คนแขวนเบี้ย.

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หยาดหมอก, 18 มิถุนายน 2012.

1. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยเถอะครับท่านที่รู้ข้อมูลเชิงลึก เพิ่งได้มาอ่านกระทู้นี้ ชักไม่ค่อยมั่นใจซะแล้ว เมื่อวานวันเข้าพรรษาผมไปทำบุญที่วัดกลางบางแก้ว แล้วเลยเดินเข้าไปที่ศาลาวัตถุมงคลของวัดที่เป็นกุฎิสองชั้น เห็นมีเบี้ยแก้วางจำหน่ายอยู่ในตู้มีกุญแจล็อคไว้ (สังเกตเห็นเพราะตอนคนเฝ้าตู้หยิบออกให้เขาเอากุญแจมาไขก่อน) ระบุว่าของพระอาจารย์สาน ผมก็รู้แค่ว่าเบี้ยแก้ของวัดกลางฯ มีชื่อเสียงมาก ข้อมูลอื่นๆ ไม่ทราบเลย เลยบูชามาตัวราคาพันบาทถ้วน เป็นเบี้ยที่หุ้มเงินทั้งตัวมองไม่เห็นตัวเบี้ยมีรอยจารข้างนอก จับสั่นดูมีน้ำหนักพอสมควร ความรู้สึกเหมือนมีน้ำอะไรหน่วงๆ ถ่วงๆ อยู่ข้างใน คนเฝ้าตู้บอกว่าเป็นปรอท ผมก็เหรอครับ จ่ายเงินแล้วก็ออกมา
    คำถามคือว่า ผมไม่สงสัยพระอาจารย์ผู้สร้าง แต่มั่นใจได้ใช่ไหมครับว่าของท่านอาจารย์สานทำแน่นอน ไม่ใช่ของเสริมที่ศิษย์วัดทำขึ้นมาเอง ถ้าท่านใดรู้ข้อมูลช่วยเมตตาบอกเล่าเก้าสิบบ้างนะครับ ขอขอบพระคุณอย่างสูง

2. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปสก.กันผีของเบี้ยแก้ หลวงปู่เจือ

ไปอ่านเจอมาครับ ขอเอามาลงเป็นวิทยาทานนะครับ:cool:

