ขอคาถาช่วยเรื่องการเรียนหนังสือหน่อยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Siamese Wizard, 20 กรกฎาคม 2008.

1. Siamese Wizard

Siamese Wizard Active Member

15 กรกฎาคม 2008
    ครับ อย่างหัวข้อบอกเลย

คือว่าจะปรับตารางใหม่ครับ

นอนให้แต่หัวค่ำ ทบทวน อ่านหนังสือ ออกกำลังกาย นั่งสมาธิ

แต่บางอย่างหายไป?

อ๊อ เราต้องพึ่งทางพระด้วย
    ไม่งั้นเดี๋ยวจะคุมจิตไม่อยู่ แล้วจะเป็นแบบเดิม-*-
    ทุกวันนี้อยู่กับเรื่องจิตวิญญาณครับ[​IMG]

ขอความกรุณาด้วยครับ[​IMG]

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คาถาเสกอาหารให้เกิดปัญญา

พระคาถาอิติปิโสรัตนมาลา บทที่ 11

<TABLE class=MsoNormalTable cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0.75pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; PADDING-TOP: 0.75pt" vAlign=top>

</TD><TD style="PADDING-RIGHT: 15pt; PADDING-LEFT: 15pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; PADDING-TOP: 0.75pt" vAlign=top>สัญจะยังปาระมิงสัมมา
    สังขารานังขะยังกัต๎วา

</TD><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 15pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; PADDING-TOP: 0.75pt" vAlign=top>สัญจิต๎วาสุขะมัตตะโน
    สันตะคามิงนะมามิหัง

</TD></TR><TR><TD style="PADDING-RIGHT: 0.75pt; PADDING-LEFT: 0.75pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; PADDING-TOP: 0.75pt" vAlign=top>

</TD><TD style="PADDING-RIGHT: 15pt; PADDING-LEFT: 15pt; PADDING-BOTTOM: 0.75pt; PADDING-TOP: 0.75pt" vAlign=top colSpan=2>
    สำหรับบทนี้ ตำรับกล่าวชี้ ว่าดีจริง
    สำหรับเสกข้าวกิน ปัญญาดียิ่ง สุดจะหาสิ่ง ใดมาเปรียบปาน

</TD></TR></TBODY></TABLE>

3. HS6GFT

HS6GFT เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาเรียนหนังสือทำให้ความจำดีสมองดี ท่องจำได้แม่นยำ ปัญญาแตกฉาน

ท่านให้ตั้งนะโม 3 จบ แล้วว่าพระคาถานี้... โอม ปุปุ ทะลุปัญญาพุทธโลกานุกัมปกาติ. ให้ภาวนาทุกเช้า.เย็น.และก่อนนอน. สมองความจำจะดีครับ ด้วยอำนาจแห่งพุทธานุภาพ

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หัวใจมุตโต (ปัญญาแตกฉาน)

นโม ฯลฯ ๓ จบ

มุตโต มุตตัง อะระหังพุทโธ สะหัสสะเนตโต เทวินโททิพพะจักขุงวิโสธายิ

ของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต บูรพาจารย์ฝ่ายกัมมฐาน

วิธีใช้ ตั้งจิตระลึกถึงคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ คุณเทวดาคุณพรหม และหลวงปู่มั่นเป็นที่สุด แล้วอธิษฐานดังนี้ ด้วยเดชะอานุภาพบารมีของพระทั้งหลายขอให้ข้าพเจ้ามีสติปัญญาผ่องใสสามารถเล่าเรียนหรือทรงจำความรู้ได้ว่องไวคล่องแคล่วแตกฉานแม่นยำ สิ่งใดที่ยังไม่รู้ก็ขอให้รู้แจ้งโดยไว สิ่งใดที่รู้แล้วก็ขอให้จำได้อย่างแม่นยำอย่าได้ลืมเลือนด้วยเถิด สาธุ

5. lonely_pkw

lonely_pkw เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอ่านครับ
    จากหนังสือสมบัติพ่อให้

