กระทู้ชื่อ "พระกรุวังหน้า ไม่ใช่ พระกุหน้าวัง" หายไปไหน ?

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย นายระฆัง, 24 มิถุนายน 2008.

1. นายระฆัง

นายระฆัง Active Member

กราบเรียน ท่านเวปมาสเตอร์ ผู้ดูแล เพื่อนสมาชิกทุกท่าน วันนี้กระผมจะเข้ามาติดตามอ่านกระทู้ชื่อ "พระกรุวังหน้า ไม่ใช่ พระกุหน้าวัง" ของ อ.เล็ก พลูโต แต่ไม่ทราบว่าหายไปไหน ถูกลบไปแล้ว หรือ ย้ายไปอยู่ที่ใด หรือ เครื่องคอม ฯ ผมมีปัญหา หาไม่เจอ หากใครค้นหาเจอ หรือ ทราบว่าอยู่ที่ใด หายไปไหน กรุณาแจ้งให้ผม และเพื่อนสมาชิก ที่เขาอยากจะติดตามอ่านต่อทราบด้วย จักเป็นพระคุณยิ่ง

ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า กระทู้ที่มีคุณค่ากระทู้นี้ คงจะไม่โดนลบทิ้ง เพราะไปขัดขวางผลประโยชน์ของผู้มีอิทธิพลที่อยู่ในเวปนี้นะครับ(cry)

2. Karawa

Karawa สมาชิกใหม่

22 มิถุนายน 2008
    นั่นน่ะสิครับ ผมเองหาหลายรอบแล้ว ไม่เจอกระทู้นี้เหมือนกัน เมื่อเช้าก่อนออกไปทำงาน ผมยังเข้ามาอ่านและโพสข้อความเลยนี่ แต่พอจะเข้ามาอ่านอีกที อ้าว หายจัอยไปซะแล้ว เซ็งระเบิด

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เหอๆ สงสัยจาโดนลบแล้วมังครับ ผมไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่ได้ดูแลห้องนี้อ่ะครับ - -

4. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    หายจ้อยเลย

5. parasite_moll

parasite_moll Active Member

ผมเดาว่า พี่เล็กเป็นคนลบทิ้งเองครับ เพราะไม่ต้องการให้เกิดความขัดแย้งกันเอง

ภายในเวป ผมว่า ควรอนุโมทนา ในจิตอันเป็นกุศลต่างหากนะครับ

ส่วนใครอยากได้ หรือสนใจพระในตำนาน ที่มีจริงหรือเปล่า ก็ไม่มีใครตอบได้เพราะไม่มีใครอยู่ร่วมสมัยสักคน

ก็สุดแท้แต่กรรมของแต่ละท่านเถอะครับ [​IMG]

6. Rose Mary

Rose Mary สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2008

ดิฉันก็เชื่อเช่นนั้นค่ะ เชื่อว่า อ.เล็ก คงลบทิ้ง จะด้วยเหตุผลใดคงตอบไม่ได้ ท่านคงมีเหตุผลพอสมควร เพราะคงไม่มีเหตุผลอะไรที่เวปมาสเตอร์ หรือผู้ดูแลเขาจะลบทิ้งค่ะ

7. Duriana

Duriana สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2008
    สมาชิกใหม่ค่ะ สนใจเรื่องพระกรุ เพื่อนแนะนำให้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ปรากฎว่า ไม่มีซะแล้ว มีใครพอจะแนะนำได้บ้างคะ

8. alibi

alibi สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2008
    กระทู้ดีๆ ถูกอุ้มไปแล้ว (cry)

ลองหาดูใน google เหลือซากนิดหน่อย...

search พระกรุวังหน้า ไม่ใช่ พระกุหน้าวัง ..... แล้ว เลือกหน้าที่เก็บไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2008
  9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    การให้ความรู้ต่างๆเกียวกับเรื่องพระเครื่องนั้นเป็นสิ่งที่ดีครับ
    แต่หากการเขียนบทความที่จะก่อให้เกิดความขัดแย้งนั้น ผมไม่เห็นด้วย
    เพราะอาจก่อให้เกิดความแตกแยก และขัดแย้งกันเป็นวงกว้าง
    ดังนั้นโปรดอย่าเขียนกระทู้ในลักษณะที่ดูหมิ่นหรือเหยียดหยามครูบาอาจารย์หรือบุคคลที่เป็นที่เคารพนับถือของคนหมู่มาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งบุคคลผู้นั้นก็ไม่มีโอกาสได้มาชี้แจง
    รวมทั้งกระทู้เสียดสี หรือกระทู้อันจะก่อให้เกิดความขัดแย้งเป็นวงกว้าง

