เชิญสร้างสมเด็จองค์ปฐม จำนวน 40,000 องค์ (เหลืออีก 5,728 องค์ @21/01/64) เนื้อทองเหลือง ขนาดห้อยคอ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์รุ่นจิ๋ว, 16 กรกฎาคม 2020.

1. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    ขออัพเดทครับ 21 มค. 64

#วันนี้วันพระ ขึ้น ๘ ค่ำ เดือน ๓
    บุญที่เนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐม
    หาที่สุดไม่ได้ หาที่จบไม่ได้
    ต้องเป็นผู้สั่งสมบุญบารมีมาดีแล้ว
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง
    อัพเดทขณะนี้มีเจ้าภาพสร้างแล้ว
    จำนวน 34,272 องค์ เหลืออีก 5,728 องค์
    จึงจะครบตามจำนวน 40,000 องค์
    #ขอเชิญทุกท่านร่วมทำบุญสร้าง
    สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลญาณที่1
    สมเด็จองค์ปฐม จำนวน 40,000 องค์
    เนื้อทองเหลือง ขนาดห้อยคอ
    เป็นเจ้าภาพสร้าง สมเด็จองค์ปฐม
    องค์ละ 25 บาท วัดโคศุภราช ต.คลองวัว
    อ.เมือง จ.อ่างทอง
    (สร้างแจก 40,000 องค์)
    #บุญสร้างบัญชีทองคำ
    บุญที่เนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐม
    หาที่สุดไม่ได้ หาที่จบไม่ได้ ต้องเป็นผู้ที่สั่งสมบุญบารมีมาดีแล้ว ธรรมโอวาท หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก
    จ.พระนครศรีอยุธยา แสดงธรรมไว้ว่า
    สร้างพระ 1 องค์ ได้อานิสงส์ 5 กัป ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่สร้างด้วยอะไร ก็ตามหมายความว่าบุญกุศล จะตามหนุนส่งท่านไป
    ทุกภพทุกชาตินานถึง 5 กัป
    #งานบุญนี้สร้างสมเด็จองค์ปฐม จำนวน 40,000 องค์ ได้อานิสงส์ 200,000 กัป มีญาติบอกญาติ บอกพี่บอกน้อง บอกคนที่เรารัก บอกคนในครอบครัว บางท่านในชีวิตอาจจะยัง ไม่เคยสร้างพระ วาระบุญนี้ถือเป็นโอกาสดี ที่ทุกท่านจะบอกบุญต่อบุญ ให้กับญาติพี่น้องและบุคคลที่เรารัก
    จะได้ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม จำนวน 40,000 องค์ บุญใหญ่ซึ่งหาโอกาสทำได้ยาก

หลวงพ่อพระราชพรหมยาน หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี กล่าวว่า "
    #การสร้างสมเด็จองค์ปฐม
    ทำได้ยาก คือว่าเป็น พระพุทธเจ้าองค์ต้น
    พระพุทธเจ้าทั้งหมด
    การสร้างองค์ปฐมนี้
    ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ โดยใช้บัญชีสีทอง เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มจดบันทึก (เป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่จดธรรมดา) ก็แสดงว่าคนที่จะสร้าง พระพุทธเจ้าองค์ปฐม ได้นี้ต้องเป็นคนมีบุญมาก และไปนิพพานได้เร็วมาก"

ทางวัดเขียนชื่อ-นามสกุล
    ลงบนแผ่นทองให้กับ
    ผู้ทำบุญ สร้างสมเด็จองค์ปฐม เพื่อนำแผ่นทอง หลอมรวมหล่อ เป็นองค์สมเด็จองค์ปฐม เปรียบเสมือนสมเด็จองค์ปฐม คุ้มครองรักษากายรักษาจิต ทุกลมหายใจเข้าออก ถือเป็นมงคลสูงสุด
    "เราอยู่กับพระ พระอยู่กับเรา"
    ผู้ทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม แจ้งสลิป + พร้อมพิมพ์ชื่อนามสกุล ของผู้ทำบุญแจ้งมาที่
    เพจ:วัดโคศุภราช อ่างทอง (อินบล๊อค)
    #โอนปัจจัยทำบุญได้ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขาอ่างทอง
    บัญชีเลขที่ 118-0-63973-1
    ชื่อบัญชี สร้างสมเด็จองค์ปฐม วัดโคศุภราช