เรื่องมีอยู่ว่า...เพื่อนผมที่ทำงานอะครับเธอเป็นกุ๊กผู้หญิงเป็นรุ่นพี่ผมเอง ประสบปัญหาไม่ธรรมดาครับที่บอกว่าไม่ธรรมดาคือ..เธอโดนสิ่งที่มองไม่เห็น...ที่เราเรียกว่า ผีนั่นแหละครับข่มขืน...ใช่ครับ..บางท่านอาจสงสัยว่าผีเนี่ยนะ แต่ผมขอบอกว่าไม่ผิดครับเรื่องจริงล้าน% เธออยู่ห้องเช่าแห่งหนึ่งย่านคลองตันที่สำคัญมันกระทำชำเราเธอขณะที่แฟนเธอนอนอยู่ข้างๆด้วยครับหอนี้เป็นหออิสลามครับ ตอนแรกเธอไม่กล้าบอกใครหรอกครับ กลัวว่าจะไม่มีคนเชื่อ แต่เธอก็ต้องมาเล่าให้ผมฟังครับเนื่องจากผมเห็นสีหน้าที่อิดโรยและไม่ค่อยสดชื่น เธอบอกว่า อ้ายผีจัญไรตัวนี้ มันมาทำมิดีมิร้ายกับเธอ หลายครั้งและเธอก็ทำอะไรมันไม่ได้ ขยับตัวก็ไม่ได้ เธอมาถามผมว่าพอจะมีของดีอะไรบ้าง ที่จะไม่ให้มันมาทำอย่างงี้อีก ผมบอกว่า เดี๋ยวผมจะหาท้าวเวสสุวรรณมาให้ใช้ครับ ในวันต่อมา เป็นท้าวเวสสุวรรณของวัดแห่งหนึ่งในจังหวัดสมุทรสาคร(ยืมเขามาอีกทีครับ)ให้เธอห้อยคอไว้ตอนนอน ผมมีท้าวเวสสุวรรณหลวงปู่กาหลงผมก็ให้ยืมไม่ได้เพราะผมห้อยคออยู่ และผ้ายันต์องค์พ่อเวสสุวรรณผืนสีแดงที่เราๆท่านๆเห็นในพิธีสวดภาณยักษ์ นั่นแหละครับแล้วให้ลองสังเกตการณ์ดูเค้าบอกว่าเอาไปติดที่หน้าประตูห้อง คืนแรกครับ มันมาเลยครับ เธอเอาไปติดที่หน้าประตูห้อง แต่มันกลับเข้าทางประตูหลังและมาพร้อมผีผู้หญิงตัวหนึ่ง มันมาพูดแต่พี่แกฟังไม่รู้เรื่อง แต่พอจะจับใจความได้ลางๆ ขอร้องว่าเอาออกเถอะยันต์ที่หน้าประตูแต่เธอก็สวดมนต์อย่างเดียวเลยและไม่รับปากอะไรทั้งนั้น(เธอบอกว่าเธอกลัวจนสวดมนต์ผิดถูกตลอดเวลาเลยครับ พอมันเห็นว่าไม่รู้เรืองมันกระโจนใส่เลยครับ มายก้อดดด น่ากลัวโคตร...แต่เธอก็มีความรู้สึกว่ามีอำนาจบางอย่าง กันไว้และคอยต่อต้านอยู่ จนมันลอยหายไปทางหลังห้องนอน..วันต่อมา เธอก็เล่าให้ผมฟังว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง...และมันก็เป็นอย่างนั้นจนมาวันนึง (3วันให้หลัง) เหมือนกับว่ามันทลายอำนาจ บางอย่างที่กันตัวเธอไว้ได้..แล้วมันก็กลับมาทำกับเธอแบบเดิมอีกจนผมสงสัยว่าทำไม...ผมก็อยากช่วยพี่เขานะครับและปรึกษา กับเพื่อนๆในโรงแรมที่ทำงานที่ชอบในเรื่องเครื่องรางของขลัง ว่าทำยังไง จนผมไปค้นหาใน***เกิ้ลว่า..ผีกลัวเครื่องรางอะไรที่สุด ผมไปเสริชเจอ เบี้ยแก้ครับของสำนักไหนก็ใช้ได้ ซึ่งประจวบเหมาะกับว่า พอดีผมมีเบี้ยแก้ของหลวงปู่เจืออยู่ลูกนึง ผมก็ลองเอาไปให้พี่เขาใช้ดู และสังเกตครับ....ทีนี้ชงัดครับไม่มาอีกเลย...ไม่กล้าแม้แต่จะเข้ามาเลยครับ.....เบี้ยแก้อยู่ที่พี่เขาประมาณเดือนกว่า และเธอก็บอกว่าตลอดเวลาที่เบี้ยแก้อยู่ที่เธอ (ผมเอาสร้อยร้อยไว้ให้พี่เขาแขวนตอนนอน แต่เธอบอกว่ามันหนัก เลยแขวนไว้หัวนอนแทน) ไม่มีอะไรมารบกวนเธอเลยหลับสบายมาก...เธอบอกว่าจะเอามาคืนผมและจะลองนอนโดยไม่มีเบี้ยแก้ดูบ้าง และเธอก็นำมาคืนผมครับ............เกิดอะไรหลังจากคืนที่เธอนำมาคืนผมรู้มั้ยครับ มันมาอีกแล้วครับแต่มันก็ทำอะไรไม่ได้ครับ..เนื่องจากที่คอเธอมีเหรียญท้าวเวสสุวรรณ ของวัดปรกคลองอ้อม จ.สมุทรสงครามปี2537 ที่ผมไปเช่ามาให้พี่เขาห้อยคอครับ แต่ที่เด็ดกว่านั้นก็คือ คืนก่อนที่เธอจะคืนเบี้ยแก้ผม.. เบี้ยแก้สั่นเองที่หัวเตียงครับประมาณ1-2 นาทีได้ ตอนแรกเธอนึกว่าโทรศัพท์มือถือสั่นแต่เป็นเบี้ยแก้ครับ เธอบอกว่าเธออยากเช่าเบี้ยแก้ต่อผมมาก แต่ผมบอกว่าจะไปหาเช่ามาให้ใหม่ครับ....เธอเพิ่งจะคืนเบี้ยผมเมื่อสองวันที่แล้วนี่เองครับ...ผมเลยอยากจะบอกให้พี่น้องที่ยังไม่มีเบี้ยแก้ไปหามาติดตัวนะครับผมเชื่ออย่างแน่นอนว่าทุกท่านจะต้องประสบกับเรื่องอัศจรรย์ที่ผมเจอเข้าเอง สักวันนึงครับ...เรื่องจริงล้านเปอร์เซนต์ครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบครับ

3. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่สิ้นหลวงปู่เจือไป ผมก็ไม่ได้เข้าไปที่วัดอีกเลย จึงไม่ทราบข้อมูลเลยครับ

4. torr200925

torr200925 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ๆครับ ช่วยดูเบี้ยหลวงปู่ซำ อ่างทอง ลูกนี้หน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    สุดยอดครับ ผมมีของหลวงปู่เจืออยู่ตัวหนึ่งเหมือนกันครับ :cool:

6. torr200925

torr200925 เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ย หลวงปู่คำ แท้ไหมครับ

7. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้โชคดีมากหลังจากหาเบี้ยแก้ที่สั่นเองได้มานานผมว่ามันเจ๋งมากหากเบี้ยแก้สั่นได้เองเพราะจะเป็นเหมือนเครื่องมือวัดหรือเตือนภัยได้ล่วงหน้าสร้างความมั่นใจได้อีกเยอะแค่คิดก็ยิ้มได้ละผมเคยมีหลวงปู่เพิ่มแต่ให้เขาไปเลยหาหลวงปู่เจือมาเพราะสายนี้ได้ยินว่าเบี้ยสั่นได้แถมของเยอะปรากฏว่าตัวที่ได้มาปรอทซึมต้องเอาไว้บ้านได้ของหลวงปู่เลิศมาก็ไม่กล้าห้อยเอวเพราะท่านใส่หน้ากากรูปท่านไว้ใต้ท้องเบี้ยเลยไปค้นดูมีเบี้ยของหลวงปู่เผือดวัดมะกอกอยู่อันนึง ขอเล่าเรื่องสนง.ก่อนสนง.ผมเป็นสนง.เช่าจากกรมธนารักษ์ตั้งติดอยู่กับศาลพระภูมิใหญ่ใต้ต้นมะขามพอปีที่ผ่านมามีการปรับปรุงสถานที่แถวนั้นต่อๆมาเวรกลางคืนเห็นเหมือนมีคนชุดขาวเดินผ่านหลายคนเขาว่าป็นเจ้าที่ผมเองก็เคยเห็นเหมือนกันเวลากลับค่ำเห็นชุดขาวเดินผ่านหน้าห้องออกไปดูไม่มีใคร มีอยู่วันไปข้างนอกทำบุญกฐินแบบเอาเงินร่วมเสียบไม้ที่ต้นตั้งที่ร้านแล้วก็อธิษฐานบุญเผื่อวันนั้นกลับค่ำพอดีช่วง6โมงถึงทุ่มเลยมาให้เห็น3รอบผมไม่กลัวนะแต่พอรอบสามนี่ขอกลับก่อนเขาอาจมาขอบคุณแต่ไม่ต้องดีกว่า555 ผมเลยไปหาหาเบี้ยแก้หลวงปู่เผือดมาห้อยพอดีเมื่อวานผมต้องลงไปรับช่วยรับวิทยุกับโทรศัพท์ช่วงเช้าเพราะคนส่วนใหญ่เขาไปร่วมถวายความอาลัยฯ กับศาลากลางจว.ผมเดินมายืนหน้าโต๊ะยังไม่ทันนั่งเบี้ยที่เอวขวาสั่นผมยังเข้าใจว่าไลน์เข้ามือถือสั่นแต่เฮ้ยผมเอามือถือใส่กระเป๋าซ้ายนี่หว่ากำลังคิดก็สั่นครั้งที่สองอีกราว2-3วินาที ผมกำลังคิดในใจว่าหรือเรายืนผิดท่าขณะกำลังลองขยับขาครั้งที่สามก็ตามมาเบี้ยสั่นกระตุกเหมือนตั้งมือถือแบบสั่นไว้ คราวนี้ผมแน่ใจแล้วว่าที่เบี้ยแก้สั่นได้คาดว่าคงเป็นเจ้าที่แถวนั้นมาทักแหละคับ ใครมีของหลวงปู่เผือดนี่เก็บไว้เลยคับดีแน่ผมเจอกับตัว สั่นได้เป็นเครื่องเตือนภัยเราได้ล่วงหน้า ป้องกัน-ต่อสู้กับสิ่งที่มองไม่เห็นโลกวิญญาณได้ เดี่ยวคราวหน้าจะเอาของหลวงปู่เลิศมาแกะหน้ากากออกเหลือแต่เบี้ยลองแขวนดูด้วยว่าจะเป็นไง ชอบคับคอลัมภ์เบี้ยแก้นี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2016
  8. อัครไมตรี

