คนแขวนเบี้ย.

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หยาดหมอก, 18 มิถุนายน 2012.

1. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    สวัสดีครับ ว่าติดต่อไปขอความรู้เรื่องตีมีด สนใจอยากตีมีด แต่ตอนนี้งานหล่อรัดตัวมากๆๆ เลยยังก่อนอิๆๆ แล้วสุขภาพเป็นไงบ้างได้ข่าวว่าไม่ค่อยดี
    อย่าหักโหมมากนักนะ

2. หยาดหมอก

หยาดหมอก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับผมพี่อาทิ

อาการดีขึ้นบ้างครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ ปรับตัวใหม่

ใช้ชีวิตแบบเบาๆ หนักได้บ้างตามที่ธรรมชาติจะเอื้ออำนวยครับผม

ทำงานเบาๆ ตีเหล็กก็ตีเบาๆครับผม [​IMG] [​IMG] [​IMG]

3. kroro

kroro เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับ แวะมาเยี่ยมชม ผมนับถือหลวงพ่อพร วัดบางแก้ว ใช้เบี้ยท่านอยู่ เบี้ยท่านเตือนภัยได้ พี่คนรู้จักเคยเจอเบี้ยสั่น วันหน้าจะถ่ายภาพให้ชมครับ

4. หยาดหมอก

หยาดหมอก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามสายๆครับผม [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ถ้าโอกาสเหมาะๆ ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ

ผมเองก็แขวนบูชาเบี้ยแก้หลวงพ่อพรอยู่บ้างเหมือนกันครับ

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ใบมีดที่กรุณามอบให้ผมมา ตอนนี้ผมได้นำไปเข้าฝักเข้าด้ามแล้วนะครับ

ฝีมือช่างพยุหะ สวยงามทีเดียวครับ แล้วจะถ่ายภาพมาให้ชมครับ
    :VO :VO

6. Wisa16

Wisa16 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ท่านทำเบี้ยไหมครับ เสาร์ที่ 10 จะเข้าไปบูชาที่วัดนะครับ

7. Amat_collector

Amat_collector สมาชิก

28 สิงหาคม 2015
    สวัสดี ครับ
    ผมเป็นสมาชิกใหม่ของเว็บบอร์ดพลังงจิต สาเหตุที่สมัครเป็นสมาชิกเนื่องจากต้องการเรียนรู้เกี่ยวกับพุทธคุณ/อิทธิปาฏิหารย์ ในเชิงป้องกัน (คุณไสย มนต์ดำ) ของเครื่องรางของไทย โดยเฉพาะ เบี้ยแก้ ซึ่งผมเริ่มสนใจ และเริ่มเก็บสะสมราวปี 2556 ผมขออนุญาตนำภาพเบี้ยแก้ที่ผมเก็บสะสมมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกได้ชม เผื่อว่าจะมีข้อมูลเพิ่มเติมเป็นวิทยาทานให้กับผมซึ่งเพิ่งเริ่มสนใจ

เบี้ยแก้หลวงปู่คีย์ วัดศรีลำยอง จังหวัดสุรินทร์ สร้างในปี 2543 จัดเป็นวัตถุมงคลชุดแรกๆของหลวงปู่คีย์ เป็นเบี้ยตัวใหญ่ ด้านหลังอุดผง ฝังตะกรุด 3 ดอก และ จีวร เป็นเบี้ยแก้ตัวแรกที่ผมรับมาบูชา ผมนำไปเลี่ยมพลาสติกด้านหลังเพื่อป้องกันผงที่อุดเบี้ย แล้วเลี่ยมจับขอบเงินแขวนที่เอวอยู่เกือบสองปี ปัจจุบันเก็บเข้ากล่อง...กลัวเก่าครับ

เบี้ยแก้ หลวงพ่ออาคม วัดยายร่ม เขตจอมทอง กทม. เป็นเบี้ยแก้ขนาดเล็ก สร้างตามตำรับเบี้ยแก้สายอ่างทอง ภายในบรรจุปรอท+มวลสารอื่น แล้วอุดด้วยชันและปิดทองคำเปลวทับ (เวลาเขย่ามีเสียง แซ่กๆ เช่นเดียวกับเบี้ยแก้หลวงพ่อคำ วัดโพธ์ปล้ำ อ่างทอง) ด้านหลังจารยันต์ด้วยหมึก ผมรับมาบูชาเนื่องจากได้ยินกิตติศัพท์ของหลวงพ่ออาคม ที่ทำเบี้ยแก้แจกทหาร ตำรวจ และประชาชนที่สนใจ โดยทำการแจกที่วัดฯเป็นประจำ โดยไม่คิดมูลค่า เบี้ยแก้ของหลวงพ่ออาคมมีชื่อเสียงจากการบอกเล่าปากต่อปากของผู้ที่นำไปพกติดตัวแล้วพบเจอประสบการณ์แทบทุกราย ปัจจุบันผมนำไปเลี่ยมพลาสติกแขวนที่เอวเป็นประจำ