หากพบเจอกระทู้ในลักษณะดังกล่าว ผู้ดูแลคงต้องขอลบโดยคงไม่ต้องบอกกล่าวกันล่วงหน้าอีก

จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกันครับ

10. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมอ่านดู อาจารย์เล็กท่านเอ่ยชื่อจริงๆครับ แต่ท่านก็มีหลักฐานหรือข้อมูลที่น่าจะพอเชื่อถือได้ เป็นการเปิดโอกาสให้ผู้ที่ไม่รู้ได้รับรู้ ได้มีโอกาสรับรู้ ไม่ใช่ได้รับแต่ข่าวสารเพียงด้านเดียว อย่างนี้ถ้าผมบอกว่า อาจารย์ ก.ไก่ ท่านเป็นผู้ร่วมลบผงสมเด็จพระจิตรลดาก็ได้ใช่ไหมครับ

11. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ผมไม่ได้เข้าข้างใครแต่อยากให้เกิดความโปร่งใสว่าในเว็บพลังจิตนี้ผู้ดูแลมีความยุติธรรมไม่มีผู้มีอิทธิพลหรือผลประโยชน์ใดๆ ผู้เข้ามาเป็นสมาชิกก็จะได้เจริญด้วยธรรม นะครับดังนั้นช่วยลบกระทู้ของคุณยายผีป่าในห้อง วิธีดูพระเครื่อง ที่เกี่ยวกับการยืนยันว่าพระกรุวังหน้ามีจริง ด้วยครับผมว่าน่าจะเข้าข่ายที่คุณ Pattana ต้องลบเหมือนกันด้วยครับ เพราะเหตุสร้างความแตกแยกในวงได้ครับ ถ้าหากพิจารณาว่าไม่ควรลบช่วยบอกเหตุผลให้ชัดเจนด้วยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

12. Karawa

อย่าหวังความเป็นธรรม จากผู้ที่มีอำนาจไม่เป็นธรรมเลยครับ เปล่าประโยชน์ การจะลบกระทู้ของใครก็ตาม ควรถามความเห็นจากสมาชิกที่อ่านก่อน ผมว่า ไม่นาน กระทู้ที่คุณนายระฆังตั้งขึ้นมานี้ กระทู้มือผี ก็คงจะต้องถูกลบ เพราะเหตุว่า สร้างความแตกแยก

การเสนอความเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ย่อมเป็นความแตกแยกออกเป็นสองฝ่ายอยู่แล้ว อย่างนี้ดีไหมครับ เพื่อไม่ให้แตกแยกอีกต่อไป เมื่อตั้งกระทู้เสร็จ ก็ปักหมุดไปเลยว่า ไม่ต้องการความเห็น หรือ ต้องการผู้ที่เห็นด้วยเท่านั้น รับรองจะไม่มีการแตกแยกอีกต่อไป เอวัง...

13. นายระฆัง

มีผู้ดูแลระบบท่านหนึ่ง แจ้งทาง PM ให้ผมทราบแล้วครับ ว่ากระทู้ของ อ.เล็ก เรื่อง พระกุหน้าวัง นั้น ถูกลบทิ้งไปแล้ว โดยคุณ Pattana ผู้สนับสนุนกิติมศักดิ์ ทีหลังถ้าเวปไม่มีเงินค่าใช้จ่าย ก็ไปขอจากท่านผู้นี้แต่เพียงผู้เดียวนะครับ อย่ามาเรี่ยไรจากสมาชิกทั่วไปอีก เพราะท่านยิ่งใหญ่เหลือเกิน

ผมว่า ถ้าจะลบกระทู้ของผู้ใด ควรให้ผู้เขียนได้เข้ามาชี้แจง หรือ ทำการแก้ไขก่อน หรือรับฟังความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกที่อ่านกระทู้ ว่าเข้าข่ายความผิด ดูหมิ่นเหยียดหยามผู้อื่นหรือไม่ ? กฎหมายเกี่ยวกับการหมิ่นประมาทบุคคลที่ ๓ ต่อหน้าสาธารณะก็มีนี่ครับ ทำไม ? ต้องใช้กฎหมู่ หรือ เผด็จการด้วย นี่หรือครับ สังคมชาวเวปพลังจิต ที่เป็นเวปพระพุทธศาสนาที่มีสมาชิกมากกว่าสองแสน ถ้าทำให้สมาชิกเสื่อมศรัทธา สักวัน เวปนี้ก็คงล่มสลายไปตามกาลเวลาได้เหมือนกัน อย่าทะนงตนว่า ไม่มีเวปไหนมาแข่งขัน แล้วจะกระทำอะไรได้ตามอำเภอใจนะครับ