เจอเบี้ยหลวงปู่เลิศอีกอันนึงคับ เดี่ยวผมเอาหน้ากากรูปหลวงปู่ออกแล้วลองแขวนคู่กันเลย ดูว่าเป็นไงก่อนสิ้นปีคงหามาเพิ่มกะว่าจะหาเบี้ยแก้หลวงพ่อเกษมจากคนรู้จักมาลองดูคับ

9. ar_korat

ar_korat เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    สายอ่างทองเดี๋ยวนี้ยังมีหลวงพ่อองค์ใดทำเบี้แก้บ้างครับ

10. อัครไมตรี

อันนี้ก็ไม่ทราบคับ ได้ยินว่าพระอาจารย์พิจารย์ วัดโพธิ์ผักไห่อยุธยา ส่วนอาจารย์ ปุ้ม วัดศาลาแดง เห็นว่าท่านเรียนกสายหลวงปู่เผือดด้วย ยังไงขอท่านผู้รู้ท่านอื่นช่วยตอบด้วยคับ

11. อัครไมตรี

สำหรับใครที่ชอบแบบที่เห็นชัดๆหรือป้องกันต่อสู้สิ่งที่มองไม่เห็นได้นอกจากเบี้ยแก้แล้วมีอีกอย่างครับที่ผมเห็นมากับตาเป็นวิชาเข็มทองสามารถเรียกได้โดยเป่าคาถาแล้วตบๆนูนให้เห็นเลยคับ ผมเคยนั่งรถไป กทม.ราว10ปีก่อน ไปวัดบางแวก แถวพานิชธนฯ เพื่อจะไปฝังเข็มทองกับหลวงพี่หนุ่ม เหตุเพราะเพื่อนที่เป็นทหารเรือขึ้นมาเที่ยวบอกว่าในหน่วยมาฝังกันเยอะแต่ไปแล้วผมคงไม่มีวาสนาทางนี้เพราะมีข้อกำกับบังคับหลายอย่าง เช่นห้ามด่าพ่อแม่ใคร ห้ามผิดลูกเมียใคร ห้ามเตะหมา และให้ท่องพยายามพุทโธตลอดเข็มเดินวิ่งด้วยพุทโธถ้าไม่ท่องเข็มจะติดจะเจ็บข้อนี้แหละคับที่ผมว่าไม่มีวาสนาทำไม่ได้ 555 (อันที่จริงเป็นความคิดที่ผิดนะครับเพราะช่วงนั้นนั่งสมาธิอีกสายหนึ่ง) และถ้าทำไม่ดีเข็มจะแทงออกนอกตัวจะเจ็บมากบางคนดึงไม่ออกต้องให้หมอผ่าออก
    ไปเจอหลวงพี่หนุ่มที่กุฏิสองชั้นหลังเล็กที่ติดประตูข้างวัดนะคับท่านว่ามาหาพระเจ้านี่ทำไม่ไม่เอาดอกไม้ธูปเทียนมาด้วยผมนี่เงิบเลยแต่ก้อบอกท่านไปนะว่าอยากฝังเข็มแต่ไม่อยากท่องพุทโธ คงเพราะมีกรรมอยู่คับ หลวงพี่บอกว่าฝังเข็มนี่ไม่ใช่ง่ายนะท่านเอาขวดน้ำมันงามาให้ดูเห็นเข็มทองเล่มเล็กขนาดใส้Maxจมอยู่ในน้ำมันท่านว่าต้องเสกให้ลอยขึ้นมาบนผิวถึงจะใช้ฝังได้ ส่วนผมไปหาดอกไม้แถวร้านข้างคลองมาไหว้ท่านก่อนกลับวันนั้นมาตัวเปล่า ส่วนที่เพื่อนผมบอกว่าไปไหว้พระไปปล่อยปลาแล้วเดินผ่านโกศที่เขาตั้งเรียงไว้ในวัดเข็มก้อวิ่งไปที่ขาหลายครั้งเขาว่ามีเยอะเข็มวิ่งไปต้านแนวๆนี้ผมว่าอาจมาขอส่วนบุญคับ
