ขอคำแนะนำการวางตำแหน่งโต๊ะหมู่บูชาพระในบ้านครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย xcramation, 8 มีนาคม 2015.

1. xcramation

xcramation เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีซื้อโครงการบ้านจัดสรรที่หนึ่งไว้ครับ
    แต่เมื่อดูแบบบ้านแล้วตามรูปคือบ้านหันหน้าไปทางทิศเหนือ
    อยากจะขอคำแนะนำว่าถ้าบ้านหลังนี้ได้ใช้ห้องนอนทั้ง 3 ห้องนอน
    เราจะวางตำแหน่งที่ตั้งโต๊ะหมู่บูชาพระไว้ตรงจุดไหนดีครับ
    และอีก 2 ห้องนอนที่หันหัวไปทางทิศตะวันตก ควรปรับตำแหน่งยังไงถึงจะดีครับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ขออนุญาตตอบตามความรู้อันน้อยนิดของผมนะครับ

หลวงพ่อและหลวงพี่ท่านเคยบอกว่า ถ้าจะตั้งพระพุทธรูปบูชาให้หันหน้าพระไป
    ทางทิศตะวันออก ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ และทิศเหนือ จะดี จะเป็นมงคล
    หมายเหตุ : คุณลองสังเกตพระประธานของแต่ละวัดสิครับ ทุกวัดท่านจะหัน
    หน้าพระประธานในโบสวิหารไปทางทิศตะวันออกเป็นหลักทั้งหมด เวลา
    พระพุทธเจ้าท่านตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าท่านก็นั่งหันหน้าไปทางทิศตะวันออก
    ครับ ต้องถือว่าทิศตะวันออกนี้เป็นทิศมงคลที่ดีที่สุด สมควรแก่การตั้งประพุทธ
    รูปบูชาที่สุดครับ

ส่วนทิศที่อย่าวางหันหน้าไปเด็ดขาด คือทิศตะวันตกครับ อย่าหันหน้าพระไป
    ตลอดกาลเด็ดขาด อย่างเช่น ว่าถ้าพื้นที่บ้านเราคับแคบจำเป็นต้องหันหน้า
    พระพุทธรูปที่บูชาไปทางทิศตะวันตก ก็ควรหันไปเฉพาะเวลาที่เราได้กราบไหว้
    บูชาท่านเท่านั้นครับ เหตุเพราะพื้นที่จำกัด แต่ถ้าบูชากราบไหว้ท่านเสร็จแล้วก็
    ควรหันหน้าของท่านไปทางทิศที่เป็นมงคลเอาครับ คือขยันเปลี่ยนทิศให้
    พระพุทธรูปที่เราบูชาเอาครับ แต่ถ้าจะวางหน้าพระพุทธรูปให้หันหน้ามาทางทิศ
    ตะวันตกตรงๆตลอดไป นี่ไม่ควรอย่างยิ่งเลยครับ

ผมเคยอ่านเจอหลวงพ่อท่านบอกว่า การวางพระพุทธรูปให้หันหน้าไปทางทิศ
    ตะวันตกนั้น เงินทองจะฉิบหาย วอดวายหมดครับ หามาได้เท่าไรก็หมดไป
    เท่านั้นครับ ดีไม่ดีพอกหนี้พูนสินอีก จะทำกิจการงานได้ก็ไม่ขึ้นไม่สำเร็จมีแต่
    อุปสรรค พูดง่ายๆว่าไม่เจริญมีแต่ซวยมีแต่ล่มจมเลยแหละทิศนี้ อย่าหันไปเด็ด
    ขาดครับ ถ้าใครไม่เชื่อจะพิสูจน์ก็แล้วแต่ใครล่ะครับ ผมเชื่อที่สุด ครูบาอาจารย์
    ท่านพูดอะไรไม่เคยผิด คนโบราณว่าอย่างไรเราต้องว่าอย่างนั้นครับ เพราะท่าน
    ลองมารู้มาปฏิบัติมาก่อนเรานะครับ ถ้าไม่ดีจริงทุกวัดท่านไปไม่หันหน้าพระประธาน
    ไปทางทิศตะวันออกหรอกครับ ต้องดีที่สุดแน่นอน ขอให้โชคดีครับ

3. xcramation

ขอความอนุเคราะห์อีกครั้งครับว่าถ้ากั้นห้องพักผ่อนชั้น2 แล้วทำเป็นห้องพระตรงนั้นจะมีปัญหาไหมครับ

4. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    กั้นผนังทำห้องชั้น 2 ดีครับเพราะหิ้งพระควรอยู่สูงๆไว้ก่อน ถ้าทำเป็นสัดส่วนก็จะ
    เป็นระเบียบง่ายต่อการดูแลทำความสะอาดและสงบร่มเย็นเวลาเราสวดมนต์บูชา
    พระครับ ที่สำคัญควรหันหน้าโต๊ะหมู่บูชาไปตามทิศที่เป็นมงคลและไม่วางหิ้งพระ
    ให้อยู่ทางปลายเท้าที่เราจะเหยียดเท้าเวลาเรานอนเป็นใช้ได้ครับ ควรเอาหิ้งพระ
    ตั้งไว้ทางที่หัวนอนของเราที่นอนครับ สาธุ

5. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อุตส่าห์คิดให้เป็นชั่วโมง
    จดชื่อไว้ก่อน

6. xcramation

รอฟังคำแนะนำจากคุณ Samnido เช่นกันนะครับ

7. โมทนาman

บอกไปแล้วครับ

8. xcramation

ขอบคุณคุณ samnido อีกครั้งนะครับ พอดีผมเข้าใจว่าโพสผิดห้องเลย มาโพสห้องนี้อีกครั้งหนึ่งครับ

9. โมทนาman

จัดตามที่บอกพระจะหันหน้าไปทางทิศตะวันออก
    เพราะคงไม่หันพระเข้าผนัง

ถามห้องดูดวงถูกแล้วครับ
    เพราะดูฮวงจุ้ยการนอนด้วย

10. xcramation

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับผม

11. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ฮวงจุ้ยคิดจากดวงเจ้าของบ้านเป็นหลัก หันพระตามทิศมงคลเจ้าของบ้าน

ใครเป็นคนออกแบบ ทำไมหันปลายเตียงไปที่ประตูทุกห้อง แล้วประตูแต่ละห้องประจันหน้ากันอีก ไม่ดีมากๆเลย

ชั้นล่างก็สุดๆ ห้องอาหารห่างจากห้องครัวมากไปแถมยังมาใกล้ห้องน้ำอีก ถ้ามีคนเข้าคงจะได้ยินเวลาทานข้าว

ประตูตรงกันเกือบทุกบาน นี่มันทางผีผ่านชัดๆ มีประตูด้านหน้าเล็กๆ เข้ามาเจอบันได เจอห้องน้ำอีก จบ

12. patdorn

patdorn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    แบบโมเดิน โฮมออฟฟิศ ปรับทิศนอนก็พอได้ มุมตั้งพระรอผู้ชำนาญดีแล้วครับ