ไฟล์ที่แนบมา:

6. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

จะขอออกตัวหน่อยว่าผมเป็นคนหนึ่งที่เคยเรียนได้ 4.00 ตอนม.ปลาย พอเข้ามหาลัยก็เอ็นท์ติดคณะเศรษฐศาสตร์ของมหาวิทยาลัยแถวๆ ท่าพระจันทร์โดยชีวิตตั้งแต่เกิดมาผมไม่เคยเสียเงินเรียนพิเศษเลย และจบออกมาด้วยเกรดเฉลี่ยสามกว่า สามารถหาเงินทุนมาเรียนเองได้ด้วยโดยมิต้องพึ่งทางบ้านมากนักได้อีก ..ออกตัวมามิใช่โอ้อวด แต่อยากให้มีกำลังใจครับ ตอนเรียนผมไม่เคยใช้คาถาอะไรเลย รู้แค่สุ จิ ปุ ลิ ซึ่งผมไม่ได้มองว่าเป็นคาถา แต่คือสิ่งที่ทำให้จำได้ และสามารถทำข้อสอบได้ ถ้าจะเอาหลักการของผมก็ทำตามนี้ไปเลย

อ่านๆๆๆๆๆ อ่านเสร็จแล้วคิดให้มาก มองให้เกิดภาพ ตอนอยู่ในชั้นเรียนให้ตั้งใจฟังอาจารย์ ฟังไปก็คิดและจินตนาการตามไปด้วย แล้วกลับมาอ่านทบทวนที่บ้านหรือที่หอพัก ให้หาข้อสอบเก่าๆ มาฝึกทำเยอะๆ อันนี้คือหัวใจเลย ถ้ายังเรียนม.ปลายอยู่ ช่วงที่เพื่อนๆ ไปเรียนพิเศษกันผมแนะนำให้ฟังเพลงสบายๆ และหัดวาดภาพเพื่อผ่อนคลาย คือถ้าทำตามที่บอกจะไม่ต้องอ่านหนังสือมากนัก เพราะจะทำให้เราสามารถจำได้ดีอยู่แล้ว แต่สิ่งทีสำคัญที่สุดอีกเรื่องนึงคือเรื่องเพื่อน ถ้าคบเพื่อนดีเราก็ได้ดีตามไปด้วย อยากเรียนเก่งต้องคบเพื่อนเก่งๆ อย่าคบเพื่อนที่ชวนกันไปเละละ เพราะการมีเพื่อนที่ดี หรือมีคู่แข่งที่ดีในการเรียนจะทำให้เราสามารถพัฒนาความสามารถทางการเรียนของเราไปได้เร็วมาก เพราะเราจะมีคนให้คอยเปรียบเทียบอยู่ตลอดเวลา เราจะไม่หยุดอยู่กับที่ คิดว่าอะไรที่คนทำได้เราต้องทำได้ แล้วก็ต้องทำให้ได้อย่างทีคิดอย่างที่พูดด้วย ต้องมีเป้าหมายและรักษาสัจจะที่ให้ไว้กับตัวเอง เช่นตั้งเป้าว่าเทอมนี้ต้องได้เกรดไม่ต่ำกว่า 3.5 ก็ต้องทำให้ได้ ถ้าได้ก็ต้องให้รางวัลตัวเองด้วยการไปเที่ยวหรือซื้ออะไรให้ตัวเองบ้าง ท้ายสุดฝากในเรื่องของการทำกิจกรรมระหว่างเรียน เพราะจะทำให้เรารู้จักการทำงานกับคนหมู่มาก และจะทำให้เรามีสังคมกว้างครับ สิ่งนี้จะให้ประโยชน์กับเรามากกว่าการได้เกรดดี ในสมัยเรียนซะอีก สู้ๆ ครับ :)

ปล. ผมมีหลักในการทำข้อสอบอย่างนี้นะ ถ้าอยากเก่งลองหา "วิธีทำข้อสอบให้ทันและทำให้ถูก" ถ้าทำได้ตามนี้นะ เกียรตินิยมเหรียญทองก็ยังเอามาได้เลย 555

