กระทู้สำหรับการให้คำแนะนำสำหรับคนฝึกมโนมยิทธิใหม่

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Supernova, 4 เมษายน 2006.

1. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    ถึง เพื่อนๆ ที่ฝึกมโนมยิทธิทุกท่าน และท่านที่เชี่ยวชาญ

กระผมอยากจะเปิดกระทู้นี้ครับ เพื่อให้คำแนะนำเกี่ยวกับการฝึกมโนมยิทธิสำหรับผู้ฝึกใหม่(เช่นผมครับ) และผู้ที่คิดจะฝึก หรือ ท่านผู้ที่ชำนาญฤทธิ์ทางใจที่ให้คำแนะนำแก่คนที่ไม่ชำนาญเพื่อสร้างบุญกุศลให้กับผู้ฝึกใหม่ด้วยครับ

ถึงคุณน้องอ้น เมื่อไหร่มีทัวร์ไปนรก ไปที่ไหนก็ตาม ไปดาวดวงอื่น อยากไปร่วมทัวร์ด้วย ตอนนี้พยายามฝึกให้ชัดๆกว่านี้ ตอนนี้อยากจะเจอหน้าพ่อแม่ในอดีตชาติผมมากครับ

อยากตั้งกระทู้นี้เพื่อคนรุ่นหลังๆที่เข้ามาอ่าน ที่สนใจศึกษาวิชามโนมยิทธิด้วยครับ

Supernova !!
    [b-wai]

2. wongvbass

wongvbass เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    อยากได้คำเเนะนำเบื้องต้นครับ

3. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    อยากฝึกบ้างจัง.......

4. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูสิครับ..มันเป็นแบบคุณ 12punna จริงๆ

... ลองดูตอนศพตัวเองหลังตายด้วยนะครับ ตอนมันค่อยเสื่อมสลายไป ..

พอมันสกปรกแล้ว...

แล้วมาเปรียบเทียบตอนที่มันยังไม่ตาย...ผมก็เริ่มได้สติอีกเล็กน้อย ว่าเออ มันคล้ายๆกัน แต่ยังไม่ตาย เนื้อมันก็ทำงานของมัน ...ก็ไม่เท่าไหร่ เรายังพอเลิกสนใจความจริงว่าสกปรกได้ เพราะว่าข้างนอกมันสะอาด และร่างกายแข็งแรง

ก็ถ้าต่อไปเริ่มดูไปเรื่อยๆ ก็จะชัดเจนว่า เออ ไม่เห็นจะสะอาดซักหน่อย แค่มันมีเค้าโครงและรูปลักษณ์สรุปกันว่าสวยงามแค่นั้นเอง ก็ว่ากันไปเรื่อยๆนะครับ

แต่ปัจจุบันผมก็..อีลุ่ยฉุยแฉกทดลองกิ๊กก๊อก..ผมพูดเป็นแนวให้ท่านลองดูเท่านั้น

5. KomAon11

คำแนะนำเบื้องต้น

1. รักษาศีล 5 ครับ
    2. หลีกเลี่ยงฝูงชนที่ครื้นเครง
    3. ฝึกจับภาพพระให้ดี ดูบ่อยๆ ให้จำได้
    4. ฝึกนั่งสมาธิ นะมะ .. พะทะ
    5. ไปฝึกกับครูฝึก ถ้าคิดว่าเราทำมาดีแล้วครับ

.................ศีล 5 นี่สำคัญ........ศีลดี สมาธิก็ไปเร็วและทรงประสิทธิภาพสูงครับ(ตีความจากตำรา)

6. KomAon11

อุปทานเฉพาะตัวเองจะดีครับ คนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อนด้วย ก็ถ้าคนอื่นหลงผิดไปกับอุปทานเรามันก็ไม่ดีอ่ะครับ