#โอนปัจจัยทำบุญแล้ว
    แจ้งสลิปหลักฐานการโอนเงินได้ที่
    เพจ:วัดโคศุภราช อ่างทอง (อินบล๊อค)

#ขอเชิญร่วมสร้างบุญสร้างกุศล
    ตามกำลังศรัทธา เพื่อรับอานิสงส์ ผลบุญบัญชีทองคำร่วมกัน มีเจตนา ตั้งใจทำจริงเพื่อพระนิพพานจุดเดียว ทางสายบุญ ประตูสู่พระนิพพาน

#อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม
    หลวงพ่อ : ช่างมาถามเกี่ยวกับลักษณะ องค์ปฐม อาตมาบอกสร้างแบบ พระพุทธรูปธรรมดา แต่ต้องอ้วนหน่อยนะ คือมีเนื้อมากหน่อย ไม่ใช่อ้วนพุงพลุ้ยนะ และก็เวลาลงไปสอนกรรมฐาน เมื่อเสร็จแล้วเขาก็คุยกันเขาก็ถามปัญหา ถามไปถามมา เขาถามถึงพระพุทธเจ้าองค์ปฐมว่า ถ้าจะสร้างจะมีอานิสงส์ยังไง ลุงสองลุง นายบัญชี กับลุงพุฒิ ท่านมายืนอยู่นานแล้ว ท่านไม่มีโอกาสคุย เพราะอาตมาขึ้นไปคุยกับพระซะ

ท่านบอกว่า การสร้างองค์ปฐมนี่ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่
    เอาบัญชีมาให้ดู บอก นี่…บัญชีเล่มนี้ (คือว่าเป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่ที่จดธรรมดา) “บัญชีสีทอง” เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ฉันอยากได้บัญชีเอามาขาย ท่านบอก.. ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้าง พระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ ต้องเป็นคนมีบุญมาก…หรือไง? แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ คือว่าโดยมากเราจะนึกไม่ถึงกันใช่ไหม เรานึกกันถึง พระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป แต่ยังไม่เคยนึกถึงองค์ปฐม ส่วนใหญ่ไปนึกถึง พระศรีอาริย์ ยังไม่เป็นพระพุทธเจ้า ใช่ไหม นี่องค์นี้เป็นองค์แรก ก็คุยกันแล้ว ท่านบอกว่า

การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้น พระพุทธเจ้าทั้งหมด ใช่ไหม และการทำบุญเนื่องในการสร้าง วิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับ ก็ตามทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ ๙ สตางค์ ๑๐สตางค์ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท ๑๐ สตางค์ ๒๐ สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ ลงบัญชีทองหมด.."

ก็ถามว่า " บัญชีสีทองหมายถึงอะไร "
    ท่านบอก " มันหมายถึงกลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนาหมด

ผู้ถาม : “ หลวงพ่อครับ การหล่อองค์ปฐมด้วยทองคำนี่ อานิสงส์จะเหมือนกับหล่อพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันหรือว่าจะแตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าเป็นทองคำเหมือนกัน?”

หลวงพ่อ : ก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทอง ไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น✨”

ผู้ถาม : “หมายถึงเป็นเจ้าภาพหล่อองค์ปฐมนี่หรือครับ?”