    ใครที่มีเบี้ยแก้หลวงปู่เจือนี่ก้อดีนะคับเพราะผมถามเพื่อนรุ่นพี่นานๆเจอกันทีเขาต้องออกงานสนามเดินป่าบางครั้งว่าเบี้ยเคยสั่นป่าวตอบมาว่าไม่อยากให้สั่นเลยแสดงว่าเจอดีทุกครั้ง 555 ส่วนพระเครื่องนี่ไม่ใช่ว่ากันของลึกลับกันโลกวิญญาณได้ทุกองค์นะคับต้องดูว่าท่านเสกกันรึป่าวผมเองช่วงที่เจอเจ้าที่ชุดขาวมาเดินตรวจหน้าห้องผมห้อยพระพรหมหลวงปู่หมุนอยู่ทางเมตตาโชคลาภนี่ดีแน่แต่ไม่กันเจ้าที่ซึ่งคงมาขอบคุณและไม่ได้คิดร้ายอะไรผมเลยเอาท้าวเวสสุวรรณมาห้อยด้วยก้อเงียบหายไปตอนหลังเลยเอาเบี้ยมาแขวนแทนครับ
    ส่วนใครไม่มีพระพรหมนี่ถ้าคุณแม่ยังอยู่ไปกราบเท้าเป็นใช้ได้ มีเพื่อนรุ่นพี่รู้จักกันเพราะต้องติดต่องานที่เป็นเจ้าของร้านเพชรใหญ่ในกทม.วันเกิดพี่เขาๆจะกราบเท้าแม่ขอพรให้แม่ยกเท้าเหยียบหัวขอพร พระท่านว่าบิดามารดาคือพระอรหันต์ในบ้านคือพระพรหมของบุตร ท่านให้พรเหมือนพระพรหมให้พรทำดีกับท่านก็ได้ผลเร็วแรง ส่วนพระกริ่งนี่เป็นของหลวงปู่หมุนเอาไว้ทำน้ำมนต์บางครั้งบางคราวเคยให้คุณแม่เพ่งสมาธิดูให้ด้วยคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2018
  12. ar_korat

ar_korat เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับมีโอกาสจะลองไปหาท่านดู

13. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ตอนนี้ของวัดกลางบางแก้ว ผมเชื่อใจของหลวงน้าสัญญา หรือ หลวงพ่อคง ครับท่านเมตตามาก ทำตามตำรา ดูครูบาอาจารย์ที่เสกให้หลวงน้าสัญญาสิครับ ระดับเทพทั้งนั้น แต่ศูนย์พระเครื่องจะเข้าไปหาท่านเยอะเพราะความใจดีและเมตตาของท่านครับ พระเจ้าสัวท่านสร้างใบจองยังต้องขายกันเลย มวลสารใส่หนัก เกจิเก่งๆเเนวหน้า

เเต่ของหลวงพ่อเจือ ผมบูชามายังไม่มั่นใจเลยครับว่าเสริมหรือของจริง เพราะบูชาตอนท่านมรณภาพเเล้ว เอาไปเสกเพิ่มเยอะครับ เสกจนไม่เข้า

14. อัครไมตรี

ขอบคุณครับที่แนะนำเป็นความรู้ผมเองก้อชอบสายวัดกลางอยู่ครับ มีโอกาสคงหาไว้ห้อยบ้าง ตอนนี้ถอดหน้ากากหลวงปู่ออกแล้ว กะว่าวันหยุดจะไปเลี่ยมแล้วลองแขวนดูคับ

15. อัครไมตรี

มีีีเหมือนแผ่นยางสีส้มๆเหนียวๆปิดอยู่แล้วปิดทับด้วยชันสีดำครับ

16. อัครไมตรี

อันที่จริงนอกจากเบี้ยแก้ที่จะเตือนภัยและป้องกันอันตรายจากสิ่งที่มองไม่เห็นโลกวิญญาณหรือสิ่งลึกลับนี่ยังมีอีกอย่างที่ผมว่าป้องกันอันตรายได้อีกอย่างคือมีดหมอครับ
    เรื่องนี้เป็นของน้องสะใภ้ทำงานเป็นพยาบาลที่รพ.เอกชนเก่าแก่แห่งแรกของจังหวัดเป็น รพ.ในสังกัดของสภาคริสจักรครับ ตั้งมาก่อนรพ.รัฐหลายสิบปี เป็นที่รู้กันว่าอาชีพพยาบาลนี้ต้องอยู่เวรสลับกับ เวรกลางวันไม่มีอะไร แต่กลางคืนมักจะเจอดี น้องสะใภ้ไม่เคยพูดเรื่องลี้ลับลึกลับกันเลยจนเมื่อวันเกิดหลานปีที่ผ่านมาผมถามว่าอยู่รพ.เคยเจออะไรบ้างมั้ย
    ตอบมามีซิพี่ทำไมจะไม่มีทำเสียงสูง อย่างเวรกลางคืนเวลาเข้าห้องน้ำดึกๆนี่บางทีเข้าไปแล้วได้ยินเสียงเหมือนมีคนเดินกระแทกรองเท้าส้นสูงตามเข้ามาแล้วมาเปิดประตูห้องข้างๆเรียกก็ไม่ตอบออกห้องน้ำมาดูก็ไม่มีใครรีบเดินมาถามพี่ที่เข้าเวรด้วยกันว่าเข้าห้องน้ำรึป่าวบอกไม่ได้เข้าอ้าวแล้วเสียงใครปิดประตูใครกดชักโครกห้องข้างๆนั่นใครอุตะ ถามน้องสะใภ้ไปว่าแล้วทำยังไงตอบมาว่าถ้าจะเข้าห้องน้ำต้องทำเสียงดังๆก่อนปิดประตูกระแทกให้ดังๆเหมือนข่มขู่คู่ต่อสู้ว่าฉันเอาจริงนะ555
    น้องสะใภ้บอกวิธีนี้ได้ผลนะจะไม่มีเสียงอะไรตามมา แต่ถ้าเข้าไปเงียบๆนี่จะโดนตลอด ถามต่อว่าเจออะไรอีกนอกจากห้องน้ำ น้องสะใภ้บอกว่ามีตรงทางเดินจะทะลุไปอีกตึกด้านหลังและมีห้องน้ำพิเศษที่จะเอาคนไข้ไปตรวจฉี่จะมีSensorเสียงเตือนเวลาคนไข้เข้าเดินผ่านประตูไปมา ช่วงกลางคืนมักจะได้ยินเสียง ติ้งต่อง แบบว่าฉันมาแล้วนะแต่ไม่มีคนมองไปมีแต่อากาศธาตุและความว่างเปล่า
