ขณะที่เรานั่งกรรมฐานเมื่อเริ่มนั่ง บางครั้งเราจะมีอาการต่างๆนานา

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย yun, 27 พฤษภาคม 2010.

1. yun

yun สมาชิก

ขณะที่เรานั่งกรรมฐานเมื่อเริ่มนั่ง บางครั้งเราจะมีอาการต่างๆนานา
    ให้เราตั้งจิต แผ่เมตตาสัพเพ สัตตาให้เจ้ากรรมนายเวรทันที แล้วทุกขเวทนาทั้งหลายจะบรรเทาลง ในขณะทำงาน ก็ภาวนาจิตได้
    ฟังธรรมได้ เมื่อฟังหรือสวดแล้วก็แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร
    เค้าจะได้ไม่รบกวนเราอีก

(คำสอนคูรบาอาจารย์ บอกเป็นธรรมะทานแก่ผู้สนใจ เพื่อบูชาครูบาอาจารย์ ขออุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร และ บรรบุรุษและวงศ์ษาคณาญาติ :cool

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    เจ้ากรรมนายเวร ยุ่งอะไรกับเวทนา

3. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลืมนะครับ ว่าเจ้ากรรมนายเวรหลักๆ คือ ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ
    หรือจำแนกเป็น ผัสสะ เวทนา ตัณหา อุปาทาน นะครับ ^^
    เพราะวิบากจากกรรมเก่าจะปรุงแต่งให้ผัสสะเป็นเครื่องมือครับผม
    หลวงพ่อชาจึงสอนไว้ว่า "เหนือฟ้า ยังมีฟ้า เหนือกฏแห่งกรรมยังมีวิปัสสนากรรมฐาน"