หลวงพ่อ : “✨ใช่ ๆ ๆ จะทองคำก็ดี จะเป็นเงินก็ตาม…เหมือนกันลงบัญชีเล่มเดียวกัน”✨✨

✨หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    วัดจันทาราม(ท่าซุง)อุทัยธานี✨
    ✨✨✨✨✨✨✨✨✨✨✨

กราบขอบพระคุณที่มาจาก...หนังสือประวัติการสร้างสมเด็จองค์ปฐม หน้า ๑๘ - ๑๙ .,โดย..หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (ท่าซุง) ต.น้ำซึม อ.เมือง จ.อุทัยธานี.,รวบรวมจัดพิมพ์และลิขสิทธิ์โดย
    พระอาจารย์ชัยวัฒน์ อชิโต✨

#อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป
    คำสอนของพระเดชพระคุณ
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี
    การสร้างพระพุทธรูปจัดว่าเป็น พุทธบูชา ถ้าในกรรมฐาน จัดว่าเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน (การระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้าเป็นอารมณ์) ถ้าตายจากคน ไปเกิดเป็นเทวดา มีรัศมีกาย สว่างไสวมาก การสร้างพระถวาย ด้วยอำนาจพุทธบูชาทำให้มีรัศมีกายมากเป็นคนสวย ตามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"พุทธะบูชา มะหาเตชะวันโต" แปลว่า "การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดชอำนาจมาก"
    การสร้างพระพุทธรูปนี่เป็นพุทธบูชาเป็นพุทธานุสสติในกรรมฐาน ๔๐ กอง ท่านบอกว่ากำลังของ พุทธานุสสติเป็นเหตุ ให้เข้าถึงนิพพานได้ง่ายที่สุด ง่ายกว่ากองอื่นก็เห็นจะจริง เพราะว่าพระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่นิพพานนี่ และท่านก็เป็นต้นตระกูล ของพระนิพพาน ทีนี้เมื่อเราต้องการ สร้างพระพุทธรูปให้สวยตามที่เราชอบเห็นแล้วก็ทำให้จิตใจสดชื่น จิตมันก็นึกถึงพระอยู่เสมอ ถ้าจิตนึกถึงพระพุทธรูปองค์นั้นอยู่เสมอก็จัดเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน ถ้าใจเราเกาะพระพุทธเจ้าเป็นปกติ ตายแล้วลงนรกไม่เป็น ฉะนั้นถ้าเราชอบพระแบบไหนปางไหน ก็ให้สร้างอย่างที่เราชอบ จิตจะได้เกิดศรัทธา หลวงพ่อปาน วัดบางนมโคแนะนำว่าควรหันหน้าพระบูชาไปทางทิศตะวันออกหรือทิศเหนือ ไม่ควรหันหน้าพระบูชา ไปทางทิศตะวันตก หรือทิศใต้ เพราะจะทำให้สตางค์ไม่เหลือใช้
    อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูป นำมาจากหนังสือ "หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑" โดยพระราชพรหมยาน วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี จัดทำโดย เจ้าหน้าที่ธัมมวิโมกข์

#พระอริยสงฆ์ได้กล่าวถึง
    #อานิสงส์สร้างพระ

๑.หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ได้กล่าวว่า
    อานิสงส์การสร้างพระใหญ่มาก จะเกื้อหนุนให้รวย อำนาจวาสนาบารมีสูง จะทำให้ฐานะดีขึ้นเรื่อยๆ

๒.หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.พระนครศรีอยุธยา แสดงธรรมไว้ว่า สร้างพระ๑องค์ ได้อานิสงส์ ๕ กัป ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่สร้างด้วยอะไรก็ตามหมายความว่าบุญกุศลจะตามหนุนส่งท่านไปทุกภพทุกชาตินานถึง๕กัป

๓.พระราชพรหมยาน หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี กล่าวว่า "การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทำได้ยากคือว่าเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมดการสร้างองค์ปฐมนี้ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่โดยใช้บัญชีสีทองเป็นทองคำล้วนทั้งเล่มจดบันทึก (เป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่จดธรรมดา) ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี้ต้องเป็นคนมีบุญมากและไปนิพพานได้เร็วมาก"