    บางทีเวลานั่งคุยกันที่โซฟารับรองลูกค้าที่จัดเป็นชุดหันหน้าเข้าหากันก็จะมีเสียงกริ่ง ติ้งต่อง ดังขึ้นมาจากทางเดินตึกหลังไม่มีเสียงรองเท้านะแต่มีความรู้สึกเหมือนมีคนเดินผ่านทุกคนต่างก็เงียบมองหน้ากัน แล้วสักพักก็จะมีเสียงกริ่งสัญญานติ้งต่องดังขึ้นที่ทางเดินเข้าออกประตูหน้าทุกคนต่างมองหน้าแล้วพูดปลอบใจว่าเป็นกริ่งเสียเซนเซอร์คงจะรวน
    แต่ที่หลอนกว่านั้นคืนหนึ่งมีเสียงประตูด้านหน้าเปิดด้วย ประตูเป็นแบบเลื่อนเข้าด้านข้างไม่ใช่แบบผลักทุกคนต่างก็เห็นพร้อมกันว่าประตูเลื่อนออกครึ่งบานแต่ไม่มีคนเลย เงียบกริบใจหล่นที่ตาตุ่มกันหมด แต่ก็พูดปลอบใจกันในแง่ดีว่าอาจเป็นลมพัดๆ แต่ลมอะไรจะดันประตูเลื่อนได้แถมข้างนอกยังไม่มีลมแรงเลย
    สรุปว่าคืนนั้นเป็นคืนที่ชุดเวรรักกันเหนียวแน่นแบบไปไหนไปกันไปห้องน้ำกันทีละสามคนละครับ55 เป็นเรื่องที่วอร์ด กลางวันเอาไปเล่ากันว่าสงสัยเป็นใครในอดีตน่าจะเป็นสาวชุดแดงเขาว่านะ แล้วผมก็ถามไปว่ามีใครทำอะไรกันมั่งน้องสะใภ้บอกว่าที่นี่เป็น ร.พ.คริส ผอ.ย้ายมานี่ห้ามแขวนพระอะไรทั้งนั้น แต่มี ผช.พยาบาลที่เป็นผู้ชายเคยแอบเอาขนมมาเซ่นวันนั้นจะเงียบไม่มีเสียงดังให้สะดุ้งผวา ผมเลยถามว่ารู้จักชื่อมั้ยถ้ารู้จักก้อทำบุญให้เค้า เขาคงมาขอส่วนบุญ แล้วผมก็ถามว่ามีดหมอหลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร ที่แวะบูชาที่วัดท่านคราวก่อนมีอยู่มั้ย น้องสะใภ้บอกว่ามีอยู่ เลยแนะนำให้เอาใส่กระเป๋าหิ้วติดตัวไป
    เคยถามดูว่ามีเจอแบบเดิมอีกมั้ย น้องสะใภ้ผ่านมาปีกว่าแล้วไม่เคยเจออีกเลย ผมเองก็เช่ามาเล่มนึงเหมือนกับน้องสะใภ้แหละครับเป็นของปี47 อันที่จริงผมอยากได้มีดหลวงพ่อเดิมนะครับแต่ราคาเอื้อมไม่ถึงเคยสัมผัสของจริงมาแล้วด้วย ตอนนี้ก็มองๆไว้เป็นของหลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว ที่สืบสายวิชาจากหลวงพ่อกัน และหลวงพ่อเดิม น่าสนใจครับ ส่วนรูปสุดท้ายนี่เป็นรูปหลวงพ่อจ้อยขณะเสกน้ำมนต์ ผมนี่ไม่แปลกใจเลยครับที่ครูบาอาจารย์หลายๆท่านเสกน้ำมนต์จนเดือดหรือกระฉอกได้ ส่วนมีดหมอหลวงพ่อจ้อยใครมีเก็บไว้ดีๆครับผมว่า เป็นมีดเทพในสายหลวงพ่อเดิมเล่มนึงทีเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2020
  17. อัครไมตรี

