ปิดรับบริจาค ขอเชิญร่วมบริจาคหนังสือและหนังสือธรรมะสู่เรือนจำ จ.เชียงใหม่

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย ปัญญาสอน, 5 มีนาคม 2010.

1. ปัญญาสอน

ปัญญาสอน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2009
    เริ่ม 05/03/2553
    การเปิดรับบริจาคหนังสือและหนังสือธรรมะสู่เรือนจำ จ.เชียงใหม่ ได้กระทำขึ้นในรูปแบบโครงการครับ สำหรับท่านที่เห็นสมควรกับโครงการ สามารถร่วมบริจาคได้นะครับ

ชื่อของโครงการ รับบริจาคหนังสือและหนังสือธรรมะสู่เรือนจำ จ.เชียงใหม่

โครงการนี้ต้องการให้บุคคลผู้หลงทาง(ผู้กระทำความผิด)ให้มีการกลับใจ โดยการหาหนังสือธรรมะและหนังสือดีมีคุณค่า มีประโยชน์และที่สำคัญต้องสร้างสรรค์ เพื่อนำไปให้เรือนจำและให้บุคคลผู้หลงทางได้อ่านในช่วงเวลาว่างหรือการใช้เวลาให้เกิดประโยชน์ หนังสือเหล่านี้จะเป็นแนวทางหรือตัวช่วยที่สามารถทำให้บุคคลผู้หลงทางได้กลับมาเดินในทางที่ถูกที่ควร

ดังนั้นหนังสือที่ต้องการ
    1.หนังสือดีมีประโยชน์และสร้างสรรค์ต่อผู้อ่าน
    2.หนังสือธรรมะ
    3.ต้องการหนังสือบางส่วน เช่น หนังสือสวดมนต์ หนังสือวัฏสงสาร หนังสืออื่นๆ เป็นต้น

ท่านใดที่สนใจบริจาคหนังสือสามารถส่งมาได้ที่

นายพิทยา แสนตระกูล
    45 สันติรักษ์ ต.ช้างเผือก อ.เมือง
    จ.เชียงใหม่ 50300

ปล.อาจจะมีการแก้ไขเพิ่มรายละเอียดในบางส่วนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2010
  2. HAYATE

HAYATE เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ ^.^

ไว้ผมจะลองหาหนังสือกับถามเพื่อนๆให้ครับ

ขอบคุณครับ สำหรับโครงการดีๆ

3. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับทุกท่านที่ได้สร้างบุญกุศลทุกอย่าง
    และทำการเผยแพร่ธรรมะด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- sig -->

4. ปัญญาสอน

ปัญญาสอน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2009
    ขอขอบคุณท่านที่ได้ส่งหนังสือมาแล้วนะครับ

ก็มี พี่ต้นละ และ คุณฉัตรวจี วุฒิพรผาติ

ทางเรายังเปิดรับ หนังสือบริจาคอยู่นะครับ

5. timetime

timetime เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    กราบอนุโมทนา สาธุ กับทุกท่านครับ หนังสือที่ส่งมา เพื่อเผยแผ่ ธรรมทาน เป็นบุญมหาบุญ และเป็นบุญสูงสุดในด้าน ทาน

และตอนนี้ ก็ได้ ตั้งกลุ่มกัน ที่เชียงใหม่ เพื่อช่วยกันเผยแผ่พระพุทธศาสนา เพราะตอนนี้ยังกระจายกันอยู่ สามารถ ร่วมกำลังพล กันได้ที่ timetime_1แอดhotmailดอทcom
    งานแรก รวบรวม หนังสือ เพื่อเผยแพร่ ธรรมทาน ครับ