๔.หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว จ.สุพรรณบุรี แสดงธรรมไว้ว่า ผู้ใดสร้างรูปพระพุทธเจ้าจะเป็นองค์เล็กเท่าต้นคาก็ดีใหญ่กว่าต้นคาก็ดีผู้นั้นจะได้เป็นพรหมเป็นอินทร์หมื่นชาติแสนชาติถ้าเป็นมนุษย์จะได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิหมื่นชาติแสนชาติจะไม่เป็นผู้ตกต่ำเลยตราบจนกว่าเข้าสู่นิพพาน

๕.พระครูพัฒนกิจจานุรักษ์ ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จ.ลำพูน ได้แสดงธรรมไว้ว่าการสร้างพระ เปรียบได้กับธนาคารบุญซึ่งจะเกิดบุญกุศลกับผู้ที่มีส่วนในการสร้างโดยบุญกุศลนั้นจะเกิดขึ้นทุกครั้งที่มีผู้มากราบไหว้สักการบูชาเท่ากับ จำนวนคนและจำนวนครั้ง

๖.หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน ได้แสดงธรรมไว้ว่า
    การสร้างพระพุทธรูป มีอานิสงส์มากมาย เหลือที่จะนับจะประมาณได้ ผู้สร้างพระพุทธรูปได้ชื่อว่า
    เป็นผู้บำเพ็ญกิริยาวัตถุ 10 ประการ การที่ผู้สร้างพระพุทธรูปได้เกิดศรัทธา
    จนถึงสละเงินออกมาสร้าง พระพุทธรูปได้ ได้ชื่อว่า เป็นผู้มีความเห็นตรง เห็นถูกแท้ เพราะเป็นบุญของตนเอง ไม่ใช่บุญของใครเลย ผู้สร้างพระพุทธรูป จึงเป็นผู้ไม่ประมาท ได้ชื่อว่าเป็นผู้เตรียมตัวก่อนตาย

๗.หลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ ได้แสดงธรรมไว้ว่า
    การสร้างพระ มีกำลังมาก มีกำลังในการตัดภพ ตัดชาติได้ ตัดหนี้สงฆ์ ตัดหนี้กรรม ในอดีตได้

#คำสอนสมเด็จองค์ปฐม
    งานสาธารณประโยชน์ มันเป็นปรมัตถบารมี อย่างสูงสุด อันนี้จะทำให้เร็วที่สุด ทำให้เร่งรัด พวกเราให้เร็วที่สุด ท่านบอกว่าให้คุณ บอกลูกหลานไว้ จะได้รู้ว่าเป็นจุด ที่มีกำลังแรงให้เข้าถึง ได้เร็วที่สุด เป็นการบั่นทอน ไอ้กฏของกรรมต่างๆ ที่มันคอยกั้นขวางเรา งานนี้มันเป็นเมตตา กฏของกรรมมันก็ดันไม่อยู่

ขณะใดที่ใจของลูกยังรักษา อภิญญาสมาบัติไว้ รักษาปฏิปทา สาธารณประโยชน์ ขณะนั้น ลูกจงภูมิใจว่า พ่ออยู่กับลูกตลอดเวลา ถึงแม้ว่าร่างกายกายาของพ่อ จะสลายไป แต่ใจของพ่อ ยังอยู่กับใจของลูก ลูกจะไปไหนก็ชื่อว่า พ่อไปด้วยช่วยลูกทุกประการ"
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ฉันต้องการให้ลูกหลาน รวยเหมือนกัน แต่อยากให้รวยอย่างเทวดา อยากให้รวยอย่างพรหม อยากให้รวยอย่างนิพพาน นี่เป็นความต้องการของฉัน
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด หากยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าขัดข้อง จงอย่าบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเทอญ๚
    "ขอให้รวยชาตินี้ นิพพานชาตินี้" ตามที่ท่านปรารถนาทุกประการเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ "นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ"
    ๛เอวังโหตุ๛
    สมความปรารถนาทุกประการ

848245_o.jpg?_nc_cat=101&ccb=2&_nc_sid=110474&_nc_ohc=WawKSrVJDj0AX9dPJZl&_nc_ht=scontent-kut2-2.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2021
  2. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

ศิษย์รุ่นจิ๋ว นิพพานัง ปัจจโยโหตุ

5
    ขอร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม 200 บาทครับ เเละขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมบุญนี้ด้วยครับ สาธุ

