นุชไปคราวนั้นบินจากฮอลแลนด์ไปค่ะ ราวๆสองชั่วโมงครึ่งค่ะ สเปนสวยค่ะน่าเที่ยว ถ้าเฮียมาเยี่ยมญาติที่ปารีส แล้วบินไปเที่ยวประเทศอื่นๆในยุโรป จะถูกกว่าบินตรงมาจากไทยค่ะ บางเทศกาลจะถูกมากๆ..ทั้งค่าบินค่า รร สองวันสามวัน ไม่กี่พันบาทเองค่ะ แต่ช่วงที่นุชไปนั้น หน้าร้อนก็เลยแพงหน่อย หนึ่งอาทิตย์ ค่าเครื่อง ค่าที่พัก ต่อคน ตั้งเกือบเก้าร้อยยูโรค่ะ ..
วันนี้ตั้งใจเข้ามาแต่เช้าๆ จะได้ทักทายเพื่อนๆตอนบ่ายๆที่เมืองไทย เข้าไม่ได้ก็เลยเลิก ค่ำๆมาลองใหม่เข้าได้ เพื่อนๆก็นอนกันหมดแล้วค่ะ ฮิๆๆ เหลือเฮียนี้แหละที่ยังนอนดึกเหมือนเคย อิๆ ..เข้าไปดูเว็บที่ส่งมาให้แล้วค่ะ สวยดี ไม่ยักกะรู้มาก่อนว่าที่สเปนมี สวนสยามสวยๆ พึ่งไปเที่ยวสเปนมา เอาไว้จะไปเที่ยวสักวันค่ะ..
-ขอให้ท่านหลับอยู่ในอู่แห่งทะเลบุญ- หมายถึง การฝึกให้หลับอย่างมีสติ หลับไปในห้วงของความสว่าง ในห้วงของความสงบ หรือหลับไปในปีติหลังจากที่นึกถึงบุญที่สั่งสมมาทั้งหมดแล้ว ขอให้บุญอันบริสุทธิ์ของคุณจงเป็นกระแสเนี่ยวนำให้บุญขนาดใหญ่เหมือนๆกันหรือเล็กกว่าเข้ามาเป็นกลุ่มก้อน ทำให้ผลของใจเป็นที่ประชุมของบุญทั้งหลาย ขอให้หลับฝันดีน่ะค่ะ
ไอ้ที่หล่นลงไป แล้วยาวๆๆน่ะ ให้ตายเถอะไม่เล่นเด็ดขาด หัวจายวายตายก่อนถึงน้ำแน่นอนค่ะ hoho...good night ka เฮีย
อนุโมทนาสาธุค่ะเฮียกับบทธรรมดีๆที่ส่งมาให้อ่านค่ะ วันนี้พยายามจะเข้าเว็บพลังจิต ตั้งแต่เช้า(ที่เมิองนอก) เข้าไม่ได้ค่ะ สงสัยมีคนเข้าเยอะเว็บถึงอืด พึ่งจะเข้าได้ช่วงค่ำ(ที่เมืองนอก)..เข้านอนหรือยังค่ะ?
ช่วงแรกรำลึกพุทธคุณให้ภาวนา พุทโธ เมื่อได้สมาธิพอควรให้พิจารณาว่าร่างกายเราเป็นธาตุดินเหมือนดินตามถนน ให้ภาวนาว่าดิน แล้วพิจารณาว่าเราตายกลายเป็นขี้เถ้าไม่เหลืออะไร ให้ภาวนาว่า ขี้เถ้า ต่อมาให้ภาวนาว่า โลกนี้เป็นทุกข์ นิพพานเป็นสุข ค่ะ
ศีล 5 ทำได้แต่ว่าไม่ได้ตลอดก็ข้อมุสาละเฮีย ค้าขายอะนะ แต่เรื่องขอพยากรณ์ก็เพิ่งขอวันนี้แหละ แหะๆ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ [IMG]