกับสามีต้องข้องเกียวหรือติดอยู่ที่**คำสาบาน**นี่เเหละค่ะ--

นกในกรงทอง (ตะกั่ว)
    --ทำไมโยมถึงอยากเลิกกับสามีละ--
    ---ไม่รู้เหมือนกันค่ะ เบื่ออยากเลิกเท่านั้น---

---เเม่ชีรู้ว่าโยมรู้ค่ะ เพระาผลเกิดจากเหตุเสมอ เเต่สามีไม่ได้อยากเลิกกับโยมใช่ไม่ค่ะ---

--ค่ะ เขาเฉยๆ--

---เขาเคยให้เงินโยมเก็บหรือเปล่าค่ะ---

พอเเม่ชีถามเจาะใจตรงนี้ คุณโยมพอถูกจี้ตรงจุด ก็มีอาการ สะอึก น้ำตาทำท่าจะร่วงทันที

--ไม่เคยให้ค่ะ ก็เลยไม่มีเงินเก็บเเม้เเต่นิดเดียว--

---โยมไม่เคยได้เที่ยว ไม่เคยได้ไปไหน อยากจะจับจ่ายซื้อของอะไรก็ไม่ได้--

---ใช่คะ่ เขาไม่ให้ไปไหน ตจะทำอะไรก็ละบากค่ะ--
    ---โยมก็เลยรู้สึกเหมือนติดคุก เหมือนตกนรกทั้งเป็นถูกบีบคั้นทางจิดใจไปทุกเรื่อง---

--ใช่ค่ะเเม่ชี--

คุณ โยมคนนี้มีชีวิต เหมือนนกในกรง เเต่ไม่ใช่กรงทเองเหมือนอย่างที่คนพูดกะัรนเพระามันเป็นเเค่กรงเหล็กหรือกรง ตะกั่วเท่านั้นก็เลยอัดอั้นตันใจเเละในที่สุดก็ถึงจุดระเบิกหรือถึงเวลาทีทน ต่อไปไม่ไหวก็ยังดีค่ะที่คุณโยมตัดมสินใจมาหาเเม่ีชีเเทนที่จะตัดสินใน สั้นๆ หรือทำอะไรวู่วามลงไปโดยไม่ทันยั้งคิดขาดสติ จนเกิดปัญหาตามมา--

**ถอนคำสาบาน**
    เมื่อผลเกิดจากเหตุ เราก็ต้องเเก้ที่ต้นเหตุค่ะ โยมเเยกจากสามีไม่ได้ เพระาติดอยู่ในกรรมอันเกิดจากคำสาบานกันไว้ ก็ต้องถอรนคำสาบานนั้นซะ
    --เดี๋ยวโยมออกจากที่นี่เเล้วออกไปตรงที่พระปร้างค์ด้านซ้ายที่มีรอยพระพุทธบาทนะค่ะ--

--ไปไหว้มาเเล้วค่ะ--
    ---นั่น เเหละค่ะโยมไปที่รอยพระบาทเเล้ว กราบอษิฐานว่า ............ที่ข้าพเจ้าเคยพูดจาเหลวไหลเอาไว้คำพูดเพ้อเจ้อทั้งหลาย อันเป็นกรรมที่พูดไว้กับสามีข้าพเจ้าขอถอนคำพูดนั้น--

--เเล้วจะได้เลิกกับสามีใช่ไหมค่ะ--

---ยังไม่หมดค่ะ โยมยังมีกรรมกับพ่อเเม่ ต้องไปเเก้ที่ตรงนั้นด้วยค่ะ โยมเเต่งงานกับสามีหรือเปล่าค่ะ--

--เเต่งค่ะ--

--สินสอดเท่าไหร่---
    --นอบหมื่นค่ะ--

---เเล้วพ่อเเม่คืนให้สามีมั้ย--
    ---ไม่ได้คืนค่ะ--

---ทั้งๆที่รับปากว่าจะคืนให้--
    --ค่ะ--
    ---นี่ เเหละค่ะปัญหาเพระาเป็นเงินที่สามีไปกู้ยืมเขามา เกิดหนี้สินตั้งเเต่เริ่มชีวิตคู่ใหม๋ๆ สามีก็ไม่พอใจพ่อเเม่ หาว่าพูดไม่เป็นคำพูดไม่ ชอบพ่อเเม่ไม่เคารพ เเละคอยกีดกันไม่ให้โยมกลับไปหาพ่อเเม่ใช่ไม่ค่ะ--

--ใช่ค่ะ--

--โยม เองก็เลยไม่อาจจะไปทำหน้าที่ของลูกที่ดีได้ เอายังงี้ค่ะโยมไปกราบที่รอยพระบาทเเล้วนั่งสมาธิพร้อมกับอธิฐานว่า ถ้าข้าพเจ้าเคยมีกรรมเพราะกักขังหน่วงเหนี่ยวผู้ใดไว้ไม่ว่าในชาติใด ๆ ข้าพเจ้าพอไม่จองเวรอีกต่อไป..เเล้วชีวิตของโยมจะดีขึ้นค่ะ--

ผู้ อ่านทุกท่านก็เหมือนกันนะค่ะ ถ้าใครมคปัญหาเรื่องติดอยู่กับกรรมเพราะคำสาบานนี้ ก็หาทางถอนคำสาบาน จะได้ไม่ต้องทนทรมาน กับความผูกพันที่ไม่พึงปรารถนาอีกต่อไปค่ะ--

อุทารหรณ์เเห่งชีวิต ที่ถูกลิชิตด้วยกรรม
    ชีวิตติดกรรม 2
    เเม่ชีทศพร เทวาพิทักษ์ธรรม

2. ชัย~รัตน์

ชัย~รัตน์ สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2008
    พิมพ์ผิดมากมายเลยครับ แต่ก็ขออนุโมทนากับบทความที่นำมาให้อ่านครับ

3. สัพเพ ธัมมา อะนัตตา

สัพเพ ธัมมา อะนัตตา เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ

---------------------------------------------------------------------------------
    สิ่งทั้งหลายทั้งปวง ทั้งที่เป็นสังขาร และมิใช้สังขาร ทั้งหมดทั้งสิ้น ไม่ใช้ตัวไม่ใช้ตน ไม่ควรถือว่าเรา ว่าของเรา ว่าตัวว่าตนของเรา<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>