3. nanbatakeshi

nanbatakeshi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้อานิสงส์ผลบุญการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกองค์สังฆทานและปล่อยชีวิตสัตว์ทั้งหมดที่กำลังจะถูกฆ่าทั้งหมดจงส่งผลให้ผมได้เป็นพระอินทร์และเป็นพระอริยบุคคลทุกระดับชั้นทรงปฏิสัมภิทาญาณตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานและขอให้ผมเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ ท่านปู่สหัมบดีพรหม พระอริยบุคคลทุกระดับชั้นทั้งหมดทุกท่านโปรดอนุโมทนาบุญกับผมและเป็นพยานให้ผมทุกคำพูดทุกการทำบุญและทุกคำอธิษฐานตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ

"ผลบุญอาจิณกรรมตัดชีวิตจากใจที่นิ่งที่สุดทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกรูปและทำเป็น"อาจิณกรรม" ขอให้อานิสงส์ทั้งหมด ส่งผลให้ผมสำเร็จรูปฌานสมาบัติทุกขั้นทั้งหมดฌานสมาบัติ ขั้น "นิโรธสมาบัติ"และสำเร็จฌานสมาบัติขั้นอภิญญา"ผลสมาบัติ" ให้จงได้ให้ได้ภายในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญครับสาธุ และสำเร็จตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญ และขอให้มีดวงตาที่ดีที่สุด ดวงตาเห็นธรรมคือพระโสดาบันถึงพระอรหันต์ทุกขั้นทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด เห็นชัดเจนที่สุดมีตาทิพย์ หูทิพย์ ทิพยจักขุญาณ ทิพย์โสตะญาณ เช่นเดียวกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระมหาโมคคัลลานะ พระสารีบุตร อัครสาวกเบื้องซ้ายและเบื้องขวาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดไป ตลอดกาล ถาวร ตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ-และมหาวิหาร-ณ-วัดจันทร์ตะวันตกขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช ท่านปู่สหัมบดีพรหม ท่านลุงใหญ่นายบัญชี ท่านปู่พระอินทร์ ท่านย่า จงอนุโมทนาบุญกับผมและโปรดเป็นสักขีพยานในการทำบุญสังฆทานและปล่อยปลาท้องที่กำลังจะถูกฆ่าทั้งหมดในครั้งนี้ด้วยเทอญครับ ขออนุโมทนาบุญสาธุกับทุกๆท่านที่ได้ทำบุญสังฆทานทั้งหมดทุกบุญทั้งวัดทุกวัดบุญบวชพระพระสงฆ์บวชเณร บุญบรรพชา อุปสมบททุกรูป และทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารวัดจันทร์ตะวันตกหลวงพ่ออุบาลีอตุโลทุกท่านทุกบุญทุกวัด สร้างอาคารปฏิบัติธรรมวิริยธโร ถวายสังฆทานทุกที่และช่วยชีวิตปลาและปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าทุกตัว ทุกบุญทุกท่านถือศีลรักษาศีลทุกสิกขาบท ทั้งหมดทุกท่าน คำอธิษฐานบารมี=ขอให้ผมมีชื่อในบัญชีสีทองเพชรสะท้อนแสงพระอาทิตย์ของท่านปู่สหัมบดีพรหมคือไปพระนิพพานที่เดียวในชาติปัจจุบันนี้ และสำเร็จฌานสมาบัติขั้นสูงสุดคือนิโรธสมาบัติและผลสมาบัติ สำเร็จอภิญญาผลสมาบัติขั้นสูงสุดและสำเร็จ รูปฌานสมาบัติทุกขั้นตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั้งเข้าสู่พระนิพพาน ด้วยเทอญขอให้อานิสงส์ทั้งหมดส่งผลให้ผมสำเร็จพระอริยบุคคลทุกขั้นตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณ(ขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เร็วที่สุดขอให้ได้พบพระศรีอาริยเมตไตรยตลอดไป ตลอดกาลและได้ฟังธรรมะจากท่านจนบรรลุพระอริยบุคคลขั้นสูงสุดทุกขั้น(ตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ทรงปฏิสัมภิทาญาณขั้นสูงสุด)เข้าสู่พระนิพพานโดยฉับพลันเร็วที่สุดในโลกใบนี้พร้อมทั้งได้อยู่กับท่านตลอดไปที่พระนิพพาน ขอให้บุญกุศลสังฆทานทั้งหมดสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารทั้งหมดและปล่อยปลาท้องที่กำลังจะโดนฆ่าจากใจที่"นิ่ง"ถึงที่สุดจงส่งไปถึง"เจ้ากรรมนายเวร" "และเฉพาะบุคคลผู้ที่คิดร้ายพยาบาทอาฆาต จองเวรจองกรรมผมอยู่ทุกคนขอให้ทุกคน ทุกตัว ทุกรูป ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย จงเป็นสุขๆเถิดอย่าได้พยาบาทเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้จบหมดเวรกรรมต่อกันอย่าได้อาฆาต อิจฉาริษยาซึ่งกันและกันอีกต่อไปเลย สาธุครับ" และขอคำว่าไม่ได้ ไม่มี ไม่เป็นไม่รู้ ขัดข้องไม่สำเร็จ ทุกข์ ไม่มีความสุข จน เจอคนพาลสันดาลหยาบ อิจฉาริษยา ขอคำพวกนี้ จงอย่าปรากฏแก่ผมและผู้มีพระคุณของผมตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญ สาธุครับ ถ่ายรูปกันชัดๆ จะๆ ไปเลยขอให้ท่านลุงพุฒิพญายมราช หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง พระโสดาบัน พระอรหันต์ทุกระดับชั้น องค์พ่อสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ในจักรวาลนี้ทั้งหมด โปรดเป็นสักขีพยานให้ผมตลอดไปตลอดกาลชั่วนิจนิรันดรตราบจนกระทั่งกระผมเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับ เพิ่มเติมขอให้บุญทั้งหมดของผมส่งผลให้ผมห่างไกลไม่พบไม่เจอ กับคนขี้อิจฉาริษยาคนที่ดีกว่าตน คนปากร้ายใจเสีย ด่าคนอื่นเพราะความอิจฉาริษยา คนที่ดีกว่าตน สูงกว่าตนใหญ่ศักดิศรีดีกว่าตน คนพาลคนหาเรื่อง คนชั่วทั้งหลาย คนขี้เหนียว ตั้งแต่วันนี้บัดนี้ ตลอดไป ตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ
    ขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้กระผมเจอแต่ผู้หญิงสวย น่ารักขาวมีน้ำใจ ใจดีมีความเมตตากรุณาตลอดไป ถาวรและพบเจอเฉพาะแต่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พบเจอแต่พระโสดาบัน จนถึงพระอรหันต์ทุกขั้นทรงถึงปฏิสัมภิทาญาณ คอยอบรมสั่งสอนให้ผมบรรลุธรรมตั้งแต่พระโสดาบัน-พระอรหันต์ทุกขั้นถึงปฏิสัมภิทาญาณเข้าสู่พระนิพพานโดยเร็วที่สุดในชาตินี้ ตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่สหัมบดีพรหมท่านลุงใหญ่นายบัญชีท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ทุกขั้นโปรดอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมทุกคำอธิษฐานทุกบุญด้วยเทอญสาธุครับ และขอให้ผลบุญทั้งหมดจากการสร้างสมเด็จองค์ปฐมและมหาวิหารวัดจันทร์ตะวันตกของหลวงพ่ออุบาลี อตุโลทั้งหมดจงส่งผลให้กระผมไม่พบข้าศึกศัตรูตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานพบแต่พระอริยบุคคลตั้งแต่พระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ที่สอนให้ผมบรรลุธรรมขั้นพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณให้จงได้ภายในชาติปัจจุบันนี้โดยเร็วที่สุดด้วยเทอญขอให้เป็นเช่นนี้ตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ จงอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ สาธุครับ และขอให้ผมได้เป็นพระอินทร์และเป็นพระอริยบุคคลขั้นพระโสดาบันขึ้นไปจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณตลอดไปตลอดกาล ถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญครับด้วยอานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมทุกรูปในวันนี้ครับสาธุครับ
    ขอท่านลุงพุฒิพญายมราชท่านปู่สหัมบดีพรหมท่านลุงใหญ่นายบัญชีท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์ทุกพระองค์ทุกขั้นโปรดอนุโมทนาบุญกับกระผมและโปรดเป็นสักขีพยานให้กระผมทุกคำอธิษฐานทุกบุญตลอดไป ตลอดกาลถาวรชั่วนิจนิรันดร ตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ ขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้ผมเจอแต่พระอริยบุคคลขั้นพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ผู้หญิงสวยๆน่ารักๆตลอดไปโดยห่างไกลจากผู้ชายและผู้หญิงพาลอิจฉาริษยาปากร้ายใจเสียตลอดไป ตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ และขอให้ผลบุญทั้งหมดส่งผลให้ผมไม่พบไม่เจอห่างไกลอยู่คนล่ะทางกับคนนินทาว่าร้ายบุคคลอื่น คนพาลหาเรื่องสันดาลหยาบ ขอให้เจอผู้หญิงสวยๆจิตใจดีเป็นพระอริยบุคคลพระโสดาบันขึ้นไปเท่านั้นและขอให้ผมสำเร็จพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์เข้าสู่พระนิพพานชาตินี้ ตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับและขอให้อานิสงส์ทั้งหมดจงส่งผลให้ผมเป็นพระอินทร์บรรลุพระโสดาบันจนถึงพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณทุกขั้นเข้าสู่พระนิพพานชาตินี้โดยเร็วที่สุดตลอดไปตลอดกาลถาวรตราบจนกระทั่งเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญสาธุครับ

4. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ขอร่วมทำบุญ
    สร้างสมเด็จองค์ปฐม จำนวน 40,000 องค์ (เหลืออีก 14,719 องค์) เนื้อทองเหลือง ขนาดห้อยคอ

"
    จำนวน 25 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์ ขอร่วมบุญ 15 บาทและมารดา ข้าพเจ้า นางจุไรรัตน์ สุริยวงษ์ ขอร่วมบุญ 10 บาทครับ

รวมทั้งหมด 20 บาทครับ

ขอร่วมขอร่วมทำบุญ
    ขอเชิญร่วมบุญ
    สร้างสมเด็จองค์ปฐม จำนวน 40,000 องค์ (เหลืออีก 14,719 องค์) เนื้อทองเหลือง ขนาดห้อยคอ

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของ ข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้า จงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญ สาธุสาธุ สาธุ

5. mypolicexp

mypolicexp เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ 100 บาทครับ

6. วิทยามา

วิทยามา Active Member

15 กรกฎาคม 2016
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญ

ขอร่วมทำบุญ

"
    จำนวน 50 บาทครับ

ข้าพเจ้า นายวิทยา - วิไลวรรณ มาสุปรีดิ์ ขอร่วมบุญ 25 บาทและมารดา ข้าพเจ้า นางจุไรรัตน์ สุริยวงษ์ ขอร่วมบุญ 25 บาทครับ

