กริ่งใหญ่จีน

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย jame7, 9 ตุลาคม 2019.

1. jame7

jame7 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    0.jpg ขอเข้ามาศึกษากันนะครับ พระกริ่งจีนใหญ่ผม ตรงกลางอกจะมีตอกแบบโบราณคือตอกที่ละจุดออกมาเป็นภาษาจีน ไม่ทราบความหมาย ถ้าเป็นของเลียนแบบจะตอกทำไม และก้นที่เซียนว่าปลอมยากที่สุดการหล่อจะเหมือนมีเว้าเหมือนกันเปรียบเทียบจากกริ่งที่ลงในหนังสือ พระกริ่งใหญ่ ผม สูง 4.5 ซม.กว้าง 2.6 ซม สมชื่อพระกริ่งใหญ่ ตามที่ผมอ่านหนังสือเซียนเก่ามาเขาว่าพระกริ่งจีนใหญ่อายุไม่น่าถึงพันปี อย่างมากก็แค่หลักร้อยปีเท่านั้น พระผมล้างมาก่อน ตรงก้นยังคงสภาพเดิม ในโลกคงมีไม่ถึง ร้อยองค์ แลกเปลี่ยนความรู้นะครับยังไม่เคยเห็นเก๊แบบนี้องค์ที่สองครับ ใครว่าเก๊มีเก๊แบบนี้มาลงให้ชมหน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2019