สมาชิกรีบอ่านและเซฟที่ผมเขียนไว้นะครับ อีกไม่นาน ต้องโดนลบแน่ เศร้าครับ

14. Karawa

ผมว่าลบกระทู้ต้นเหตุ หรือตัวการใหญ่ ที่ตั้งกระทู้พระกุวังหน้า ที่มีอายุยืนยาวมานานกว่า ๒ ปี ด้วยครับ นับว่าเป็นกระทู้ที่มีอายุยืนยาวที่สุดในโลก และยังมีผู้ตอบกระทู้มากที่สุดในโลก ผู้เขียนมีความมานะพยายาม ดันกระทู้ได้ทุกวัน วันละหลายเวลา และถ้าใครคิดมาตั้งกระทู้ต่อกร ก็จะพ่ายแพ้ไปทุกราย ถือว่า เป็นกระทู้ที่มีอิทธิพลมากที่สุดในโลก แต่คิดไปคิดมา ก็ไม่น่าลบทิ้งนะครับ แจ้งไปยังกินเนสบุ๊คให้บันทึกสถิติเสียก่อน เพราะที่สุดในโลกเยอะเหลือเกิน

สองจิตสองใจครับ ลบหรือไม่ลบดี ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

15. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    <TABLE class=tborder id=post1305079 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #17933 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1305079", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 12:29 PM
    Groans: 108
    Groaned at 84 Times in 47 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 9,258
    ได้รับอนุโมทนา 145,642 ครั้ง ใน 19,741 โพส
    พลังการให้คะแนน: 13951 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1305079 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guawn [​IMG]
    จากรูป
    1.องค์พระอุปคุตทั้งสององค์นี้ สีอะไร
    องค์สีดำ ลงชาดแดง ปิดทอง
    2.องค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมของพระอุปคุตทั้งสององค์นี้ ท่านเป็นใคร
    พระอภิญญาใหญ่
    3.ปัจจุบันนี้ พลังอิทธิคุณของพระอุปคุตทั้งสององค์นี้ เหมือนหรือแตกต่างกัน
    แตกต่างกันครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอบใจมากนะครับน้องกวง [​IMG]
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน)
    ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิตพระเณรบช.ออมทรัพย์ 2030-06304-5 บัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทองบมจ.ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธ.กรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่1890-13128-8 บัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีสชญา,นายอุเทน งามศิริ,นายสิรเชษฎ์ ลีละสุนทเลิศ
    หลวงปู่โลกอุดร ประวัติหลวงปู่ โลกอุดร"พระวังหน้า อกาลิโก" พระวังหน้า กองทุนผู้ป่วยโรคมะเร็ง
    <!-- / sig --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("1305079")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>สมาชิก 4 คน ได้กล่าว "อนุโมทนา" กับคุณ sithiphong ในข้อความที่เขียนด้านบน </TD></TR><TR><TD class=alt2 height=29>[​IMG] guawn (วันนี้), nongnooo (วันนี้), Pichet-m (วันนี้), ตั้งจิต (วันนี้)</TD></TR><TR><TD class=alt1></TD></TR></TBODY></TABLE>
    กระทู้นี้ก็ยังเห็นอยู่ดี มีสุข นะครับ ไม่ได้หายไปไหน ตกใจแทนคุณสิทธิพงษ์แทบแย่แน่ะ...นึกว่าโดนลบไปจริงๆ...เฮ้อ...

16. นายระฆัง

ใครจะกล้าลบกระทู้คุณสิทธิพงษ์ล่ะครับ กระทู้ของคนอื่นต่างหากล่ะครับ ที่ขัดกับคุณสิทธิพงษ์ ต้องถูกลบไม่วันใดก็วันหนึ่ง โดยไม่มีการบอกกล่าวผู้เขียนกระทู้ให้เข้ามาชี้แจง

17. parasite_moll

ตอนแรกผมคิดว่า เป็นความคิดของเจ้าของกระทู้เอง ที่ต้องการลบ

มาถึงตรงนี้ ผมเพิ่งรู้ว่า โดนลบเนื่องจากไปเหยียบหางคนบางคน

ถ้าจะลบ ก็ลบกระทู้คุณสิทธิพงษ์ด้วยสิครับ ถ้างั้นก็ไม่ต้องเป็นบอร์ดพลังจิตแล้วครับ

เปลี่ยนชื่อเป็นบอร์ดขายพระไปเลยดีกว่าแล้วระบุด้วยนะครับว่าปลอมแท้ไปวัดกันเอง ไหน ๆ ก็จะหากินทางนี้แล้ว

ทำกันเป็นกระบวนการเลยดีกว่า ตั้งเป็นกติกาเลย ว่าใครขัดแย้งกับพระในตำนาน ให้โม ฯ ลบได้ โดยไม่ต้องแจ้งเตือน