รวมทั้งหมด 50 บาทครับ

ขอร่วมขอร่วมทำบุญ
    ขอเชิญร่วมบุญ

ขออธิษธาน ขออุทิศบุญทั้งหมดที่บำเพ็ญมาแล้วนี้ ให้เจ้ากรรมนายเวร ขอชำระหนี้สงส์ ขออุทิศให้ ท่านพระยายมราช ขอท่านพระยายมราช โปรดจงเป็นพยาน ในการบุญการกุศลนี้เทอญ ขอกำลังบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้พำเพ็ญมาแล้วในอเนกชาติ ไม่ว่าจะเป็น ทาน ศีล ภาวนา สร้างพระไตรปิฎก ถวายสังฆทาน ทำบุญตักบาตร จงมารวมกัน ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดนี้ ให้กับเจ้ากรรมนายเวร ให้กับนายนิรยบาลทุกตน ให้กับท่านพระยายมราช ขอให้ท่านพระยายมราชโปรดจงเป็นพยานในการบุญกุศลนี้ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในพระบรมโกศ ขออุทิศบุญนี้ให้กับเทวดา เทพยดา ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน 15 ชั้นบาดาล ทั้งแสนโกฏิจักรวาล ขออุทิศบุญนี้ให้กับบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ ของข้าพเจ้า ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ มนุษย์ทั้งหลาย ขออุทิศบุญนี้ ให้กับ สัมภเวสี ทั้งหลาย เปรตญาติ ทั้งหลาย ที่เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติ ก็ดี ขออุทิศบุญนี้ให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ขอท่านทั้งหลาย จงอนุโมทนาบุญนี้กับข้าพเจ้า เอาเถิดครับ ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้ทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ท่านทั้งหลายเหล่าใดที่ท่านได้สุขขอให้ได้สุขยิ่งๆขึ้นไปเทอญ ขอบุญทั้งหลายทั้งปวงที่ข้าพเจ้าบำเพ็ญมาแล้วจงตามหนุนส่งให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันด้วยเทอญ สาธุ หากแม้นบารมียังไม่เต็มเพียงใด ขอให้มีสุคติ เป็นที่ไป และได้เกิดในศาสนาพระศรีอาริย์เมตไตร และได้ฟังธรรม สำเร็จมรรคผล ในชาตินั้นด้วยเทอญขึ้นชื่อว่า อับจนเข็ญใจ ไร้ทรัพย์ อับปัญญา คำว่าไม่มี ความจนความไม่มีโชค ความไม่มีลาภ สรรพเคราะห์ สรรพโศก สรรพโรคสรรพภัย ภยันตรายใดๆ วินาศภัยใดๆ ขอสิ่งเหล่านี้ ที่ขึ้นชื่อดังเอ่ยมาแล้วนี้ อย่าพึงมี พึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและครอบครัว และทรัพย์สินของข้าพเจ้า และรถยนต์ของข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบจนถึงอนาคตกาลโน้นเทอญ และขอให้ข้าพเจ้า มีสติ ตามคุ้มครองจิตไม่เผลอไผลปรามาสพระรัตนตรัยทุกเมื่อเทอญ

คำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สำเร็จ อย่าพึงมีกับข้าพเจ้า และครอบครัวของ ข้าพเจ้า และภรรยา ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และขอให้กิจการของข้าพเจ้า และภรรยา และมารดา บิดา ของข้าพเจ้า จงปราศจาก อุปสรรค คิดสิ่งใดขอให้สมความมุ่งมั่นปราถนาทุกประการเทอญ สาธุสาธุ สาธุ

7. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

นายวรวัฒน์ เกตุเพชร ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม จำนวน ๔๐,๐๐๐ องค์๑๐๐บาท โมทนาผลบุญร่วมกันครับ

8. pa6986

pa6986 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ

9. pa6986

ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ

10. Vis22

Vis22 สมาชิกใหม่

18 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม เป็นจำนวน250บาท และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

11. นรินสาคร

นรินสาคร สมาชิกใหม่

ขอร่วมบุญสมเด็จองค์ปฐม เป็นจำนวน 50 บาท ครับ และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

12. pa6986

ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมด้วยครับ

13. pa6986

14. ชมพูอุษมัน

ชมพูอุษมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ๔ หมื่น พระองค์ ๕๕ บาท ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดของทุกๆท่านด้วยค่ะ

15. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอเเจ้งอัพเดทข้างล่างนะครับท่าน ยังพอมีเวลาร่วมบุญครับ

16. pa6986

17. pa6986

18. pa6986

19. pa6986

20. ศิษย์รุ่นจิ๋ว

5
    ขอร่วมบุญ 25 บาทครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมบุญสร้างกุศลในครั้งนี้ด้วย สาธุ