.....ปัญหาในการฝึกครั้งแรกๆ ก็คือ ไม่แน่ใจว่าอันไหนจริง อันไหนคิดไปเอง

.....วิธีแก้สำหรับที่ผมเคยสังเกตการณ์มา คือ พยายามฝึกเรื่อยๆ จะมีบางอย่างที่เราไม่มีอุปทานและเรามั่นใจมาก แบบผมนี่ถ้าเจอองค์ปัจจุบันจะมีกระแสพระเมตตาที่จิตผมจำได้ ไม่เหมือนใครเลย เคยโดนเทวปุตมารหลอกเหมือนกัน แต่เค้าไม่มีกระแสพระเมตตาแบบองค์ปัจจุบัน หรือ ให้ถามครูฝึกที่เรามั่นใจบ่อยๆครับ และอีกวิธีหนึ่งคือ ใช้ญาณ 8 ที่ได้จากมโนมยิทธิตรวจสอบเหตุการณ์อนาคต(เรียกอนาคตังสญาณ)ในชีวิตประจำวัน เช่น พรุ่งนี้ตื่นมาเจออะไร รถคันต่อไปจะเป็นรถอะไร เราก็รอดูเลย ชัวร์ป๊าป ผิดเป็นผิด ถูกเป็นถูก

7. seberton

seberton เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษที่ไม่ค่อยเข้ใจเท่าไรนะครับ
    อัญเชิญสิ่งศักดิ์อื่นได้เปล่าครับ ที่จะช่วยโปรดให้เราเห็นสิ่งที่เป็นในชาติก่อนๆ

อัญเชิญอย่างไรหรอคับ ภาวนาว่า นะมะ ภะทะ อย่างเดียวหรือคับ
    ดูท่าทางต้องฝึกยากแน่เลย

8. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    เราก็พึ่งบารมีของพระพุทะเจ้าอยู่แล้ว เพราะกำลังเรามีน้อย .........แต่ไปคิดเรื่องที่พี่พูดไว้ให้ดีก่อนเถอะ เรื่องกล่าวคำพูดไม่ดีกับท่านผู้มีคุณที่เห็นว่าเป็นเรื่องสนุกน่ะ คิดให้ได้ก่อน ไม่งั้นให้ตายก็ฝึกไม่ได้หรอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2006
  9. นืเฟร

นืเฟร เป็นที่รู้จักกันดี

สังสารวัฎนี่ช่างกลัวจริงๆเลย

10. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มิถุนายน 2007
  11. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ
    ดีครับแต่ผมยังทำไม่ไปถึงไหน เพราะศิลยังไม่ค่อยจะครบเป็นบางวัน แต่ภายในปีนี้ตั้งใจอย่างมากเลยว่า จะทำให้ครบและจะทำตลอดจนสิ้นจากความเป็นคน

12. ponpon

ponpon เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ตั้งใจว่าจะฝึกให้ได้ค่ะ
    แต่ยังตัดนิวรณ์ 5 ไม่ได้เลย

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2006
  13. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

.....ขออนุญาตนะครับ การที่เราต้องขอบารมีพระให้ช่วยในการฝึก เพราะว่าเราเองยังมีขีดจำกัดในการรับรู้ครับ ถ้าหากท่านทั้งหลายไม่หลอกตัวเองย่อมเข้าใจข้อนี้ดี นอกจากนี้การขอบารมีพระรัตนตรัยจะทำให้จิตเราน้อมเคารพในความดีของท่านด้วยครับ จะคลายความถือตัวว่าเราดีกว่าคนอื่นไปได้ทีละน้อยๆ แต่ก็มีนะครับสำหรับท่านที่ไม่ได้ขอบารมีพระ ใช้กำลังจิตของตัวเองล้วนๆ แต่วิธีนี้มีโอกาสผิดสูง และถูกมารหลอกได้ง่าย ทำให้เราไปก่อกรรมชั่วเพิ่มขึ้นอีก ทีนี้ทางที่เราจะหลุดพ้นก็จะห่างไปอีกครับ เขากลัวตรงนี้ กลัวว่าจะผิดแนวทางขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ
    .....สุดยอดแห่งสรณะคือตัวเราเอง เชื่อว่าทุกท่านย่อมรู้ดี แม้พระพุทธเจ้าท่านก็เป็นผู้บอก เราต้องทำด้วยตัวเราเอง แต่ทว่าในขณะที่เรายังพึ่งตัวเองไม่ได้สรณะที่ดีที่สุดก็คือพระรัตนตรัยครับ ลองนึกดูว่าหากเวลานี้องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอยู่ตรงหน้าท่านท่านจะทำอย่างไร จะรู้สึกอย่างไร เวลาขอบารมีท่านเราก็ใช้ความรู้สึกแบบนี้ เมื่อขอบารมีท่านแล้วก็ทำใจวางเฉยจะได้รับคำตอบหรือไม่เราก็ไม่สนใจ วางใจกลางๆจะได้ผลดีครับ เอาแค่นี้แล้วกันวันไหนผมของขึ้นแล้วจะมาคุยใหม่ครับ

