ขอถามเรื่องการปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ดวงใจปฐพี, 16 มิถุนายน 2013.

1. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    ระหว่างการปฏิบัติธรรมอยู่ที่บ้าน โดยการสวดมนต์ นั่งสมาธิ และการไปปฏิบัติธรรมตามสถานปฏิบัติธรรม อย่างไหนจะดีกว่ากันคะ คือดิฉันรู้สึกว่า การปฏิบัติอยู่ที่บ้าน มันจะสงบมากกว่าการไปปฏิบัติในที่มีคนเยอะๆ ใครคิดว่าอย่างไรบ้างคะ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เอาความเจริญก้าวหน้าของกุศลที่เกิดเป็นตัวกำหนด ...

หากอยู่บ้านแล้วกุศลเกิดมาก ต่อเนื่องยาวนานได้ก็ปฏิบัติที่บ้าน

แต่หากไปสถานที่ปฏิบัติอื่นๆ แม้คนมากแต่ก็มีสัปปายะอื่นๆช่วยให้ตนมีความเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติก็ไปที่นั่น ..

ต้องลองดูสักครั้ง หรือหลายครั้งจะทราบได้ครับ อย่างไรก็ตาม..การปฏิบัติธรรมควรทำตลอดไม่ว่าที่ใหนหรือเวลาใดจะดีที่สุด..ขออนุโมทนาเจตนาในการปฏิบัติธรรมครับ

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    การปฏิบัติที่บ้านต้องทำเป็นประจำอยู่แล้ว
    แต่ควรจะหาเวลาไปปฏิบัติที่วัดบ้าง จะได้มีผู้แนะนำ

ความก้าวหน้าเกิดที่บ้าน แนวทางได้จากวัด

4. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

มันตอบยากครับ
    ถ้าเริ่มต้น ฝึกเป็นหมู่คณะจะดีกว่า (หลักการพวกมากลากไปครับ ได้ผลจริงๆ)
    แต่พอฝึกไปได้สักพัก ก็อยากอยู่เงียบๆคนเดียว
    แต่พอเจอปัญหา ก็ต้องกลับไปหาครูบาอาจารย์

แบบไหนดีกว่า ก็ต้องพิจารณาความเหมาะสมของตัวเองครับ
    สำหรับผม ถ้าต้องการอะไรที่เป็นพิเศษ ก็ต้องไปหาครูบาอาจารย์
    แต่ถ้าทั่วๆไป อยู่บ้านดีกว่า

5. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอื่นตอบกันไปหมดแล้ว เสริมให้ว่าไปร่วมปฏิบัติกับผู้อื่น

เพื่อลดทิฐิของตนลงด้วย รวมถึงได้กัลยาณมิตร

6. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

การปฏิบัติที่ไหนก็ดีทั้งนั้น มันดีตรงไหนทราบหรือไม่ครับ ขอตอบว่า ดีที่จิตของคุณนั่นแหละ
    ปฏิบัติที่ไหนดีไม่ดีไม่รู้ แต่ที่รู้คือให้ปฏิบัติที่ใจ ฝึกให้มากๆครับ
    บางครั้งหากเราปฏิบัติที่บ้านชำนาญแล้ว ก็ต้องออกท่องยุทธภพบ้างเพื่อพิสูจน์กำลังใจของตน พิสูจความสามารถทางจิตของตนเพื่อหาข้อบกพร้่อง หาจุดดำที่ยังค้นหาไม่เจอ ขุดมันออกมาเพื่อทำลายมันออกไปให้หมด ทุกวิธีการดีทั้งนั้น เพื่อชำระจิตเราให้สะอาดบริสุทธิ์ ครับ สาธุ

7. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ทุกๆ ความเห็นนั้นใช่จริงด้วยค่ะ สำคัญที่จิตและจริตของเราค่ะว่าชอบแบบไหน สำหรับดิฉันนั้นได้ทุกแบบค่ะ สวดมนต์ภาวนา นั่งสมาธิที่บ้านเป็นเรื่องปกติค่ะ แต่ไม่ค่อยรู้สึกถึงความก้าวหน้าของตนเอง ดังนั้นดิฉันจึงต้องออกเนกขัมมะบ้างเป็นเรื่องที่ควรทำเสริมค่ะ เพราะดิฉันเองก็ต้องการครูอาจารย์ที่แนะนำแนวทางการปฏิบัติให้ถูกต้องด้วยค่ะเป็นสำคัญ และยังได้ถือศีล ๘ อีกด้วย หากได้ไปสถานที่ๆ แตกต่างกัน ยิ่งทำให้เรารู้และเข้าใจตัวเองมากขึ้นค่ะว่าเราชอบแบบไหน สมถ หรือ วิปัสสนา ปฎิบัติเองแยกเดี่ยวแนววัดป่า หรือว่าร่วมปฎิบัติกับผู้อื่นแบบวัดอัมพวันก็ย่อมต้องลองดูค่ะ.....ดิฉันคิดว่าจิตที่เป็นประภัสสรนั้นย่อมสร้างกุศลกรรมดีได้ทุกที่ ทุกเวลาค่ะ..^^

8. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    ที่ต้องออกไปสาเหตุหนึ่งก็คือติดขัดครับ และไปเสาะวิธีและครูบาอาจารย์ที่สอนได้อย่างถูกต้อง
    หากคุณไม่ติดขัด เข้าใจวิธีและขั้นตอนอย่างถูกต้องแน่นอน อยู่บ้านดีที่สุด
    เจริญในธรรมครับ

9. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    ขอขอบพระคุณทุกๆความเห็นค่ะ ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรม อนุโมทนาสาธุค่ะ