ผมเคยคิดว่า ความทุเรศของวงการพระเครื่อง มีทุกระดับ

ตั้งแต่ข้างถนนยันบนห้าง ฯ แต่พอมาเจอบอร์ดพลังจิต ไล่ ๆ อ่านดู

ยังคิดว่าความยุติธรรมยังพอมีเหลือในโลก มาถึงตรงนี้ ... ผมเข้าใจแล้วครับ

ว่าไอ้ที่ว่าเหลืออยู่น่ะ มีแต่ความทุเรศของความไม่เป็นธรรมเท่านั้น

18. parasite_moll

แล้วระบุที่หน้าบอร์ดด้วยนะครับ ว่าบอร์ดแห่งนี้ ให้บูชา พระและวัตถุมงคลที่ยึดถือความเชื่อ

และตรวจเช็คโดยการจับพลังนั่งทางในเท่านั้น พระที่ถูกต้องตามหลักสากลให้ไป หาดูที่อื่น

19. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ผมเป็นทีมงานคนหนึ่งไม่สบายใจกับคำพูดท่านครับเพราะโดยหลักแล้วเป็นวิจารณาญาณของทีมงานที่จะลบครับท่านต้องระบุทีมงานไปและชี้ความผิดไปอย่าเหมารวมทั้งเว็ปพลังจิตครับเพราะทีมงานที่ดีตั้งใจพัฒนาเว็ปก็มีอยู่เขาจะเดือดร้อนใจและรู้สึกบกพร่องตัวเองให้ท่านตำหนิท่านที่ลบโดยอย่าดึงเว้ปไปเกี่ยวครับ พี่เว็ปสโนว์แกมีอุดมการณ์ครับและเป็นผู้ใหญ่ พอหากท่านมีความขัดข้องใจอะไรพี่ก็แจ้งพี่เว็ปหรือแม่บ้านว่าทีมงานคนนั้นดีหรือไม่ดีอย่าเหมาว่าเป็นทั้งเวปครับ

20. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    เมื่อวานได้คุยกับอาจารย์เล็กทางโทรศัพท์ครับ ซึ่งได้ชี้แจงอาจารย์ไปแล้วถึงสาเหตุที่กระทู้โดนลบครับ ซึ่งอาจารย์เล็กได้ยอมรับเหตุผลของทีมงานครับ เนื่องจากช่วงท้ายของกระทู้ดังกล่าวมีข้อความที่กระทบกับบุคคลที่ 3 (ซึ่งอาจารย์ไม่ได้เจตนากระทบ) แต่หลายคนอาจจะอ่านแล้วเกิดความไม่สบายใจขึ้น

สำหรับปัญหาที่เกิดขึ้นนี้ น่าจะเกิดจากความเข้าใจผิด เนื่องจากทีมงานได้แจ้งให้อาจารย์แก้ไขข้อความในกระทู้บางส่วน (ช่วงท้าย) แต่ความเหลื่อมเรื่องเวลาระหว่างไทยและอเมริกา ทำให้ทีมงานต้องดึงกระทู้ดังกล่าวออกไป (ชั่วคราว) เพื่อป้องกันการทะเลาะกันระหว่างสมาชิกครับ

ทั้งนี้ เมื่อวานผมได้เรียนชี้แจงกับอาจารย์เล็กทางโทรศัพท์เรียบร้อยแล้วครับ สรุปว่า เด๋วอาจารย์เล็กจะโพสต์กระทู้ดังกล่าวอีกครั้ง เนื่องจากทีมงานเห็นว่าเนื้อหาช่วงต้นมีประโยชน์มากสำหรับสมาชิก โดยอาจารย์เล็กยินดีปรับปรุงข้อความบางส่วนช่วงท้ายครับ ซึ่งกรณีที่เกิดขึ้นนี้ ทีมงานได้ดำเนินการเพื่อยุติความขัดแย้ง และได้เรียนชี้แจงให้แก่อาจารย์เล็กให้ทราบครับ

ดังนั้นก็ขอให้ทุุกท่านรับทราบตามนี้ครับว่า ทีมงานไม่ได้ดำเนินการเข้าข้างใคร หรือกลั่นแกล้งใครครับ แต่ทุกอย่างดำเนินการไปเพื่อความสงบของส่วนรวมและป้องกันการเข้าใจผิดกับทั้ง 2 ฝ่ายครับ รวมทั้งผมขอขอบคุณทีมงานที่ดึงกระทู้ออกจากห้อง (ชั่วคราว) ด้วยนะครับ เพราะผมเข้าใจเจตนาที่ทีมงานดำเนินการไป

ทั้งนี้ ผมจะปล่อยกระทู้นี้ถึงห้าทุ่มคืนนี้ แล้วจะย้ายไปที่อื่นนะครับ

โมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2008