กรรมอะไรที่ทำให้ เป็นเนื้องอกที่ขากรรไกร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย jop_pk, 26 มิถุนายน 2008.

1. jop_pk

jop_pk Active Member

21 สิงหาคม 2006
    เพิ่งออกจากงานกะมาช่วยที่บ้าน แต่กลับมาเจอโรคภัยไข้เจ็บ หน้าบวมและปวดมาก หมอบอกเป็นคางทูม ไปไปมามา กลายเป็นถุงน้ำที่กระดูขากรรไกร ทำให้กระดูกขากรรไกรตรงแก้มหายไปเยอะมาก หมอบอกว่าน่าจะต้องผ่าตัดนำกระดูกสะโพกมาเสริม
    ครั้งแรกผ่าล้าง ต้องนอนโรงพยาบาล3วัน ตอนนี้ผ่าล้างแผลหลายรอบมาก กินอะไรไม่ค่อยได้มาก ตั้งแต่ต้นๆเดือน มิ.ย โดนผ่าทุกๆสัปดาห์ เจ็บพอสมควร ตอนนี้หมอเปิดแผลไว้เพื่อให้ผมล้างแผลเองที่บ้าน ต้องถอดซิลิโคนออก แล้วเอาน้ำเกลือล้างหลังจากกินข้าว

มีวิธีทำบุญสะเดาะเคราะห์ไหมครับ ปกติทั้งชีวิต ตั้งแต่อยู่ประถม ผมเลิกตบยุง ไม่ฆ่าสัตว์ใดๆ
    พรุ่งนี้จะไปเปลี่ยนชื่อ ครับ ชื่อก่อน บวกรวมนามสกุลแล้วความหมายไม่ดี โดยเฉพาะเรื่องสุขภาพ

หากท่านใดทราบเรื่อง ผลกรรม ที่ทำให้ต้องเจอเรื่องแบบนี้ ช่วยบอกเป็นธรรมทานด้วยนะครับ

ข้อดีของตัวผม ในชาตินี้ -
    1.เป็นคนไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ตบยุง มด ตั้งแต่เด็กๆ -เลิกทานเนื้อสัตว์ใหญ่มา2ปีแล้วครับ ทานเฉพาะปลากุ้งปลาหมึก
    2.สวดมนไหว้พระบ่อย ใส่บาตร ทำบุญกับมูลนิธิต่างๆ
    3.รักสันโดษ เลื่อมใสในพระพุทธศาสนาครับ
    4.เป็นคนขี้สงสารนะครับ

ข้อเสีย ในชาตินี้
    1.บางครั้งปากไว อารมร้อน ใครพูดไม่เข้าหู ก็ตอบกลับ หลักๆก็ พูดจาไม่ดีบ้างเวลาอารมไม่ดี รู้ตัวครับ ตอนนี้ดีขึ้น พยายามละจากการพูดไม่ดี (แต่จะไม่เคยพูดจาดูถูกใครเลย) ขึ้นเสียงและเถียงเป็นส่วนมาก (ไม่ดีเลย)
    2. เคยชอบคุยตลกลามก ตอนนี้ไม่ค่อยพูดแล้วครับ ผมเป็นคนคุยตลกกับเพื่อนๆ

- ตอนนี้ จะตั้งใจพูดแต่สิ่งดีๆ สวดมนต์ไหว้พระเยอะขึ้น

มีอะไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ตั้งแต่เกิดมา ตอนเด็กๆ ขี้โรคครับ เป็นโรคขาดสารอาหารบ้าง ผ่าตัดไส้เลื่อน ผอมแห้ง เป็นไข้บ่อยๆ
    พอเริ่มโตเป็นวัยรุ่นร่างกายก็ปกติดีครับ กินเก่ง ตัวโต สูง ออกกำลังกายบ่อย

แต่อยู่ๆก็มาเจอถุงน้ำเนี้ยอะครับ หมอบอกว่า มันค่อยๆเป็นมานาน อาจเป็น2-3ปี โดยที่ถุงน้ำค่อยๆโต (เกิดจากฟันคุด) แล้วเบียดกระดูกขากรรไกรหายไปเรื่อยๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ทานมัย ศีลมัย ภาวนามัย สามประการนี้คือสิ่งที่ต้องปฎิบัติ

ไม่ทานสัตว์ใหญ่ แต่วจีกรรม ๔ พร่องเสมอ .... ศีลพร่องครับ

ขอแนะนำครับ

ทานมัย ทำบุญให้ครบปัจจัย ๔

- สูงสุดด้านอาหาร คือ ทำบุญสังฆทาน ถวายภัตตาหารแก่หมู่สงฆ์
    - สูงสุดด้านที่อยู่อาศัย คือ ทำบุญวิหารทาน อุโบสถ สร้างกุฎิ ห้องน้ำห้องส้วม
    - สูงสุดด้านเครื่องนุ่งห่ม คือ ถวายกฐิน
    - สูงสุดด้านยารักษาโรค คือ ถวายการรักษาพระที่อาพาธ

เหนือสิ่งอื่นใด การให้ธรรมทาน,อภัยทาน ชนะการให้ทานทั้งปวง

ศีลมัย สมาทานศีล ๕ รักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์เป็นนิจ

ภาวนามัย ปฎิบัติจิต นั่งสมาธิ สมถกรรมฐาน วิปัสสนากรรมฐาน

ทำกุศลทั้งสามประการแล้วก็ควร กรวดน้ำอิมินา แผ่เมตตา ด้วยนะครับ

กรรมเก่าก็จะบรรเทาเบาบางครับ

3. jop_pk

ขอบคุณมากๆนะครับ คุณเฮียปอ ตำมะลัง<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1308911", true); </SCRIPT> ผมจะนำไปปฏิบัติตามครับ
    ขอให้ผลบุญนี้ส่งผลให้คุณเฮียปอสุขภาพแข็งแรงนะครับ

4. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    กุศลผลบุญใด ๆ ก็ตามที่ข้าพเจ้าได้ทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้<O:p</O:p

5. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ผลกรรมของท่านดูแล้วเคยทำกรรมที่เกี่ยวกับปากมาก่อน เช่น ตกปลา หรอทำอะไรที่ทรมานปากของสัตว์ไว้ ตอนนี้เขามาเอาคืนแล้ว ทำบุญแล้วรีบบอกให้เขาไว ๆ บุญนี้ถึงกับเจ้ากรรมนายเวรที่มาถึงตัวข้า .... บุญนี้ถึงเชื้อโรคที่อยู่ในปากข้า... แล้วท่านจะดีขึ้น

6. jop_pk

ขอบคุณ คุญ countdown นะครับ
    ขอให้ผลบุญนี้ส่งผลให้คุณ countdown และทุกท่านสุขภาพดี ปราศจากโรคภัยไข้เจ็ยนะครับ

7. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    โมทนาด้วยครับผม ควรสร้างกรรมดีกันเยอะๆๆๆ ละเว้นความชั่วทั้งปวง จะไดพ้นความทุกข์ ไม่ว่าชาติไหนๆๆ