กราบอนุโมทนาสาธุ ครับ

-----------------------

6. timetime

กราบอนุโมทนาสาธุ ครับ

------------------

7. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

การอ่านทำให้คนสมบูรณ์แบบ : Reading makes man a fullness

จัดส่งหนังสือร่วมโครงการฯ นะคะ
    ๑) ชีวิต งาน และหลักการปฏิบัติ พระเทพมงคลรังษี (เฉลียว ฐิตปญฺโญ) เจ้าอาวาสวัดอรุณราชวรารามฯ
    ๒) เทศน์มหาชาติ และข้าวทิพย์ พระธรรมสิริชัย (บุญเลิศ โฆสโก) อดีตเจ้าอาวาสวัดอรุณราชวรารามฯ<O:p</O:p
    ๓) วิปัสสนาภาวนา (ฐิตวณฺโณภิกขุ) พระธรรมวิสุทธิกวี เจ้าอาวาสวัดโสมนัสราชวรวิหาร<O:p</O:p
    ๔) บทอบรมพระกรรมฐาน พระธรรมวิสุทธิกวี เจ้าอาวาสวัดโสมนัสราชวรวิหาร<O:p</O:p
    ๕) คู่มือภาวนา พระธรรมวิสุทธิกวี เจ้าอาวาสวัดโสมนัสราชวรวิหาร<O:p</O:p
    ๖) ธรรมนูญชีวิต พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ. ปยุตฺโต)<O:p</O:p
    ๗) อาจาริยบูชา หลวงปู่สังวาล เขมโก <O:p</O:p
    ๘) ความมหัศจรรย์แห่งใจ<O:p</O:p
    ๙) การกระทำที่ถูกต้องแก่ความเป็นมนุษย์ พุทธทาสภิกขุ<O:p</O:p
    ๑๐) มองดูตนเอง พระอาจารย์เปลี่ยน ปณฺญาปทีโป เชียงใหม่<O:p</O:p
    ๑๑) ตายแล้วไปไหน สุรจิตโตภิกขุ<O:p</O:p
    ๑๒) ทางกลับไปสู่เบื้องบน คำสอนตนเองจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์<O:p</O:p
    ๑๓) บอกทางสู่พระนิพพาน พระอาจารย์อุบาลี อฺตโล พิษณุโลก<O:p</O:p
    ๑๔) หนังสือสวดมนต์ประจำบ้าน ทำวัตรสวดมนต์แปล<O:p</O:p
    ๑๕) การอุทิศส่วนกุศล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน<O:p</O:p
    ๑๖) สมบัติของผู้ดี<O:p</O:p
    ๑๗) ศักดิ์ศรีแห่งความเป็นคน ศักยภาพแห่งความสร้างสรรค์<O:p</O:p
    ๑๘) เสรีภาพไม่ใช่การตามใจ เอ.เอส.นืล<O:p</O:p
    ๑๙) ชนะชีวิต ทำสิ่งที่ได้ผล ทำสิ่งที่สำคัญ<O:p</O:p
    ๒๐) พลังแห่งชีวิต ขุมทรัพย์แห่งปัญญาอันจะเปิดหัวใจและนำความอ่อนโยนมาสู่ชีวิต<O:p</O:p
    ๒๑) นิตยสารนานาสาระ รีดเดอร์ส ไดเจสท์

อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ
    ด้วยเดชะบุญกุศลสิริบุญคุณงามความดีที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้ ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน ถวายเป็นพุทธบูชา เพื่ออบรมหนทางความดับ ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ทุกรูปนามที่ได้ประโยชน์ แล้วเป็นผู้ใฝ่ในธรรม เคารพเลื่อมใสในองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้ อุทิศให้ พ่อเกิดแม่เกิด ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา ผู้มีคุณผู้สูงชาติ ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจนบรรพบุรุษเครือญาติ เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชีทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง ตลอดจนปีศาจ มาร อสูร และเหล่าเสนา ขอจงได้รับและอนุโมทนาบุญ พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    นะ โม พุท ธา ยะ นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    สาธุ สาธุ สาธุ
    <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

8. timetime

กราบอนุโมทนากับคุณ บุญญสิกขา ด้วยครับ สาธุ

ได้รับ หนังสือแล้วนะครับบ
    กุศลผลบุญแห่งธรรมทานครั้งนี้ ขอให้คุณ บุญญสิกขา ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จ ทุกประการ สาธุ

9. timetime

ได้รับ หนังสือ 1กล่อง จากคุณ ยศยา เย็นใจ จาก กทม แล้วนะครับ

กุศลผลบุญแห่งธรรมทานครั้งนี้ ขอให้คุณ ยศยา เย็นใจ ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จ ทุกประการ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->
    กราบอนุโมทนา สาธุครับ

10. timetime

ได้รับ หนังสือ 1กล่อง จากคุณ ภัทรพร คลางประพันธ์ จาก กทม แล้วนะครับ

กุศลผลบุญแห่งธรรมทานครั้งนี้ ขอให้คุณ ภัทรพร คลางประพันธ์ ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จ ทุกประการ สาธุ
    <!-- google_ad_section_end -->
    กราบอนุโมทนา สาธุครับ<!-- google_ad_section_end -->

11. ปฐมฌาณ

ปฐมฌาณ เป็นและตาย..อยู่ใกล้กัน..เพียงลมหายใจ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เกล้ากระผม..ขอน้อมจิต..น้อมใจ..น้อมอนุโมทนา..สาธุการ..ขอรับ