ปล.2 คนที่เก่งไม่ได้เก่งด้วยตัวคนเดียวครับ เค้าทำงานวางแผนการเรียนกันเป็นทีม ผลัดกันติว ผลัดกันเลคเชอร์ ผลัดกันหาสูตรหรือช่วยกันติวเนื้อหาที่แต่ละคนยังตกๆ หล่นๆ อยู่ได้ การคบเพื่อนสำคัญมากครับ จริงๆ นะ ในมงคลสูตร พระพุทธเจ้าท่านยังตรัสบอกไว้ข้อแรกเลยว่า อเสวนาจะพาลานัง (ในกรณีนี้ต้องบอกว่าคบเพื่อนไม่ตั้งใจเรียนจะพากันดิ่งลงเหว) ข้อสอง ปัญฑิตานัญจะเสวนา (กรณีนี้ต้องบอกว่าคบเพื่อนดี ตั้งใจเรียน ช่วยกันติว ช่วยกันหาข้อสอบเก่าๆ มานั่งฝึกกันทำ จะพากันรุ่งครับ) คบเพื่อนสำคัญมากจริงๆ น้าาา เชื่อผมเหอะ เพื่อนที่ดีจะทำให้เรารู้หน้าที่ด้วยครับว่าตอนนี้เราต้องทำอะไรต่อไปและจะวางแผนการเรียนได้ถูก พอสอบเสร็จก็มีเพื่อนดีๆ ไปเทียวด้วยกันอีก เผลอๆ ได้แฟนสวยๆ แถมเรียนเก่งจากเพื่อนกลุ่มนี้อีก คนดีย่อมชักนำให้ไปเจอไปรู้จักกับคนดีครับ ^^"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2008
  7. lonely_pkw

lonely_pkw เป็นที่รู้จักกันดี

คนแก่ก็มีทั้งที่เดินได้เองจนวันตาย คนที่ต้องใช้ไม้เท้าช่วย เหตุใดเป็นเช่นนั้น
    คนบางคนเดินได้เอง บางคนต้องการที่พึ่ง
    คนเดินได้เองจะมองว่าไม้เท้าไร้ประโยชน์ หารู้ความสำคัญอันยิ่งยวดของไม้เท้าไม่...
    ประโยชน์ของแต่ละอย่างมันมีอยู่ครับ มันแล้วแต่ว่าใครจำเป็นต้องใช้หรือไม่ต้องใช้มัน ขึ้นอยู่กับบุญกรรมที่ทำมา

อนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ

8. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

ผมให้คาถาส่วนตัวของผมเพิ่มอีกหนึ่งคาถาแล้วกัน คาถานีัคนใช้ต้องมีสัจจะ ต้องรักษาสัจจะยิ่งชีพครับ ถ้าทำได้ก็อ่านต่อแล้วลองเอาไปทำตามเลย

อยากได้อะไรให้อธิษฐานไว้ ให้ตั้งไว้ในใจเลย (ในมงคลสูตรน่าจะเป็นข้อหกนะครับ อัตสัมมาปณิธิ จะ - ตั้งตนชอบ/มีเป้าหมายชีวิตที่แน่ชัด) ก่อนจะนอนและตื่นนอนให้ไปจ้องหน้าตัวเองในกระจกแล้วพูดออกมาดังๆ ครับ

ไม่ได้ ไม่ได้, ไม่ได้ ต้องได้

ทำได้ไหมครับ ถ้าทำได้ตามที่พูดได้ผลแน่นอน แค่นี้แหละคาถาผม ..ลองไปหาอ่าน the secret ดูครับ เค้าบอกว่าคนเราถ้าต้องการอะไรอย่างแท้จริงและเชื่อมั่นว่าทำได้ ท้ายสุดก็จะได้สิ่งนั้นมา และนี่คือตัวคาถาจากหลวงพี่เล็กครับ http://palungjit.org//showthread.php?t=137778 เป็นคาถาที่ทำให้อ่านหนังสือรู้เรื่องได้เร็ว เป็นตัวคาถาจริงๆ เลยที่ผูกเป็นทั้งคาถาและทั้งยันต์ ผมเองก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน แต่ถ้าหลวงพี่เล็กบอกอย่างนี้แล้วต้องได้แน่นอน ลองดูนะครับ :)

9. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    คาถาพระอินทร์ผมก็กำลังทดลองอยู่ครับ

10. Siamese Wizard

เฮ้อ คือว่า จะหาเด็กขยันในห้องยากครับ

ที่มีก็โลกส่วนตัวสูง-*-

ที่เหลือก็หยิ่งซะ(ทั้งที่ไม่ค่อยรู้อะำไร)

ไม่ค่อยนับถือครูอาจารย์เท่าไหร่(กูเก่ง ว่างั้น-*-)

เอาไงดีครับ

เรื่องกฎการดึงดูด ผมอ่านเยอะมากครับ

กำลังดึงดูดเพื่อนดีๆอยู่

ได้ครับ แต่อยู่คนละสายการเรียน-*-

11. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามต่อไปคับ..ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เราต้องแสดงความพยายามออกมาก่อน
    ...สาธุ

12. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    สะหัสสะเนตโต เทวินโท ทิพจักษุง วิโสทายิ
    ขอยืนยันครับ หลังจากสวดนะโม อิติปิโส ขอบารมีพระรัตนตรัย ท่านปู่พระอินทร์ และ ท่านย่า
    และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ภาวนาไปอ่านไป ขอท่านเลยให้จำได้รู้ว่าจะออกอะไร เป็นต้น
    ขอรับประกันว่าได้ผลแน่ ถ้าจิตเป็นสมาธิ ผมอ่านๆจะรู้สึกทันทีตรงนี้น่าอ่าน
    ตรงนั้นจะเป็นส่วนที่ออกสอบ ขอให้ภาวนาประจำ มีสามธิเท่านั้น

13. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    เราว่าอยู่ที่ตัวเองมากกว่านะ คาถาแค่องค์ประกอบเสริมทางด้านกำลังใจ

14. In_sea57

In_sea57 เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2008
    ที่เคยใช้นะครับ แต่ไม่รู้ชื่อคาถา

นะโปงปุ ทะลุปัญญา พระพุทธนำมา พระธาคิดได้ มุตโต มุตตัง สรณังมุตโต

15. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    เพิ่มเติมง่ายๆๆๆครับ
    ไหว้พระสวดมนต์ตามปกติ นั่งสมาธิและแผ่เมตตาครับ

16. chanin

chanin เป็นที่รู้จักกันดี

สุ
    จิ
    ปุ
    ลิ

17. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ขอออกความคิดเห็น
    แต่มาให้กำลังใจโยมเจ้าของกระทู้ สู้ๆๆนะ

18. platu

platu สมาชิก

ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั้น

19. ชนณพัฒน์

ชนณพัฒน์ Active Member

ตั้งนะโม - จบ

อธิษฐานจิตแล้วว่าตามนี้

ข้าพเจ้าจะตั้งใจเรียน ตั้งใจฟังคำสั่งสอนของครู เชื่อฟังพ่อแม่ ขยันอ่าน หมั่นทบทวนตำราที่เรียนมา หาความรู้เพิ่มเติมเพื่อประเทืองปัญญา ฟังคนที่รู้ นำมาคิดตรึกตรองเพื่อหาเหตุผล มีสติว่าตอนนี้กำลังทำอะไรอยู่ จิตไม่เรรวน จะไม่ประพฤติชั่ว จะทำแต่ความดี แล้วกราบพ่อกับแม่...

เท่านี้ก็เรียนเก่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2008
  20. Siamese Wizard

องค์ประกอบพร้อม แต่ขาดแรงผลักดันครับ-*-