14. KomAon11

ของขึ้นกันทั้งเมืองแล้วครับ ราคาน้ำตาลเพิ่มสูงขึ้นกิโลกรัมละ 4 บาท

...เอิ๊กๆๆ

15. รัตน์พิมล

รัตน์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝึกด้วยค่ะๆ ขอโมทนากะผู้ฝึกทุกท่าน ขอให้ประสพผลสำเร็จตามที่ตั้งใจนะค่ะ

16. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    อีกไม่นานคงจะได้ไปฝึกบ้างครับ...ตอนนี้ติดอยู่ที่ศีลละครับ...
    ติดที่อารมณ์ด้วย...อืม!...เมื่อถึงเวลานั้น...ธรรมะจัดสรรให้แน่ครับ...
    ขออนุโมทนา...สาธุ...สาธุ...สาธุ...

17. bridge

bridge เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2005
    อืม....ตอนนี้สงสัยมโนยิทธิ เนี้ย สมาธิขั้นไหนเข้าได้ ตอนนี้อยู่ ช่วง ฉาน 3 จ๊ะ วันไหนศีลสะอาดก็ถึงฉาน 4 นั่งสมาธิทุกวัน นั่งเล่น ฆ่าเวลา นั่งพอเพิ่มกำลังจิตไม่ได้คิดอะไรมาก

เลยสงสัย มโนยิทธิ เนี้ย ท่องอย่างอื่นไม่ได้เหรอ เพราะถูกจริตที่เพ่งศพ กับเท่าเข้า-ออก ตามลมหายใจ

แต่ถ้านั่งสมาธิมาถึง ฉาน 4 แล้ว มันก็นิ่งค้างเติ้งอยู่นั่น ไม่ไปไหนแล้วนะ มันถึงที่สุดแล้วนะ จนอารมณ์สมาธิหมดไปเอง ถึงออกได้ ไม่งั้นก็ต้องกำหนดถอยออกมา ตามที่มีคนแนะนำ แต่ปัจจุบันถอยยังไม่เป้น ....

เอ....หรือมโนยิทธิ ต้องต่อจากวิปัสนา ( ทำจิตให้อยู่สมาธิระหว่างฉาน 2 กับ 4) สงสัยจังค่ะ ต้องทำสมาธิอยู่ช่วงไหน ระหว่างอะไร

18. seberton

seberton เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพ่อหร่อคับ คิดดูแล้ว และมันก็ผ่านไปไม่คิดไรอีก เพราะว่าไม่รู้เกิดอะไรเข้าแทรก พ่อผมถึงได้สร่างเมาได้ แล้วพี่ yeen จะให้ผมทำอะไรอีกหรอคับให้ขอขมาหรอคับ ได้คับผมต้องทำอยู่แล้ว แต่ไม่รู้สิผมไม่กล้าทำตอนนี้อ่ะคับ

19. จำปา ดะ

จำปา ดะ สมาชิก

ตอนนี้เราฝึกแต่สมาธิ จิตสงบนิ่ง ไม่เข้าใจว่าการมโนฯ นั้นเขาทำกันอย่างไรอ่านข้อความของคุณแล้วก็จับไม่ได้ว่าเริ่มต้นอย่างไร และตรงไหน ถ้าจะให้เป็นกุศลแด่คุณ กรุณาอธิบายให้ชัดและละเอียดอีกนิดได้หรือเปล่าจ๊ะ

20. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนานะครับ
    ถ้ารู้อย่างนี้แล้วไปนิพพานไม่ได้ไม่รู้จะว่าอย่างไรแล้ว
    ต้องขอโทษนะครับถ้าท่านต้องมีกิจบางอย่างที่จะต้องอยู่ต่อหรืออยู่ช่วยพระศาสนาก็อยู่ต่อเถอะ
    พระนิพพานของท่านอยู่ไม่ไกลแล้ว