12. โยมฝน

โยมฝน เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ขอร่วมส่งหนังสือธรรมะเป็นธรรมทานค่ะ
    ร่วมโครงการกับคุณปัญญาสอนช้าเพราะรอหนังสือ
    อมตะธรรม ที่ได้สั่งพิมพ์แจกเป็นธรรมทานอยู่ค่ะ
    ตอนนี้ หนังสือเสร็จเรียบร้อยแล้วจะจัดส่งไป ๕ เล่ม พร้อมหนังสือธรรมเล่มอื่นๆค่ะ ​

อมตะธรรม เป็นหนังสือของหลวงพ่อจรัญค่ะ

หนังสือเรื่องอื่นๆที่ส่งไปร่วมโครงการค่ะ

❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧ ❖ ❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧ ❖ ❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧❧

"…เวลามีชีวิตอยู่นี้ เราจะทำความดีให้โลกทั้งหลายได้เป็นคติตัวอย่างอันดีงาม
    และทำด้วยความเมตตาสงสาร เพราะหลังจากนี้แล้ว…
    เราตายแล้ว…เราจะไม่กลับมาเกิดในโลกนี้อีกต่อไป เป็นตลอดอนันตกาล…"

ปณิธานของหลวงตามหาบัว

13. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่สระแก้ว จะขึ้นไปทางเชียงใหม่ ประมาณเดือนพฤษภาคม หนังสือผมมีหนึ่งลังค่อนข้างใหญ่
    จะส่งไปอาจเสียค่าส่งสูงพอสมควร หากผมติดรถไปเชียงใหม่ คุณหาโอกาสมารับได้ไหม อาจเป็นในเมืองเชียงใหม่
    หรือส่วนไหนก็ได้ ในเส้นทางหางดงเชียงใหม่ได้ยิ่งดี วันเวลาที่แน่นอนผมจะแจ้งอีกครั้งหากคุณโอเคน่ะครับ
    เป็นหนังสือธรรมมะ ทั้งหมด 99% อาจมีอย่างอื่นบ้างเล็กน้อย

14. timetime

ได้รับ หนังสือ 1กล่อง จากคุณภัทรกร เด็กหญิงธัญชนก คุณรักชนก อรุณเดชาชัย จาก ขอนแก่น แล้วนะครับ

กุศลผลบุญแห่งธรรมทานครั้งนี้ ขอให้คุณภัทรกร เด็กหญิงธัญชนก คุณรักชนก อรุณเดชาชัยปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จ ทุกประการ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

กราบอนุโมทนา สาธุครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

15. timetime

กราบอนุโมทนา สาธุครับ<!-- google_ad_section_end --> กับคุณ โยมฝน ด้วยนะครับ

กุศลผลบุญแห่งธรรมทานครั้งนี้ ขอให้คุณ โยมฝน ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จทุกประการ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->
    กราบอนุโมทนา สาธุครับ<!-- google_ad_section_end -->

16. timetime

กราบอนุโมทนา สาธุ กับคุณพี่Narong ด้วยครับ

ผมอยู่ในตัว เมืองง ถ้าคุณพี่Narong ผ่านในเมือง นัดเจอกันได้ เลยครับบ ยินดีเป็นอย่างสูง ครับ

เบอร์โทรผม 084 8852849 โทรมาได้เลยนะครับบ

17. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

จัดส่งหนังสือเพิ่มเติมนะคะ สาธุการค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      111.2 KB
      เปิดดู:
      516
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2010
  18. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    [​IMG]สาธุ สาธุ สาธุ

<!-- google_ad_section_end -->

19. timetime

กราบอนุโมทนา สาธุครับ<!-- google_ad_section_end -->กับ คุณ บุญญสิกขาด้วยนะครับ

กุศลผลบุญแห่งธรรมทานที่คุณบุญญสิกขา ได้ทำ ขอให้
    คุณ บุญญสิกขา ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จทุกประการ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

20. timetime

ได้รับ หนังสือ 1กล่อง จากหจก.สินไทยเคมีภัณฑ์และการค้า จาก กทม แล้วนะครับ

กุศลผลบุญแห่งธรรมทานครั้งนี้ ขอให้คุณพี่ๆ จากหจก.สินไทยเคมีภัณฑ์และการค้า ปรารถนาสิ่งใดขอให้สำเร็จ ทุกประการ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

กราบอนุโมทนา สาธุครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->