การสะสมของผมเน้นเบี้ยแก้ที่สร้างโดยเกจิอาจารย์รุ่นใหม่ซึ่งเป็นลูกศิษย์ของเกจิซึ่งมีชื่อเสียงด้านเบี้ยแก้ในอดีต เนื่องจากขีดจำกัดด้านงบประมาณ เบี้ยแก้ตัวอื่นๆ ที่ผมทะยอยเก็บสะสมมีดังนี้

เบี้ยแก้ หลวงพ่อพร ปภากโร วัดบางแก้ว นครปฐม ลูกศิษย์หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว

เบี้ยแก้หลวงปู่สรวง วรสุทโธ วัดถ้ำพรหมสวัสดิ์ ลพบุรี

เบี้ยแก้ หลวงพ่อบุญลือ วัดคำหยาด อ่างทอง

เบี้ยแก้ (จิ๋ว) หลวงพ่อมี จิตตธโม วัดม่วงคัน อ่างทอง ฝังตะกรุดเงินตอกโค๊ด "มี" ที่ท้องเบี้ย

เบี้ยแก้ หลวงปู่พา อธิวโร วัดบัวระรมย์ ศรีสะเกษ

เบี้ยแก้ (กรรมการ) ฉลอง 200 ปี วัดละหารไร่ ระยอง หลวงปู่บัว เขมโก และหลวงปู่คำบุ ร่วมปลุกเสก

เบี้ยแก้เก่า ไม่ทราบที่ ตัวที่ 1 ด้านท้องเบี้ยหุ้มด้วยทอง 18 K มีรอยจาร แลตะกรุดสำหรับร้อยเชือก ด้านหลังเบี้ยหุ้มด้วยตะกั่วแบบไม่มีตะเข็บ มีรอยจาร สันนิษฐานว่าเป็นเบี้ยแก้ หลวงปู่คำ วัดโพธิ์ปล้ำ อ่างทอง เนื่องจากเขย่ามีเสียง แซ่กๆ และ มีรอยตอก “หมง” ของร้านทองที่ตลาดวิเศษไชยชาญซึ่งในตำรา ระบุว่าเป็นร้านทองที่คนนิยมนำเบี้ยแก้ของหลวงพ่อคำไปเลี่ยม

เบี้ยแก้เก่า ไม่ทราบที่ ตัวที่ 2 ด้านท้องปิดด้วยชันโรง และแผ่นทองแดง มีรอยจาร เวลาเขย่ามีเสียง แซ่กๆ สันนิษฐานว่าเป็นเบี้ยแก้ หลวงปู่คำ วัดโพธิ์ปล้ำ อ่างทอง เนื่องจากลักษณะตรงตามที่ระบุในตำรา

เบี้ยแก้เก่า ไม่ทราบที่ ตัวที่ 3 หุ้มด้วยตะกั่ว หรือมวลสาร (ไม่ทราบชัด) แบบไม่มีตะเข็บ เกือบทั้งตัว เปิดช่องเล็กที่ด้านหลัง ตอนบนมีห่วงทองแดง 3 ห่วง (คล้ายห่วงของวัดกลางบางแก้ว) สำหรับใช้ห้อยแขวน หลังมีรอยจารยันต์ที่สึกกร่อน ลบเลือนไปบางส่วนเนื่องจากการใช้งาน เวลาเขย่า มีเสียงคล้ายลูกปืนอยู่ภายใน หากเพื่อนสมาชิกท่านใดทราบว่าเป็นของสำนักใด กรุณาแจ้งให้ผมทราบ จะเป็นพระคุณยิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2015
  8. ldbaramee199

ldbaramee199 เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้หลวงพ่อกวยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. นทีสีทันดร

นทีสีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะเช่าเบี้ยแก้บ้าง ตอนนี้ มีหลวงพ่อท่านใดที่เสกเบี้ยแก้เก่งๆ ที่ยังไม่ละสังขารบ้างครับ และมีราคาที่ไม่แรงบ้างไหม ขอคำแนะนำด้วยครับ

10. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    เบี้ยแก้ของหลวงพ่อสมศักดิ์ วัดบุญบางสิงห์ เบี้ยของท่านเป็นสายวิชาของหลวงปู่รอด วัดนายโรง และคุณพ่อเที่ยง น่วมนามา