อ้าวผมโพสท์รูปผิดครับอันนั้นเป็นหลวงพ่อเผือดขออภัย เด่วโหลดจากโทรศัพท์ใหม่

18. อัครไมตรี

อันนี้ครับมีดหมอปากกาของหลวงพ่อจ้อยแบบที่น้องสะใภ้เอาไปติดกระเป๋าหิ้วแล้วเสียงที่ทำให้สะดุ้งขวัญผวาเงียบกริบ ขนาดยาว5นิ้วครับ คราวไปงานบวชญาติต้องผ่านวัดหลวงพ่อ โชคดีเจอหลวงพ่อจ้อยครับ ช่วงนั้นหลวงพ่อไปสร้างวัดสาขาอยู่เลยวัดศรีอุทุมพรไปทางใต้ราว7-8กม.ผมเลือกได้ขอให้หลวงพ่อเป่าให้อีกที่ครับได้มาคนละเล่มสองเล่ม รุ่นนี้ถ้าจำไม่ผิดเหล็กนี่เอาจากวัดเก่าที่รื้อมาผสมนะครับนานมากแล้วผิดพลาดไปขออภัยด้วย ท่านใดเป็นลูกศิษย์หรือมีข้อมูลเชิงลึกแจ้งเป็นความรู้เล่าสู่กันฟังครับ ผมยืนยันว่าดีจริงๆเดินทางก็พกง่ายกว่าเล่มใหญ่ๆนอน ร.ร.ไหนก้อหลับสบายครับ

ขนาดไฟล์:
      71.6 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      110.9 KB
      เปิดดู:
      191
      ขนาดไฟล์:
      96.1 KB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      111.7 KB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      102.6 KB
      เปิดดู:
      179
  19. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เคยอ่านเจอคุณดอน จมูกบาน อดีตตลกเด๋อดู๋ดี๋ เค้าศรัทธาหลวงพ่อจ้อยมากครับ เค้ามีปสก.กับวัตถุมงคลของหลวงพ่อจ้อยมากจนต้องไปกราบขอเป็นศิษย์เลยทีเดียว ผมยังตัดเก็บเรื่องที่คุณดอนให้สัมภาษณ์มาเก็บไว้อ่านเลย จากนสพ.เดลินิวส์เมื่อนานมาแล้ว น่าสนใจจริงๆ สงสัยต้องเริ่มหามาบูชามั่งแล้วเรา อิอิ :cool:

20. อัครไมตรี

อิทธิฤทธิ์คาถาพลังมนตราที่ทำให้คนธรรมดาขยับเข้าใกล้เทพเทวดาชี้นกเป็นไม้ได้55
    ใครชอบหลวงปู่เอี่ยม น่าจะเคยผ่านตาสมัยในหลวงรัชกาลที่5 เสด็จประภาสยุโรปก่อนไปท่านกราบหลวงปู่เอี่ยม ให้คาถามาบทหนึ่ง ชื่อมงกุฎพระพระพุทธเจ้า แล้วบอกกับ ร.5 ว่าจะมีคนนำสัตว์จตุบาทดุร้ายมาทดลองทดสอบพระองค์ฯให้เสกคาถาแล้วถอนหญ้าให้สัตว์นั้นกินก่อน เมื่อ ร.5 ทรงเสด็จถึงประเทศฝรั่งเศสมีผู้นำม้าที่ดุร้ายมาทดลองบารมี ท่านเสกหญ้าให้มากิน และสามารถบังคับได้อย่างง่ายดายสง่างาม จนได้รับคำชมว่ามีจิตวิทยาผูกไมตรีและบังคับสัตว์ล้ำเลิศ เวลาผ่านมาร้อยกว่าปี มาดูกันว่าในพ.ศ.นี้คาถาที่ใครว่าไม่มีผลอะไรแล้ว ผมว่าคาถาบาลีตั้งแต่สมัย 2500ปี ยังมีพลังพุทธคุณในตัวเองสูงอยู่มากมายเอาที่ผมเจอมากับตัวกับคนใกล้ตัว ที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับคาถาบทสวดต่างๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า “อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเสพุทธนาเมอิ อิเมนา พุทธตังโสอิ อิโสตังพุทธปิติอิ”

ขนาดไฟล์:
      110.5 KB
      เปิดดู:
      566
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2020