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      506
      ขนาดไฟล์:
      449.6 KB
      เปิดดู:
      310
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2015
  11. MonYP

MonYP เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

15 ธันวาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    32
    ที่ติดตัวครับ

[​IMG][​IMG]

12. Amat_collector

ขอแนะนำ เบี้ยแก้ หลวงพ่ออาคม วัดยายร่ม เขตจอมทอง กทม. ครับ
    ผู้ที่เคยใช้ล้วนแล้วแต่พบเจอประสบการณ์ทุกคน (มากบ้างน้อยบ้าง ตามแต่กำลังบุญแต่ละคน) ถ้าหากสามารถไปที่วัดได้ หลวงพ่อท่านแจกเบี้ยโดยไม่คิดมูลค่า มีคนไปเข้าคิวรอรับแจกช่วงบ่าย 3 โมงทุกวัน แต่ถ้าไม่มีเวลาไปที่วัดด้วยตัวเอง ลองค้นดูทางเน็ท มีลงขายราคาไม่แพง ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2015
  13. Amat_collector

ผมส่งลิ้งค์มาให้ผู้ที่สนใจเบี้ยแก้ และ วัตถุมงคลอื่นๆ ของหลวงพ่ออาคม ลองคลิกเข้าไปชมด้วยตนเองนะครับ :cool:

14. ฅนคลองหลวง

ฅนคลองหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
  15. Amat_collector

เวลาเขย่าเบี้ยแก้หลวงพ่ออาคม จะมีเสียง แซ่กๆ ผมสันนิษฐานว่าเป็นสายอ่างทอง ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ

16. ณิพพิชฌ์

ณิพพิชฌ์ Active Member

23 พฤษภาคม 2008
    เคยมีประสบการณ์เบี้ยแก้ของหลวงปู่เจือคะ ได้จากญาติมาดิฉันเลยแขวนไว้กับพวงกุญแจบ้าน รูปแบบเบี้ยแก้คล้ายของคุณ Amat_collector ภาพแรก ใช้มาหลายปีแล้ว พอดีต้องไปงานศพญาติวันนั้นรู้สึกไม่ค่อยสบาย ปวดหัวมาก รีบกลับไปเปลี่ยนชุดที่บ้านก็เปิดกุญแจบ้านวางไว้บนซิ้งค์ล้างจานพร้อมกับพวงกุญแจที่มีเบี้ยแก้อยู่ พอดีเข้าห้องน้ำก็ได้ยินเสียงอะไรระเบิดแตก ออกมาจากห้องน้ำถึงเห็นว่าเป็นเบี้ยแก้ระเบิด เพิ่งจะเคยเห็นปรอทก็วันนั้นเอง เสียดายเบี้ยแก้มากเลยคะ ว่าจะหาใหม่ก็ยังหาไม่ได้ ตอนนี้ใช้เสือของมูลนิธิฯแทน

17. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

วางไว้ต่ำไปไหม เบี้ยวัดกลางบางแก้ว ห้ามเก็บไว้ต่ำกว่าเอว

18. กัณหาชาลี

กัณหาชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2013
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เบี้ยแก้หลวงพ่อตี๋ วัดหูช้าง ไปรอบแรกไม่มีบุญหมดตู้ ไปรอบ 2 เกือบอดอีกตู้หมดกำลังจะกลับแล้วเจอหลวงพี่อ๊อด สอบถามอยากได้มาก(หลวงพี่คงเห็นใจแบ่งออกมาให้ 1 ตัวอิอิ)
    *ประสบการณ์ร้อนๆ ตะกี้ลงแท็กซี่ กำลังก้มหยิบของลงหลังรถ อยู่ๆแท๊กซี่ดันเดินหน้าล้อหลังเหยียบใส่เท้าขวา แต่ชักเท้าออกตอนไหนไม่รู้ตัวเอง มองไปรู้แต่รองเท้าแตะ ไปอยู่ใต้ล้อแท็กซี่ดึงไม่ออกต้องให้เขาถอยหลัง ส่วนเท้าขวาปกติดีไม่เจ็บไม่ปวดใดๆ สาธุๆ
    **

19. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อตี๋วัดหูช้างทำเองในวัดหลวงพ่อจารเองลึกคมชัดไม่แพงแต่ต้องลองไปดูที่วัดเพราะทำไม่มากในแต่ละครั้งผมไปครั้งที่3ถึงได้มาครับ

20. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่ออาคม ท่านเรียนทำเบี่ยจากสายอ่างทองครับ